Hỏi về quấn OPT SE

Discussion in 'Linh kiện, dụng cụ DIY' started by chihaxinh, 20/10/11.

1. audiofind

audiofind Advanced Member

Chào bác Teablue! Trước tiên em xin cám ơn bác vì cũng nhờ những sơ đồ cụ thể và những chi tiết hướng dẫn cụ thể của bác trên mạng mà em mới dám bước chân vào con đường Diy OPT mà trước đây đối với em nó có vẻ gì thầm kín và bí hiểm quá, chứ không phải những mớ kiến thức, lý thuyết phức tạp mà em đọc được trên các forum làm em từng sợ hãi. Khi bắt tay vào quấn em mới hiểu được cái hay từ cách sắp dây của bác. Rất tiếc 2 cục đầu tiên ấy em chưa từng được thưởng thức vì em làm xong mãi mà chẳng có thời gian làm cái ampli nào, đành phải tiễn nó đi. Sau này em cũng có biết vài kiểu khác, tuy nhiên cũng không có dịp so sánh với cái cũ đã làm.
    Còn điều bác thắc mắc về hệ số sắp lớp,"sắp lớp" là em tự dịch thôi, tức chia cuộn dây xen kẽ thôi. ý em không phải nói như vậy. Tức là em không nói cứ lớp cách điện S-T càng mỏng thì dải cao càng tốt. Mà nói là mỗi cách sắp lớp sẽ chỉ cần lót cách điện tối thiểu là bao nhiêu để đảm bảo giảm leakage inductance tới mức trị số có thể chấp nhận được. Còn dày hơn bao nhiêu thì hay hơn hay dở hơn thì em không rõ, vì nó liên quan đến nhiều công thức, sơ đồ loằng ngoằng quá, em cũng chưa có thời gian tìm hiểu hết.
    Em cũng chẳng hiểu sao cũng OPT chia 3 sơ 2 thứ xen kẽ lại tốt hơn chia 3 sơ 3 thứ, 4 sơ 3 thứ lại tốt hơn 4 sơ 4 thứ.
    PM bác Thanhtruc03: Trong lúc đang bực mình chuyện khác em nóng nảy có sơ xuất mong bác bỏ qua nhé.
    To bác limk : Cái Pre xuất OPT Diy trong 1 cuộc giao lưu mà nhiều người khen hay trong đó có cả những ông chuyên chơi đồ hãng khủng luôn "kiêng" đồ Diy cũng khen nức nở, theo em được biết sơ cấp quấn tới 8200 vòng. OPT Chia lớp cỡ 5 sơ- 4 thứ là bình thường thôi.

2. Teablue

Teablue Advanced Member

Cái chuyện dầy, mõng giữa các lớp sơ/thứ ngoài chuyện đạt cách điện bắt buộc, nhưng do bị ghép tụ sơ và thứ, nó cũng giống như hiệu ứng Miller... Nên độ dầy hay mõng được chọn tùy vào:
    -Diện tích bề mặt tiếp xúc
    -Nhiều lớp thì diện tích càng lớn > cách điện càng dầy
    Quang trọng nhất là vật liệu cách điện
    Một số bác nước ngoài chọn chiều quấn sao cho khử ghép tụ

Vụ số lớp xen kẽ nhau nếu không cân bằng inductance lớp trong cùng vs ngoài cùng ảnh hưỡng đến hài 2nd, 4th, 6th. Thường thì chọn số cuộn sơ/thứ xen kẽ sao cho cuộn sơ cẳn thì cuộn thứ lẻ và ngược lại. Số lượng các lớp xen kẻ tùy thuộc vào công suất của OPT

3. Limk

Limk Advanced Member

Bác Teablue có thể giải thích thêm một chút về chỗ này được không ạ?
    :p

4. Teablue

Teablue Advanced Member

Cái này em đọc ở forum nước nào đó quên rồi. Đại khái là chọn lớp cuối của sơ cấp sao cho trái chiều cuộn thứ cấp, nếu có cùng chiều thì đấu dây sao cho ngước chiều lớp cuối đó. Đương nhiên đấu dây của riêng mỗi phần sơ và thứ phải đúng. Em thì em chưa thử cách này

Vĩnh Phú likes this.
  5. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Cái này khó bác nhỉ nếu tất cả từ đầu đã quấn sơ thứ cùng chiếu thù cuộn cuối ngược chiếu khác gì lắp thêm một nguồn điện có chiều ngược lại. lại triệt tiêu nhau trên cuộn sớ cấp ạ.

6. Teablue

Teablue Advanced Member

Em đang gúc lại mấy bác khoai Tây này rồi gữi link cho bác tham khảo chơi :D

7. nonew

nonew Advanced Member

Tây không phải bao giờ cũng đúng!

