Hỏi về máy Medium format

Discussion in 'Chụp phim' started by ORA3, 5/6/11.

1. ORA3

ORA3 Advanced Member

Các bác có kinh nghiệm về medium format cho em hỏi:

1) Rolleiflex 80mm f2.8, đa số bị sai ở tốc độ thấp. Mình có thể mở máy ra tự sửa hay phải mang ra tiệm. Ở Việt nam, thợ có thể sửa bệnh này được không vậy các bác?
    2) Dường như Rollei 80mm f2.8, mặt trắng, tìm mua con còn nguyên vẹn khó hơn là tìm mua Hassy trong cùng tầm giá? Lý do là Rollei trông hoài cổ và đẹp hơn Hassy hay còn lý do gì khác vậy các bác? Cám ơn các bác nhiều... :wink:

Tags:
  2. Pencil_Tube

Pencil_Tube Advanced Member

Re: Lang thang với "Vuông"

Trả lời bác ORA3 (theo hiểu biết của cá nhân em thôi nhé):

1) Rolleiflex 80mm f2.8, đa số bị sai ở tốc độ thấp. Mình có thể mở máy ra tự sửa hay phải mang ra tiệm. Ở Việt nam, thợ có thể sửa bệnh này được không vậy các bác?

Không thể tự mở ra sửa nếu bác là newbie trong vụ này. Ở VN thợ ngại làm mấy món này lắm, cá nhân em từng lao đao đi nhờ thợ làm dùm, khổ lắm bác à.

2) Dường như Rollei 80mm f2.8, mặt trắng, tìm mua con còn nguyên vẹn khó hơn là tìm mua Hassy trong cùng tầm giá? Lý do là Rollei trông hoài cổ và đẹp hơn Hassy hay còn lý do gì khác vậy các bác?

Rollei dòng mặt trắng là hàng sưu tầm nên rất đắt. Mặt trắng có 2 đời là Xenotar và Planar, dòng Planar đắt hơn vì hiếm hơn. Cá nhân em thích lens Planar hơn do nét đều ở tâm và rìa ảnh, lens Xenotar ở tâm ảnh rất nét nhưng rìa ảnh thì không bằng.

Hasselblad (các bác hay gọi yêu là hassy) có dạng SLR nên "what u see is what u get". Ưu điểm là thay được lens và hệ lens của hasselblad cũng rất tốt. Khuyết điểm là máy to nặng, không đẹp bằng rolleiflex (với cá nhân em).
    Rolleiflex là dạng TLR nên cái nhìn được chỉ khoảng 90% cái thực tế, hơi khó trong chụp các vật thể ở gần (close-up hoặc macro). Khuyết điểm là không thay lens được (với dòng Mamiya C220/C330 thì thay lens được nhưng đó là câu chuyện khác). Ưu là không có gương lật nên ít rung ở tốc < 1/30s. Kinh nghiệm sử dụng của em là dòng SLR em chụp 1/30s là thấp nhất, còn TLR thì 1/8s. Có thể nói là lợi thêm được 2 khẩu trong điều kiện ánh sáng yếu. Thêm vào đó máy gọn nhẹ và rất đáng yêu, mang đi chơi mỗi ngày rất hợp lý.
    Nói chung thì Rolleiflex hơn Hassy ở giá trị tinh thần là chính (dân chơi cần cái này), còn Hassy thì để chụp studio.

3. ORA3

ORA3 Advanced Member

@bác Pencil_Tube: cám ơn bác rất nhiều đã chia sẻ kinh nghiệm... :wink:

Rolleiflex 80mm f2.8, mặt trắng serial no. cao thì hiếm và đắt ngay tại Mỹ...Đấu giá do người bán ở Đức hoặc Mỹ trên các trang web, giá cuối cùng rất cao.
    Rolleiflex các đời khác thì dễ mua và giá rất phải chăng.
    Ở bên này, em cũng như các người chơi Rollei rất ngại gởi máy đi để thợ vô dầu, cân chỉnh, và sửa chữa những hư hỏng nhỏ và chỉ một số ít các thợ chuyên mới làm Rollei.

