HỎI ĐÁP VÀ MUA SẮM DÀN KARAOKE

Discussion in 'Karaoke - ProAudio' started by nguahoang0903, 30/4/06.

1. nguahoang0903

nguahoang0903 Approved Member

Em hỏi về Amply và loa để hát karaoke

[align=justify]Em còn đi học nên không có khả năng mua đồ ngoại nhiều tiền, mà bây giờ lại đang muốn mua 1 dàn về để hát karaoke là chính, kế đến là nghe nhạc và sau cùng là coi phim (Tham quá phải không?. hiii), Về Amply thì có để ý đến cái HQ-999-8 của CACD (hình như là hàng Việt Nam thì phải), em chưa biết gì về nó cả, bởi vậy nên có anh chị nào ở trong đây đã từng xài qua thì cho em xin 1 chút ít kinh nghệm về cái amply này với ví dụ như là về chất lượng âm thanh, giá cả, cái loại này nên lắp ghép với loa nào còn nếu không thì giới thiệu cho em 1 cái amly khác giá khoảng 4 triệu thôi (đừng cười em nha) nên mua kèm với loa nào? Hàng việt nam hay trung quốc gì cũng không thành vấn đề miễn âm thanh nghe hay là được
    À mà quên nữa Sony mới sản xuất cái dàn karaoke DK5, đại khái là all in one với giá là 3 triệu 9, đây là giá không mắc lắm nhưng vì nó là 1 sản phẩm mới chắc còn ít người xài nên em định hỏi là có nên mua hay không?
    Làm ơn bớt chút thời gian trả lời cho em nha...[/align]

Tags:
  2. kanehoshi

kanehoshi Advanced Member

Trước hết là sắm thiết bị
    Nếu bạn đã có một đầu VCD hay DVD (thường dùng để xem phim, nghe nhạc) thì thiết bị cần phải sắm thêm là ampli, loa, micro ... Lắp ráp theo kiểu này số tiền bỏ ra sẽ thấp hơn nhưng chắc chắn là chất lượng âm thanh sẽ không hay bằng vì hệ thống không đồng bộ.
    Đã đầu tư cho phòng karaoke tại gia đình hay tại cơ quan, thiết bị mua sắm đầu tiên phải là đầu hát karaoke chuyên nghiệp. Hiện nay vẫn còn một số model sử dụng 5 số nhưng hầu hết là model 6 số. Theo anh Lê Minh Đăng, chuyên viên âm thanh của công ty Tiến Đạt, dù là model cũ, không còn được người sử dụng lựa chọn vì chỉ có đĩa 10.000 bài nhưng bù lại, chất lượng âm thanh của đầu 5 số nghe hay hơn đầu 6 số. Cũng theo anh Đăng nhận xét, đầu 6 số có những ưu điểm: 36.000 bài hát, xem được danh sách bài hát, chỉnh màu chữ, cài đặt lời chào ... Hiện nay nhiều thương hiệu có những đầu karaoke 6 số như Ariang, Tiến Đạt, California, Ascent, Vitek ... với giá từ 1,5 - 5 triệu đồng.

Một thiết bị quan trọng trong hệ thống karaoke chính là amply. Trước khi mua thiết bị này, người sử dụng phải chú ý đến công suất của bộ loa dự kiến. Nếu muốn sử dụng hệ thống 4 loa thì phải hỏi kỹ về công suất của ampli có thể đáp ứng. Trong trường hợp công suất của amply thấp hơn công suất loa sử dụng sẽ xảy ra hai khả năng: hoặc là chất lượng âm thanh của loa (cụ thể là phần âm thanh bass) sẽ không chuẩn, hoặc là cháy ampli. Hiện nay có nhiều loại amply trong nước và nước ngoài sản xuất. Khách hàng tha hồ lựa chọn mẫu mã cũng như công suất. Không chỉ khảo sát về giá cả, khi mua thiết bị, khách hàng cần chú ý đến công suất của ampli. Không ít trường hợp, nơi bán đã nói quá về chức năng của amply để nâng giá bán. Theo ông Điền, một khách hàng ở Q.11 (TP.HCM), cho biết: ông muốn sử dụng hệ thống âm thanh 4 loa, khi hỏi mua thiết bị này thì có cửa hàng trên đường Điện Biên Phủ (Q.10, TP.HCM) đã tư vấn là nên mua loại ampli có mainboard công suất cao mà chỉ riêng giá của chiếc mainboard này lên tới 235 USD. Trong khi đó, tại công ty Tiến Đạt, amply dành cho hệ thống 4 loa cũng là loại ampli bình thường, chỉ thay đổi cách kết nối mà không cần thay đổi mainboard như lời cửa hàng nọ mà vẫn có thể dùng cho hệ thống 4 loa.
    Thiết bị cuối cùng quyết định đến chất lượng của hệ thống karaoke chính là loa. Hiện nay, mặt hàng loa khá phong phú. Trong nước, ngoài nước đủ cả! Có thể chọn loa Ascent OK 88 (công suất 120W/ chiếc) có giá 1,65 triệu đồng; Ascent OK 315 - 1,05 triệu đồng; Bose 301 (150W) - 375 USD, Thunder TH606 (100W) - 700.000đ; TDL-4D và TDL-5C của Tiến Đạt có giá 950.000đ; TDL-5A có giá 830.000đ... Nếu muốn dùng loa cao cấp hơn như hiệu CAV chẳng hạn, có thể mua CAV DP 200 - 195 USD, CAV DP 300 - 210 USD, SP 2000A - 355 USD ...

