Hiện tượng Tivi LCD chớp màn hình khi bật tắt đèn ?

Discussion in 'Màn hình/Máy chiếu' started by Sibachao, 2/6/13.

1. Sibachao

Sibachao Advanced Member

Cái LCD nhà em bị hiện tượng chớp màn hình mỗi khi bật tắt đèn huỳnh quang trong nhà, bị cả với bóng đèn ở phòng khác.
    Lạ là chỉ bị khi kết nối qua cổng HDMI với PC.
    Kết nối bằng D-Sub với PC không bị vậy.
    Kết nối HDMI với HDP cũng không bị.
    Em đã thử nối đất toàn bộ thiết bị, chạy đường dây riêng từ CB chính, thử dùng UPS (offline) vẫn bị.
    Thay cable HDMI khác tốt hơn, đổi thử VGA card của PC vẫn cứ bị.
    Chỉ còn mỗi cái nguồn PC là em chưa thay, mà nguồn PC của em đã là loại tốt (FPS), mua dư công suất.
    Giờ em chỉ dám nối với PC qua D-Sub thôi, sợ để vậy thời gian tèo TV mất.
    Bác nào đã từng bị hay đang bị vào bàn với em cho vui :D .
    Trên HDVietnam cũng có khá nhiều bác bị giống em, mà chưa ai tìm ra nguyên nhân chính xác để khác phục.

Tags:
  2. nhuthungfoto

nhuthungfoto Advanced Member

Đọc các phương pháp bác đã test qua là loại trừ tất cả rồi... cuối cùng còn ở bộ nguồn PC và cuối cùng nữa là bác thử ... test với cái TV khác thử xem sao ?

3. Sibachao

Sibachao Advanced Member

Em đang định bê cả cái PC của ông bạn về test thử :D xem sao.
    Em cũng vừa search trên gú, có bác bảo up ngược về firmware cũ của TV xem sao, thấy mạo hiểm quá nên chưa dám thử.

4. anhtuan3a

anhtuan3a Advanced Member

Em cũng từng bị nhưng không phải là chớp theo đèn mà thi thoảng lại chớp, em nghĩ bác thay dây HDMI là ok đó.

5. cuquanaudio

cuquanaudio Advanced Member

Bác mua một cục lọc rồi về tự làm lấy, mua cục lọc ở chỗ Dungaudio cũng được, sau đó cắm dây nguồn của Ti vi vào lọc .Hiện tượng tên sẽ hết .Thân

6. Sibachao

Sibachao Advanced Member

Cảm ơn bác.
    Vụ dùng lọc nguồn em cũng đã thử rồi, không ăn thua đâu bác.
    Hôm qua em chay ra NT mua cái đầu chuyển DVI ra HDMI. Nối bằng Cable DVI từ PC ra rồi chuyển HDMI vào TV thì ổn, không chớp nháy gì cả. Chắc em dùng luôn Cable DVI cho lành.

7. concrete_rose

concrete_rose Approved Member

Em cũng bị giống như bác nhưng là với cái TV LED. Em cắm qua receiver nhưng ngay cả xem TV cũng bị Em đang định mua cục lọc nguồn mà nghe bác nói thế thì giờ không biết phải khắc phục thế nào đây.

8. Sibachao

Sibachao Advanced Member

Em lục loi bên HDVietnam, thấy có nhiều bác bị hiện tượng này.
    Nguyên nhân không giống nhau đâu bác. Có bác bị cable HDMI lởm, có bác bị VGA card, có bác bị nguồn PC ... và cả phần nguồn TV có vấn đề.
    Vì vậy em cho là bá cứ nên thử làm lọc nguồn và tiếp đất di, biết đâu ?

Attached Files:

9. binhcastrol

binhcastrol Approved Member

Chính xác là do dây cáp hdmi bác mua hàng ko tên tuổi ( hàng fake, noname .....) lõi làm bằng nhôm kẽm

Attached Files:

10. DuongBinhTrieu

DuongBinhTrieu New Member

Nhanh nhất là bác thay hết máy cái bóng dèn huỳnh quang bằng bóng compact. Em cũng bị hiện tượng giống như bác, sau đó em thay bóng compact thì hiện tượng này không còn nữa.

