Hỏi về dây nguồn

Discussion in 'Phụ kiện' started by lethuc, 2/5/09.

1. trungdt

trungdt Advanced Member

Em e rằng anh Sakura đây khiêm nhường, hihi.Cặp pioneer của anh,hãng làm ra để vinh danh nhạc ''vàng'' của ta.Có điều giá xuất xưỡng hơi cao,tới 10,000 usd.Chứng tỏ,nhạc ''vàng'' ta, cũng nỗi tiếng ghê !!!

2. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Trungdt : oa, hóa ra đây là một cặp loa quá đẳng cấp, bác cho em hỏi chất âm em nó ra sao hả bác.

3. sakura

sakura Advanced Member

Thanks các Bác đã chia sẻ .
    E mua được dây nguồn rồi . DH LABS RED WAVE . Chơi một thời gian E sẽ TT về nó :D

4. Kietclose

Kietclose Approved Member

các bác thay luôn dân dẫn điện trong nhà, rồi thay luôn lưới điện Việt Nam luôn

5. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Không cảm nhận được sự cần thiết của dây nguồn thì thôi bác! Chứ bác đừng .... nữa. Ở đây mọi người chia sẻ thực tế ưu khuyết của dây, bác o cùng quan điểm (hay thấy không cần thiết) thì thiết nghĩ không nên tham gia hay có phát biểu kém tính xây dựng tránh hiểu lầm gây tranh cãi nữa. Thân.

6. mtbc

mtbc Advanced Member

Từ từ thôi... Ai mà chẳng có lúc đầu nghi ngờ dây nào cũng là dây điện :D

7. locnp

locnp Advanced Member

Lúc trước em cũng nghĩ như bác, giờ thì đỡ nhiều rồi :lol:

8. dunghd

dunghd Advanced Member

Giờ thì đã biết trên có trời cao, dưới có đất rộng rồi.... :lol:

9. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Chưa yên thân đâu, jack nó hành cho lên bờ xuống ruộng :lol:

10. locnp

locnp Advanced Member

Em còn bị Aptomat nó hành nữa, chắc tẩu hết thuốc chữa luôn rồi :lol: :lol: :lol:

11. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Em thì có uống thuốc nhưng chắc chưa được hạnh phúc "nhờn kháng thuốc" như bác đâu! Chắc phải 1 thời gian nữa à. :lol:

12. vinh67

vinh67 Advanced Member

Nói ra thì xấu hổ (tiếng quê em- mắc cỡ tiếng nơi em đang sống) trước em cũng gân cổ lên lí luận như thế, lôi hết ct này nọ ra chứng minh. Sau đó dần dần trải nghiệm em mới nhận ra : mình còn xxx lắm, thua xa con ếch ngồi đáy giếng :lol:

thanh0610 likes this.
  13. achayhl

achayhl Advanced Member

vâng đúng bác ạ! xin chia sẻ với bác! Chỉ con éch và những ai giống con ếch mới đủ can đảm tuyên bố rằng TA BIẾT TUỐT...

14. anhtuan17

anhtuan17 Advanced Member

Để test chất âm của đồ âm thanh phải Test Mù, nhiều khi chơi đồ này bị cảm giác chi phối khi thay đổi cắm rút nhưng Test Mù với số lần test trên 30 lần (trong thống kê toán thì số 30 là số đủ lớn) nếu nhận ra sự khác biệt thì mới đúng là có thay đổi.

Ví dụ : khi thay Loa, Âm Ly, CD thì ai cũng nhận ra, khi thay dây tín hiệu thì khó nhận biết hơn nhưng vẫn có thể nhận ra. Tuy nhiên, thay dây Nguồn thì không thể nhận biết với sợi dây theo máy và mua rời. Em và ông bạn đã test thử 30 lần trên hệ thống của em nhưng kết quả cho thấy là người nghe không thể nhận biết.

Các bác khác thử Test Mù dây nguồn giống em xem, nếu bác nào phân biệt được thì em cho rằng tai bác quá đẳng cấp. Cách Test : Bác ngồi ở cửa phòng và có người trong phòng thay dây, sau đó bác tích vào giấy 3 lựa chọn (Hay, không hay, không phân biệt). Việc test phải làm ít nhất 30 lần (số quan sát đủ lớn trong thống kê).

Việc test mù nhiều lần để nhận biết sự khác biệt của âm thanh là khoa học thực chứng được thống kê toán chứng minh là có ý nghĩa thống kê không?. Còn lý luận hay và không hay nhưng không có cơ sở là cảm tính. Cảm tính thì phụ thuộc vào yếu tố chủ quan và nhận thức từng người trong từng hoàn cảnh.

