Hỏi/Đáp về bệnh Ampli,Pre-ampli,...Tube,Solid xin vào đây.

Discussion in 'Thiết bị khuếch đại' started by Ultraline, 8/1/10.

1. vq946

vq946 Advanced Member

Re: Hỏi/Đáp về bệnh Ampli,Pre-ampli,...Tube,Solid xin vào đâ

Không phải tội ở bốn cái tụ đâu do sử dụng lâu ngày nên BIAS của máy sai chắc chắn chất âm không còn như ban đầu nên Bác hãy đưa cho bác nào có chuyên môn chỉnh BIAS lại chất âm sẽ như ban đầu mà an toàn cho máy nữa!
    Chúc Bác vui!

2. Tungly76

Tungly76 Approved Member

tình hình là rất hoang mang, mình có mua amply của hoà phúc , marantz ki peral lite , dùng đuọc hơn một năm thì bật lên nổ bụp rồi cháy khét, gửi vào hoà phúc trong sai gòn chính hãng để sửa nhưng hơn một tuần rồi vẫn ko sửa được bệnh là cứ thay sò vào là cháy thay đến. 3 đôi sò rồi mà họ cũng không biết lý do tại sao. mọi nguòi ai biết ở hà nọi có cho nào sua maântz tốt không, hãng cũng không sửa được là thế nào nhỉ

3. Tuchjdow

Tuchjdow Approved Member

EM có đầu Amply có tích hợp ngõ Phono để nghe đĩa than luôn. Em mới sắm đầu đĩa than. Nhưng cho em hỏi sao khi em nghe bằng CD thì bình thương mà khi nghe bằng đĩa than thì tự dưng loa lại bên to bên nhỏ, loa bên phải của em bị to, em đã thử đổi 2 loa cho nhau rùi thì vẫn bị bên phải, đổi dây loa cho nhau thì vẫn là bên Phải. Vậy kết luận là do Amply. Nhưng sao khi nghe bằng CD thì lại bình thường. Em không biết bị sao nữa ? Bác nào giúp em với :( :(

4. naks

naks Advanced Member

Có thể do Công tắc chuyển mạch ở ngõ phono ở các máy cũ lâu ngày bị bẩn, rỉ sét... gây mất 1 phần tín hiệu, tháo ra vệ sinh sạch xem sao? (Tháo lắp, vệ sinh không dễ với người chưa làm bao giờ đâu nha)

5. bq2000

bq2000 Approved Member

Xin các bác giúp với !
    Tôi đang dùng amp marantz 2325, tối qua còn dùng bình thường, chiều nay mở thấy một bên loa lẹt xẹt, thỉnh thoảng lại nổ bụp bụp. Tôi cắt nguồn phát vẫn thấy như vậy. Xin các bác tư vấn dùm. Cám ơn các bác trước !

6. songnhi

songnhi Advanced Member

Bác xem lại jack nối dây tín hiệu+ jack dây loa xem sao, có thể tiếp xúc kém.

7. bq2000

bq2000 Approved Member

tôi đã kiểm tra lại các giắc nối, vẫn thấy lẹt xẹt bụp, bụp ... tháo vỏ amply tôi thấy chỗ cục tụ nguồn ( tụ to như lon bia) có dấu hiệu chảy dầu ???

8. wharfedalew70

wharfedalew70 Advanced Member

Tôi đang dùng amply Tandberg 2060,
    Gần đây khi mở amply nghe khoảng 10-15' tự nhiên nghe bị nhiễu (ọ e, méo tiếng) khoảng 30s sau đó lại nghe bình thường (tiếng có hơi nhỏ hơn chút)
    Xin hỏi các bác amply bị bệnh gì? có nghiệm trọng ko ah?

Cám ơn các bác nhiều

9. songnhi

songnhi Advanced Member

vậy thì bác cho nó đi bác sỹ thôi, tụ chảy dầu là dấu hiệu lão hoá rồi. Chia buồn cùng bác.

10. bq2000

bq2000 Approved Member

Bác xem lại jack nối dây tín hiệu+ jack dây loa xem sao, có thể tiếp xúc kém.[/quote]
    tôi đã kiểm tra lại các giắc nối, vẫn thấy lẹt xẹt bụp, bụp ... tháo vỏ amply tôi thấy chỗ cục tụ nguồn ( tụ to như lon bia) có dấu hiệu chảy dầu ???[/quote]
    vậy thì bác cho nó đi bác sỹ thôi, tụ chảy dầu là dấu hiệu lão hoá rồi. Chia buồn cùng bác.[/quote]
    Vâng, cám ơn bác chia đã sẻ .

