Hỏi về Dây Balance

Discussion in 'Phụ kiện' started by doan_gastech, 6/1/09.

1. gaucntt

gaucntt Advanced Member

Chuẩn đấy bác, nó lớn tiếng và căng hơn, nhưng như vậy thì độ mềm mại sẽ giảm đi 1 chút.

2. gaucntt

gaucntt Advanced Member

Amp của em là Denon S1 đã nói ở trên rùi mà bác. Em cũng chả để ý cực kẹo gì, làm sao biết nó có ngược ko bác, hình như ở TEAC 25 có ghi sơ đồ chân đằng sau máy, nhưng S1 thì em chưa xem qua.

3. hoadanh

hoadanh Advanced Member

Theo tài liệu em tham khảo thì dây balanced có chức năng cân bằng điền từ ở hai máy phát và thu, như thế từ trường ở 2 đầu dây là như nhau, giảm nhiễu tối đa phát sinh.
    em mới tậu được em Denon 1650GL, nên dùng thử dây balanced (dây diy thôi nhé) thì thấy âm yếu đi 3-5db so với RCA, tiếng không thoát, mặc dù sân khấu trình diễn có lùi ra sau một chút. em đang băn khoăn liệu rằng đầu phát Denon (Nhật) nó có cấu tạo cực 1-2-3 khác với cái âmly Primare (Thụy điển), nên đường truyền vẫn chưa chuẩn.
    Em sẽ kiểm nghiệm lại thử xem tín hiệu qua balanced có thực sự nhu RCA hay không, như nhiều bác review rùi ý kiến thêm cùng cả nhà.

4. Супер

Супер Advanced Member

Làm gì có vụ từ trường ở đây ạ :shock:

5. hvthu

hvthu Advanced Member

Cho em hỏi chút, em dùng tăng âm Luxman L505u và đầu đĩa Sony X7ESD, cả hai đều có cổng Balance, không biết cực của hai thiết bị này có trùng nhau không, và nếu mua dây Balance thì nên mua dây gì cho "ngon bổ rẻ" và hợp lý với hai thiết bị đó

6. panguyen

panguyen Advanced Member

Em định sắm cặp Interconect cho MC 275, các bác có kinh nghiệm cho e hỏi đường Input của MC 275 có phải là True balance không? Nếu dùng Balance từ CDP sang liệu có hay hơn đường Unbalance không? Thanks các bác nhiều!

7. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Bác ra bác DungAudio làm ngay 1 cặp dây McIntosh về thử là biết liền chứ gì. Con 275 là đúng đó.

8. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Các bác ơi chỉ giúp em cách hàn dây XLR với ạ, em thấy có 3 chấu iniside nhưng không biết cái nào là cái nào ạ!
    Thanks rất nhìu!

9. KHANHHUNG AUDIO

KHANHHUNG AUDIO Shop

:D Bác nào mà dùng dây balance từ cd vào trực tiếp pow MC275 thì đừng bao giờ bật máy ! (nếu cd không có hiệu chỉnh out level) . Nếu các bác mở lên thì em tin cặp loa sẽ tiêu vì pow 275 không kiểm soát volume ở phần in balance mà chỉ có ở phần in RCA.

10. ngtatliem

Mỏ hàn của em cắm điẹn lâu lắm rồi mà chả biết chích vào đâu nữa :lol:
    RUn quá! :mrgreen:

11. ngtatliem

Ủa thiệt các bác hỏng có bác nào tự hàn jack balance chơi hết trọi mà toàn chơi dây hãng không à??? :wink:

12. ngocmekong

ngocmekong Advanced Member

có em đây. tại thấy kỳ cựu như bác tưởng hỏi chơi nên hổng dám trả lời (với để AE post <50 trả lời khỏi spam :oops: ). còn hàn dây thì đơn giản lắm bác ạ. mua chì. mỏ hàn , xem sơ đồ và chích thế là xong. bác phải xác định hiệu đồ bác là gì để hàn đúng sơ đồ chân nha. không bác cứ post model lên đây em tra giùm cho. chì hàn mua loại có nhựa thông trong ruột hàn cho dễ.