Last edited: 28/11/17
  15. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

E nghĩ không ai" khùng" đến mức bỏ tiền vài tr thậm chí vài ngàn $ để mua dây nếu o có tác dụng bác à. Còn bạn bác hay bác không nhận dc sự thay đổi là bình thường mà, chẳng có gì ngạc nhiên cả! (Nó là một hạnh phúc nếu xét trên quan điểm tiền- đỡ tốn) nhưng chả có nghĩa là bác hay bạn bác KHÔNG NHẬN DC SỰ THAY ĐỔI nghĩa là nó CHẲNG THAY ĐỔI hay không có tác dụng! Thân. Còn riêng cá nhân e, chỉ mượn cắm nghe 3-5s là e nhận thấy mình sắp mất tiền đó bác :(, trong khi bạn e chỉ cắm ổ lioa và dây chợ 300k ( Hệ thống bạn e sơ sơ cũng gần 500tr) vì bạn e nó bẩu " dây nguồn thì chỉ cắm lên điện là ok chứ gì, miễn đủ dòng không chập cháy à!". Bố e cũng chẳng dám lý luận vì... nó đúng mình "sai", mà sai thì ... mất tiền! :p

Last edited: 28/11/17
  16. anhtuan17

Em xin có vài điểm phản biện:

Thứ nhất, bác bảo bác phân biệt được chất âm sau vài giây, cái này em cũng đồng tình vì em cũng nhiều lần có cảm giác đó khi thay phụ kiện. Tuy nhiên bác có dám Test Mù để phân biệt chất âm không. Nếu bác đồng ý thì ta tổ chức thi và có chút giải. Bác mà thắng em thì em rất mừng vì bác là thiên tài và các hãng Audio sẽ vinh danh Bác.

Thứ hai, về ảnh hưởng chất âm do dây dẫn điện thì bác nêu một bài báo đăng trên tạp chí Khoa học được xếp hạng cho em tham khảo với ạ. Em tin nếu ảnh hưởng chất âm sẽ có nghiên cứu cụ thể và các hãng sẽ thiết kế dây nguồn tốt để nâng chất âm ngay.

Thứ ba, lý luận của bác nói nếu không hay thì người ta không khùng khi mua dây đắt tiền. Em nêu ý kiến thế này, dây không những đáp ứng tiêu chí chất âm mà còn tiêu chí ĐẸP tức phần nhìn. Ông nào chơi giàn tiền tỷ mà giữ nguyên cái dây nguồn theo máy 300 ngàn thì tức là "QUÊ", mua con trâu không dám mua sợi dây. Nếu bảo ông chủ Test Mù sợi dây 10 triệu so với dây nguồn theo máy giá 300 ngàn thì chưa chắc ông chủ đã phán đúng có cải thiện chất âm không. Còn ông nào có cái âm ly 20 triệu mà mua sợi dây nguồn 10 triệu thì em khẳng định hơi hâm vì tiền đó nâng âm ly, CDP hiệu quả hơn.

Thứ tư, trường hơp bạn bác và bác là cá biệt, là sở thích cá nhân, không nên đưa ra làm chuẩn chung. Phương thức đánh giá giàn âm thanh được thừa nhận rộng rãi trong giới Audio là TEST MÙ để nhận ra thay đổi chất âm, không phải là cảm nhận khi mới thay đồ xong vì loại bỏ được yếu tố cảm tính.

Em cũng chỉ là Newbies xin có vài lời trao đổi, có gì không phải xin bác bỏ qua.

17. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Thôi e xin bác, bác nhìn trang này đủ dài rồi. E o thiên tài gì, cũng chẳng chuẩn gì cả bác ạ. Bác cứ đi theo dg bác, e cũng vậy! :)

18. Ninjabolt

Ninjabolt Advanced Member

Bác đã test và đã tin là ko có khác biệt, người khác test và nhận ra khác biệt. Ai cũng happy (người ko mất tiền, người tìm ra cách nâng cấp dàn).

19. anhtuan17

Tôi muốn nói đánh giá chất âm phải test mù còn dây nguồn đẹp nhìn sướng nhiều người thích, tôi cũng thích và cũng có dây nguồn riêng, rất bình thường. Còn tôi đi buôn dây tôi cũng ca dây nguồn ảnh hưởng đến chất âm thì mới bán hàng được chứ, chẳng nhẽ tôi nói nó chẳng ảnh hưởng đến chất âm, không nhận biết được nếu test mù.

Chơi âm thanh là thú chơi, quan điểm riêng rất rõ rệt, nếu đã thích thì là nhích, mua cái dây vài triệu nhìn nó đẹp, cảm giác thích thì cũng đơn giản như mua cái áo, người mua cả chục triệu có người chỉ dùng 500 ngàn. Bộ giàn đắt cũng cần có giây nguồn hàng hiệu cho tương xứng, cho khỏi Quê. Tuy nhiên một số bác cho rằng thay đổi chất âm thì phải có luận cứ, phải chứng minh bằng Test Mù chứ không nói cảm tính được.

