Hồi tiếp

Discussion in 'Lý thuyết điện tử' started by Rumbeng, 3/5/06.

1. Onecent

Onecent Advanced Member

Nếu bác chơi nhiều dải thì buộc lòng các ampli đều phải cùng pha,nếu không như vậy thì khi cả hệ thống cùng hoạt động sẽ làm cho âm thanh không giống ai. :D

Bác lắp cấu hình nào cũng được miển sao các đầu ra của bác không ngược pha nhau là được.

Em có nói đến việc hãng luôn làm ngỏ vào và ra cùng pha nhau cũng vì lý do phối ghép thế này,họ buộc làm chuẩn,nếu không như thế thì có trường hợp mở 1 ampli/1 cặp loa trong phòng sau đó thêm 1 ampli và loa khác nữa thì sẽ nghe nhỏ hơn 1 bộ ban đầu,mất bass...

Satuki likes this.
  2. Tranthiem

Tranthiem Advanced Member

Cái này hay đây, em chỉ biết cắm đầu cắm cổ hàn, không chú ý đến vụ này.
    Làm sao để biết là nó ngược pha? tính toán thế nào để khi ra loa nó không bị ngược pha ah? Thank bác

3. Onecent

Onecent Advanced Member

Chỉ nhìn thôi chứ có tính toán gì đâu bác ơi,nguyên tắc là tín hiệu:

- Vào lưới ra catode thì đồng pha
    - Vào lưới ra anode thì ngược pha
    - Vào catode ra anode thì đồng pha.

Biến áp thì cùng chiều dây quấn ra cùng pha,ngược chiều dây quấn thì ra ngược pha.

Edit Onecent

quangngan likes this.
  4. Tranthiem

Em xin hỏi bác: hồi tiếp nó có đảo chiều pha không ah? Trường hợp ngược pha đảo chiều sơ cấp của xuất âm được không ah. Nếu ngược pha như thế có vấn đề gì không? (với bản thân amply và đối với loa)?

5. Супер

Супер Advanced Member

Hồi tiếp không ảnh hưởng gì tới pha.
    Đảo chiều OPT hoàn toàn được.Tất cả chỉ là tương đối.
    :wink:

6. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

hehe ... cám ơn bác,
    Mình cũng đã muốn sửa lại cái amp VT62 trên rồi vì thấy sao cái bóng 6J5 mở đầu chạy dòng thấp quá vả lại thêm cái con tụ nối tầng 0.047 nữa có cảm giác không khoái. Sẵn đây các bác và bác 1 Cent cho hỏi 2 cái:
    1- Dầu ra của biến áp nối tầng và đầu ra nếu dùng tụ nối tầng thì có khác nhau về pha không?
    2- Đấu biến áp nối tầng theo 2 cách dưới đây các bác xin cho ý kiến:
    Nếu có làm phiền các bác thì thông cảm nhe.

7. Tranthiem

Thank bác 1 xen, bác super "giờ thì em đã hiểu thuốc fugaca ...." :D . Thank to all

8. Onecent

Onecent Advanced Member

- Ngỏ ra và điểm bác muốn hồi tiếp ngược pha nhau,nếu bác mắc cái trở hồi tiếp vào 2 điểm này thì sẽ hình thành hồi tiếp âm,tín hiệu ra sẽ nhỏ hơn không hồi tiếp nhưng bù lại thì đáp tuyến phẳng hơn,trở kháng ra nhỏ lại,trở kháng vào tăng lên...

- Ngỏ ra và điểm bác muốn hồi tiếp cùng pha nhau,nếu bác mắc cái trở hồi tiếp vào 2 điểm này thì sẽ làm tăng hệ số khuyếch đại lên,nếu hệ số này lớn đến vô cùng thì mạch dao động và gây ra tiếng hú rít.

9. Onecent

Onecent Advanced Member

1- 2 mạch bất kỳ luôn rất khó cùng pha nhau,nhưng sự lệch pha này chỉ là 1 phần nhỏ(chỉ vài độ) chứ không phải là 180 độ,nếu nó lệch hẳn 180 độ thì gọi là ngược pha.Do đó 2 ampli khác nhau dù cùng dùng tụ nối tầng hay cùng dùng biến áp nối tầng cũng không khớp pha nhau hoàn toàn,gần như trong thực tế không có khái niệm trùng pha với mạch khuyếch đại âm thanh,vì âm thanh không có tín hiệu dùng để bắt đồng bộ so sánh pha và tự điều chỉnh(thường gặp trong Tivi,VCR,...).

2- Trong 2 cái hình của bác,pha tín đầu ra của biến áp Driver là như nhau.

10. ttho

ttho Advanced Member

Í, cái dòng đỏ đúng không bác, confirm giúp em.