Để hát hay hơn
    Theo kinh nghiệm của các nhân viên kỹ thuật về âm thanh tại các cửa hàng chuyên bán loa và thiết bị hỗ trợ âm thanh thì để có một hệ thống âm thanh hay, tương xứng với giá tiền bỏ ra thì nên đồng bộ hệ thống, từ loa, ampli cho đến cả đầu đĩa... Qua quan sát của chúng tôi, hiện nay tại các cửa hàng kinh doanh thiết bị âm thanh, đều bán trọn gói. Anh Minh Đăng nhận xét: "Bao giờ nhà kinh doanh hay nhà sản xuất cũng tính đến đồng bộ hệ thống âm thanh mà chủ yếu là hai thiết bị loa và ampli. Chúng tôi luôn khuyên khách hàng nên chọn ampli và loa cùng một nơi phân phối, còn đầu đĩa thì mua đâu cũng được, nhãn hiệu nào cũng hát được, không có sự khác biệt lắm về chất lượng".
    Về mặt nguyên tắc, loa nào cũng có thể sử dụng để hát karaoke, vấn đề là chất lượng âm thanh tương xứng như thế nào với số tiền mà bạn đầu tư. Theo ý kiến của anh Ngọc, để chất lượng âm thanh từ dàn karaoke chấp nhận được, không nên chọn những loại loa có màng loa bằng giấy mà nên chọn những loại loa có màng loa bằng kim loại vì âm thanh sắc sảo hơn, thể hiện đúng chất giọng của người hát. Qua kinh nghiệm thiết kế, với quy mô phòng hát khoảng từ 15 - 20m2, theo anh Ngọc (công ty Minh Thái Hòa, Q.10, TP.HCM), chỉ nên sử dụng 2 loa có công suất 100 - 120W/ loa là vừa đủ. Với diện tích trên, không nên sử dụng hệ thống 4 loa (chỉ dành cho những căn phòng có diện tích 30m2 trở lên), vừa thừa công suất, vừa phải đầu tư ampli có công suất lớn. Khi đặt vị trí loa, không nên treo loa phía sau mà nên đặt loa trước mặt, không nên treo loa sát trần nhà vì dễ tạo ra hiện tượng âm thanh bị dội. Hướng ra âm thanh của hai loa không nên đối nghịch với nhau mà tuỳ theo chiều dài căn phòng, tốt nhất là tạo thành góc 900 đến tai người nghe.

Anh Đăng cho rằng, sau khi thiết kế đúng với công suất của loa, để âm thanh của phòng karaoke hay hơn, bạn nên chú ý đến việc "cân chỉnh" âm lượng của ampli. Sự cân chỉnh này tùy theo sở thích của người nghe, không có thông số riêng vì còn phụ thuộc vào chất liệu cấu tạo của căn phòng. Nếu căn phòng được lắp đặt kính thì nên giảm echo, còn vách ngăn bằng gỗ hoặc bằng thảm thì nên tăng treble, giảm bass. Theo chúng tôi biết, hiện nay, các cửa hàng đều có nhân viên kỹ thuật hỗ trợ cho khách hàng điều chỉnh chất lượng âm thanh sau khi lắp đặt hoàn chỉnh hệ thống cho người mua.