13. sinzhan

sinzhan Advanced Member

Balance hơn dây RCA 1 dây mass. Hiệu quả khi bác có nối dây tiếp dất thôi

14. nganha

nganha Advanced Member

Bác nào yêu Dyn thì làm cho nó ... phê , không thì cứ kiếm dây sẵn mà dùng cho nó lành.

15. ngtatliem

EM đã hàn xong theo sơ đồ này, Jack của em là XLR Neutrik và dây Chord Chamelion.
    Cảm ơn cả nhà!
    http://en.wikipedia.org/wiki/File:XLR_pinouts.svg

Với cái đầu CDP Củ chuối của em thì ngõ ra XLR hay hơn rất nhìu so với ngõ RCA nên em DIY là không hối hận.

16. khanhpl1978

khanhpl1978 Advanced Member

cái vụ này em vừa kiểm tra hôm qua. sau một tuần lăn tăn. trước em dùng dây mcintosh loại màu đen giá 1.5t. em đọc mãi cái topic này mà chẳng dám quyết định mua cặp balance vì giá trên 3t. em nghe kỹ cái bộ dàn nhà em thấy tiếng có vẻ như chưa được rõ ràng và trep hơi bị nhiễu. em dùng loa jamo 707 và pow monblock của denon ghép với pre mỹ thredhold. Hôm qua lấy được lương, em chạy ra mua 1 cặp balance audioquest giá 3 củ. cầm cái dây thấy cũng đã khác roài. run run cắm vào mở thử. thấy bass sâu và trep tách bạch hơn. nói chung em hài lòng với số tiền bỏ ra. À mà nói thêm là cả tất cả dây tín hiệu của em cùng một chiều dài là 1m. cá nhân em thì cho là nếu mà cùng khoảng giá thì dây balance sẽ hay hơn. không thể đem so dây balance 3t với dây tín hiệu bt 10t được. vì xem trên kết cấu thì nếu cùng 1 chất lượng thì dây balance bao giờ cũng phải đắt gấp rưỡi dây kia. nên nếu so sánh thì nên so sánh ở cùng một loại chất lượng. em có cái CD denon qs10II nhưng nó lại không có đường balance mới đau. nhưng em sẽ không đầu tư nữa vì 1 dây balance giá bằng cái đầu CD roài. vài kinh nghiệm của cá nhân em viết để các bác tham khảo. em ở hn, nếu bác nào có nhu cầu thi giao lưu với em nhé.

17. cubiboy90

cubiboy90 Approved Member

Theo như bài của bác thì chắc ko chơi balanced với các loại DAC & pre-amp giá thấp và dây balanced loại rẻ dc rồi. Nếu dây rẻ mà làm ko tốt thì nhiễu là chắc, và sau đó là khả năng xuất của pre và DAC (chưa tính đến cục pow :cry: )

Attached Files:

18. bonthotien

bonthotien Advanced Member

Muốn biết 2 loại dây này có khác biệt hay không, ở đây em không nói dây nào hay hơn
    Các bác nên quan tâm đến đầu phát (CD),Nếu đầu phát được thiết kế và chế tạo đầu ra tín hiệu bằng hai mạch riêng biệt cho balance và unbalance thì khi cắm hai dây khác nhau thì âm thanh sẻ khác,còn ngược lại nếu ra cùng một mạch thì âm thanh sẻ không khác đâu (không tính âm lượng) :D

19. Audio viễn sứ

Audio viễn sứ Approved Member

balance và unbalance chất lượng âm thanh không khác nhau nếu được kết nối bằng cùng một loại dây và có độ dài dưới 1,5 m . Âm thanh của balance lớn hơn một chút so với unbalance

Attached Files:

File size:
      33,2 KB
      Views:
      17
      File size:
      107,5 KB
      Views:
      17
  20. hoangtrong

hoangtrong Advanced Member

Các bác chú ý CD của các bác phải có cổng balance thật (true balance) thì âm thanh mới hay hơn 1 chút, chủ yếu trong các CD cao cấp 1 chút, các CD hơi thấp chơi balance không true có khi tiếng không khác nhau, thậm chí như bácDũng Audio phân tích chất âm còn tệ hơn. Mình đã thử 1 sợi balance Transparent Dũng Audio thi công thay thủ cho RCA Audioquest (Dũng Audio) và RCA Nordost Bule Heanven thì thấy hay hơn và ghiền dây Balance luôn :)

