DIY amply KIA6210

Discussion in 'Bán dẫn' started by cachualao, 23/11/10.

1. cachualao

cachualao Approved Member

Em đang ráp ampli xài con KIA6210 theo mạch sau:

Không hiểu sao lại bị tiếng xì ở cả 2 kênh. Em đã cách ly phần input thì vẫn bị--> do ampli.
    Mong các bác góp ý, có cần thay đổi linh kiện gì cho tiếng hay hơn ko?

Em cám ơn.

Tags:
  2. vantuan8485

vantuan8485 Advanced Member

Em nghĩ nhiều khi do cách đi mass bác ạ! các mối hàn cần ngấu nha bác làn trc có anh bạn trên diễn đàn nhờ em khám giúp chú TDA7294 có hiện tượng lạ chạy một lát thì bốc khói kiểm tra một lát ai ngờ các mối hàn chưa ngấu chạy một lát hở ra nên có vấn đề. Bác thử nối input thảng xuống mass coi thử còn bị xì không? nếu hết xì thì em nghĩ xì do nhiễu, còn nếu không hết kiểm tra lại mạch bác đã làm coi có sai j ko. Vài lời giúp bác có gì sai mong bác bỏ qua! Chúc bác chữa bệnh mau khỏi!

3. cachualao

cachualao Approved Member

Cám ơn bác nhiều. Em sẽ thử cách bác chỉ coi sao.
    Cụ thể hơn bệnh của em nó:
    - Có tín hiệu input --> Âm thanh + tiếng xì --> Pause nhạc --> Vẫn còn tiếng xì, sau 3-4 giây thì hết.
    Giống như tụ xả hết thì nó hết vậy á. Ko hiểu bị gì dù em đã đi mas kĩ + kiểm tra các mối hàn.
    Có khi nào do 2 con tụ 47mF em xài 47mF 160v trong khi mạch nó xài 47mF 16v ko a.?

4. vantuan8485

vantuan8485 Advanced Member

Tụ này lắp vậy không sao cả, kiểm tra lại cực tụ dúng hay chưa và tụ có bị rỉ hay ko!
    :D

5. fantasyyy

fantasyyy Approved Member

Bạn thử thay 4 con trở đầu ra 2.2ohm bằng 4.7ohm xem thế nào. Vì lúc trước tôi mua hàng ve chai dép mũ có cái máy xe otô xửa dụng con KIA6210 này thấy nó mắc 4 con đó là 4.7ohm

6. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

May quá , đây rồi , đào được topic cổ nên không phải mở thớt mới . Em sẽ lắp chipamp này coi như mới vào nghề vậy .Em nối từ đây ra http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=19&p=1842923#p1842923
    To bác Regu : Em cảm ơn bác trước vì quà tặng , sẽ cập nhật tiến độ thực hiện ở đây , Làm quà tặng ,nhưng lắp xong rất có thể đi sẽ phải đi mổ nhau với một số chip liền anh liền chị tân thời hiện nay. Nhưng như thế là quá sớm , để làm thỏ xem thế nào đã :mrgreen:
    Kính báo :mrgreen:

7. regular

regular Advanced Member

Nhìn datasheet thấy nhìu lk. Xem lại topic này thấy có mấy con ah...chắc là P2P được. ...:)
    Chúc bac thành công.

8. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Không làm p2p bác ơi , làm thế chỉ 1/2 ngày xong mất dự án :mrgreen:
    Ý tưởng của em vẫn theo đuổi từ đây http://vnav.vn/forum/viewtopic.php?f=19&t=79939&start=200
    Vấn đề bây chừ tìm đâu ra người có khả năng layout tốt :mrgreen:

9. regular

regular Advanced Member

Byob style......Hay.....
    :lol:

10. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Hè hè, quả này STK gặp đối thủ nặng ký roài :mrgreen:

11. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Có đường link hướng dẫn cách làm , rất đơn giản . Bọn chip này có lợi thế là chạy nguồn đơn áp thấp nên xài Acquy 12v tốt ,nâng cao được chất lượng
    KIA6210 của Samsung hoàn toàn thay thế tương đương với TA8210 của Toshiba
    http://construyasuvideorockola.com/downloads/ta8210_flat.pdf

12. nghenhinhs1

Nhà em còn mấy con đầu cassette với CD ô tô, đang phân vân có nên lấy kìm bấm khu vực mạch quanh con IC công suất để đu theo kụ cho xôm không vì thấy layout của nó đẹp lắm, linh kiện lại xịn nữa :mrgreen:

13. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Nếu làm như thế thì không nên chút nào , vì bác lại dùng nguồn cũ của máy thì chíp nào cũng thế thôi :mrgreen:
    Em nói rồi là dùng Accu làm nguồn cho chipamp này , do vậy đối tượng chọn chip sẽ là loại dành cho otô là vậy
    Âm thanh của oto hay vì cái cabin và cũng vì xài Accu nhá ,các loại ô to sang một chút được trang bị hệ thống âm thanh nghe không tầm thường chút nào . Trong đó chipamp KIA 6210 được dùng khá nhiều .Em mất nhiều thời gian thống kê thì thấy như vậy nên chọn . Ngoài các đặc tính tự nhiên này thì âm thanh của họ hàng bọn chipamp lâu nay em không có mặn mà lắm . Với em chip amp mà dùng nguồn phổ thông thì cố lắm cũng hơn amp Tiến đạt tý chút mà thôi
    Byob được bán giá cao vì biết cách khai thác yếu tố này , chipamp của họ đến giờ này vẫn được giữ bí mật hoàn toàn vì các diễn đàn tôn trọng tính thương mại của sản phẩm , và cũng làm tăng vẻ huyền bí cho một sản phẩm đắt tiền ,nhưng em chả cần đi đoán già đoán non về bí mật của họ rồi bô bô lên đây làm gì . Việc triển khai dự án này mang tính thử nghiệm vì tính phổ thông của KIA6210. Việc sử dụng nguồn accu không phải là bản quyền của Byob vì o to người ta xài từ lâu , chỉ có phương án chống rung động của họ là đáng học tập và áp dụng , cái này thiết bị trên oto lại không có được :wink:

14. regular

regular Advanced Member

Em thì nghĩ rằng có 2 íu tố:
    Nguồn accu trên xe khá ổn. Đủ dòng. Nguốn sạch...
    Trong con cs này có tích hợp phần preamp đã đuơc tính toán phù hợp với phần cs của nó

15. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Chính xác bác ạ ,nhìn chung họ hàng bọn chipamp này đều đạt độ lợi cỡ 50 dB trở lên nên cơ bản không cần pre thêm nữa . chỉ đấu volume vào là nghe thôi

16. nghenhinhs1

Vậy em sẽ làm một con chípamp chạy nguồn............................................................switching để đọ với ắc cu xem sao kụ nhé :mrgreen:

17. regular

regular Advanced Member

Em đang dùng cái bộ CD xe hơi bằng nguồn Switching khoảng 6A. Đánh loa 4Ohm tốt. Không có hiện tượng sụt áp. Âm thanh sạch sẽ...
    Không biết có phải do cái máy đó nó đời mới dùng KD classD hay khg mà ăn dòng khá thấp...
    Riêng con chip KIA 6210 này cầm trên tay thấy nặng hơn mấy con cùng kích thước: 4440, 4508... :lol: Chắc do nhiều đồng.... :D

18. nghenhinhs1

Kụ nxhung có mua thì cho em ké 1 con nhé, chỉ cần IC thôi vì em sẽ chơi P2P :lol:

19. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

Càng không nên luôn vì bác mà ra tay xuất chinh thì bố accu cũng chết , nên chả cần phải làm rồi đọ cho mất công , Chíp amp chỉ cần cho người mới học nghề hoặc dân ngoại đạo tập sự thôi .Các bác chỉ cần đứng ngoài canh chừng và chỉ bảo thêm là quý lắm rồi :lol:

20. nghenhinhs1

Hic, kụ có gần 30 năm nghịch món này mà còn bẩu newbie với học nghề thì chít em :lol:

21. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Phong trào "cưa sừng làm nghé" đang lên roài :mrgreen:

Attached Files:

22. nghenhinhs1

Trình còi nên phải quay về nghịch chipamp cho đúng năng lực thôi, sao mà dám đú vứi amp tiền tỷ :mrgreen:

23. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Làm tốt từ cái bé nhất mới mong lên CNXH đc :lol: bi giờ ngộ ra 47lab làm cái gainclone tiền k$ kô phải là để cho vui ...

24. nghenhinhs1

Thôi em chạ dám mơ xa vời dư kụ, chỉ cần làm xong kụ cho thi đấu ké với STK là mãn nguyện lắm rồi ạ :lol:

25. n_nhoang

n_nhoang Advanced Member

..... :mrgreen:
    Thôi nếu nghiêm túc thì quay lại chủ đề chính nhé
    Làm mạch gì mình cũng rất chú ý đến nguồn nuôi chứ không chỉ xem mạch chính nó ra răng rồi chém . May mà dự án này chạy accu nên công việc chỉ xem xem accu khô ,accu nước rồi Accu axit ,kiềm chất âm khác nhau dư lào :mrgreen:

Share This Page

Loading...