Tưởng chừng đơn giản nhưng để có hệ thống âm thanh chất lượng cao cho căn phòng karaoke của bạn thì nên tìm hiểu kỹ hơn về thiết bị cũng như nghe nhiều hơn những lời tư vấn từ các chuyên viên âm thanh. Hy vọng những lời tư vấn ấy sẽ giúp bạn ít nhiều khi muốn đầu tư cho gia đình một căn phòng karaoke với hai tiêu chí: rẻ và hay.

(theo Thế Giới Số)

3. danthanhpho

danthanhpho Advanced Member

Re: Em hỏi về Amply và loa để hát karaoke

Với chi tiết và hoàn cảnh của bác phía trên. Em có ý kiến với bác là nên kiếm đồ cũ nguyên bộ cho đỡ mất thời gian phối ghép ,nếu tự mua lẻ để phối ghép cũng chưa chắc là có thể hay được .Về chi phí giá cả sau này có nâng cấp không thiệt (mua sao bán vậy).

Mua cũ thì nên vào mục "cần bán" của diễn đàn này theo dõi bộ vừa tầm tiền. Đăng trong mục "cần mua" của diễn đàn này chi tiết và tầm giá. Bác qua bên audiovnclub vào mục mua/bán cũng đăng và theo dõi như bên này tuy nhiên đế vào được mục rao vặt bên audiovnclub bác cần phải login mới vào bên trong được link nè.!!..... http://www.audiovnclub.net/forum/index. ... fe&act=idx

Bác qua bên ttvnonline vào mục "mua bán thiết bị nghe nhìn" cũng theo dõi dàn mà bác đang kiếm link đây !!...... http://www.ttvnonline.net/f_518.ttvn

Trong thời gian rảnh rỗi kiếm dàn máy nên dùng thời gian đọc trên các mục có liên quan tới dàn máy mà bác đang kiếm để có được khái niệm về giá cả và ưu khuyết của nhiều loại hiệu máy khác mhau. Điểm lợi là khi gặp được dàn máy hợp ý thì múc ngay (do dự , thiên hạ phổng tay trên thì đau lắm !!.... lại mất thời gian thêm ).

Nếu thời gian không cho phép thì bác tham khảo các dàn "All in one" phù hợp với túi tiền và phòng nghe .

Chúc bác may mắn xắm được dàn vừa ý.

asin911 likes this.
  4. tundaubu

tundaubu Approved Member

em đang lưỡng lự giữa Arirang DH3600S và Arirang 36C? Ko biết 2 cái này có gì khác nhau nhiều mà giá chênh lệch tới 1tr5. Em chỉ xài karaoke cho gia đình thì nên mua đầu nào. Âm thanh hay là do cái nào ảnh hưởng nhiều nhất: đầu karaoke, amply hay loa vậy?

5. AudioTo

AudioTo Advanced Member

Trong hệ thống karao tương ứng (có nghĩa là chúng gần tương đương nhau) thì cái đầu karaoke có ảnh hưởng nhiều nhất ,sau đó là cái âmly , và cuối cùng là cái loa .

Về 2 cái Arirang DH3600S và Arirang 36C . Em nghĩ chất lượng âm thanh như nhau, nhưng có khác là cái 5 số và cái 6 số chăng ? Vì không ở VN lên hổng bít .Nếu là sài karao gia đình thì chỉ cần chọn cái 5 số là vừa và nghe nói bền hơn loại 6 số . Chúc bác hát hay

TrườngNguyễn likes this.
  6. thapend

thapend Advanced Member

Re: Cần tư vấn mua đầu karaoke

3600 là good nhất cả về giá cả và chất lượng âm thanh.
    Bác hỏi ÂM THANH HAY là Bác muốn nghe nhạc nền hay hay nghe hát karaoke hay?
    + Nhạc nền hay: do đầu phát và cách phối âm phối khí của đĩa nhạc
    + karaoke hay: Cái ampli karaoke phải hay ( cái này quan trọng nhất là phần mixer và effect ). Dùng gia đình thì nên dùng ampli karaoke của hàn quốc là ok, muốn hơn nữa thì loại dành cho sân khấu mini của yamaha hay peavey. Loa nên chọn loại thiên bass.
    + Cái cuối cùng nhưng quyết định tất cả: CA PHẢI HAY ( hi!hi!hi!)
    Chúc Bác setup một bộ dàn ưng ý.
    Thân chào.

