Học vẽ tranh sơn dầu

Discussion in 'Hội họa' started by Honeysg, 21/7/09.

1. Honeysg

Honeysg Approved Member

Các bác mến,
    Em đang rất muốn đi học vẽ tranh sơn dầu nhưng kiếm mỏi mắt vẫn không thấy chỗ nào dạy chất lượng. Em cũng đã hỏi trường Mỹ Thuật và họ bảo em thi văn bằng hai vào trường tha hồ mà học :roll: .

Các bác có ai biết nơi nào dạy chất lượng hay có bác nào dạy em học luôn ah :mrgreen:

Em cám ơn các bác!

Em đã đổi chút xíu về chính tả trong đại từ nhân xưng bác đã sử dụng cho phù hợp.
    Chúc bác sớm tìm được địa chỉ cần thiết.
    Tai_trau

Tags:
  2. quacachua

quacachua Advanced Member

Theo em nếu bác muốn thành họa sĩ thực sự thì hãy đi học, còn nếu chỉ để vẽ chơi thì bác có thể tự học được.
    Trước khi vẽ sơn dầu em khuyên nên vẽ bột mầu trước để hiểu cách pha mầu thế nào cho chuẩn và bố cục của tranh.
    Bột mầu, keo và vải rẻ hơn rất nhiều so với sơn dầu và toan. Bác cứ vẽ khoảng 20 bức là thành họa sĩ ngay thôi :lol:
    Ngày trước em không biết nên thấy khó, sau khi xem ông bạn vẽ cuốn thư và tranh phong cảnh cũng lôi ra ngoáy bừa, kết quả có tranh treo trong nhà :D
    Nếu bác chịu khó chút thì em nghĩ không có gì là không thể.

3. danlangven

danlangven Advanced Member

Em toàn vẽ bằng PS thôi :D

Ví dụ:

Em vẽ sơn dầu 1 hồi nó thành thế này

Chúc bác nhanh tìm được chỗ học múa cọ, chả phải múa chuột như em :mrgreen:

4. Honeysg

Honeysg Approved Member

Em cám ơn bác, thực ra thì trước đây em cũng hí hoáy vẽ vẽ sơn sơn được vài bức. nhưng giờ muốn học lại và vẽ sao để khoe bà con được, hehe. Bác có đề xuất em đi học chổ nào luôn không bác!

Cám ơn bác nhìu ạh

5. quanghao

quanghao Advanced Member

Bác muốn học như thế nào? Ngày trước em học Đại học mỹ thuật ở 42 Yết kiêu mất trọn 5 năm và 3 năm cao đẳng, đến giờ đi làm toàn trái nghề!
    Em nghĩ cũng đủ để Dùng! Nếu Bác thực sự thích Vẽ sơn dầu Em có thể giúp bác chút đỉnh! :D :D :D
    Nếu không mua vài quyển sách về học là Good rồi! cần gì phải đến trường, Các họa sỹ tài ba đều thế cả! Học ở trường cũng chỉ là học nghề thôi!

6. Honeysg

Honeysg Approved Member

[/quote]Bác muốn học như thế nào? Ngày trước em học Đại học mỹ thuật ở 42 Yết kiêu mất trọn 5 năm và 3 năm cao đẳng, đến giờ đi làm toàn trái nghề!
    Em nghĩ cũng đủ để Dùng! Nếu Bác thực sự thích Vẽ sơn dầu Em có thể giúp bác chút đỉnh! :D :D :D
    Nếu không mua vài quyển sách về học là Good rồi! cần gì phải đến trường, Các họa sỹ tài ba đều thế cả! Học ở trường cũng chỉ là học nghề thôi![/quote]

Cám ơn bác, vậy bác dạy em luôn nhé. Em cũng có tham khảo sách vỡ nhưng muốn uốn nắn chút xíu ban đầu. Nhưng em ở SG, bác ở HN hả bác?

7. quanghao

quanghao Advanced Member

Bác muốn học như thế nào? Ngày trước em học Đại học mỹ thuật ở 42 Yết kiêu mất trọn 5 năm và 3 năm cao đẳng, đến giờ đi làm toàn trái nghề!
    Nếu không mua vài quyển sách về học là Good rồi! cần gì phải đến trường, Các họa sỹ tài ba đều thế cả! Học ở trường cũng chỉ là học nghề thôi![/quote]

Cám ơn bác, vậy bác dạy em luôn nhé. Em cũng có tham khảo sách vỡ nhưng muốn uốn nắn chút xíu ban đầu. Nhưng em ở SG, bác ở HN hả bác?[/quote]

em ở Hà nội rồi!

