Hỏi về Pre out, Rec out

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Sonnguyen-corp, 4/2/09.

1. Sonnguyen-corp

Sonnguyen-corp Advanced Member

Các bác cho em hỏi Pre out, Rec out có tác dụng gì?
    Ngoài ra, amly còn có ghi A, B, A+ B là sao ạ?
    Em search bài cũ nhưng kg có.

Tags:
  2. MeL_ThemD

MeL_ThemD Advanced Member

ko hỉu bác hỏi thật hay hỏi đùa :wink:
    Pre out: tín hiệu đầu ra của tầng tiền khuếch đại để cấp tín hiệu sang 1 amply công suất khác để chơi 1 cặp loa khác.
    Rec out: tín hiệu đầu ra để cấp tín hiệu cho các máy thu âm (ví dụ DAT, đầu câm, MD ...)
    A & B: là 2 đường tín hiệu ra 2 cặp loa khác nhau - dùng 1 trong 2 đường A hoặc B.
    A+B: là 2 đường tín hiệu ra 2 cặp loa khác nhau - cùng 1 lúc dùng A và B.

hết.

ddthai likes this.
  3. tai_trau

tai_trau Moderator

Theo em hiểu thì nôm na là thế này:
    - Pre Out: Nếu sử dụng thì amply này sẽ biến thành preamplifier (dề), bác có thể đấu với 1 amply công suất (power - Pao) khác.
    - Rec out: Cũng có thể sử dụng đường này để biến chiếc amply thành 1 trạm trung chuyển tín hiệu cho 1 thiết bị khác. Lưu ý là lấy tín hiệu của Rec Out thì ra là cực đại.
    - A: Amply đánh cặp loa đấu ở cọc A
    - B: Amply đánh cặp loa đấu ở cọc B
    - A+B: Amply đánh đồng thời hai cặp loa đấu ở cọc A và B. Lưu ý công suất amply lúc này cần đủ khỏe bác nhá.
    Chúc bác vui.
    P/s: Post lên thì đã thấy bác mê L thèm Đ rồi. Hic hic

4. Sonnguyen-corp

Cảm ơn các bác!

5. redbuttlervn

redbuttlervn Advanced Member

Oái, thế thì tiện đây hai bác cho em hỏi nhờ luôn cái là em lấy cái pre-out đưa vào cái cd in của amli intergrated thì có sao ko ạ, chỉnh volume thì chỉnh như thế nào mới chuẩn, em nghịch ngợm tí vì con amp intergrated của em ko có chỉnh bass, treble nên định nhờ qua con pre khác ...

6. tai_trau

tai_trau Moderator

Em nghĩ là hem sao đâu ạ.
    Volume thì tự bác phải xử chứ (2 cái dùng càng sướng còn gì). Hic :wink:

7. Sonnguyen-corp

Vậy cái amp nào có rec out, pre out thì tốt hơn loại kg có (trong củng nhãn hiệu) phải kg các bác?

8. Audio-Nam

Audio-Nam Advanced Member

Em bổ sung tí tẹo:

Nếu dùng A+B phải lưu ý 2 cặp loa cùng trở kháng và trở kháng mỗi loa phải gấp đôi bình thường.

9. MeL_ThemD

MeL_ThemD Advanced Member

tốt hơn hay không thì chả ai dám khẳng định đâu bác ợ (em sợ bị đòn hội đồng lém), nhưng chắc chắn là nếu như nhà sản xuất bỏ mấy phần đó đi thì cái amp đó giá thành sẽ giảm nữa => vì bớt linh kiện mà bác :lol:

chính xác là trở kháng amp phải phù hợp với trở kháng của 2 đôi loa A và B khi loa A và loa B đấu song song. Thường thì trở kháng thấp nhất của amp dân dụng người ta hay làm là 4ohm để đánh được cùng lúc 2 đôi loa 8 ohm hoặc 1 đôi loa 4ohm.

