Hỏi về dây nguồn

Discussion in 'Phụ kiện' started by lethuc, 2/5/09.

1. AudioABC

AudioABC Advanced Member

Đang tham khảo cụ Gu Gồ đây bác Nhạc Vàng :D ạ! Tks nhiều

2. AudioABC

AudioABC Advanced Member

Đang nhờ cụ Gu Gồ hướng dẫn thêm. Cám ơn bác Nhạc Vàng :D

3. TuanCD

TuanCD Advanced Member

4. tien may lanh

tien may lanh Advanced Member

nếu như tai châu của em thì em chọn dây nguồn dây cắm nồi cơm điện vẫn thấy hay

5. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Chào đồng chí, điều này cũng bình thường thôi. HAY của bạn là điều bạn thích , còn HAY trên diễn đàn anh em trao đổi là highend ( gần giống với thực tế ). Anh em chỉ trao đổi, tranh luận theo cái HAY có chuẩn mực thôi đồng chí 8) :( :D . Theo mình đ/c nên đọc và hiểu những điều anh em nêu ra, tránh ĐẬU PHỘNG nhé đ/c

6. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.
    Mói về đĩa CD thì theo kinh nghiệm bản thân mình thấy cùng 1 album , cùng 1 hãng đĩa nhưng sx tại Mỹ sẽ khác với tại Anh , Đức .
    Theo lỗ tai mình thì sx tại Mỹ tiếng hay nhất , sắc sảo nhất . Đĩa sx ở Anh tiếng dịu dàng hơn , còn tiếng của CD sx tại Đức nghe mạnh hơn nhưng có vẻ " hỗn " hơn . Khi bọn mình bán đĩa cho nhau thì CD sx tại Mỹ giá cao nhất , sau là Anh rồi đến Đức , Nhật , Pháp . Mình giới hạn trong CD nhạc pop , rock , metal còn với nhạc giao hưởng , vocal , jazz thì mình không có ý kiến vì không nghe và không có điều kiện so sánh .
    Có rất nhiều ban nhạc được giải Grammy về âm thanh nên các huynh cứ coi như đó là âm thanh gốc . Ví dụ album Thriller - M Jackson đoạt 5 giải Grammy trong đó có giải cho kỹ sư âm thanh

7. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

.
    Mói về đĩa CD thì theo kinh nghiệm bản thân mình thấy cùng 1 album , cùng 1 hãng đĩa nhưng sx tại Mỹ sẽ khác với tại Anh , Đức .
    Theo lỗ tai mình thì sx tại Mỹ tiếng hay nhất , sắc sảo nhất . Đĩa sx ở Anh tiếng dịu dàng hơn , còn tiếng của CD sx tại Đức nghe mạnh hơn nhưng có vẻ " hỗn " hơn . Khi bọn mình bán đĩa cho nhau thì CD sx tại Mỹ giá cao nhất , sau là Anh rồi đến Đức , Nhật , Pháp . Mình giới hạn trong CD nhạc pop , rock , metal còn với nhạc giao hưởng , vocal , jazz thì mình không có ý kiến vì không nghe và không có điều kiện so sánh .
    Có rất nhiều ban nhạc được giải Grammy về âm thanh nên các huynh cứ coi như đó là âm thanh gốc . Ví dụ album Thriller - M Jackson đoạt 5 giải Grammy trong đó có giải cho kỹ sư âm thanh[/quote]
    bác nói chuẩn quá. Không nói CD mà ht âm thanh cũng vậy (cdp,ampli,loa...) đều mang màu sắc âm thanh gu nghe của nơi SX nên mới có đa dạng lựa chọn cho ae audiophile.

8. headphone

headphone Advanced Member

Đồ HIGHEND của Đức không đùa được đâu bác ơi. Nó chính xác, trung thực và không make up. Em nghĩ cũng theo gu của người nghe nữa.

9. lenamvl

lenamvl Advanced Member

.
    Có rất nhiều ban nhạc được giải Grammy về âm thanh nên các huynh cứ coi như đó là âm thanh gốc . Ví dụ album Thriller - M Jackson đoạt 5 giải Grammy trong đó có giải cho kỹ sư âm thanh[/quote]
    bác nói chuẩn quá. Không nói CD mà ht âm thanh cũng vậy (cdp,ampli,loa...) đều mang màu sắc âm thanh gu nghe của nơi SX nên mới có đa dạng lựa chọn cho ae audiophile.[/quote].