21. ninhhn81

ninhhn81 New Member

Đúng như các bác đã nói ở trên,em cũng có 1 bộ thiết bị có cổng balance bao gồm cd sansui 717extra va ampli sansui 707l extra.Lúc trước e cũng nghe bằng dây rca, hôm vừa rồi mang con cd để nhờ bác thợ chỉnh lại cơ thấy bác này có cặp dây balance và ampli denon ( em cũng không nhớ tên ) vì không phải đồ của mình mà , nên cũng nhờ ghép thử thì thấy chất âm còn tệ hơn jack rca thường . Về đọc bài các bác review thấy có nhiều ý kiến quá nên quyết định thử bằng cặp balance mua sẵn ở ngoài chợ Trời (đầu cắm Neutrik, dây Mitsubishi ).Khi cắm vào hiệu quả thật không ngờ, bass và treple lên thêm 30% riêng mid thêm 50% và ấm áp và mềm mại hơn. Theo trải nghiệm của em,vấn đề ở đây hay hoặc rở phụ thuộc rất nhiều vào sự tương thích của các thiết bị kết nối với nhau. Cũng có thể bộ của em là đồng bộ nên nhận thấy sự khác biệt.....?

22. haing

haing New Member

Nhân cái topic về dây kết nối anh em cho mình hỏi thăm tý, mình thích và vừa sắm 1 bộ định hát hò karaoke, Subwoofer + Power Amplifier + Mixer
    xin anh em chỉ giup về đấu nối dây từ mixer ===> amply ===> sup + loa
    mình có cặp dây Balanced
    1- Cặp dây balanced có phải mình đấu nối từ 2 ngỏ Main outputs trên mixer behringer đến cả 2 ngỏ input CH1 và CH2 trên Power Amplifier
    2- trên mixer có 2 đường sub outputs 1+2. vậy ta đấu nối cả 2 đường outputs 1+2 xuống 2 đường From receiver L+R trên sub hay có đường nào khác ko? vì thấy trên sub có 1 đường sub in với jack bông sen
    3- Và ta sẻ đấu nối dây ra loa như thế nào cho đúng : từ Power Amplifier xuống loa hay từ sub ra loa
    toi rat thich nhưng ko biet gi ve chuyen này mong anh em chỉ dẩn giúp, chân thành

23. NVA_NVT

NVA_NVT Advanced Member

Các bác cho e hỏi. Một đầu rca một đầu balance. Chất âm có tốt hơn so với 2 đầu rca ko. Coi tất cả mọi yếu tố khác giống nhau. Thanks

24. khanhtammc

khanhtammc Advanced Member

Chào các bác, em đang tập chơi, không biết, nên nhờ các cao nhân chỉ giúp. Số là em đang có con cd Esoteric 10WD(chuẩn Nhật), em mới đua đòi nâng cấp con ampli tích hợp Mcintohst MA-7000(chuẩn Mỹ), vấn đề ở chỗ khi em kết nối bằng đường dây tín hiệu XLR(balance) đầu cắm Neutrik(tự hàn) thì nghe muốn tắt ngay đi...tiếng "đục ngầu", âm chi tiết nó đi đâu hết?!!!rút ra cắm dây RCA vào lại hát hay ngay!
    XIN HỎI các cao nhân: Có phải là do chuẩn Mỹ và chuẩn Nhật khác nhau về Balance? hay do em đấu nối sai ? (em hàn đấu theo kiểu (1) tiếp đất, (2) nóng hoặc đỏ, (3) mát hoặc xanh, trắng). Xin các bác cho lời khuyên, hoặc mách nên dùng loại dây Balance nào cho hợp với cd ...10wd và ampli...ma7000 trên của em ạ !
    Cảm ơn các bác.

Last edited: 27/5/17
  25. khanhtammc

khanhtammc Advanced Member

sao chẳng thấy bác nào giúp em nhỉ?:D

Share This Page

Loading...