11. Onecent

Onecent Advanced Member

Chít em gõ nhanh mà không đọc lại :D

- Vào catode ra anode thì đồng pha.

Sorry,em edit lại.
    Thank bác ttho phát hiện. :D

12. minhhp6365

minhhp6365 Advanced Member

Cám ơn bác OC nhiều! nếu có dịp mời bác ly cà fe bác chịu hôn ?

13. nongdanfo

nongdanfo Advanced Member

Re:

Em đọc qua mà thấy thật sướng.. :mrgreen:
    Nhân tiện đây cho em hỏi là :
    1 . Nếu dùng trở làm hồi tiếp thì mọi tần số hồi tiếp như nhau. ok..
    2. Nếu dùng trở đấu // với tụ ( em chưa biết giá trị .. VD : trở 22k // tụ 221 ) thì thế nào ?? em thích thực tế cơ .. :mrgreen:
    3. Nếu dùng tụ hồi tiếp thì thế nào ạ ??
    4. Em thấy có bác nói là dùng cảm kháng( cuộn cảm ) nối tiếp với tụ thì lọc 1 dải tần nào đó.. Và có tác dụng nâng dải tần lên ( dải tần dưới + dải tần trên ) .. vì đoạn giữa đã dùng hồi tiếp cho nó giảm đi rồi ?? => dải tần rộng ra ( nghe như stereo á ... :mrgreen: ko biết em hiểu thế có đúng ko ???
    Các bác cho em 1 lời giải thích ... thank for all

14. Onecent

Onecent Advanced Member

Re: Re:

Đã xóa vì không cần thiết!

15. thienthanh

thienthanh Advanced Member

Sẵn thấy bác Onecent ở đây em hỏi 1 chút. Việc dùng hồi tiếp dưới dạng Cathode feed back từ cục OPT về tầng đầu thì có ưu nhược điểm gì. Cụ thể em dùng mạch 813 PP dưới đây hiện đang chạy chế độ UL thì việc dùng Cathode feedback sẽ làm lợi và hại như thế nào đến âm thanh, rất mong nhận được sự góp ý của bác

16. nongdanfo

Thank bác nhiều.. Em ko ngờ lại được trả lời nhanh thế .. Hí.. nhà mất điện nên giờ mới cảm ơn bác được ạ :mrgreen:
    Trở //tụ thì tiếng treble sẽ ít ạ ?? và âm thanh sẽ chậm đi ạ.. Có phải thế ko ?? em hơi gà.
    nếu muốn tăng bass và treble lên thì có thể dùng hồi tiếp ko ?? và như thế nào ạ :mrgreen:
    Với lại em dùng opam.. 4558 ( đang định thay 5532 vì nghe đồn hay hơn ạ :mrgreen: )
    Bác cho em xin 1 cái mạch ép phẳng cí dải tần số nhé .. cho nó trực quan..

p/s : Em đang muốn mắc tụ nối tiếp trở để ép phẳng cái tần số ở giữa ( tầm 500hz đến tầm 10kHz đây ) Có nghĩa là ép cái dải trung ấy xuống ấy ạ.. Để các dải trầm và treble mạnh hơn ấy mà .. có được ko mấy bác

17. Onecent

Onecent Advanced Member

18. nongdanfo

Em cũng chơi thế. Bác tiếp đi ạ.. Cho em cái sơ đồ của bác đi ạ.. :mrgreen: để em còn đú theo với ạ

bác ơi ... lâu thế ?? :shock:

19. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em đang làm mạch này.

theo như schema, thì hồi tiếp này là ngược pha. và hồi tiếp này bao nhiêu dB ạ ?

Attached Files:

20. Onecent

Onecent Advanced Member

Bác sĩ hỏi dể ẹc mà ông đi qua bà đi lại không ai trả lời,em trả lời đại :lol:

Trong lĩnh vực đo lường về hệ số khuếch đại của thiết bị dùng trong âm thanh,hể nói tới từ dB thì nó liên quan đến hệ số khuyếch đại cái gì đó ví vụ như khuyếch đại công suất,khuyếch đại điện áp... Công thức chung để tính là X(dB) = 20log(A/a)(*) trong đó A lớn là đầu ra,a nhỏ là đầu vào ví vụ như biên độ tín hiệu vào(điện áp vào) là 1V,biên độ tính hiệu ra(điện áp ra)là 20V thì người ta nói nó có gain khoảng 20 lần(=A/a) nhưng cách nói chuẩn là chuyển qua dB,lúc đó người ta nói gain là 26dB (=20xlog(20)) do log(20) =1.30102

Trở lại câu hỏi của bác sĩ là hồi tiếp bao nhiêu dB,có nghĩa là trong cái tín hiệu ra(điện áp ra) có bao nhiêu tín hiệu(điện áp hồi tiếp) được quay về ngỏ vào đảo(hồi tiếp âm)

