Hỏi/Đáp về bệnh Ampli,Pre-ampli,...Tube,Solid xin vào đây.

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Ultraline, 8/1/10.

1. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Con này kiểm tra hơi mệt vì sang đến vi sử lý rồi....
    Khi bật máy nó sẽ kiểm tra một lượt các yếu tố an toàn cho máy hoạt động nếu đủ thì nó mới cho máy hoạt động còn không nó ngắt. Con của bạn nó bị rơi vào trường hợp trên. Và do vậy phải thợ cao tay mới rà ra được bệnh của nó...

2. phungdiep

phungdiep Advanced Member

Hôm qua em nhận dc tin từ thợ báo về là bị chạm cặp sò công suất nên điện ra không đủ áp, đang tìm cặp khác hay thế, em nghe nói vậy còn ko biết tìm cặp sò này có khó khăn không.

3. nguyenha7940

Bạn phải có tên tuổi cụ thể của sò mới có thể nói được chứ. Lỗi sò dẫn đến điện áp ra không đủ à...
    Nghe như không phải lỗi này rồi vì sò bị lỗi thường thì chập sò dẫn đến chập nguồn. => đứt cầu chì luôn.
    Mà hôm trước bạn có bảo thợ đã đo sò bảo tốt rồi cơ mà...

4. phungdiep

phungdiep Advanced Member

hôm qua ổng đo lại thì báo lỗi hai con, đang chờ bác ấy cho thông tin của sò để tìm.

5. nguyenha7940

Mong giao lưu mà chưa thấy...

6. wharfedalew70

wharfedalew70 Advanced Member

dạ Thanks bác, em đang đi công tác nên chưa qua bác được, cuối tuần em về xin được làm phiền bác ah!☺

7. nguyenha7940

Với loa có trở kháng cao như bạn nói 800-2.000 ôm thì với loa 2.000 bạn có thể đấu trực tiếp vào mạch công suất trên bỏ transfomer được. Nhưng có điều 2.000 ôm thì trở kháng hơi nhỏ so với trở kháng ra của đèn ECL80 ( đèn công suất 5 cực...) nhưng còn chấp nhận được. Còn với loa trở kháng 800ôm thì nhỏ quá không nên đấu vao. Bạn đấu loa trực tiếp như trên là ở trong dạng chấp nhận được thôi nhé và hiệu suất của đèn không tận dụng được tối đa và thường những cái loa đó là có tuổi đời rất lâu rồi khéo từ thế chiến II vậy nên màng loa cũng già lắm rồi nên tiếng cũng không thể hay được đâu nhé....( và khéo nhữn loa này còn là loa kim thì dải tiếng đưa ra không nhiều đâu nhé....bạn biết loa kim là loa như thế nào không nhỉ...)
    Ngày xưa người ta sản xuất ra những loa có trở kháng cao đó để tiết kiệm cục biến áp mà, vì hồi xưa giá thành những thứ này rất đắt

datmast likes this.
  8. square_rinoa84

square_rinoa84 Approved Member

Các bác cho em hỏi em có cặp Paradigm Reference Studio 60 thì nên ghép với ampli nào là phù hợp ạ. Xin lỗi các bác em chưa được tạo topic mới.
    Cám ơn các bác nhiều

9. duyen38

duyen38 Advanced Member

Bác nào có kinh nghiệm bắt bệnh giúp hộ e: 1 bên loa thỉnh thoảng nghe tiếng lạo xạo củ loa chỉ trực nhảy ra ngoài, khi tắt CD vặn volume pre thì bên loa này viền nhún cao su phồng lên theo mức độ vặn lớn của volume. E dùng pow pre nên ko biết lỗi này do đâu, nhờ các bác bắt bệnh giúp. E xin cảmơn.

10. datmast

datmast Advanced Member

Cảm ơn bác .. em cắm cái 800ohm qua cái line transformer 100v/8ohm rồi, nói chung chạy cũng ok còn hay hay ko thì cũng chưa bit :)
    Nhân nói cái transformer, bác cho hỏi là muốn biết các thông tin như con đèn nào thì đi với biến thế nào sẽ tìm ở đâu? Vì em có tậu mấy con đèn cũ ECL80, ECL86, PCL86, định lắp 1 cái amp chơi, cũng ko cầu kỳ linh kiện chất lượng mà chỉ giải trí là chính, trên cơ sở những thứ rẻ dễ tìm. Như vậy muốn tìm các thông số kth cho bộ biến áp nguồn và biến thế xuất âm thì có thể tìm ở đâu. Bác có mạch nào đơn giản cho những con đền trên ko ah?
    Thanks

11. Bui Xuan Khai

Bui Xuan Khai Approved Member

chào các bác,

Các bác cho em hỏi là con Fisher Multiplex Adaptor mpx-100 có thể độ lại để làm PRE được không ạ? Em có sơ đồ mạch kèm theo bên dưới ạ, nhờ các bác tư vấn giúp.

Cảm ơn các bác.

Attached Files:

12. nguyenha7940

Ôi cái này bên thớt đèn điện tử nhiều mà bạn qua đó đọc là có liền...
    Hoặc tra trên mạng cũng rất sẵn...
    Bạn đọc một buổi là kiến thức đầy mình ngay....