8. Doitmyself

Doitmyself Advanced Member

Bác ghé Hội Mỹ thuật 218 Pasteur. Ở đấy họ thường tổ chức những lớp ngắn hạn từ cơ bản đến nâng cao. NSND Trà Giang cũng "tốt nghiệp" từ những lớp như thế

9. Honeysg

Honeysg Approved Member

Em cám ơn bác, chiều em ghé xem sao :)

10. hoantn

hoantn Advanced Member

11. KHANHHUNG AUDIO

KHANHHUNG AUDIO Shop

Bác cứ vẽ vẽ sơn sơn đi , khi nào tác phẩm hơi bị nhiều thì bác ới em . Biết đâu trong lô tác phẩm ấy có cái em thích thì em lại xin hoàn tiền để bác có động cơ múa cọ :D Phòng nhạc. , phòng máy , cửa hàng của em đang cần trang trí tranh ạ :p , hoặc ta có thể lấy tranh đổi máy phải không bác ! :mrgreen:

12. minhkhoi87

minhkhoi87 Approved Member

bác được nhiều người ủng hộ quá. e cũng như bác nè. cứ vẽ nghịch sau sẽ thành...hehe...

13. huyen-2509

huyen-2509 Advanced Member

Em xin theo bác Khánh Hùng, đặt hàng tranh tỉnh vật... hìhì...

14. vantienart

vantienart New Member

15. TriDangAudio

TriDangAudio Advanced Members

trước đây mình cũng đã học được 6 tháng,hồi đó mính thích nghe đĩa nhạc flamengo của govi trong đĩa nhạc có bức hình một người đàn ông đang ngồi ôm đàn ghita đội mũ lát cổ choàng khăn mình rất thích nó và đã hoàn thành tác phẩm"để đời" hehe bây giờ được đặt ở vị trí trung tâm trong phòng nghe nhạc của mình. Nhưng vì công việc nhiều quá không thể tiếp tục được nữa. Thật ra vừa nghe nhạc vừa vẽ, hay viết thư pháp thì thú nhĩ.

16. mtbc

mtbc Advanced Member

Hội Mỹ thuật và Cung văn hóa lao động đều có dạy cả, nhưng bên Hội Mỹ thuật dạy hay hơn, còn bên NVHLD chủ yếu học để thư giãn

17. star

star Advanced Member

Bác nên tìm 1 số ae năm cuối ĐH Mỹ Thuật họ có dạy đấy, cũng hay... nếu cần e cho bác số đt

18. Đại Phát

Đại Phát Approved Member

Mình rất thích học vẽ tranh sơn dầu. Theo các bác thì nên mua sách về học nhưng xin các bác chỉ cho vài tựa sách có uy tín để mình tham khảo

19. th_vu

th_vu Advanced Member

Làm họa sĩ chỉ khi chết rồi tranh mới bán được và nổi tiếng ... rất ít tranh của các họa sĩ còn sống mà giá cao ??? Ai biết giải thích dùm ....

20. maihung

maihung Advanced Member

Vẽ tranh sơn dầu khó thì rất khó nhưng dễ cũng thật dễ, nếu bác muốn theo một thứ hội họa "hàn lâm" thì dứt khoát phải qua đào tạo. Nhưng bác chỉ vẽ để thỏa mãn nhu cầu của cá nhân, em nghĩ bác cứ mạnh dạn mua sơn dầu, bút lông, toal (loại đã được sử lý lót nền có bán sẵn) và mạnh dạn vẽ, hãy để tình cảm của mình tự nhiên thoát ra từ nét vẽ, đừng băn khoăn về sự đúng sai. Nếu bác đam mê thực sự em nghĩ sẽ có những bức tranh đẹp.
    Còn về sách theo đúng nghĩa " chỉ là tham khảo" đôi khi càng đọc càng rối vì đa phần rất sơ sài.
    Chúc bác thành công.

21. andylyhoang

andylyhoang New Member

22. toonghoang1002

toonghoang1002 New Member

Bác có thể vào trang artstore.vn để tham khảo và học theo nè

23. kksfood

kksfood New Member

bạn phải tập vẽ mực nước trước khi vẽ tranh sơn dầu

24. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

NSND Trà Giang "tốt nghiệp" khóa 5 thì phải???
    Hồi xưa còn thầy Ca Lê Thắng dạy.

25. Rumbeng

Rumbeng Advanced Member

Bác nói chí phải. Hồi xưa thầy em cũng dạy vậy. Lúc đầu mình nghi ngại, sau đó mới nhận ra chân lý. :D

Share This Page

Loading...