11. Ly Thanh Sinh

Ly Thanh Sinh New Member

Cách khắc phục vấn đề này cực kỳ đơn giản, chỉ cần rút đầu cáp HDMI ra và lấy kềm bóp nhẹ cho đầu cáp hơi móp nhẹ 1 tí, khi cắm vào thấy khít hơn là ok, vấn đề đã được khắc phục. Nguyên nhân chủ yếu là do một số cáp HDMI hiện nay ngoài thị trường chất lượng hơi kém, khi cắm vào có cảm giác hơi lỏng, vì vậy khi bật công tắc đèn sẽ xảy ra hiện tượng phóng điện nhẹ ngay đầu cáp và Tv có chế độ bảo vệ nên ngăn không cho tín hiệu từ HDMI vào khiến cho màn hình tạm thời mất tín hiệu, nếu đầu cáp khít hơn sẽ ngăn chặn được hiện tượng phóng điện, và bản thân tôi đã khắc phục thành công vấn đề này, nay chia sẻ để mọi người áp dung, hy vọng giúp được mọi người.

12. Ly Thanh Sinh

Ly Thanh Sinh New Member

Nguyên nhân chính là do đầu cáp HDMI tiếp xúc xấu gây nên hiện tượng hở mạch khi bị sốc điện nhẹ, khắc phục bằng cách rút 2 đầu cáp ra, lấy kềm bóp nhẹ cho hơi móp vào 1 tí, khi cắm vào thấy hơi nặng tay là được, bảo đảm sẽ khắc phục được hiện tượng nêu trên, chúc mọi người thành công.

13. quangtuong

quangtuong Advanced Member

dây HDMI xịn bác có dám dùng kìm bóp không ạ ?

14. linh11g

linh11g Approved Member

màn hình LCD máy tính của e dùng được một lúc, màn hình tắt và đèn nguồn mất. Rút nguồn ra để một lúc lại dùng được và sau đó lại bị như trước. Nó bị làm sao vậy mấy bác

15. dodientu

dodientu Shop

vấn đề là do dây hdmi như bên trên các bác đấy nói đấy ạ. còn không bác ktra phần dây nguồn xem có phải nguồn zin ko hay dây 10k ngoại tiệm điện

16. freeman1

freeman1 Advanced Member

Em cũng bị như bác khi bật tắt quạt hoặc bật tắt đèn tuyp, nguyên nhân thì em nghi do lọc nhiễu nguồn của tivi không tốt vì em dùng cái Pana 32inch thì bị sau đó em bực quá đem cho đi và mua cái Sony 43inch thay voà thì ko bị nữa :lol:
    Em có nói chuyện với một số người dùng dòng tivi nhỏ này đều bị như vậy nhưng cái Pana 60inch 4K nhà em thì lại ko bị sao >> Rút ra một điều là tivi pana dòng phổ thông chất lượng kém :(

17. Lonelywolf

Lonelywolf Advanced Member

Có quá nhiều nguyên nhân như các bác nói. Thật chẳng biết sao nữa! :(
    Em xài desktop với monitor LCD Dell lâu nay. Mọi việc bình thường, đến khi nó bị cà lăm và em thay bằng monitor LCD Samsung thì cứ mỗi lần bật công tắc đèn đôi 1,2m huỳnh quang thì màn hình tắt-sáng khoảng 1s. Bật các đèn đơn 1,2m khác thì lại không sao. Bực mình quá, em chuyển sang monitor LCD IBM (cũ) thì OK. :D

Chắc là do cái hiệu Samsung! :lol:

Brgds.

18. tngoctu

tngoctu Advanced Member

Anh xử lý vậy cũng được, nhưng nếu là em thì em sẽ thay cái bóng huỳnh quang kia chứ ko thay LCD. Giờ lắp bóng phillips có chấn lưu điện tử hoặc bóng 1,2 led tốt hơn bóng huỳnh quang dùng chấn lưu thông thường, chưa kể mấy con chấn lưu cũ là chúa hay gây noise hoặc kêu è è muốn tức :)

Bị vậy vì đa số TV (LCD/ LED) bây giờ dùng nguồn switching, mà nguồn này khi hoạt động ở chế độ cao tần nên rất chi là nhạy cảm với môi trường điện đài xung quanh. Em cũng đã từng bị một con LED Samsung nó hành hạ vì tưởng rò AC, mỗi lần cắm nó vào thì các thiết bị khác thử điện bút sáng đỏ rực. Cuối cùng mới phát hiện do ông nguồn này gây cảm ứng điện và em gắn mass TV xuống tiếp địa là xong.
    Thanks.

19. Hi_en

Hi_en Advanced Member

Bình thường các bác ạ. chẳng phải thay hay sửa gì cả, mạch bảo vệ chống xung trong nguồn lcd thôi. nhà em cũng bị vậy. TV thì không, LCD Dell vi tính thì bị, nó nhạy hơn.

Share This Page

Loading...