Đúng là Rollei chụp tốc độ thấp rất êm. Dáng vẻ hoài cổ nên đa số mọi người đều thích ngoại hình em nó. Đặc biệt khi chụp nhìn vào kính lấy nét, người đối diện không biết mình đang chụp họ (trừ khi họ chơi Rollei.)
    Hassy trông hiện đại hơn nhưng mọi người không thích vẻ bề ngoài của Hassy.

Mua được một con Rolleiflex 80mm f2.8, mặt trắng còn nguyên vẹn. Đem cân chỉnh vô dầu. Có một số film quá date để chụp. Chụp phố cổ, cảnh xưa là niềm mơ ước của nhiều người, ngay tại bên Mỹ này...

Nếu so sánh Rollei và Hassy, trong tầm $2000 thì chất ảnh của Rollei và Hassy, ảnh máy nào được đa số mọi người thích hơn vậy bác (chân dung, tĩnh vật, và đời thường)... :wink:

4. Pencil_Tube

Theo em đa số mọi người sẽ thích ảnh của hassy hơn vì nó mang tính hiện đại chứ không classic như rollei.
    Ảnh từ Rồ (rollei) mềm hơn, trầm hơn, ảnh từ Hassy trong hơn và gắt hơn.
    Về độ nét thì 2 em này ngang nhau, thậm chí cùng tiêu cự 80 thì Rồ nhỉnh hơn là đằng khác (em nhớ có 1 trang test các loại lens của máy Medium Format thì Rồ chỉ chịu thua Mamiya 6/7)

Nếu có điều kiện bác cứ chơi thử cả hai rồi chọn cái nào phù hợp với mình ^^".

5. nguyenstyle

nguyenstyle Advanced Member

Em thì tuyền thấy Xenotar cao giá hơn.
    Vụ so lens ở đâu thế bác? Em lại không thấy vậy.
    Còn tùy thói quen nữa, em chụp Hassy 1/8 bình thường.

Chưa có thống kê bác ạ.
    Máy nào cũng có thể làm được những yêu cầu trên, cái chính là gout mình thế nào thôi.

Lens hassy đời C không T* vẫn classic và mềm oặt ra ấy chứ.

Rồ TLR hay SLR? Cho em xin tý Thùy Linh em vào chém phát :lol:

@Em thì dạo chơi nhẹ nhàng thì mang Rồ, còn cần cầu kỳ chắc cú thì mang Hassy. :wink:

6. sachnguyen

sachnguyen Advanced Member

Nếu bác hay chụp tốc chậm thì mới cần làm lại hoặc theo kinh nghiệm dùng máy có thể bác để 1s~1/2s trên máy....nếu mang về VN thì việc khắc phục tốc chậm hoàn toàn có thể, tuy hơi kỳ công (việc này bác có thể liên lạc với caolong, có nhiều kinh nghiệm trong vụ này). máy đờ ạp hơi phức tạp hơn, máy đời T phức tạp hơn...(cái này em nghe nói thế)

Rollei WF thì dòng nào cũng đắt so với dòng truyền thống của nó, ko riêng gì rolleiflex F mà rollei T cũng có WF.

Rollei và Hassy cũng như Ca hay Ni đều ko có tiếng nói chung, VN thì Hassy mình không nắm rõ nhưng Rollei tầm ít tiền thì rất nhiều, cá nhân mình thấy Hassy chụp màu mạnh hơn tuy nhiên rollei dễ chơi hơn ở tầm tiền 5-10 triệu, mình thích rollei hơn vì tính gọn nhẹ, đơn giản thêm 1 chút hoài niệm quyến rũ.

7. nguyenstyle

So sánh bậy quá thể :shock:
    Nhìn 2 cụ mà học tập.
    @Sẽ chuyển mấy post này sang topic phù hợp.

Attached Files:

8. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cám ơn bác Style và bác Shaudio... :wink:

Rollei, dòng F trở xuống hiện giá rất mềm...Để giúp người chơi định hướng và biết cách mua, bác Style hoặc bác nào có kinh nghiệm mở một box giúp các newbie như em biết cách chọn dòng model phù hợp với túi tiền và khi mua thì nên xem những phần nào của máy...