11. wharfedalew70

wharfedalew70 Advanced Member

các bác bắt bệnh hộ em amply tandberg 2060 bật lên nghe nhạc bình thường được 3-4 phút tự nhiên méo tiếng, ọ e khoảng 4-5 giây sau đó lại nghe bình thường ( có vẻ volume nhỏ đi chút). Vây amply bị bệnh gì và sửa ở dâu tốt ah.
    Cám ơn các bác

12. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Nhờ các bác chỉ giúp. MÌnh có con Denon 890D vẫn xử dụng tốt.Giờ mình muốn biến nó thành cục power.Có nghĩa là bỏ hết tầng pre,selecteur v.v.....mình biết 3 chân L,M,R và muốn làm một cọc RCA để cắm trực tiếp từ Pre vào và xử dụng Volume của Pre luôn.Các bác làm ơn chỉ giúp mình ngoài hai cọc RCA và ba khúc dây điện thì mình cần phải có thêm điện trở,tụ gì? trị số là bao nhiêu ạ.Xin cảm ơn các bác trước.

13. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Không cần thêm gì cả bác nhé. Ở bo công suất có 1 dây bọc kim nối sang volume, bác tháo dây đó ra rồi hàn 3 chân trên bo công suất sang cọc RCA là được.

14. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cảm ơn bác,mình thấy cái chân volume nằm trong kẹt khó tháo quá,chỉ thấy cái Jump ba chân từ đó cắm vào bo công suất nên chắc mình rút Jump đó ra và hàn dây từ RCA thẳng vào đó.mình thấy ở đầu mấy coc RCA đều có mấy con trở mà không biết đo,không biết đọc nên bác có thể cho biết trị số thông dụng để mua,và mình không hiểu sao mấy con trở đó lại nối vào M chứ không phải để giảm dòng như Volume thì phải?

15. trinh_anhtu

trinh_anhtu Advanced Member

Trở đó nối mass xuống vỏ máy thôi, bác mua 2 con 1M. Như em thì sẽ ko cần dùng con đó nối thẳng bằng dây bọc kim đến RCA thôi.

16. binhvicosa

binhvicosa Approved Member

Chào các bác, e nhờ các bác bắt bệnh giúp con amp bán dẫn nhà e bỗng dưng không dùng khiển chỉnh volume được, các chức năng khác thì ok. Cảm ơn các bác nhiều,

17. quydau35

quydau35 New Member

Tự kích mạch DIY pre amp eguitar

Xin chào các bác, em mới tập chế mạch pre amp theo schematic và layout có sẵn. Cắm vào dùng thử thì bị xì, rè rất nhiều. em dùng thử VOM để đo (thang 10V AC) thì thấy điện áp hai đầu C14 lên tới 15V AC, dù nguồn pin của em chỉ có 9V. Ngoài ra thì em chưa có kinh nghiệm dò tự kích nên chưa dò ra thêm được ở đâu bất thường ạ.
    Schematic của mạch ở hình sau ạ. Do kích thước hình lớn, em là thành viên mới nên không được link hình lớn, các bác bấm vào xem thử nhé.
    Link file PDF này có sẵn layout luôn ạ:
    http://www.geofex.com/PCB_layouts/Layouts/omnidrv.pdf

Em còn một câu hỏi xxx nữa: khi dùng VOM đo điện áp hai đầu C14 thì nếu đổi đầu kẹp đo của VOM thì không thấy gì, em nghĩ đo AC thì đổi đầu ra sao cũng đo được chứ nhỉ???

18. KIEU ANH

KIEU ANH Advanced Member

Chào bác Ultraline , E có hh scott 222c tube amp bị hiện tượng đường phono nổ bụp bụp càng vặn lớn càn kêu to , tất cả các đường Line in khác đều tốt ko sao sau khi E tháo tụ 0.022 dẫn từ đường phono vào chân 1 của 12ax7 thì hết nổ bụp , bác giúp E coi xem là bị hỏng chỗ nào , cám ơn bác nhiều
    Kiểu anh .

19. Tuan hp

Tuan hp Approved Member

Các bác có kinh nghiệm cho e hỏi chút ah.
    E có con amp Maranzt 1250,hôm trước e có bị hiện tượng chập dây loa,thấy nóng và có mùi hơi khét,may e phát hiện ra nên ko bị sao cả,nhưng bg dùng e thấy hiện tượng nóng hơn bt,nhưng chỉ dừng lại mức độ đó và ko nóng thêm hay có mùi khét nữa,vậy có sao ko ah.
    Các cụ có knghiem chia sẻ e chút kiến thức.
    Thanks all....

