Hỏi về đĩa CD ghi chất lượng cao.

Discussion in 'IT - Multimedia - Communications' started by anchoi9, 12/12/08.

1. anchoi9

anchoi9 Approved Member

Các bác ơi có ai biết mua đĩa CD trắng loại nào, ở đâu dùng để ghi đĩa chất lượng í. Cảm ơn các bác nhiều.
    í quên và dùng chương trình gì để chuyển và ghi CD cho chất lượng cao nhất luôn nhé. Cảm ơn các bác thật nhiều.

Tags:
  2. bala

bala Advanced Member

Re: Hỏi về ghi đĩa CD chất lượng

Thắc nhắc của bác, tìm đọc trong diễn đàn sẽ có hết!! :x
    Tuy nhiên, sẵn đây em trả lời luôn:
    Nếu bác ở HCM thì ra Huỳnh Thúc Kháng mua, ở đó sẽ có tất cả các loại đĩa trắng theo yêu cầu của bác.
    Theo mình đĩa trắng ghi nhạc chất lượng tốt hiện nay là đĩa Misubishi Phono, TDK, SONY...
    Về copy đĩa trên thị trường hiện nay phần mềm đi theo ổ ghi phổ biến là Nero vừa đơn giản vừa dễ sử dụng nhất. Copy đĩa cho chất lượng tốt thì bác nên chọn ghi ở chế độ thấp nhất là tốt nhất.
    Vài dòng chia sẻ...
    Bala

3. dungkhanh

dungkhanh Advanced Member

Re: Hỏi về ghi đĩa CD chất lượng

Bác chọn tốc độ ghi 8x , còn về nguyên lý thì cp ghi theo kiểu dùng laser khắc lên đĩa chứ không phải là ghi dữ liệu .
    bác thấy nó có hai dòng thể hiện là 80 min ( 80 phút)
    Và 700mb.
    thân.

4. longhp

longhp Advanced Member

Vấn đề quan trọng là bác ghi từ đâu ra! Phôi đĩa thì dù đắt, rẻ, hay hoặc dở thì thời gian đầu chưa phân được. Bác nên để lưu lại trong HDD một ít đề phòng bất trắc. Còn có đĩa xịn mà burn ra cho người khác thì khỏi lo.

Em cũng nghe người ta nói là phôi tốt Mitsu, ổ Flex, ghi chậm thôi nhưng cũng không cần chậm đến 4x đâu.

5. Mario

Mario New Member

Bác có thể dùng CD Misubishi Phono, TDK. CD Sony ở VN em thấy lởm lởm sao ấy... Ổ ghi có Plextor thì tốt nhất, không thì Asus trâu bò mà rẻ. Thật ra burn quá chậm cũng không hẳn là hay lắm. Tầm <= 8X là Ok. Đĩa tốt ổ tốt thì 16X cũng được. Chọn verify đĩa sau khi ghi xem có lỗi không mà ghi lại. Good luck

6. ducthang

ducthang Advanced Member

bác nói chính xác lém. Chỉ có TDK là ngon thui còn mấy loại còn lại Phôi lởn nhiều lắm. Ghi >= 8X là good rồi. Ghi thấp hơn mà đầu CD lởm thì còn họa hơn cơ :(

7. zeze

zeze Advanced Member

Theo em cũng được biết thì ổ ghi Plextor là tốt nhất.
    Có 1 điều nếu làm tốt thì sẽ gia tăng chất lượng ghi. Khi ghép ổ ghi trong CPU, nếu được bác chêm miếng cao su quanh ổ ghi, dùng vật gì năng nặng đè lên nắp CPU khi ghi ===> Mục đích chống rung trong quá trình chép dĩa.

8. nknav

nknav Advanced Member

Cho em hỏi hiện nay một số shop bán CD F1 thì họ ghi bằng thiết bị gì ạ?

9. zeze

zeze Advanced Member

Chắc ghi bằng computer thôi. Ghi công nghiệp, bán đại trà thì ghi bằng các thiết bị cao cấp sao chịu nổi. Nhưng có 1 điều mình chưa biết, là làm sao đảm bảo các cửa hàng ghi từ đĩa gốc xịn???? (không phải F2, không phải thu từ đĩa anh 3, mà các cửa hàng đâu có show đĩa gốc ra đâu :roll: ).

10. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Cái này mình cũng hoài nghi, nhiều cửa hàng cứ nói là F1 nhưng thực sự là F bao nhiêu thì mình cũng chẳng biết.
    Phôi TDK cho tiếng chi tiết, phôi Mitsu cho tiếng mềm mại và âm trầm có vẻ tốt hơn.

11. minhtriet

minhtriet Advanced Member

Hehe, họ ghi bằng máy tính gì cho mất công, họ mua hộp Duplicator giá chỉ 200-300usd rồi về gắn ổ ghi và nguồn máy tính vào để đúc cho nhanh thôi.

12. taibo

taibo Advanced Member

Em cũng có mua 1 số đĩa được nói là F1 nhưng khi nghe thử original thì cảm nhận của em là F1n Do đó em nghĩ mấy bác bán hàng ai mà bỏ công ra thu 1/1 cho anh em mình. Tốt nhất là có quen ai có đĩa gốc rồi mượn về burn là chuẩn nhất.

13. P_Hung

P_Hung Advanced Member

quan trọng là nguồn CD gốc, người bán tính cả "tiền bản quyền" vào các đời F CD.

