Hỏi về dây nguồn

Discussion in 'Phụ kiện' started by lethuc, 2/5/09.

1. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Em chỉ đề cập những nguyên nhân chính theo góc hiểu biết hạn hẹp của bản thân. Còn phối ghép một bộ dàn để có âm thanh hay là một quá trình vất vả, tốn kém và ....thú vị của người chơi, em làm sao đủ trình để tư vấn cho bác đc. Chỉ có một điều này em xin chia sẻ với bác vì đó cũng là kinh nghiệm của nhiều người đi trước chia sẻ. Đó là trong phối ghép thì sự tương thích, tương hợp là rất quan trọng chứ đừng quan tâm quá đến thương hiệu hay giá cả, (mặc dù đây là những cơ sở đâu tiên để đánh giá thiết bị) vì có thể đúng với người này nhưng chưa chắc đúng với người khác...tốt nhất là phải trải nghiệm nhiều

2. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Thế nào là tương thích thế nào là tương hợp ? cho vd cụ tỉ cái chứ tuyền phán chung chung thế có nói cũng như kô vậy

3. nghenhinhs1

Người phát triển đúng quy luật xh giải thích thì dễ thôi nhưng với ngài để giải thích thế nào là tương hơp, thế nào là tương thích thì đối với em quả là nhiệm vụ bất khả thi :mrgreen:

4. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Em xin nói qua ht của e:
    1-chơi trực tiếp không qua bacl(trước cũng mượn bacl anh bạn cắm thử nghe thấy tĩnh hơn nhưng cảm giác yếu đi nhiều).
    2-teac 25xs,krell 400xi,bw cdm9nt.
    3-rca/frey, spc/ transference plus, pwr cable/ps audio.
    vậy theo bác nó lỗi ở đâu ạ. Xin góp ý để em sửa, nâng cấp. Cám ơn bác.

theo mình, từ CD đến amply của bạn đã có nhiều chất âm giống như nordost nên khi bạn thay dây nordost vào sẽ không thây sự khác biệt nhiều. Mình nghĩ không phải là hệ thồng nhiều tiền hay ít tiền, mà thực ra hệ thống của bạn chưa " cân bằng " và nghiêng về hướng " nhiều ánh sáng ". Những dây nordost dòng đời mới ( trừ Tyl, vahala ) đều cho tiếng chi tiết, độ động tốt nhưng tiếng " ngắn " và không trung thực lắm. Bạn thử tìm dòng nordost quatro fil ( dây tín hiệu ) nordost SPM reference ( dây loa ) nghe tốt lắm. Hệ thống của bạn sẽ tốt hơn nếu bạn thích nghe nhạc không lời. có hai cách để cải thiện :
    - bạn thay dây audioquest sky ( dây tín hiệu ) audioquest vocanol ( day loa ), dây shunyata ( dây nguồn )
    - Bạn thay CD đèn và dây nguồn cho amply shunyata.
    Mình rằng âm thanh của bạn sẽ thanh thoát hơn, mến hơn, biểu cảm tốt hơn
    Chúc bạn thành công

5. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

bác nói đúng, e cảm giác ht nhà em nghe nhạc tây, đàn dây thì tạm ổn, nghe nhạc vàng thì chi tiết quá dẫn đến cảm giác thiếu tình cảm. Trước e có hỏi vài ae tư vấn thì rca nên dùng purist, chắc em phải suy nghĩ đổi lại rca thôi. Cám ơn bác nhiều.