@bác Style: đa số Rollei đều cũ, đều cần phải cân chỉnh, vô dầu, và bộ phận đo sáng đều hư...Bác tự sửa hay mang đi đâu sửa vậy? Bộ phận hư sáng hư thì newbie dùng đo sáng ngoài hay có cách nào khác không bác... :wink:

9. ORA3

ORA3 Advanced Member

Lang thang với "Vuông"

Rollei 2.8, mặt trắng của em, chụp tốc độ thấp bị sai, em đã cho em nó lên đường rồi...Đang tìm em Rollei khác để mua... :wink:

Attached Files:

File size:
      91,6 KB
      Views:
      355
  10. sachnguyen

sachnguyen Advanced Member

sửa thì khó nhưng khắc phục thì có, đo sáng thì thôi bỏ đi đừng nghĩ nó làm gì để lắm ác mộng, bác dùng cái đo sáng digital cho lành mà nhàn người ra.

11. ORA3

ORA3 Advanced Member

Hình trên em chụp bằng Rolleiflex 80mm f2.8, mặt trắng...Serial no: >290 000. Em nó chụp sai ở tốc độ thấp...Em bán em nó $1700...Medium format, Rollei dòng F, white face, đắt hơn các thương hiệu khác nhưng có tính sưu tầm cao...Gặp dịp mua, chơi, và khi bán giá bằng khi mua...Em thấy có hơi hướng giống Leica... :wink:

12. nguyenstyle

Bác Chịu khó tìm lại mấy topic cũ hoặc vào đây đọc nhé: http://vnuspa.org/?act=news&id=27&pid=95
    Trước em gửi sửa ở SG, giừo thì tự sướng. Đo sáng hỏng thì dùng app của iphone hoặc sekonic 308S là thừa đủ.

13. ORA3

ORA3 Advanced Member

Các bác có kinh nghiệm cho em hỏi: Rollei từ dòng 2.8F, mặt trắng trở xuống...Model nào chơi được vậy bác... :wink:

14. nguyenstyle

Cái nào cũng chơi được cả, có điều kiện thì trải nghiệm đi bác.

15. ORA3

ORA3 Advanced Member

@bác Style: em có đọc link đó, các cụ nói là tìm dòng F 2.8 hoặc F3.5, serial no. cao: >240 000...Hiện dòng F2.8, serial cao, giá final bid rất cao bác ạ...
    Tự sướng nghĩa là sao vậy bác...Bác tự mở ra cân chỉnh, vô dầu... :wink:

16. Pencil_Tube

@nguyenstyle: em biết thế nào cũng có bác hỏi vụ xenotar và planar ^^". Để thứ 2 em đi làm xin gởi cái link test rõ ràng, giờ máy nhà tìm không ra.

Đồng ý với bác :mrgreen:

17. crazyhunter

crazyhunter Advanced Member

Đọc bài này em mới nhớ em seiko của bác :D
    Mai em hỏi thăm tình hình sức khỏe em nó thế nào rùi hihi :lol:

18. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Em không hiểu lắm là chụp ở tốc độ thấp nó bị sai là bị sai cái gì bác OR3A ơi?

19. liming

liming Advanced Member

Tức là tốc độ dưới 1/15s: 1s-1/2s-1/4s-1/8s nó không đúng mà thường là nhanh như tốc độ 1/30s hay không có sự thay đổi giữa các nấc tốc độ kể trên. Nguyên nhân do các bánh răng hay cót trễ màn trập đã bị trượt khỏi vị trí vốn có của nó, hoặc bị kẹt. Lỗi rất thường gặp của các máy TLR bởi các bác quên, lên cò rồi lại thay đổi tốc độ hay nghịch để chụp tự động ở chế độ B.
    Nhưng bị sai tốc rồi bác ORA3 còn bán được 1700USD thì ở Mỹ cũng đắt phết nhỉ, chắc hình thức máy của bác đẹp lắm.

