Hỏi về vật liệu lót thùng loa.

Discussion in 'Loa' started by V-kool, 5/3/11.

1. Lehoangminh268

Lehoangminh268 Advanced Member

cái quan trọng là bác đóng thùng kính hay thông hơi.nếu thùng kín thì bác lấy bông thuỷ tinh dạng tấm dựng ghim vào thành loa .nếu thông hơi bác kiếm được bông tổng hợp 1 số loa nhật hay dùng hoặc đươi sàn xe oto dùng làm chống ồn rất tốt

2. Giahuyvvn

Giahuyvvn Approved Member

Bác có thể nên hàng da có rất nhiều vật liệu có thể lóttrong thùng loa đc bác ạ chúc bác sớm tim đc

3. Cpucoreix

Cpucoreix New Member

Các bác cho em hỏi là thùng loa có lỗ thông hơi người ta có cho vật liệu tiêu âm không ah? hay chỉ thùng kín mới cho?

4. ancola66

ancola66 Advanced Member

Thùng có lỗ thông hơi cũng cần lót tiêu âm bạn à. Tuy nhiên loại loa 2 đường tiếng thì lót khác loại 3 đường tiếng.

Loại 3 đường tiếng : Loại này thì có loại khoang thùng chung cho cả loa mid và bass, có loại thùng chia khoang cho loa mid và bass riêng
    - Loại này thì thường loa mid được đặt trong một chiếc hộp bằng nhựa hoặc quây bằng gỗ với mục đích là tránh bị sóng âm của loa bass tác động vào loa mid >>> Với loại này thì bạn có thể lót bông thoải mái đến khi vừa với sở thích của bạn mà không ảnh hưởng đến tiếng mid. Với loại này thì bạn có thể nhét bông bao quanh loa bass và để hở một khoảng phía sau loa bass >>> âm bass sẽ tiêu âm một phần qua lớp bông và phần còn lại sẽ thoát ra lỗ thông hơi.

Loại 2 đường tiếng : Loại này thì loa bass cũng đồng thời là loa mid >>> Vì vậy khi tiếng bass tăng thì tiếng mid sẽ bị giảm >>> bạn lót bông dần dần vào đến khi tiếng bass và mid hài hòa là được >>> Tiếng bass không mờ và tiếng mid bay bổng là ok. Loại này thì bạn lót một lớp bông ở dưới đáy thùng loa (dày Khoảng 3 đến 5 cm và để bông tơi xốp tự nhiên), nếu lót xung quanh thùng thì tiếng mid sẽ bị yếu đi trông thấy và nghe bị lùi không bay bổng. Các bạn có thể điều chỉnh độ dày mỏng lớp bông này để cho vừa ý bạn
    * Lưu ý khi test thì các bạn nên để ở chế độ Direct hoặc chỉnh treble, bass về 0
    * Khi thêm bớt bông thì làm từng loa một >>> Để có thể so sánh với loa bên kia >>> Mới có sự phân biệt để còn điều chỉnh tiếp

qcc5125 and hanoi_hoankiem like this.
  5. dksilent4r

dksilent4r Advanced Member

Các bác ra siêu thị mua gối ôm về lót nhé, khoảng 90k/ cái thôi, đừng lót bằng bông thủy tinh hay len đá, dù bịt kín cỡ nào thì đánh 1 thời gian nó cũng ra bột ở đáy loa, có hại sức khỏe lắm

6. huypham7585

huypham7585 Advanced Member

Loại 2 đường tiếng : Loại này thì loa bass cũng đồng thời là loa mid >>> Vì vậy khi tiếng bass tăng thì tiếng mid sẽ bị giảm

Cho em hỏi bác xíu . Vậy lót mút thế nào để cho tiếng bass tăng ạ
    Theo em được biết lót mút nhiều thì bớt bass mà theo ý bắc ở trên là bass giảm thì mic tăng .mà nếu đã lót nhiều mút để bass giảm em nghĩ tiếng mic cũng mất luôn.
    Vậy nên em chưa hiểu câu nói của bác lám ạ

7. NVA_NVT

NVA_NVT Advanced Member

Thêm Phiếu cho bông thủy tinh nhá

8. music-lover

music-lover Advanced Member

Các bác cho em hỏi là lót loại nào để chống ồn cho loa, ồn này là do phản xạ của sóng âm va đập vào thành loa ạ
    Cám ơn các bác

9. phanhaitan

phanhaitan Advanced Member

Làm thế nào mà bác biết "...ồn này là do phản xạ của sóng âm va đập vào thành loa..." mong được bác chia sẻ.

10. chichsg

chichsg Advanced Member

Loa của em bass bị vang nghe khó chịu quá, bỏ bông thủy tinh vào có giảm được k các bác? :D

11. phanhaitan

Bác cứ thử xem sao,không được ta lại lấy ra,được thì quá tốt.

12. Hại Điện

Hại Điện Advanced Member

Em nghĩ trước hết bác í nên lót thử vài miếng mút trứng mặt lưng và đáy/đỉnh loa. Bông thuỷ tinh hơi độc, lót xong rút ra hơi phiền :)

13. music-lover

music-lover Advanced Member

Tai đầy lông là như bác mà còn phải hỏi em, bác có lời hay ý đẹp nào thì cho em xin

14. phanhaitan

:D :D :D

15. chichsg

chichsg Advanced Member

em cũng đang có suy nghĩ giống bác. e ngại vụ ngứa ngáy lắm :D

16. lacthien81

lacthien81 Advanced Member

MẤY BÁC THỬ DÙNG BÔNG LỌC HỒ CÁ XEM SAO, E THẤY TRONG THÙNG LOA PROAC SỪ DỤNG ĐÓ.

17. tuynhdx

tuynhdx Advanced Member

E đóng loa toàn dải lót bằng mút trứng hoặc cao su non loại trống ồn dầy tầm 1cm rất hiệu quả, bác thử xem sao!

18. mtbc

mtbc Advanced Member

Còn vụ này em quên nói: cứ rà loa suốt trong quá trình đóng cho đủ giờ, hoặc đóng xong rồi cũng cứ ráp củ loa vô rà đủ 100h rồi lót bông sau. Lót ngay từ đầu thì cứ nghe một hồi nó lại khác tiếp, mở ra vô thêm bớt hoài rất mệt, đôi khi tẩu hoả luôn.

Huan123 and haidmc2 like this.
  19. NPH HN

NPH HN Approved Member

Theo tôi thì dùng bông đệm ép 5m là ngon!

20. cuvuong

cuvuong New Member

Mình có thung sub hơi 5 tấc chơi nhac sống mà nghe bass thùng thấy trong đó có lót bông trắng mà ít. Định mua mút hột gà dày 3cm hay là bông thủy tinh để bass hay ạ

21. thaivg

thaivg Advanced Member

Bác nào chơi S90 thì nên thêm bông sẽ bớt tiếng um, ù của bass!

22. AnnaNg

AnnaNg Approved Member

Em thấy chuẩn thì bông thuỷ tinh vẫn ngon hơn đấy ạ, các loại khác thì mùa ẩm nó tích nước khéo hỏng loa. Mút thì nó bở ra nhanh lắm :D. Loa cũ zin các loại em thấy đều dùng bông thuỷ tinh cả. Nhét xong dùng băng dính dọn sạch là dc mà các bác.

hungtd2 likes this.
  23. hungtd2

hungtd2 Approved Member

Công nhận, Lần đầu em mở thùng loa ra, cứ tưởng bông thường, sau nó dính hết vào da, ngứa kinh người mà lúc đó không biết làm sao để làm sạch dc

Share This Page

Loading...