7. tundaubu

tundaubu Approved Member

em cũng biết DH3600 là nhất vì giá nó cũng mắc nhất mà,nhưng mà ko biết DH3600 hơn 36C có nhiều ko,tại em nghe nói DH3600 dùng cho kinh doanh karaoke còn em chỉ dùng hát gia đình thôi.

8. thapend

thapend Advanced Member

Mua dùng luôn thì 36, muốn có đường bán lại có giá một chút thì 3600.

9. gachoi

gachoi Advanced Member

Trước kia em cũng dùng Ariang 4500s rồi.Hồi đó mua gần 6t nhưng theo em bác kiếm 1 chú CAVS đời 98 thường mà dùng,tầm 2t.Mấy chú Ariang ko địch nổi đâu.

10. tundaubu

tundaubu Approved Member

cho em hỏi 36C có chấm điểm như DH3600 ko?Chữ có hiện to rõ như DH3600 ko vậy?

11. bxchopper

bxchopper Approved Member

Tư vấn giúp em 1 bộ Karaoke gia đình với!

Kính mời các bác về âm thanh hình ảnh tư vấn giúp em 1 bộ karaoke gia đình từ đầu đến chân.Với tiêu chí "Hát hay,Kiểu dáng đẹp,Giá cả Việt Nam":)).Em có tầm ~ 10 triệu hoặc hơn 1 tý cũng đc.Các bác cho em cái địa chỉ chỗ mua luôn thì tốt quá (Em ở HN).Rất mong sự giúp đỡ của mọi người.Thanks mọi người trước.

12. bxchopper

À quên em có ti vi rồi :D

13. ThaoNguyen

ThaoNguyen Advanced Member

Bác chơi đồ mới hay dùng second-hand?

14. bxchopper

Em muốn mua đồ mới.
    Các bác tư vấn giúp em.
    Nên mua âm li tích hợp cả karaoke hay mua rời.
    Loa thì nên mua của hãng nào nghe cho hay.
    Mục đích chính là giải trí gia đình hát karaoke,nghe nhạc,xem phim.

15. fulam

fulam Approved Member

Xin hỏi ké một câu:
    Cty tôi thường tổ chức biểu diễn văn nghệ phong trào, nhưng thuê nhạc thì mất công và tốn kém quá (cty đã có hệ thống loa Yamaha và bộ trộn hay âm ly gì đó công suất lớn). Không biết có dùng đầu DVD Karaoke vi tính (mấy chục ngàn bài hát gì đó) để làm nhạc nền có được không? Hiện có mấy loại đầu Vitex, California, Arirang, CAVS thì dùng loại nào tốt và hay hả các bác?

16. paul

paul Advanced Member

Em nghe nói cặp Jbl E 50,đời sau của SL 38 hát karaoke hay mà nghe nhạc cũng ko tệ lắm!Bác thử xem!

17. mtbc

mtbc Advanced Member

@fulam: Kiếm một tay nhạc công giỏi keyboard thì tốt hơn. Dàn đệm của keyboard phong phú hơn nhiều so với các bài soạn trên DVD kok vài chục ngàn bài. Nhạc công có thể đệm nâng cho người hát, còn máy thì nó chỉ chơi theo nó thôi.

Đầu thì Vitek ưu tiên 1, sau đó là Arirang. Đừng bao giờ mua Cali, tiếng dở không chịu được, ngay cả khi mua cái 888d gần 2 tr chứ k phải cái 980k.

@bxchopper: 3 mục đích của bạn đòi hỏi âm thanh khác hẳn nhau. Bác tính thử xem có bao nhiêu % thời gian dành cho mỗi loại rồi tính tiếp.

18. bxchopper

Bác cho biết giá cả của nó và chỗ mua ở đâu dc kô?Để em đi tham khảo.
    Nói chung là em cũng kô kỹ tính lắm bời vì nhà toàn tai trâu :).Nhưng là giải trí gia đình em nghĩ là nghe nhạc nhiều nhất rùi đến xem phim sau cùng mới là karaoke (thỉnh thoảng gia đình đông đủ lúc vui vẻ mới hát karaoke).Vậy theo các bác thì tầm hơn 10tr 1 tý có đc kô?Em thì chỉ xài hàng mới thui.Hàng second hand thì em chịu vì em trả biết ji cả.
    -Em thấy 1 bô karaoke thì gồm âmly ,loa ,equalizer, bộ trộn âm.Theo các bác thì mua rời tốt hơn hay mua âmly tích hợp cả karaoke hay hơn.
    -Và em thấy Sony có 1 bộ Dàn karaoke STR-DK5 giá tầm ~ 4tr theo các bác thì bộ này có đc kô(thấy Sony quảng cáo bộ này có chức năng karaoke chuyên nghiệp).