8. Limk

Limk Advanced Member

Nếu có link thì tốt quá hoặc từ khóa để google cũng ổn. Em muốn tham khảo xem Tây nó làm thế nào để giảm tụ ghép giữa sơ và thứ ngoài những cách thông thường đã biết thôi.
    :p

9. ngocnhung

ngocnhung Advanced Member

Hic... bác chủ topic này "lặn sâu" quá.
    Em đã bám theo và đã làm xong nên ké vào đây luôn nhờ các bác giúp đỡ.
    Cục OPT 5k em đã làm theo "bài thuốc" của bác audiofind nhưng khác cỡ dây tí : Sơ 0.18, thứ 0.25; do chỗ bán dây thế nào ấy nên khi em quấn cứ khoảng 200 vòng là bị rối. Quấn cuộn sơ thứ 1 là 1350 vòng, tiếp cuộn thứ 216 vòng cỡ dây 0.25 (quấn đơn). Và cố gắng vừa tháo dây bị rối vừa quấn tiếp cuộn sơ thứ 2, vì thấy cửa sổ sắp đầy nên em quấn luôn cuộn sơ gấp đôi (2700 vòng) nhưng tới 2575 vòng thì đã đầy cs và cũng bị rối dây nhiều quá nên thôi đành cắt dây. Ý là em không lót giấy cách lớp trong 2 cuộn sơ, chỉ cách lớp sơ và thứ 0.2mm; Cả 2 cuộn sơ em cứ quấn tới cho đủ số vòng thôi. Chắc 1 phần do dây bị chéo nhau nhiều quá khi quấn và 1 phần do em quấn "tự do" không xếp lớp ngay ngắn nên bị knock out :(
    Thấy cục này làm OPT chắc không xong nên khi ra dây em không đấu nối sẵn mà ra đủ các đầu dây để có thể tận dụng làm cục choke. Nhưng khi ráp vào nghe thử thì thấy nó hay, đều cả 3 dãi nữa chứ! Trước tiên là hay hơn cục 3k5 SE xài Fe lưỡi 38mm em đang chạy thử cùng mạch.
    Nhưng em không biết số vòng dây và cỡ dây như vậy tính ra là bao nhiêu k ? Khi em đo H cả cuộn sơ chính xác theo đồng hồ đo có thang đo tối đa 20H của em là 16.35H; đo ohm thì hơn 200 ohm, chính xác bao nhiêu thì quên rồi :D Em nhờ các bác tính giúp em cục này ạh! Cám ơn các bác đã viết bài giúp đỡ các newbie như em. :wink:

Attached Files:

10. truong_tran_van

Tại chúng nó quấn cho bác thế nao dấy chứ quấn vào lô quấn dây xong đẻ lô dây vào một que tròn đặt ngang cho lô quay tự nhiên là gia rối được. còn phụ thuộc vao thiết diện lõi thép và diện tích cửa sổ mà tính kích thước dây phù hợp

11. Limk

Limk Advanced Member

Bác quấn 2575 vòng đạt hơn 16H là Fe ngon rồi!
    Tỷ lệ như vậy khoảng 1.2K/8ohm nên so sánh không khách quan lắm, giảm cỡ dây như bác audiofind và quấn như bác ấy xem sao!
    :wink:

12. ngocnhung

ngocnhung Advanced Member

Cám ơn bác đã giúp, em quấn 2575 vòng đó là cuộn sơ thứ 2 sau cuộn thứ và cuộn sơ thứ 1, nếu cộng với cuộn sơ thứ 1 nữa là 2575 + 1350 = 3925 vòng lận đó bác! Em quên nói là không dùng Fe giống như các bác hướng dẫn, mà lấy Fe chợ lưỡi 22mm và có sẵn nòng nhựa (hay gọi là Fe 3A), cộng thêm tiết diện dây lớn hơn nữa nên mới thiếu cửa sổ; vì có sẵn làm luôn nhưng cũng hợp với bóng có CS nhỏ của em. Vậy là em phải quấn thêm 1 cục nữa cho đủ cặp xài với bộ này. Lần sau em sẽ quấn đúng hướng dẫn để "nâng cấp" 2 cục này, còn cặp này tận dụng làm choke chắc cũng ổn. :?

13. truong_tran_van

Em muốn nhờ Topic này của bác chủ hỏi các cao thủ OPT tụ ký sinh giữa cuộn sơ cấp và cuộn thứ cấp OPT ảnh hưởng tới đặc tính biên độ tần số ở tần số cao như thế nào. Một biến áp SE, PP thì có bao nhiêu lớp S và P thì phù hợp với các dải công suất 0-15W, 15-35W... Số lượng các lớp S,P ảnh hưởng thế nào đến đặc tính biên độ tần số. Các phương pháp làm giảm giá trị của điện dung kí sinh này.
    Rất mong các cao thủ cho lời khuyên

14. truong_tran_van

Bác Tea đã tìm được link chưa ạ post lên để anh em tham khảo cái ạ

15. Teablue

Teablue Advanced Member

Dạ chưa bác, mà em cũng không mặn chuyện tìm ba cái link này, hồi trước nghe nói nên tìm ra, đọc thấy vô lý nên quên luôn, đồ hãng không ai cần phải làm vậy, RDH4 thì không nói gì đến chuyện này, chỉ nói đến vòng chống nhiểu Faraday, cách điện để giãm ghép tụ, kể cả quấn cục nguồn. Bác chỉ cần vào topic OPT dễ ẹt là được rồi.

16. chaubathong

chaubathong Advanced Member

Em thấy ở Link này:
    http://www.turneraudio.com.au/output-trans-pp-calc.htm
    có công thức cho những điều bác thắc mắc.

bautroitucach likes this.
  17. bautroitucach

bautroitucach Advanced Member

Share This Page

Loading...