10. xda160

xda160 Advanced Member

Em nghĩ là có sao đấy bác ạh
    Bác xem vấn đề của em bên topic này nhé, bây giờ em dùng giải pháp là cắm pre-out vào thẳng Pow (chứ ko cắm vào CD-in của Pre)

viewtopic.php?f=39&t=21283

11. tai_trau

tai_trau Moderator

Hình như trường hợp của bác hơi khác mừ. Không sao ở đây em hiểu ý bác ấy là kô cháy nổ...gì cơ. Còn tín hiệu thì đi qua mấy chặng như thế, suy hao là đương nhiên.
    Hơn nữa, bác redbuttlervn thì chỉ có tích hợp, kô có power mà.

12. xda160

xda160 Advanced Member

Dạ vâng đảm bảo ko cháy nổ gì đâu

Nhưng có 2 vấn đề là tín hiệu nó bị suy hao kinh quá, chỉ cần so sánh bằng âm thanh xem phim cũng thấy rõ. Vấn đề nữa volume ở Ampli thứ 2 sẽ phải vặn hết cỡ ... rất là xót ruột

Tuy nhiên em nghe nói 1 số ampli có cổng đặc biệt nào đó truyền tải tín hiệu nguyên từ ampli thứ nhất sang, khi đó chỉ chỉnh âm lượng ở ampli thứ nhất. Hình như 1 số dòng của Denon thì phải

13. redbuttlervn

redbuttlervn Advanced Member

Có nhất thiết phải vặn hết cỡ ko ạ, cái này em chưa hiểu lắm, bác có thể giải thích kỹ hơn ko, nếu thế thì vừa tốn điện vừa xót ruột thật ạ ... con tích hợp của em là âmli đèn el34 thì chắc bóng nhanh giừ lắm nhỉ ... em thì cứ nghĩ là chỉ cần chỉnh cả hai cái volume cho đến vừa mức âm lượng tai mình nghe thôi ???

14. diemaudio

diemaudio Advanced Member

nếu amp của bác có rec out bác phải tắt nó -chuyển về off- khi nghe nhạc nếu không nó sẽ nhiễu ngược từ thiết bị thâu về ,cụ thể là tape desk hay đầu băng cối,bác lắng nghe và so sánh ,khi amp đang nghe nhạc mà kô thâu ,nút rec out ở vị trí mở qua thiết bị khác ,sẽ làm mất hay,bác thử đi...
    thân

15. soccerman

soccerman Approved Member

Kính thưa các cao thủ

Mình hiện tại có 2 amply

1 amply xem phim Yamaha V663
    1 amply đèn nghe nhạc

Tuy nhiên do muốn dùng chung một bộ loa mình muốn đấu nối hai âmply này lại với nhau

Mình dự định như sau

Các loa sub, center, sub của đầu vào Yamaha
    Đôi Front đầu vào Amply đèn

Đấu nối V 663 bằng đường Preout ( chọn Front theo hình vẽ thẳng đường HDMI out lên) sang đường Line In của Amply Đèn ( con đèn nhà mình chỉ có 2 đường line in)

Mình xin gửi kèm hình con 663, các bạn cho ý kiến vì mình còn thiếu kinh nghiệm, nhỡ đâu cháy loa hay amply là tiêu đời

16. khanhnhi

khanhnhi Advanced Member

Bác cứ soccer: cứ đấu như bác nói. Mình đang đấu tương tự đây. Nếu 2 volume đều "active" thì bác cẩn thận loa Front.

17. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Em cũng có thắc mắc tương tự, nếu so sánh các thông số thì như sau:

Như vậy có thế thấy là tín hiệu CD-R tương đương với tín hiệu Line OUT hoặc Pre-Out. Tuy nhiên với mức tín hiệu lớn như vậy (335mV/150mV) thì có làm méo tín hiệu khi cho vào đường Line In không thì em cũng không chắc lắm. Hơn nữa, nếu như đấu Pre-Out và Line In của Pre khác (hoặc Int.Amps) thì tín hiệu qua hai cái chiết áp có làm suy giảm hay làm méo không thì em cũng chịu luôn.

