Hỏi Về Soundcard Xuất Âm Digital

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by nadm10, 22/3/17.

1. huynhchuong

huynhchuong Approved Member

Em vẩn thích chất âm của Card Deluxe hơn, không quên được tiếng bass của em nó ! Em sẽ mua .
    Cảm ơn bác đã cho link.

espadon_vn likes this.
  2. CADIC1008

CADIC1008 Advanced Member

Có thể bác bị ấn tượng ban đầu về âm thanh của cái Card Deluxe in quá đậm vào tâm trí đến mức ám ảnh thôi chứ em nói thật là Deluxe chẳng có cửa gì để so sánh với Lynx one cả chứ chưa nói đến Two ở tất cả các khía cạnh chứ ko nói gì riêng tiếng Bass. Em đã sở hữu cả mớ sound card và cơ số CDP rồi nhưng 3~4 năm trở lại đây lúc nào trong máy cũng phải có cái card Lynx. Và thực tế là 80% thời gian em nghe nhạc = PC còn CDP và CD gốc chỉ gọi là có (Có nhiều đĩa CD em mua về cả năm rồi còn chưa bóc seal vì nghe PC tiện hơn, vài chủ đề còn hay hơn nghe trên CDP nữa - CDP của em cũng không quá còi đâu bác nhé). Bác nên 1 lần thử card Lynx - dù chỉ là Lynx One thôi. Em tin sẽ không bao giờ bác cắm Deluxe vào máy nữa.

tai_lech likes this.
  3. lethientamtlnq

lethientamtlnq Advanced Member

Em cũng đã nhiều lần bị ấn tượng lúc đầu chi phối, lần đầu chuyển từ onboar lên soundcard Emu 0404 thấy hay không tả được, sau này bán Emu chơi lên DAC rời không cho được cảm giác một bước lên mây như lần dùng Emu0404 nên cứ nghỉ DAC rời không hay bằng Emu 0404, vậy làm tìm mua lại một Em Emu khác, nhưng về nghe cả 2 Em đối chứng song song mới thấy DAC rời tiếng đẳng cấp hơn hẳn.

4. huynhchuong

Bacss
    Ý kiến này chỉ là của cá nhân bác thôi ! chứ Lynx one thì ai nghe nhạc bằng PC còn lạ gì ! mà bây giờ thì nó rớt giá quá rồi ! Lynx one này năm rồi em kêu bán chỉ có 1,4 triệu mà mấy tháng ko bán được cuối cùng cho em nó ra đi chỉ có 1 triệu ! trong khi Card Deluxe ông bạn mượn nghe sau đó năn nỉ đưa em 3 triệu và 1 chầu bia. Em thì chỉ tin vào đôi tai chính mình , Lynx one thì cũng khá hay nhưng cho rằng nó trên cả Card Deluxe thì chỉ là tự sướng thôi ! trên thị trường sound card thì Lynx one nằm dưới xa lắc !!!
    có 1 bác đang bán Lynx one nè bác : https://five.vn/tp-ho-chi-minh/hcm-ban-card-sound-lynxone-143272.html

Last edited: 16/6/17
  5. lethientamtlnq

Những cái Lynx one mà bán rẽ như vậy là hàng không rõ nguồn gốc, và 95% dùng cap diy ra AV để chữa cháy, những card như vậy chỉ phát huy 50% sức mạnh của lynx one thôi, nếu dùng card và cable zin của hãng cộng với amp ngoài có cổng Balance in thì mới thấy hết cái hay của Lynx one.

6. lethientamtlnq

Xin xếp một danh sách theo cảm nhận cá nhân về những soundcard đã xài qua!
    Onboar< Audigy 2zs< musiland moli< onkyo Se 90<juli @<Onkyo SE s55ux <Emu 0404 usb~Deluxe < lynx one.

tai_lech and tml3nr like this.
  7. huynhchuong

Vâng ! Đa phần Lynx one giá rẻ là ko có bó cáp zin, nhưng ko thể đến mức 50% đâu bác ơi ! Lynx one thì rất hay trong phòng thu , nhưng chơi nhạc thì tùy theo gu , em đã mua và đã nghe 1 tháng em nó trình diễn mộc mạc và hơi khô, sau này nghe card deluxe thì hợp gu hơn chi tiết , mạnh mẽ thể hiện các ca khúc hải ngoại, pop thập niên 80 rất hay , một điểm trừ của Lynx one là ko có driver cho win 7 trở về sau,