20. caolong

caolong Advanced Member

"tốc độ dưới 1/15s: 1s-1/2s-1/4s-1/8s mà nhanh như tốc 1/30s" trường hợp này hiếm khi xảy ra chứ ko phải ko xảy ra :D ,còn đâu thường thì bị chậm do khô dầu, tháo ra nhỏ dầu chút xíu vào compur là ổn thôi bác à (tránh nhỏ nhiều dầu dính vào lá khẩu hoặc dính vào lam, làm mất thêm nhiều thời gian tháo tiếp ra lau)
    Dùng máy rollei hay bị bệnh vặt lắm theo em thì bác chủ topic ko nên chơi rollei quên nó đi bác ạ, cứ hassy mà chơi.

21. ORA3

ORA3 Advanced Member

@bác Caolong: Hassy trong tầm $2000, model nào nên mua vậy bác... :wink:

22. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Các lá khẩu của Rollei đóng mở rất êm nên nhiều lúc gần như em không để ý, em nghĩ nếu nó bị khô dầu mà kẹt lại một chút thì dễ phát hiện ra chứ đóng nhanh quá có khi ra kết quả lại tưởng đo sáng sai. Có vụ này thì thêm kinh nghiệm để để ý tới máy của mình đây :)

23. candid

candid Advanced Member

Theo em là nên mua độ 20 cái Hải Âu trước khi nó bị em làm giá. :D

24. nguyenstyle

Hehe, mìng tưởng chết hẳn rùi :p
    501CM + 80mm CFE + A12 back late version

25. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cám ơn bác Style, Caolong, bác Liming, và bác Kool... :wink:

Vẫn biết rằng các con vuông khác rẻ hơn trong tầm tiền nhưng em thích con Rollei 80mm f2.8 là vì:

Ưu:

-Dáng nó rất hoài cổ (điều này quan trọng vì đó là cái mình thích...Giống Leica M6, dáng hoàn hảo, vận hành rất êm...Cầm Leica M, không muốn đổi máy film khác...Vẫn biết là có một số khuyết điểm nhưng vẫn thích...)
    -Nếu người đối diện không chơi MF và không để ý, họ không biết mình đang chụp
    -Em chụp đa số trong nhà, ánh sáng không thuận lợi nên cần khẩu 2.8 hơn 3.5
    -Nghe nói mặt trắng, serial no. cao, đời sau, ống kính chế tạo tốt hơn đời trước
    -Em nó đi với 1 ống kính nên không tốn tiền mua thêm ống kính khác
    -Mang tính sưu tầm cao nên rất dễ bán

Khuyết:

-Em nó hay hư lặt vặt vì cũ...
    -Hood và bộ filters dzin cũng không dưới $300
    -Đa số phải vệ sinh, lau dầu, cân chỉnh (Con Rollei của em: Clean, Lubricate, và Adjust [CLA] thợ bên này chỉ một số rất ít làm được. Thợ bên này CLA con Rollei em, đòi công $370, chưa kể tiền ship đi và về: $40)
    -Giá em nó cao so với các máy vuông khác...

Bác nào biết, bổ sung thêm cho newbie đỡ tốn học phí... :wink:

Con Rollei của em, tuy chưa lau dầu, nhưng bấm nghe rất êm, giống như Leica M...

Nhiều người cho rằng Rollei cho chất hình hoài cổ hơn các máy khác, em thì nghĩ, chất hoài cổ là do:

-Mẫu mình chụp có tính hoài cổ (cảnh vật ở thôn quê, phố cổ, ánh sáng, tiết trời...)
    -Nghe nói một số bác chơi film:thu mua film cũ tích trữ vừa rẻ lại cho chất hoài cổ...cộng ống kính cổ....nên ảnh có chất...tình...
    -Do trình độ làm chủ thiết bị và kinh nghiệm để đạt chất ảnh như mong muốn...

Không biết hoài cổ có giống chất nhạc vàng gây nghiện, Mary sến...hay không...Bác nào thích nghe nhạc vàng dễ có khuynh hướng thích hình có chất sến...Cũng chẳng sao... :wink:

Vài ý của newbie mới tập tễnh chơi Rollei.... :wink:

Share This Page

Loading...