Hình ảnh và kết quả buổi Offline so sánh 4 máy chiếu 2013

Discussion in 'Màn hình/Máy chiếu' started by nhuthungfoto, 14/10/13.

1. apham

apham Advanced Member

Re: Hình ảnh và kết quả buổi Offline so sánh 4 máy chiếu 201

Ở vòng đầu, em đánh giá cao nhất là máy chiếu B, sau đó đến A, D rồi cuối cùng là C. Em oánh giá dựa trên tiêu chí thể hiện skin tone, màu red, magenta, B&W và độ tách bạch (clarity của hình ảnh) vì những đặc điểm này dễ nhìn ra và cũng nói lên được đẳng cấp của thiết bị, cho dù là máy ảnh hay TV, máy chiếu.

Đến vòng calibration thì thứ hạng thay đổi đáng kể, đứng đầu là D, A, B và cuối là C.

Đối với hinh ảnh thì anh em nào cũng biết độ contrast chưa bao giờ là đặc điểm để so sánh vì cái này rất dễ chỉnh trên thiết bị. Cái quan trọng nhất là độ chi tiết của hình ảnh.

Vì vậy chẳng có khó khăn gì khi cho C BenQ hạng chót vì nó quá yếu.

Còn em ấn tượng với cái D Sony vì sau khi calibrate thì em này thể hiện suất sắc so với 3 em kia.

2. combui410

combui410 Approved Member

cảm ơn bác Nhuthung da cung cấp đầy đủ thông tin cho các anh em VNAV có những lựa chọn đúng đắn khi mua máy chiếu. thực ra với những người ít chơi máy chiếu thì họ thấy máy nào sáng hơn là đẹp. nhưng nhược điểm là dòng home mà sáng quá thì sẽ ảnh hưởng đến chất lượng màu sắc ko thật như cuộc sống

3. ngandao75

ngandao75 Approved Member

Có lẽ bác chưa tìm hiểu nhiều về máy chiếu nên chưa rõ ạ. Đối với máy chiếu, Contrast là cực kì quan trọng, cũng như độ chi tiết, độ phân giải của hình ảnh. Máy chiếu không như những thiết bị khác, vì bị phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố kĩ thuật về phần cứng và phần mềm nên các máy chiếu rất khó có thể điều chỉnh được 3 yếu tố trên. Calibrate chỉ có thể làm tối ưu Gamma, cân bằng trắng, nhiệt độ màu và độ chính xác của từng màu mà thôi, tuy nhiên có những máy chiếu còn không đáp ứng hoặc đáp ứng rất ít khi thay đổi thông số lúc calibrate bác ah, lúc đó thì cũng phải bó tay mà thôi :D

4. apham

apham Advanced Member

Em nói trên quan điểm so sánh 4 cái máy chiếu tại buổi test ạ. Cái BenQ chỉ được độ sáng, tuy nhiên mất chi tiết vùng tối, đặc biệt là thông tin trên tóc của các cô gái không có do máy "lừa tình" người tiêu dùng. Và nhận định của em khi đánh giá vào phiếu khi chưa công bố hiệu của máy (test mù).

@ngandao75: không biết chúng ta có đang nhầm lẫn vụ contrast và clarity không nhỉ? Quan điểm của em là clarity chứ contrast nhiều chẳng nói lên điều gì trừ hình quá sáng và tối, bước màu bị gãy hết nên không thấy chi tiết vùng xám.

Máy chiếu nào mà lấy contrast làm điểm mạnh thì nó chính hiệu là đồ rẻ tiền.

5. tricu

tricu Advanced Member

Việc bàn luận trên diễn đàn theo quan điểm của em là hết sức cần thiết. Vì nếu không bàn luận, không có nhiều ý kiến trái chiều thì sẽ không ra được vấn đề phải không ạ?

Trước khi diễn ra contest, em thực sự rất băn khoăn về việc có nên đưa phần đánh giá của chuyên gia vào phần chấm điểm hay không. Nhưng sau cùng thì em và các anh bên VNAV và HDvietnam đã thống nhất quyết định loại phần này ra. Lý do là khi đánh giá một chiếc máy chiếu, quan niệm của một người có kiến thức chuyên sâu về hình ảnh (em tạm gọi là chuyên gia) và người tiêu dùng là tương đối khác nhau.