8. lethientamtlnq

Nhà Em có sẳn Lynx one, Deluxe, Onkyo SE s55UX, california lab Sigma II DAC, Bác cứ mang amp đến test thử nhé! Nhưng amp của Bác phải có balance, Bác sẽ thấy Lynx one thậm chí còn hay hơn DAC sigma ii

tai_lech, TRANDAIARC and CADIC1008 like this.
  9. huynhchuong

Vâng ! Có dịp em sẽ đến giao lưu với bác , Em thì đam mê dàn máy, âm thanh, nhạc nhẽo từ nhỏ khi 12 tuổi đã biết sử dụng những bộ dàn của ông Bố, và đam mê nhạc số từ thời máy tính pen 2-3 win 98... Em thích giao lưu cùng các bác có chung niềm đam mê, tánh em thì nó bảo thủ, đôi khi cái cảm nhận của em nó có khác với mấy bác nhưng ko hề gì đâu miễn là cùng chung đam mê , đúng ko bác ?

CADIC1008 and lethientamtlnq like this.
  10. ak2angel

ak2angel Approved Member

Lynx One nó rẻ đơn giản là vì nó chỉ hỗ trợ windows xp 32bit đổ về trước, còn Card Deluxe có đầy đủ driver cho đến windows 10. Chứ Lynx L22/Two có đầy đủ driver giá h vẫn cao lắm đó ạ. E hiện đang xài Lynx One và Lynx AES16 (chỉ xuất digital), nếu tính riêng digital thì AES16 nhỉnh hơn 1 tẹo, có đầy đủ driver các windows, và hỗ trợ sampling rate đến 24/192. Bù lại thì One có xuất analog, và giá mềm hơn rất rất nhiều. Còn về vấn đề dây cho Lynx thì cá nhân e thấy dây hãng rất dở, cứ theo schematic mà làm dây tốt xíu, tiếng sẽ cải thiện tương đối.

11. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Lúc trước mình xài RME 9652 rồi trong lúc DIY PC bị hư,Lúc ấy tìm trên Ebay gặp con Lynx AES 16 giá mềm ship về tới nhà có 4 triệu,con này chỉ hơn RME 9652 mỗi cái 24/192 còn tất cả những điểm khác đều thua,dở nhất là ASIO chạy rất là chập chờn,tào lao,mình sợ soundcard có vấn đề nên mail hỏi ông Paul Erlandson kỹ thuật của Lynx,sau hơn 10 lần mail và được trả lời và cuối cùng mình phải xài WASAPI chứ không xài được ASIO.
    Lúc chán Lynx nhất thì mình thấy con tụ chính của Lynx là con tụ sắt Nichicon,vốn ác cảm với Nichicon và không biết cách tháo nên mình cắt luôn con tụ sắt này và thay bằng con Kasei nonpolar 1000uF/25v mới nghe được

ak2angel likes this.
  12. ak2angel

ak2angel Approved Member

trải nghiệm của e lại trái hẳn với bác, cá nhân e thấy RME 9652 thua Lynx AES16 xa lắm, về chi tiết, độ mạch lạc Lynx đều hơn. RME hơn đc cái driver tốt, ổn định, dễ cài. Về vấn đề Asio thì hiện e đang xài foobar2000 xuất asio ko thấy có vấn đề gì như bác nói, ko biết bác đã update driver và firmware lên bản mới nhất chưa ạ :D

13. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

nó còn phụ thuộc hệ thống và cảm nhận của mỗi người.Còn so về giá tiền mình thường theo dõi trên Ebay thì thường giá của 9652 thường cao hơn AES16,còn cùng đẳng cấp để so sánh thì RME AES32 lại đắt hơn gấp đôi Lynx AES16.Bàn cho vui thôi chứ nếu bác thấy Lynx AES16 hay hơn thì cứ vui với cảm nhận của minh.