Bạn nói hay . Âm thanh đa dạng giống như đa dạng sinh học . Cuộc sống muôn màu , muôn vẻ không đâu giống đâu nhưng theo mình có 3 trường phái lớn là Mỹ , Canada ; Châu Âu ; Nhật . Trong truyện chưởng có Thiếu lâm ; Võ đang ; Nga mi là 3 đỉnh cao chói lọi của võ thuật . Ai hợp ở đâu thì bái sư ở đó

10. quangphu01

quangphu01 Approved Member

minh mới tham gia xin gỏi các bác. theo mình nghỉ nếu máy sx trên 20 năm thì thay dây nguồn thấy hiệu quả hơn, còn một số máy sau này nếu thay ít thấy hiệu quả do sử dụng công nghệ mới. có phải vậy không các Bác

11. dunghd

dunghd Advanced Member

Ngược lại bác ah, máy mới thiết kế nguồn rời thay dây nguồn hiệu quả thấy rõ.

12. hoangcuulong

hoangcuulong Advanced Member

Tình hình là em muốn thay lại các sợi dây nguồn của CD và Amply xem có cải thiện được chất âm ko, vì CD và Amply khi em mua về thì chủ củ đã thay dây nguồn mới rồi, muốn tự ở nhà làm và đã sắm được dây rồi, Nhờ các vị tiền bối hướng dẩn dùm cách thay dây nguồn...có khó quá không ạ. Em ở tỉnh nên việc tìm thầy thơ rất khó. Thanks

13. sakura

sakura Advanced Member

E có cái lọc điện Hydra mơi mua nhưng không để ý giắc nguồn nó lại hình chữ nhật loại C19 . E tính xài dây bán theo m vậy liệu có đảm bảo chất lượng của lọc nguồn không nhỉ ? Dây hãng thì đắt quá . Mua về mà vẫn chưa đc chơi :( Các Bác đi ngang qua đây giúp E tý nhé .
    thanks các Bác .

14. audioman10

audioman10 Advanced Member

Theo em đã chú trọng nguồn điện thì không nên tiếc đầu tư dây nguồn. Tất nhiên trong khả năng tài chính của bác.

15. sakura

sakura Advanced Member

Thanks Bác .
    Tại E thấy hãng đấu nối dây cũng bắt trực tiếp và để trần dây nên E nghĩ mua loại m thì đỡ bao nhiêu .

16. tuanj

tuanj Advanced Member

Đúng là chơi dây m thì rẻ hơn nếu dùng đầu giắc rẻ hơn. Có nhiều ae khá quan trọng vụ giắc xịn này. Em cũng đang dùng dây cắt m thấy rất hợp lý nhưng chưa có điều kiện để kiểm nghiệm chất lượng giắc nguồn khác nhau. :wink:

17. sakura

sakura Advanced Member

Xịn ( hoặc của hãng SX đã có uy tín ) thì tốt rồi và vì nó có lý do dẫn đến giá thành cao. Qua đây E nghĩ nếu mình có thêm Shop nào đó làm các dịch vụ cho thuê các loại đồ Audio để trải nghiệm trước khi quyết định xuống tay thì hay biết mấy nhỉ .

Chúc các Bác một buổi tối vui vẻ .

18. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Sakura :

bác post cấu hình phối ghép của bác rõ một tí anh em mới tiện tư vấn được bác ạ. Các shop thường có cho mượn dây về thử mà bác. Tuy nhiên thử phải đúng cách. :lol:

19. welldonehd

welldonehd Advanced Member

Em có pm cho bác. Mà bác xem xong quên trả lời em roài :lol:

20. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@welldonehd: oạch... bác cho em nợ đến tối nay nhé... em lãng đãng số 1 VNAV bác ơi hic .. :(

21. sakura

sakura Advanced Member

Cấu hình e đây , nhưng E chơi ko bài bản các bác đừng cười E nhé , E thích trải nghiệm cho biết .
    Cdp Eso X30 -Vuk . X50w-Vuk
    Ampli Thi Van 811SE . Pio A-09
    Loa Pioneer S-AX10
    dây loa 12TC
    Dây IC . Nordost HM2 và vài loại của Nhật .
    Dây nguồn theo máy .
    Lọc nguồn Furutech ETP- 80 .
    ( Đang muốn trải nghiệm lọc hiydra8 V2 )

22. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Sakura :

Cụ cho em hỏi thêm rằng hệ thống của mình đang kêu ra làm sao, và cụ muốn cải thiện vấn đề nào của hệ thống, hay cụ muốn set up cho bài bản đầy đủ thành phần nhưng chưa có mục tiêu, chưa biết phải bắt đầu từ đâu ?

Em đoàn mò gu nghe của cụ thiên về chất âm, nhạc tính. Có lẽ cụ nghe hát nhiều hơn nghe nhạc, nôm na tức là Vocal nhiều hơn Không lời, tuy nhiên cụ cũng thích bass. :D, nhìn cái loa cao to thế cơ mà.