Người tiêu dùng hay đại đa số anh em chơi máy chiếu sẽ ấn tượng bởi màu sắc, độ sáng của máy chiếu. Anh em chuyên gia thì thường soi những khía cạnh chuyên sâu hơn như độ chi tiết, độ chính xác màu. Không thể nói bên nào đúng bên nào sai, tuy nhiên với quan điểm của nhà sản xuất thì cái đích nhắm đến của họ là thị trường, là số đông người tiêu dùng. Và những hãng máy chiếu thành công là hãng nắm bắt được thị hiếu chung của người dùng.

Trong suốt một bộ phim điện ảnh, những cảnh khó để phô diễn độ chi tiết vùng sáng, tối... rất hiếm. Trong khi đó hầu hết các cảnh phim còn lại là đất để độ sáng, độ rực rỡ màu lên tiếng. Cũng vì lý do này mà Sony mất dần thị phần tivi vào tay những hãng Hàn Quốc vốn có nhanh nhạy hơn nhiều trong việc nắm bắt thị hiếu người dùng. Ngay cả việc sản xuất phim ngày nay cũng đang dần chú trọng cho những bộ phim thuộc thể loại fantasy, action này nọ. Những bộ phim mà hiệu ứng hình ảnh đóng vai trò quan trọng.

Trong buổi contest, em có dịp giao lưu với bác apham và em lập tức bị ấn tượng về kiến thức chuyên sâu về nhiếp ảnh và những nhận xét rất tinh tế và chính xác của bác apham. Nhưng bác apham có đồng ý với em là một bức ảnh thật như cuộc sống thì sẽ không bắt mắt bằng một bức đã qua xử lý thêm thắt này nọ đúng không ạ?

Em nghĩ không phải ngẫu nhiên mà khi chuyển sang test xem phim side by side thì BenQ lại chiếm ưu thế tuyệt đối so với đối thủ của mình. Có đến 2/3 người xem đứng về phía BenQ.

6. luuly

luuly Advanced Member

Em thấy hai bác có ý kiến trái chiều nhau về vụ contrast nên nên làm rõ cái vụ này chứ em mới chơi chả hỉu gì hết. Chả rõ nó ảnh hưởng thế nào đối với những thiết bị trình chiếu như tivi, máy chiếu, ảnh, ..... nhỉ????? Mà em cũng chả hiểu rõ tại sao máy chiếu hay các thiết bị trình chiếu có contrast cao (điểm mạnh) lại được coi là máy rẻ tiền?????

Thanks

@tricu: chuyện riêng giữa các bác thì không nên mang lên diễn đàn để bàn nha bác. :roll:

7. oldfriend

oldfriend Approved Member

em nghĩ là với một người nhiều kinh nghiệm như bác ngandao75, đã dùng qua vài chục con máy chiếu từ phổ thông đến cao cấp, đã mổ nhiều con máy chiếu để thay bóng, vệ sinh, sửa máy chiếu, đã dùng nhiều thiết bị cao cấp để calibration máy chiếu + dùng phần mềm bản quyền kèm theo thiết bị canh chỉnh..... thì không thể nào nhầm lẫn được =))

P/s: bác ngandao75 có cả optoma8300 và BenQ w7000, nếu để lâu đóng bụi không xài thì cho em mượn coi đỡ buồn nha :D

8. tricu

tricu Advanced Member

@tricu: chuyện riêng giữa các bác thì không nên mang lên diễn đàn để bàn nha bác. :roll:[/quote]

Ok bác, em xóa lời nhắn rồi ạ.

9. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Đôi khi định nghĩa về các khái niệm " contrast " chưa rõ ràng nên chúng ta dể dẫn đến những tranh luận không có điểm chung, vì mỗi người sẽ hiểu một khái niệm " độ tương phản "về hình ảnh hoàn toàn khác nhau. Ở đây, theo em nghĩ, anh apham và anh Phúc ( ngândao75 ) đều đúng vì hai người đang đi về hai khái niệm " contrast " hoàn toàn khác nhau

Là người chơi ảnh nên em biết anh apham đang đề cập đến độ độ tương phản tĩnh (static contrast) mà ta hay gọi là ansi contrast ( vì dùng mẫu hình chuẩn gồm 4x4 ô ca rô đen trắng tiêu chuẩn ANSI để đo ) Thường nhà sản xuất hay dùng phương pháp này đo để đưa ra thông số rất cao cho sản phẩm của mình, mà độ ansi contrast thì không thể quyết định chất lượng hình ảnh. Trong việc tái tạo hình ảnh, ansi contrast cao thường làm cho hình ảnh không trung thực, over giữa vùng quá sáng và vùng quá tối và như anh apham nói " hình quá sáng và tối, bước màu bị gãy hết nên không thấy chi tiết vùng xám" là chính xác. Trong nhiếp ảnh ( khi dùng photoshop đẩy contrast quá tay ) người ta gọi là ảnh bị " cháy ", hay các máy ảnh rẻ tiền thường bị lổi này.