Nói thế để các bác mới chơi cứ yên tâm về sợi dây nguồn, có tiền nâng cấp Loa, CDP, Pre, Pow, dây tính hiệu, dây loa, lọc. Còn dây nguồn thì cảm thấy đẹp thì chơi, đừng kỳ vọng nhiều vào thay đổi chất âm.

20. luxman58a

luxman58a Advanced Member

Thực ra tai mỗi người mỗi khác, cảm nhận khác nhau. Mắt cũng có người chỉ phân biệt đc vài 3 màu sắc trong tự nhiên nữa là, nhưng thế thì ko có nghĩa thế giới ko có đủ màu sắc khác.

hoangtrong likes this.
  21. vinhxe

vinhxe Advanced Member

Âm nhạc và âm thanh đều là thú chơi tao nhã cũng là 1 món ăn tinh thần....
    Phở... nhiều quán bán nhiều vị khác nhau. Mỏi người hạp 1 quán . Cùng 1 quán nhưng người vào niêm niếm khác nhau... nhưng vẫn gọi là tô phở....
    Audio cũng kg ngoại lệ.nhiều người nghe từng số khác nhau. Cách nghe cũng đa dạng lắm các bác ạ.... em cũng là nạn nhân. :p

22. nguyenrau2007

nguyenrau2007 Advanced Member

Theo kinh nghiệm của tôi thì Test mù thường được áp dụng để so sánh chất âm giữa những thiết bị (loa, amp, cd...) hay những hệ thống thiết bị âm thanh (bộ dàn). Hiếm khi dùng test mù để test linh kiện hay phụ kiện, lý do là sự thay đổi không lớn và cảm nhận đánh giá của con người không giống nhau, rất khó phân biệt
    Vì vậy để test linh kiện hay phụ kiện âm thanh ta nên Test sáng luôn cho công khai minh bạch, hay thì nói hay mà dở thì nói dở, quan trọng là việc chọn người test thế nào thôi. Test sáng thường sẽ cho kết quả ngay mà không có sự cãi nhau nào cả, ai cũng vui vẻ chấp thuận. Test sáng hay áp dụng ở chỗ bán đồ audio, khi người bán thay dây vào mà khách nghe nếu thấy hay hơn sẽ mua và ngược lại

23. Haolq

Haolq Advanced Member

Bác phải tin vào tai của bác thì mới chuẩn được. Quan điểm của em là mọi dây nguồn đều là tác nhân gây nhiễu cho dàn máy. Khi dây có dòng điện chạy qua nó gây ra điện trường và tạo / bị ảnh hưởng nhiễu lẫn nhau hoặc từ ngoài môi trường vào. Cái này thì vật lý phổ thông có rồi. Vậy dây tốt sẽ ít bị nhiễm / tạo nhiễu. Khi ít nhiễu thì nguồn điện cấp vào máy "sạch" hơn thì âm thanh trở nên rõ ràng hơn.

24. anhtuan17

.

Xử lý nhiễu thì lọc điện làm hiệu quả hơn và có thể chứng minh được kết quả bằng khoa học dù ảnh hưởng đến chất âm là khá khó nhận biết. Tuy nhiên, việc chứng minh dây tăng chất âm do dây nguồn gây ra thì đôi tai người nghe phải nhận biết được và cách test thông dụng nhất là Test mù.

Ví dụ : các chuyên gia âm nhạc khi Test mù âm ly, CDP, Pre, Pow và họ chứng minh độ hay của các thiết bị test sau đó đưa lên báo chí nói cách họ test. Tuy nhiên, ít ai dám công bố kết quả test mù dây nguồn (em chưa đọc được). Nếu có sự phân biệt rõ ràng, tai có thể nhận biết họ sẽ Test và công bố kết quả.

Em xin dừng tranh luận ở đây nếu các bác cứ coi việc thay đổi chất âm thông qua việc "thay dây, ngồi nhìn và nghe thấy sự thay đổi sau vài giây không test mù". Tuy nhiên, nếu bác nào nói có năng lực test mù có thể nhận biết được thay đổi chất âm khi thay dây nguồn thì em xin phép được kiểm chứng nếu ở Hà Nội ạ.

25. Haolq

Haolq Advanced Member

Em thì ko tin vào test mù. Có căn cứ khoa học và nghe thấy hiệu quả mới ok. Chỉ tập trung ngân lượng vào loa, dac, pre,pow là hiệu quả nhất .

Share This Page

Loading...