Loa cụ chơi em chưa được nghe qua, nếu cụ thâu được 1 vài bản nhạc up lên youtube thì ngon hơn đấy ạ.

Mà sao lại 2 CD, 2 Ampli cụ nhỉ ?

23. sakura

sakura Advanced Member

:) E lại không có tài khoản, sử dụng Upload lên Youtube rồi .Tính E thích trải nghiệm nhưng ngại đi giao lưu hay đến các shop Audio nghe thử nên tiện đi đâu gặp mấy đồ hay hay ( Được bàn tán nhiều :p ) là E mua về chơi xem nó ra sao nên có mấy cái ý mà .
    E thì hay nghe Clasiccal, và Acoutic . Mấy thể loại nhạc kia thi thoảng E cũng có nghe .
    E không biết tả ra sao về chất âm bộ của E ( E chỉ cảm thấy nó chưa hay thôi ) vì E ít được nghe so sánh với các cách phối ghép / đồ Audio của các hãng khác nhau mà E chưa có :p
    Loa E đang chơi thì E chưa thấy ai ở mình chơi thì phải :(

24. quoc dat

quoc dat Advanced Member

@ Sakura : hi hi hi, cứ nghe hãng loa Pionner là liên tưởng ngay tới loa nghe nhạc vàng, ai dè cụ lại thích nghe Acoustic với Classic. Cụ ở phương trời nào vậy cụ nhỉ?

Nhìn cấu hình phối ghép của cụ, em chả dám tư vấn gì vì toàn bộ phần điện cụ chưa đầu tư gì cả, mà có tới 2 CD 2 Ampli, cụ lại chơi 1 em loa hiểm ít người biết, nếu có chắc mấy bác chơi lâu năm ở đây biết mà đôi khi mấy bác không lên mạng lại khó gặp. Cụ lại chưa biết phải cải thiện điều gì, đầu bài chưa có thì khó mà biết phải làm gì cho đúng. Loa của cụ chơi chắc chắn có điểm mạnh điểm yếu mà không ai nắm rõ được thông tin này thì cũng khó để tư vấn phối ghép cho cụ.

Tuy nhiên em có thể chia sẻ với cụ về vụ lọ mọ phần nguồn , chơi dây nguồn, thì phải rà, rà đủ 3 4 trăm tiếng mới nhận xét được, còn chơi lọc nguồn, thì phải test trên hệ thống của mình, phải biết nó cho mình cái gì và lấy đi của mình cái gì, và đương nhiên vẫn phải rà. Chơi lọc nguồn đồng nghĩa với chơi sợi dây nguồn cấp nguồn cho nó, chơi lọc không chơi dây thì tốt nhất không chơi.

Mọi thiết bị mới đem về phải chạy 3 4 đĩa trên hệ thống nhà mình mới bắt đầu nghe test được cụ.

Để cải thiện cho hay hơn thì vô cùng lắm cụ ạ, nếu cuộc chơi mà định lượng được thì sẽ dễ chơi hơn.

Thêm nữa em cực lực phản đối vụ e thẹn, ngại ngùng đi nghe giao lưu cụ nhé. Nếu được cụ cải thiện vụ này đầu tiên cho em. he he he.

Tuy nhiên nếu cụ vẫn muốn trải nghiệm đồ mới thì cụ qua Shop Nghệ Thính, có dây nguồn Ecosse Big Red loại 1,5m, cụ có thể tham khảo thông tin trên mạng về tính chất của em nó. Khuyến cáo cụ rà đủ cho em trên 300 tiếng nhé.

Để rà dây nguồn, phục vụ việc chơi dây, em khuyên cáo cụ mua hộp ổ cắm weduka, hình như 1 triệu, chỉ có hộp ổ này mới cắp được các thiết bị dân dụng vào. Dây nguồn mới mua về sẽ cấp nguồn cho Weduka, rồi mang xuống cấp nguồn cho cái tủ lạnh nhà cụ. Cứ đủ 100 tiếng lấy ra dùng test.

Còn nếu sang hơn nữa thì có thiết bị chuyên rà dây nguồn khoảng 7 triệu. Mà em thấy rà bằng tủ lạnh kinh tế hơn.

ka ka ka

25. tuanj

tuanj Advanced Member

Oh. Giờ em mới biết đc cách chạy rà như vậy. Theo các bác chạy rà trên hệ thống Audio và chạy rà trên các thiết bị dân dụng khác (như tủ lạnh của bác Quoc Dat) có cho kết quả như nhau không. Nếu như nhau em cũng cắm cho nó nhanh, chạy rà trên hệ thống Audio ngày giỏi lắm nghe đc 1 đĩa thì lâu lắm ạ.

Share This Page

Loading...