Trong khi đó khái niệm " contras ratio " mới là khái niệm độ tương phản quyết định chất lượng hình ảnh của máy chiếu nhiều nhất , nó không thể hiện khả năng phát ra độ sáng nhất và tối nhất của máy chiếu mà là khả năng thể hiện tỉ lệ giữa vùng sáng nhất và tối nhất, tỉ lệ này càng cao, chất lượng hình ảnh càng tốt, clarity và detail của hình ảnh sẽ thể hiện cực tốt cả trong vùng tối và vùng sáng. Và anh Phúc nói : " Đối với máy chiếu, Contrast là cực kì quan trọng " là anh đang đề cập đến khái niệm " contrast ratio "

Cần phân biệt rõ hai khái niệm này để đánh giá chất lượng hình ảnh của một máy chiếu, một bên là ansi contrast, một bên là contrast ratio thì tranh luận sẽ không có điểm dừng :)

Trong buổi test bốn máy chiếu, em nghĩ dùng APL clipping để chấm điểm " contrast " của bốn máy chiếu sẽ chính xác hơn là dùng mẫu ANSI để làm thang điểm cho chất lượng thể hiện " contrast " của máy chiếu

Máy chiếu tốt sẽ có trị số APL cao, độ chi tiết sẽ rất rõ cả trong vùng tối và sáng ( detail & clarity )

Ansi pattern quá cao làm cho hình ảnh rực rỡ nhưng không trung thực

10. ngandao75

Em và bác hình như chưa thống nhất với nhau về tên gọi của các thông số kỹ thuật. Chính vì vậy sẽ có nhiều bất đồng về suy nghĩ.

Em không biết từ chuyên môn của bác gọi là gì nhưng em cứ gọi theo cách của nhà sản xuất cho nó phổ cập với mọi người tiêu dùng hiện nay. Em hiểu thế này bác nhé, Contrast theo em là giá trị của độ tương phản của màu sắc, độ tương phản càng cao thì sự phân biệt giữa các màu sắc càng rõ ràng phải không ạ. Em ví dụ bác coi phim ở một cảnh trời sáng, nếu máy có tương phản cao thì sẽ thể hiện được ánh sáng ban ngày, đồng thời các chi tiết khác vẫn rất rõ ràng và các chi tiết vùng tối lại càng thể hiện tốt , khó hơn nữa là ở các cảnh tối, các chi tiết của máy chiếu có tương phản không tốt sẽ bết thành 1 khối. bác nào không tin thì cứ mang 1 máy chiếu có độ sáng bất kì mà tăng độ tương phản lên thì có thay đổi được các giá trị này hay không.

Clarity theo em nghĩ là sự rõ ràng, gần giống với resolution theo cách nghĩ của em, giá trị này thì chẳng ăn nhập gì với Contrast cả, clarity càng tốt thì hình ảnh càng chi tiết, sắc nét , bén cạnh. Đây là một thông số rất khó thể hiện đối với máy chiếu, phụ thuộc vào Sensor, kích thuớc, số lượng của chip xử lí hình ảnh, phụ thuộc vào thuật tóan lập trình cho Chip... và quan trọng nhất là Lenses.

Đến đây thì em nghĩ chắc bác đã hiểu được sự nhầm lẫn về từ ngữ giữa em và bác :D. Cho đến nay, các thiết bị hiển thị hình ảnh vẫn lấy Contrast làm một trong những thước đo về chất lượng của sản phẩm. Có hãng thì "thật thà" báo cáo thông số Contrast sản phẩm của mình, có hãng thì lại thổi phồng lên gấp nhiều lần. Nhưng chung quy là hãng nào cũng muốn sản phẩm mình có thông số Contrast càng cao càng tốt.

Và tất nhiên, đã vậy thì Contrast càng cao thì giá tiền càng nhiều :D

Chúc bác vui.