14. hoangcf

hoangcf Approved Member

vậy hả bác. em cũng đang tìm cái này dùng

15. mtbc

mtbc Advanced Member

Em dùng cả hai rồi - ai thích chi tiết cao và hơi gai góc dùng Lynx, ai thích uyển chuyển dễ nghe thì dùng RME.
    Lynx AES16 phải update firmware, nếu không sẽ bị lỗi với main đời mới. Update xong thì không có lỗi gì.
    Em bỏ cả hai, giờ cứ nhắm DAC có USB hay LAN mà bùm :)

16. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cách đây vài năm khó có thiết bị USB cùng giá tiền có thể so sánh với mấy con này.Còn bây giờ mình đang Okyo DAC 1000,hai sợi dây USB và XLR đều DIY bằng chất liệu giống nhau thì cổng XLR vẫn hơn cổng USB một khúc.Còn firmware chắc chắn là không phải.Khi mình hỏi cái ông Lynx bằng cái tiêu đề ''ASIO NOT GOOD''thì ông ấy không hề nói đến firmware mà ông ấy chỉ nói trong máy có Asio 4all hay Asio nào khác,rồi đề nghị mình cài driver 19 thay vì driver mới hơn.Và khi Ổng trả lời câu này"The AES16 is multi-client with WDM but not with ASIO. You can use one ASIO app and one WDM app at the same time if they are set to use different play devices."
    thì mình thêm một kinh nghiệm là trong playbach devices không nên set default là Lynx vì khi đang play mà chuyển bai thì chương trình vẫn play bình thường mà lynx thì không có âm thanh.Tại vì mình xử dung Teamvier để điều khiển máy tính và trong Teamviewer có phần chat âm thanh nên khi Teamviewer chiếm được quyền thì Lynx câm.

Last edited: 15/8/17
  17. trongnghiaa2

trongnghiaa2 Approved Member

Em thì mới mua đc con m-audio 24/96 . Thấy nghe hay hơn creative zs cũ em đang dùng . Không biết có bác nào xài qua card này chưa cho em học hỏi thêm chút kinh nghiệm độ chế .

18. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

con này mình cũng đã có.Lúc đó con xử dụng DAC của Denon 890D thì con này thua phần Digital out của Desedisign M-box2,và mình cũng thay tụ tốt hơn nhưng cải thiện được rất ít,lúc đó chỉ biết đến Elna SimicII.Sau này có Kaisei NP mình có thử so với Elna thì nghe Elna giống như nghe MP3 20kbits/s.Tuy nhiên độ chế card không cải thiện nhiều bằng độ chế PC.

19. mtbc

mtbc Advanced Member

Anh fed đầu vào XLR bằng card chuyên từ PC, mà đầu vào của USB lại thẳng của PC thì USB thua chắc :)

Ổng không nói chắc ổng ... quên. Card cũ quá rồi mà :) Update firmware lên thì ASIO chạy ngon lành anh.

20. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Chú nghĩ cổng USB của PC anh thua nguồn USB độ sao?để anh tả nguồn 5V của PC cho chú nhé:AC inlet Furutec,dây từ AC inlet đến biến áp Hammond 185F12 là Mundorf 1,5ly.Diot nắn là 3con IXYS DSSK80-0045B tụ in Mundorf AG+ 4polar 10.000uF,regu 4con Lt 1083,tụ out Kasei NP 1000uF/25V tất cả dây nối tư biến áp ra đến mainboard là Duelund snake.
    chắc ổng không quên đâu,anh nghĩ có thể tại Win 10,nhưng xài Win 7,8 thì tiếng lại rất mỏng.

21. lethientamtlnq

Em đang xài con Dac alpha của Cali với laptop, dư ra card lynx one, nếu bác thích thì inbox E nhé!

22. mrhatuvu

mrhatuvu Advanced Member

các bác cho em hỏi. card 5.1 hoặc 7.1 có optical out. va em muon su dung cong optical de qua dac. em chỉ nghe nhạc 2ch thì co dung duoc khong

23. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Được,tốt luôn đó bác.

mrhatuvu likes this.

Share This Page

Loading...