20. Daubangcoi Amater

Daubangcoi Amater Approved Member

Em chào các bác, em mới tập tẹ chơi Audio, các bác cho em hỏi sự chênh lệch về chất âm giữa Amli Sansui 5000A và 5000x (tỷ lệ là 70/100 hay 80/100 hay 60/100), đánh trên cùng 1 đầu băng cối ạ!?

21. hathanhtung

hathanhtung New Member

có bác nào cùng cảnh ngộ chỉ đùm

amply diatone đã u 450 của em hư ngõ aux và tuner, không biết lý do vì sao, ngõ tape thì hát bt :cry: :shock: ]

22. letiennam

letiennam Advanced Member

01.sn 126 phố Trần Thái Tông Tp Thái Bình 02.sn 48

Em mới mua được em pre Aurex SY-Λ88 II. Em pre này của em vẫn đang chạy bình thường. Tiếng khá là tốt, tuy nhiên với em thì em thấy tuổi em ấy hơi nhừ ( sinh năm 1981) nên tụ tị và biến trở xuống cấp. Em muốn thay lại tụ và nếu được thì là cả biến trở và giống như amp8 làm.
    Em của em có tổng cộng bằng này tụ trông lớn lớn:
    Tụ hóa, phân cực:
    8 tụ 100V 470μF --> bên amp8 thay bằng 8 tụ 100V 1000μF
    8 tụ 63V 820μF --> bên amp8 thay bằng 8 tụ 100V 1500μF
    Tụ film, không phân cực:
    16 tụ 0.82μF trong đó bên amp8 thay bằng 12 tụ film 1μF cho phần âm sắc và 4 tụ sứ 2,2μF cho phần nguồn
    2 tụ 0.22μF thì bên amp8 thay đúng trị số này.
    Để dễ hình dung em xin up cái ảnh cho dễ nhìn.

Theo các bác thì em có nên thay khác trị số như bên amp8 đã làm không.
    về ý kiến của em thì em muốn thay phần tụ film với trị số như bên amp8 bằng tụ của Clarity. nhưng đang phân vân nên chọn Clarity Px hay ESA vì em không rõ mạch em Aurex có xứng đáng với ESA hay không?.
    phần tụ hóa, phân cực thì các tụ con em sẽ dùng elna cerafine,
    2 Phần tụ phân cực thì 8 cái 470μF em giữ nguyên trị số thay bằng Nichicon FG-Fine Gold, 8 cái 820μF em không tìm đc trị số tương đương nên thay bằng Nichicon FW-Standard Audio 1000μF.
    Ngoài ra phần biến trở em không biết sau khi thay thì căn chỉnh lại như nào.
    Các bác cho em lời khuyên ạ. Em cám ơn các bác đã ghé qua và giúp đỡ em.

Attached Files:

23. Quang binh

Quang binh Advanced Member

Em có con pioneer sa 6700 ( loại ko đèn vu ) tình trạng mới bật lên nghe bt nghe một lúc sau thì đột nhiên kênh L kêu rột rẹt như kiểu lỏng dây tín hiệu... e đã tháo hết dây tín hiệu nhưng vẫn bị ... các nút vặn, công tắc vẫn bình thường.. các bác chỉ em hướng xử lý với ạ .. em ở đà nẵng

24. khuong

khuong Approved Member

Em đang sài con sansui @au 777dg. Hôm qua em mới cấm thêm con CD vào cổng tuner input, cấm xong tất cả các chế độ CD, Line, Tuner đều bị lỗi hết nhá nhá đèn ở các phím CD, Line,... rồi tắt không phát được nữa. Em rút tất cả các cổng input ra hết rồi tắt nguồn mở lại nó vẫn bị như thế. Giờ không biết phải làm sau các Bác giúp em với hu hu.

25. khuongvo

khuongvo New Member

Chào Bác, không biết bệnh của em nó đã được chữa lành chưa? Theo em thì con SS của Bác bị một bệnh rất đơn giản: dây cua roa đã bị giãn hoặc đứt , còn tìm vị trí của dây cua roa và thay nó chắc Bác sẽ làm được, chỉ cần cẩn thận một tí. Vị trí dây cua roa nằm ở mặt sau lưng của máy Bác nhé.
    Chúc Bác thành công.

Share This Page

Loading...