Bây giờ nhìn vào cái mạch kia em thấy có 1 cái cầu chia tín hiệu quay về để hồi tiếp nó là R35=22K và R38=1K vậy nếu em có 23V tại ngỏ ra thì ngay chân hồi tiếp âm(ngỏ vào đảo) em có 1V tín hiệu quay về(do tổng 22K+1K = 23K - có nghĩa là cứ qua 1K ohm thì mất đi đúng 1V)

Vậy mạch trên đã hồi tiếp 20x log(23/1) = 27.2 dB (do log(23) = 1.361)

Mở rộng vấn đề ra ví dụ người ta nói tỉ số S/N là 80dB thì có nghĩa là log(Vsignal out/Vnoise)= 80/20 =4 =>Vsignal out= 10.000 lần Vnoise ví vụ như ra được 10V thì noise là 10/10.000 = 0.1mV,muôn S/N là 100dB thì Vsignal out/Vnoise = 5 => Vsignal = 100.000 lần Vnoise => Vnoise =0.01mV.

Nhìn vào bài tính trên thì thấy rằng muốn 1 cái ampli có S/N=100 dB thì chả dể chút nào. :lol:

Em ví dụ như trong thực tế hay gặp là Ampli bán dẩn ra được 25Vrms,lúc không có tín hiệu thì có 0.7mVrms nhiểu thì S/N= 20log(25000/0.7)= 91dB.
    (*) Có trường hợp đặt biệt dùng 10log(P1/P2) nhưng em không đề cập vì nó sẽ rối thêm chứ k giúp ích gì được trong trường hợp này.

21. ClassA

ClassA Moderator

Gì mà hồi tiếp lớn quá vậy, bắt giò bác Onecent một phát:
    -Gain của một tầng khuếch đại có hồi tiếp Acl= Ao/(1+bAo), trong đó Ao là hệ số khuếch đại vòng hở, b hệ số hồi tiếp = Ri/(Ri+Rf) với Rf là điện trở hồi tiếp, Ri điện trở phân áp.
    -Lượng hồi tiếp là sự suy giảm hệ số khuếch đại vòng hở khi có hồi tiếp âm, chính là phần mẫu số ở biểu thức trên, tính bằng dB: 20log(1+bAo)
    Do đó bác không thể tính lượng hồi tiếp một cách đơn giản như trên đc. Không biết hệ số khuếch đại vòng hở thì làm sao tính được lượng hồi tiếp. Trong trường hợp mạch ampli phía trên, giả sử Ao=60 thì lượng hồi tiếp sẽ là : 20log(1+Ao(1/(22+1)))=11 dB.
    -Dù sao, cách tính trên của bác Onecent nếu đem để tính Acl đối với mạch mà có Ao rất lớn(như opamp chẳng hạn), lúc đó bAo >>1 => Acl có thể tính bằng 1/b :)

22. Onecent

Onecent Advanced Member

23. linhdt1121

linhdt1121 Advanced Member

các bác cho em hỏi chút.em đọc từ đầu thì thấy có bác nói trong âm thanh thì thường là hồi tiếp âm,hồi tiếp dương chỉ trong dao động,máy phát thôi và thay đổi hồi tiếp thì làm thay đổi hệ sôkhuyeechs đại.nhưng em có hai cái mạch này cùng 1 IC
    nhưng sao cái mạch 1 lại là hồi tiếp dương nhỉ,và 2 cái mạch này khác gì nhau.
    em đã làm cái mạch có hồi tiếp âm,nhưng nó hơi nhỏ nên em đã thay con trở hồi tiếp có giá trị nhỏ hơn bằng cách nối song song thêm 1 con trở khác có giá trị nhỏ hơn vào nhưng mà âm thanh ra ko có gì thay đổi cả.sao khi thay hồi tiếp mà hệ số khuyếch đại ko thay đổi vậy ạh.

thanks to all!

24. Супер

Супер Advanced Member

Cả 2 mạch đều là hồi tiếp âm mà bác, bác nhìn kĩ lại xem.
    Thay đổi trở hồi tiếp thì gain sẽ thay đổi theo.Bác có thể nói cụ thể là bác thay con trở nào không ạ ?

25. linhdt1121

linhdt1121 Advanced Member

1 cái ht về chân +in,1 cái về -in mà bác.có phải con trở đấu song song với con tụ từ chân số 4 về chân in là phần HT ko ạh.
    ban đầu em làm như mạch con trở 220k sau đó khi nó đang chạy em đấu song song thên 1 con 10k nữa mà không thấy nó thay đổi gì ạh

Share This Page

Loading...