Bác nào có kinh nghiệm đấu nồi như thế này rồi thì cho bọn em vài đường chỉ giáo ạ.

18. soccerman

soccerman Approved Member

@ Bác Khánh Nhi: Cảm ơn Bác, như vậy là em phải vặn Volume về bằng 0 rồi mới từ từ cho lên đúng không bác.

Ngoài ra cho em hỏi thêm là nếu trong trường hợp Amply Yamaha của em đã đấu 7.1 rồi thì em có được phép Preout nữa không.

Nếu như vậy thì em sẽ có 9 loa trong đó có thể sử dụng 2 cặp Front đúng không các bác.

19. khanhnhi

khanhnhi Advanced Member

Bác không nên đấu kiểu này, sẽ damage thiết bị (amp/pre/loa) của bác.

Không biết bác sử dụng 9 loa trong trường hợp nào, nhưng bác đọc manual của receiver tận dụng multi-room option (nếu bác không có multi-room physically thì bác để tất các loa ở 1 phòng). Hoặc sử dụng chế độ A + B speakers (cẩn thận cách tính ohms).

Chúc bác như ý và an toàn!

20. Schumacher

Schumacher Advanced Member

Em hỏi xxx tý là bác Khanhnhi nói không nên là ở chỗ nào ạ?

Không nên CDP -> Pre -> Pre -> Power-> Speaker
    Hay là không nên đã đấu đủ loa 7.1 rồi lại đấu thêm một đôi khác nữa theo cấu hình Pre-Pre-Pow ạ?

21. khanhnhi

khanhnhi Advanced Member

Sửa lại chút:

- Nếu đang đấu 7.1 cho Receiver rồi, có thể thử đấu thêm 1 cặp nữa (Front chẳng hạn) qua đường pre-out sang pre/pow hay amp.
    - Mình chưa thử, nhưng bạn có thể thử, nhưng cẩn thận cái volume vặn nhỏ thôi.

22. Rongmayman

Rongmayman Advanced Member

Đề nghị Bác "tai_trau" không sửa tên member khác thành tên tượng hình như thế này nhé :oops:

23. BongLaibaby

BongLaibaby New Member

nhân tiện đây các bạn cho mình hỏi cách cắm dây vào cái amply này của mình với.
    mình chỉ có một đầu dvd, 1 tivi và 1 amply ( mình không có loa). nên giờ mình muốn cắm kết nối giữa tivi, đầu đĩa và amply để hát thì có được không các bạn ?
    được thì mình phải cắm làm sao mong các bạn chỉ mình với. hình các cổng cắm của amply ở dưới 5nha mọi người !
    http://www.upsieutoc.com/image/Rmepam[url]

24. tranminhthuan

tranminhthuan Approved Member

Em mới gia nhập diễn đàn để học hỏi về âm thanh sử dụng ở nhà. Nhờ các anh tư vấn dùm em bộ này với. Amply nhà em Dalton DA9000XG 2 kênh 500w+loa nanomax 450w, giờ em định gắn thêm sub điện có apmly clas D tích hợp sẵn trong sub, mà cái amply nhà em không có cổng Pre-out để kết nối sub điện(theo chỉ dẫn nhà sản xuất sub điện thì kết nối qua cổng pre-out hoặc AV Receiver). Hình ảnh cổng nối phía sau amply như hình đính kèm+chỉ dẫn lắp đặt sub điện. Theo hình ảnh chỉ dẫn kết nối vậy thì bộ dàn của em cần phải mua thêm pre-amp nữa đúng không cách anh

Attached Files:

25. Cuongdv

Cuongdv Advanced Member

Bác cắm 2 dây tín hiệu từ loa sub vào đường Output REC hoặc Output LINE của Amply là được.

Share This Page

Loading...