13. Vuongnguyen

Vuongnguyen Approved Member

Mình mới chuyển qua chơi stereo nên mong mọi người chỉ giúp. Số là mình có mua bộ Luxman l308 để nghe nhạc vàng,chất âm thì tạm ổn nhưng ampli có vấn đề là phần vặn balance ko hiểu sao mở qua trái thì loa phải kêu và ngược lại(cọc loa đấu dây đúng chuẩn L R).Ai có kinh nghiệm xin chỉ giúp. Tks ae đã đọc

14. nguyenha7940

Vậy chắc là amply này đã qua dao kéo rồi và bác thợ trước chắc khâu sai vị trí của bộ phận nhất là với những đời mạch rối thì việc này không chú ý sẽ rất dễ xảy ra....

Vuongnguyen likes this.
  15. Vuongnguyen

Cái ban này mang ra tiệm sửa ampli có khắc phục đc ko vậy bác?

16. nguyenha7940

Thì mang ra đó nhờ họ đổi lại vế theo yêu cầu của bạn là được. Nếu bạn biết bạn có thể tự mở nắp máy ra cắm lại jắc vỉ công suất chắc hết mình nghĩ thợ trước nhầm ở đoạn này..... nhưng nếu không cầu kỳ thì kệ nó nếu amply vẫn hoạt động tốt...

Last edited: 5/8/17
    Vuongnguyen likes this.
  17. Vuongnguyen

Vâng cám ơn bạn. Chắc mai ôm qua thợ lm giúp,chứ nghe kiểu tâm lí ngược loa là ko khoái rồi. Chúc bạn và gia đình cuối tuần vui vẻ

18. nguyenha7940

Thực ra cái này chỉ là tâm lý thôi. Nếu hai kênh đều nghe tiếng như nhau không có gì phàn nàn thì kệ nó. Nhìn theo như hình của máy có thể người thợ trước sờ vào máy rút giắc khối công suất ra xong cắm lại họ cắm nhầm từ R sang L nên bị vậy còn bình thường nếu để ở giữa balance hai kênh kêu đều nhau thì kệ nó khi nào có vấn đề gì sửa bảo thợ họ chuyển luôn một thể...

Vuongnguyen likes this.
  19. Vuongnguyen

Bạn tư vấn vậy là mình yên tâm nghe rồi. Ngoài lề xíu,Luxman l308 phối với Klipsch kg2 hay lắm,nhất là với thể loại nhiều nhạc cụ. Tks bạn nhé!

20. nguyenha7940

Vì mình thấy bạn cứ băn khoăn việc không cần thiết lắm nên mình nói để bạn tham khảo.... Bạn có thể go từ luxman.... nó ra cái hình của máy đó bạn xem cụ thể đó là đời nửa mạch rối... theo cách gọi của mình. Và tại mảng công suất có hai cái giắc cắm giống hệt nhau của hai mảng công suất để cần thì người ta tháo ra kiểm tra xong lắp lại.... và lắp lẫn cũng không sao chỉ tội nó bị như bạn nói... Nếu bạn biết tự tay tháo ra đổi lại là xong.... Nhưng ở đây mình không biết bạn có biết hay không nên không xui bạn làm điều đó mà chỉ nói bạn như trên...
    Chúc bạn có được bộ đồ nghe như ý... còn chuyện kia chỉ là chuyện nhỏ thôi bạn nhé....
    Chúc luôn vui

Vuongnguyen likes this.
  21. Huỳnh Khắc Chương

Huỳnh Khắc Chương New Member

Xìn chào các bác. Nhờ các bác tư vấn giúp còn Receiver pioneer vsx-ah1019 của em khi kết nối loa lại ko có tiếng? Khi cắm headphone vô thì lại có tiếng?
    Em mua con này lâu rồi, nhưng không có sử dụng. Gần đây em sử dụng nó để tăng âm cho dàn home theater của sony. Em mới dành tiền để mua được cập loa bãi, về kết nối vào thì chẳng phát ra âm thanh nào hết. Khi em đổi sử dụng ampli của dàm homer theater cho cặp loa này thì lại có tiếng đầy đủ. Như vậy ngõ out âm thanh của cái Receiver của em nó bị gì rồi các bác?
    Các bác giúp em với ạ!

22. nguyenha7940

Bạn kiểm tra kỹ lại jắc cắm phone nhé.... Đơn giản nhất rút rút cắm cắm jắc đó nhiều lần cho đến khi có tiếng ra loa. Nếu làm khoảng 10 lần không có tiếng thì phải bổ máy ra phẫu thuật. Nếu bạn biết về điện có thể tự làm còn không mang ra thợ.
    Tiếc quá nếu ở Hà nội gần nhà mình mang qua mình mình sẽ kiểm tra và cùng bạn khắc phục giúp bạn.... nhưng bạn lại ở xa quá

23. Huỳnh Khắc Chương

Huỳnh Khắc Chương New Member

Cám ơn bạn nhiều nha, để mình thử xem như thế nào. Chắc có thể mình đang cắm jack vô chỗ headphones mà nó ngắt đường tiếng ra loa.

24. bodanco

bodanco Approved Member

Các bác cho e hỏi cái biến áp trong amp sony của e nó cứ kều ì ò khá khó chịu. k lẽ nhà sản xuất ăn bớt vòng dây làm nó kêu như vậy?
    Biến áp rất to, dây đồng, ngâm vecni kĩ lưỡng, chưa động chạm gì ạ

25. nguyenha7940

Kiểm tra mấy cái vít bắt biến áp vào vỏ máy xem có cái nào bị lỏng không, vặn chặt lại chắc hết....

Share This Page

Loading...