14. Mainboard

Mainboard Advanced Member

Các bác hoài nghi quá thì chơi mất đi cái sự thoải mái. Tuy không đảm bảo tất cả những người bán đều ghi F1 nhưng những người e quen bán CD trên này (ko phải là 1,2 mà là nhiều hơn) thì e thấy họ đều ghi bằng CD gốc. Tuy vậy chất lượng bản ghi thì phụ thuộc rất nhiều thứ, ổ CDR, phần mềm, chất lượng bản gốc...

Theo em biết thì những người bán CD đa số cũng đều ghi bằng PC, các bác đừng tưởng ghi bằng đầu ghi CD là ngon nhé, thường là tệ hơn vì chưa chắc gì đầu ghi đã ngon chưa kể phụ thuộc đầu phát, dây dẫn... và ghi bằng đầu ghi rất dễ bị lỗi, mà lỗi thì...tốn phôi :lol: và quan trọng nhất là...quá chậm lấy đâu ra CD để bán liên tục.

Cũng giống như mấy bác trên cứ tưởng ghi bằng đầu flextor là tốt nhất.... :mrgreen: các bác mua về ghi thì biết....flextor chỉ được cái đắt tiền, tốt trong nhiều việc khác còn riêng việc burn CD audio thì chất lượng âm thanh thua so với một số ổ CD đời cũ như của Teac, yamaha...và so với trâu bò và bèo như Asus cũng chưa chắc hơn.

Tốc độ ghi thì nên <=8x, các bác nói rằng >8x cũng rất ok thì cứ thử rồi nghe một thời gian sẽ thấy âm thanh bị hỏng.

Giá thì các bác thử nghĩ xem, phôi CD 8 ngàn, đĩa gốc 250-400 ngàn, tiền thiết bị, tiền điện, tiền công, rủi ro ế....trong khi bản ghi bán 30 ngàn biết bán bao nhiêu bản mới đủ vốn. Các bác cũng để người ta sống với chứ :mrgreen:

Em thuần chơi, tốn cũng khá tiền CD (cũng toàn F1 thôi) nên đừng ghép cho em cái tội thông đồng, quảng cáo giúp mấy ông bán đĩa nhé mà tội nghiệp. Vài dòng như vậy bác nào có kinh nghiệm thì bàn thêm cho anh em tham khảo.

15. huudanh

huudanh Approved Member

Bác Mainboard nói nghe cũng phải, tôi cũng tốn khá tiền CD (F1 như Bác) và đã nhiều lần test giửa CD F1 của các Show với CD gốc (nguồn xách tay về) và có lần xin xem CD gốc tại một Show trong TP.HCM. Có ý kiến cùng các Bác là có thể chấp nhận được. Nếu các bác có nghi ngờ thì khi có dịp các Bác đến tìm hiểu, sau đó hãy đặt quan hệ. Còn về chất lượng chưa hẳn các CD gốc khi nghe các bác đều thích hết, có CD khi nghe do chương trình như thế nào mà phối âm nghe chẳng thích. Cái quan trọng là ít nhất cũng có một địa chỉ để anh em ta tìm hiểu, lựa chọn và sau đó hãy quyết định. Về giá 30.000 đ tôi cũng thống nhất với Bác Maiboard phân tích và còn để chủ show kiếm cháo.... với.

16. Audio-Nam

Audio-Nam Advanced Member

17. longhp

longhp Advanced Member

Cái vấn đề này bàn cái nhiều lắm rồi nhưng chẳng ngã ngũ. Nếu khác nhau không nhiều thì chỉ cần nghe thích là OK lắm rồi.

Hay nhất là thích nghe gì có đấy!

18. lacthien81

lacthien81 Advanced Member

Còn e thì xài đĩa Kachi chưa đến 2k 1 đĩa, chép nhạc nghe rất ok, chất lượng ko thua đĩa gốc bao nhiu. :D

19. duy orient

duy orient Advanced Member

Em bây giờ chủ yếu vẫn dùng đĩa F1, nhưng em thấy bề mặt của đĩa F1 có nội dung so với đĩa TQ cũng chẳng khác gì nhau. Tức là nội dung ghi trên mặt đĩa nhìn rất mờ, phải để ý kỹ mới thấy. Trong khi đó đĩa gốc xịn nhìn những đường vân cực rõ ( như đĩa than). Vì vậy em đặt câu hỏi là liệu chất lượng của đĩa F1 có được như quảng cáo?

20. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Các bác ơi, em load được file LOSSLESS nhưng nó là dạng file 24bit/96KHZ nên chỉ nghe được trên máy tính. Có cách nào burn ra được CD không mách dùm em với. Cảm ơn các bác ;)

21. thao_prosound

thao_prosound Advanced Member

vì CD chạy trên nền 16bit/44.1KHz , convert sang thông số đó là được bác ạ

22. hainguyenvan

hainguyenvan Advanced Member

bác ở hà nội thfi lên chợ giời mua đĩa audio phono mà dùng, tầm 12k 1 đĩa

23. Xichlo

Xichlo Advanced Member

E thích chất âm chi tiết tách bạch nên vẫn vote cho TDK - chả kiếm được mấy ổ ghi cũ kiểu như của Teac hay Yamaha, mấy ổ ghi bây giờ hơi tệ.

24. hainguyenvan

hainguyenvan Advanced Member

Hôm nay em vừa lên chợ giời kiếm đc ít đĩa audio mà trinh CD vẫn dùng , có 12k/đĩa thui. em thấy loại phôi này là ok nhất rồi.

25. longhp

longhp Advanced Member

Audio gì mà đắt thế bạn. TDK và Mitsu cũng ngang giá nhau thôi. Khoảng 8.5 đến 9k. Không biết vẫn phải mua 10k.

Share This Page

Loading...