11. ngandao75

Post bài rồi mới thấy bài này của anh Hùng :D , từ chính xác là Contrast Ratio mới thể hiện hết ý nghĩa của nó, tuy nhiên người ta cứ gọi Contrast riết rồi thành quen :D. Thanh đo APL Clipping là một trong những patern dùng để test thông số Contrast. Ở các phân khúc máy chiếu phổ thông, khi tiến hành test các sản phẩm thì em thấy rất ít sản phẩm có thể lên full thanh APL Clipping :D ,tốt lắm thì chỉ đạt yêu cầu tối thiểu hoặc có khi chưa tới, cá biệt có máy còn không lên được thanh nào. Phân khúc này em mới đo được 2 máy thì thấy cũng tạm ổn, 2 máy còn lại thì chưa đo.

Em chỉ biết có vậy. Có gì các bác bỏ qua cho em nhé :)

12. apham

apham Advanced Member

Cám ơn các bác đã góp ý khai sáng cho em. Đúng là bước vào lãnh vực này lại có nhiều điều mới.

Trong cty em dùng toàn BenQ để mang đi làm event, em thấy máy chiếu này thể hiện text trên powerpoint thì còn được chứ trình chiếu hình ảnh, video clip thì nhìn cứ xấu là là :)

13. nhuthungfoto

Vậy là anh em đã hiểu nhau rồi nhé ! Hôm nào cụng ly sẽ hiểu nhau nhiều hơn :)
    Em thấy rất vui khi topic có nhiều tranh luận rất giá trị của các bật cao thủ :)

14. luuly

luuly Advanced Member

Thanks bác, thế mới là cao thủ :wink: :D

Lần sau em chỉ dám đứng xem chứ chả dám bàn nữa kẻo .......... bị xấu hổ :D

15. Trungtu

Trungtu Approved Member

Các bác cho em hỏi chút xíu.Trong 4 máy trên máy nào xử lý chuyển động hình mượt nhất ạ.Nó cũng khá quan trọng,em đang xài cái Sim2 đời cũ (1080i) độ tương phản và màu sắc cũng được nhưng coi nhưng cảnh chuyển động nhanh của phim hành động hình hơi bị chậm chút xíu

16. tricu

tricu Advanced Member

Hình bị chậm hay lagging có thể do cả thiết bị phát nữa. Bác check lại với nguồn phát khác thử xem nhé.

Nghe các cao thủ bàn luận về contrast nên em cũng mon men tham gia. Thông số về contrast mà các hãng thường công bố là on/off contrast. Được đo bằng cách lấy độ sáng của hình ảnh trắng nhất (IRE100)/ độ sáng của hình ảnh tối nhất (IRE0), trong môi trường lý tưởng mà nguồn phát sáng duy nhất là từ máy chiếu. Tuy nhiên thông số này không thực tế vì với sự hỗ trợ của Auto IRIS thì các hãng có thể đẩy on/off contrast lên rất cao, và thực tế thì phim chẳng có cảnh nào tối thui hoàn toàn hay trắng bóc hoàn toàn. Vì vậy ANSI contrast thực tế hơn, có nghĩa là hình test mẫu là đen trắng lẫn lộn nhau. Hầu như không hãng nào công bố ANSI contrast cả. Riêng Optoma công bố khoảng 700:1.

Còn về độ chi tiết của hình ảnh thì tùy thuộc vào Gamma. Khi máy chiếu digital muốn chuyển dần từ màu đen sang trắng thì điện áp cho màn hình sẽ tăng lên tương ứng nhưng không phải tuyến tính (tăng dần đều). Nếu muốn tăng tuyến tính thì phải thông qua một hàm mũ với tham số là Gamma, đại khái là V_out = A*V_in ^ (gamma) (V_out là điện áp ra, V_in là điện áp vào). Cái này gọi là Gamma corection. Gamma tiêu chuẩn là 2.2. Tuy nhiên hầu hết các máy chiếu không đạt được thông số tiêu chuẩn này, và cái này thì cũng chẳng tinh chỉnh được. Máy có thể đạt màu đen rất tốt, màu trắng rất tốt như khi chuyển sang màu gần trắng hay gần đen thì là cả một câu chuyện khác nữa. Một số máy chiếu cao cấp cho phép can thiệp tinh chỉnh gamma, nhưng thường trong phần service, muốn vào phải có password. Số khác không có thì có thể can thiệp thông qua video processor.

Em biết sơ sơ thế ạ. Mong các bác chia sẻ thêm.