6. tuanphv

tuanphv Advanced Member

Dây bác ko thay đổi dc gì nhiều đâu vì bản chất âm thanh là phụ thuộc vào nguồn phát. Nếu theo trường phái nhạc vàng thì chon Accuphase hoặc Marantz , meridian hay cdp xuất âm đèn cũng dc , còn tinh tế thì chọn wadia nghe đa dạng hơn . Nếu quen teac thì nâng lên esoteric để vocal tinh tế hơn còn hiện nay dàn của bác ko còn đáp ứng dc khả năng thẩm âm của bác => bác đổi dàn mới ngay và luôn hihi

7. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Ăn cắp vs cóp pi thì làm gì có cơ sở nguyên lí để mà giải thích , nói thẳng ra cho nhanh là ô bổ cục lọc nordost ra cóp pi thành cục BTS chứ nghiên cứu vs kt cái con khỉ gì :lol:

8. Vinhoankiem

Vinhoankiem Advanced Member

Purit dòng lớn thì rất hay, ngược lại dòng nhỏ thì lại rất thường. cách thứ nhất mình muốn bạn thay dây để bạn thấy không phải dàn của bạn ít tiền nó không cảm nhận được khi thay day nordost. Nếu bạn thích nhạc thính phòng, giao hưởng, nhạc không lời thì nên thay dây như mình nói, đừng nên thay purit, tiếng chậm và mờ không phù hợp với tiết tấu nhanh và độ động cao. Còn nếu bạn thích dòng nhạc vocal ( có thể là nhạc không lời việt nam ) thì tốt nhất là nên thay CD đèn, sau đó bạn tìm những dòng dây tín hiệu trung tính. Như vậy hệ thống bạn sẽ cân bằng và bản nhạc sẽ có kết cấu tốt hơn, dòng cảm xúc sẽ tốt hơn. Loa B&W là dòng loa ít người đánh được hay lắm. Dòng loa này thay thiết bi đúng, hợp càng đắt tiền, càng lòi ra tiếng hay ( không có giới hạn ), thứ hai dòng loa này có dải trên hay lắm và dễ phối. Nhưng nếu bạn phối được giải trung và trầm hay thì mới là khó. Mình đã nghe B&W phối với cặp mono clayton 200 và sphinx 12 hay hơn Mc nhiều. chúc bạn thành công

9. TuanCD

TuanCD Advanced Member

Tất cả các phụ kiện tốt đều cho âm lượng nhỏ hơn, đơn giản vì trước đây ta nghe cả nhiễu nên có cảm giác tiếng to, khi nhiễu bị triệt bớt đi thì đương nhiên âm lượng sẽ nhỏ. Vấn đề là chúng ta có volume để nâng âm lượng đến mức cũ. Lúc này đáng giá mới chính xác. Ngay cả đang nghe đĩa TQ âm lượng khá lớn, khi có đĩa xịn ( đúng bản thu đó) tiếng sẽ nhỏ đi. Đây cũng là cách phân biệt đĩa xịn và đĩa Tàu.

10. vinh67

vinh67 Advanced Member

Cấu tạo của 1 loại dây nguồn .

Attached Files:

11. November_Rain

November_Rain Advanced Member

Mới có hình thôi bác, nhìn hình đoán ... tác dụng thì khó lắm :mrgreen:

12. nghenhinhs1

Trí tưởng tượng kém thế, thất vọng với bạn qướ đi..

13. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Trí tưởng tượng kém thế, thất vọng với bạn qướ đi..
    Đang muốn học bợn môn cày xèng đây , vất bố nó ba cái tưởng bở tưởng tượng ấy đê :mrgreen:

14. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Em cũng có cảm giác như bác tuanCD, nhà e có vài cái CD xịn đời đầu mới nghe thấy không nổi bật, mọi giải đều trung tính không bị mệt. Khi nghe album đó trên CD tái bản (cái này em nghĩ mấy anh china làm thì đúng hơn) thì thấy bass treble rất tách bạch, bass mạnh hơn treble leng keng hơn nhưng nếu nghe lâu mới thấy CD này bị kích lên nghe nịnh tai nhưng xét về sự hài hòa thì thua CD gốc xa.