19. paul

paul Advanced Member

JBL E50 ở Sơn hà bán $380 bác bxchopper ơi!

20. bxchopper

Úi bác cho em cái địa chỉ đi.Em nào biết Sơn Hà nó ở chỗ nào đâu:(.Em ở HN về chỗ mua bán đồ âm thanh thiết bị em nood lắm.Các bác tư vấn cho em chỗ mua luôn với.
    -Nếu với giá 380$~6tr rùi vậy có còn đủ$ để mua các thứ khác kô.Âmly,bộ trộn âm,Equalizer (kô biết có cần mua Equalizer kô) và còn thiết bị đọc CD,DVD nữa chớ.Các bác cho em hỏi luôn đầu karaoke vi tính thì có đọc đcj đĩa CD or DVD kô nhỉ.
    -Và bộ loa 5.1 hỗ trợ home theatrer có hạt đc karaoke kô ạ.

21. phuong540000

phuong540000 Advanced Member

với 10 triệu thì nên setup = đồ cũ xịn chắc chắn hay hơn là đồ mới.bán lại để nâng cấp cũng dể hơn với mức học phí thấp.
    chẳng hạn như
    loa bose 301 sery 4. khoảng trên dưới 4 tr.
    ampy : loăng quăng hàn quốc khoảng từ 2 đến 3 tr <ko>
    mic: 500n
    đầu đọc : vcd trung quốc quy seengr.
    thừa tiền thì làm thêm 1 chú karaoke 4 hoặc 5 số và 1 cục supper bass nữa.
    vấn đề settup bạn có thể tới 92 hai bà trưng để nhìn và nghe + hát thử luôn
    cấu hình này được khá nhiều cửa hàng karaoke lựa chọn

22. bxchopper

Rất cảm ơn sự góp ý của bác.Bản thân em cũng muốn xài đồ cũ.Nhưng kiến thức có hạn mà các cụ nhà em thì kô thích xài đồ cũ thế mới khổ.
    -Thôi thì thế này các bác xem có đc kô:
    +Em tính mua 1 cái âmly có sẵn bộ trộn âm lun giá tầm 3tr .Âmly tầm giá tiền đó của hãng nào (CAVD, Arirang, Vitek,Denon,yamaha,Sony,pioneer... ) thì hay
    +1 đầu karaoke califonia or quinseng đọc cho đỡ kén đĩa (Kô biết loại nào tốt hơn) giá tầm~ 1tr
    +Còn lại cho loa và mic ~6tr (Bác paul góp ý loa Jbl E 50).Loa của hãng nào (Bose,BMB,B&W,CAVD,yamaha,JBL,pioneer...)
    Và tiện thể cho em cái địa chỉ lun.Rất mong sự góp ý của các bác

23. hoc_hoi

hoc_hoi Advanced Member

@bác Bxchopper : em ở Saigon nên ko rành lắm ở Hànội.bác cứ rảo vòng các cửa hàng kim khí điện máy xem sao!
    Bác nào ở Thủ đô rành về mấy vụ Karaoke giúp bác chopper kìa!

24. PHUAUDIO

PHUAUDIO Approved Member

chơi đồ hàng bãi hay hơn bác ạ. âm ly.cali128b mác2 tem nổi giá từ 3.7 đến 4t. loa bốt 3 la mã giá 3.5 t đến 4t hoặc BMB tầm 3t . đầu vi tính CVS98 hàn quốc còn Đẹp tầm 2t đổ lại hoặc vi téch K200 giá 2.5t . míc Sua mỹ hoặc mê xi cô loại có dây tầm 800k đến 1t . gia đình dùng hát Ka rao ke như vậy là bố đỉnh rồi bác ạ...........còn để xem phim và nghe nhạc muốn hay bác lại phải đầu tư bộ khác chứ dùng chung là kô hay đâu .

25. bxchopper

Khó khăn thật.Hôm nay em có qua 1 cửa hàng tương đối lớn xem thì amly ngon giá toàn 6tr đổ lên (Denon,yamaha,pioneer....).Có thấy cặp loa JBL E50 nhưng giá của nó những 6tr600K.

Share This Page

Loading...