17. Trungtu

Trungtu Approved Member

["tricu"]
    Hình bị chậm hay lagging có thể do cả thiết bị phát nữa. Bác check lại với nguồn phát khác thử xem nhé.
    [/quote].Ok cám ơn bác

18. ngandao75

Rất đồng ý với bác Tricu. Ở phân khúc phổ thông, gamma và nhiệt độ màu hầu như không thể kiểm sóat. Thường thì khi đo đạc em thấy gamma được khỏang 2.4 là đạt lắm rồi. Nhiệt độ màu thì còn tệ hơn nữa, mức tiêu chuẩn là 6500K thì hầu như là lên tới trên 7000-8000K , việc này dẫn đến màu sắc thường bị ám xanh dương và thang độ xám không thể hiện chính xác. Em có mấy người khách mặc dù xài mấy em máy chiếu đời mới có độ sáng trên 2000 lumen khi xem đã quen quen rồi thì bắt đầu than thở là xem phim cảnh ban ngày mà cứ như cảnh vào buổi chiều tà là vì vậy :D

Để bổ khuyết cho 2 thiếu sót này,theo em các bác nên sử dụng màn chiếu xám nhẹ (light gray), em có test qua thì thấy rất khả quan các bác ah.

Chào các bác ah.

19. ngandao75

Em quên. Em đã xài qua khá nhiều máy Sim2. Cả những máy Sim2 đời cũ 1080i, và cho đến nay thì em chưa thấy bị tình trạng bị lag hình. Tình trạng của bác như bác Tricu nói, chắc là do nguồn phát rồi.

Phần em, sau khi xem Sim2 thì bị tẩu nặng :D , có bao nhiêu tiền dành dụm lại lên rinh 1 em về mà xăm soi. Em cũng có vài Model dòng Home của RunCo, Vidikron, Digital Projection, Christie. Nhưng chẳng hiểu sao cứ khoái mỗi Sim2 các bác ah :(

20. nhuthungfoto

Lên nhà anh Phúc thấy Sim2 nằm la liệt phát ham
    mà anh đem Sim2 đi thi đấu trong các buổi test máy chiếu không chừng nó về cuối bảng đấy :mrgreen: vì sim nó không biết chìu theo thị hướng người tiêu dùng đâu :D

21. davidhand

davidhand Advanced Member

E cũng là người rất đam mê máy chiếu, tuy kiến thức còn có hạn nhưng cũng xin được nói ngay rằng phát biểu trên chứng tỏ bác này ko có kinh nghiệm chơi máy chiếu. Ngoài các thông số khác như bác Phúc 3D đã nói ở trên thì contract là phần quan trọng thuộc hàng bậc nhất đối với 1 máy chiếu. Nếu contract thấp sẽ khiến hình ảnh trở nên "flat", thiếu đi chiều sâu cần thiết. E đồng ý với bác Nhựt Hùng là nên đo contract theo thang APL clipping, rất trực quan. E đã test nhiều máy chiếu và thường dùng cái này cùng với clarity - resolution, black level và color để đánh giá, cho kết quả rất chính xác. Những người có kinh nghiệm thì chỉ cần nhìn qua các thông số này rồi tổng hợp lại là đủ biết chiếc máy nào cho hình ảnh đẹp nhất rồi, không cần phải dùng tới hình demo mới đưa ra được kết luận đâu ạ.

22. clavinova

clavinova Advanced Member

Theo ảnh bác hungphoto chụp thì cái sony bỏ xa 3 cái kia rồi còn gì mà bàn nữa ạ. Mang những đồ này ra cho mọi người không đi sâu về hình ảnh xem thì ko bao giờ họ chọn sony đâu.

23. nhuthungfoto

Cám ơn anh đã góp ý, theo em thì các buổi so sánh máy chiếu, TV cũng như các thiết bị hình ảnh nói chung vv... mà người chấm điểm là đa số anh em tham dự chỉ mang tính chất THĂM DÒ THỊ HIẾU NGƯỜI TIÊU DÙNG. Sản phẩm về nhất chưa chắc là sản phẩm TỐT NHẤT :)

24. bv

bv Advanced Members

Tiếc quá, bv hôm đó không đi được. Toàn là cao thủ!
    BV kết Nhựt Hùng bài này nha!

25. loganueh

loganueh Approved Member

muốn được tham gia quá... tại cũng ít có cơ hội được dịp xài thử qua các thiết bị này...
    đang xài con dune để phát thôi... ok lắm... nhưng muốn kiểu này hoành tráng hơn tí... thích thật.

Share This Page

Loading...