15. vitduc

vitduc Advanced Member

Không chỉ có đĩa CD đâu bác. Dây dợ cũng vậy, tuỳ theo tiêu chí và định hướng của từng hãng. Có nhà sản xuất theo hướng tái tạo âm thanh trung thực, càng gần bản gốc càng tốt. Xong lại có nhà sản xuất can thiệp vào quá trình này và vô tình làm cho âm thanh tái tạo sai lệch đi so với bản gốc. Vì thế trong cuộc chơi audio mới có từ "nịnh tai" ra đời đó bác.

16. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Vậy thì khó thật! Kể cả có bản gốc trong tay muốn nghe âm thanh "bản năng gốc" của em nó cũng.... chịu vì đã qua ht CDP, Ampli, loa lẫn dây dợ lằng nhằng thì biết rằng tất cả những thứ đó đều bị làm "méo" âm thanh đi và chẳng biết nó biến đổi ra sao. Vậy tìm đưọc "âm thanh gốc" ở đâu bây giờ??? :(

17. tuanphv

tuanphv Advanced Member

có bác. âm thanh gốc là bác đó. bác nói aaa...lỗ tai nghe aaaa là gốc đó, còn tất cả nghe lại đêu đã qua công nghệ phòng thu mix lại rồi

18. viethung888

viethung888 Advanced Member

Cái này tôi công nhận bác TuanCD nói chính xác. Cũng 1 cái đĩa Sarah Brightman live in Vienna mình mua tai Nhật nghe nhỏ hơn đĩa tàu 75k mua ở VN nhưng cảm giác nhẹ nhàng đầm ấm hơn. Có lẽ đĩa Fake khi in lại ng ta đã kích lên làm nghe to hơn có cảm giác lanh canh hơn... :D

19. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Bác thử bịt tai lại rồi nói aaa... xem thế nào ... em nghi là gốc cũng có mấy đường đấy :mrgreen:

20. senaudio

senaudio Approved Member

Bác thay dây nguồn em Teac 7 này như thế nào thê. Cho em xin số dt học hỏi bác chút.

21. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Đơn giản mà, bác có tay nghề không thì ra bác dungaudio: khoét cái lỗ (xem chỗ nào mỹ thuật 1 chút ấy! Đừng khoét... lung tung nhá bác :lol: ). Mua cái jack cái 3 chân về, nhổ 3 đường dây nguồn dính ra hàn vào jack cái rồi bắt vít vào lỗ khoét là OK. Sau này bác thích dây nguồn nào thì.... lắp vô là xong mà.

22. AudioABC

AudioABC Advanced Member

Các bác cho hỏi, tôi đang dùng amply Mcintosh MA8000 với dây nguồn theo máy thấy cũng ổn. Nhưng nhiều bác cao thủ khuyên nên đổi dây nguồn sẽ hay hơn. Tôi chưa biết nên đổi dây nguồn nào là phu hợp. Xin các cao thủ cho tí tư vấn. Đa tạ.

23. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Bác nghe em chơi dây nguồn In-akustik và jack Furutec. Rất nhiều anh em đã chơi và đánh giá cao cặp đôi này. Bác nhớ xài loại lõi lớn AC 2502 ( 3 x 2,5 mm2) nhé. Jack nếu bác cần âm thanh ấm hơn chút chơi loại mạ vàng, cần long lanh chút loại mạ Rhodium. Em tin bác sẽ happy đó bác :D

24. AudioABC

AudioABC Advanced Member

Cám ơn bác nhiều nhưng tôi thuộc loại "ù ơ ví dầu" nên nhờ bác nêu ra tên một thương hiệu dây cụ thể để dễ nhờ cụ Gu gồ giúp thêm. Hoặc bác biết chỗ nào bán thì xin cho cái link nhé. Chúc vui

25. Goldmusic

Goldmusic Advanced Member

Bác gõ đầu cụ Gù Gờ lần nữa xem, không ra thì pm cho em ạ. (In-akustik Power Cable AC 2502F) :lol:

Share This Page

Loading...