Harbeth Cảm nhận và chia sẻ.

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Harbeth2010, 25/10/10.

1. Harbeth2010

Harbeth2010 Approved Member

Bình luận loa Harbeth

Em xin đặt cục gạch ở đây để các bác hâm mộ dòng loa Harbeth cùng vào bình luận.

Tags:
    Nguyễn ngọc luân likes this.
  2. berryfun

berryfun Advanced Member

Re: Harbeth trung thực mà giàu nhạc tính

Dạ mời bác em cũng là người rất yêu dòng loa này:

Năm 1977, Dudley harwood – Kỹ sư trưởng Phòng Nghiên cứu thuộc Hãng BBC tại Kingswood Warren – quyết định thành lập hãng loa Harbeth (tên ghép của HARwood và vợ ông, bà elizaBETJ).

Sản phẩm đầu tiên của hãng là cặp loa HL Monitor (thường gọi là Mk1). Đây cũng là cặp loa đầu tiên trên thế giới có màng bằng polypropylene.

So với vật liệu phổ biến là bextrene thời đó, polypropylene nhẹ hơn, kêu to hơn, rẻ hơn và dễ sản xuất hơn. Việc ứng dụng chất liệu mới của Harwood vào sản xuất màng loa được ví như cuộc “đảo chính” trong công nghệ sản xuất loa thời bấy giờ.

Mùa xuân năm 1963, Alan Shaw – kỹ sư người Anh đầu tiên từng đầu quân cho tập đoàn NEC của Nhật Bản – đã quyết định về Harbeth. Qua 24 năm gắn bó, Alan Shaw hiện giữ vị trí Kỹ sư trưởng kiêm Giám đốc điều hành của Hare-beth. Trong thồi gian cống hiến cho Harbeth, Alan Shaw vẫn kiên trì theo đuổi “triết lý đối với các cặp theo tiêu chuẩn BBC”. Điều đó đã mang lại thành công lâu bền cho Har-beth. Đến nay, chưa có cặp loa Harbeth nào bị người dùng và giới chuyên môn phàn nàn.

3. berryfun

berryfun Advanced Member

Harbeth không sản xuất nhiều dòng loa mà chỉ tập trung vào một số model cố định như HL-P3; Compact 7, Super HL 5, Monitor 20, Monitor 30, Monitor 40… Song mỗi cặp loa đều khẳng định vị trí vững vàng trong thế giới audio.

Rogers LS 3/5A là cặp loa mang tính dấu ấn trong công nghệ thu âm và phát thanh, bắt đầu từ đơn đặt hàng của khách hàng nổi tiếng kho tính: hãng truyền thông BBC của Anh quốc.

Cách đây 40 năm, các kỹ sư thiết kế của Rogers hẳng không nghĩ rằng họ đã làm nên lịch sử với cặp loa này. Thành công và tầm ảnh hưởng của nó khiến nhiều nhà sản xuất loa danh tiếng khác của Anh cũng bị hút vào vòng xoáy mang tên LS 3/5A với dòng sản phẩm có thiết kế, kích thước giống hệt cặp loa của Rogers như: Harbeth HL-P3, Spendor LS 3/5A, Stirling 3/5A… Tuy nhiên, chỉ có dòng HL-P3 của Harbeth hội tụ được những yếu tố cần thiết để có thể sánh ngang với cặp loa huyền thoại của Rogers, thậm chí có phần được ưa chuộng hơn cả “thần tượng”. Bởi “cha đẻ” của dòng loa harbeth HL-P3 là những kỹ sư thấm đẫm tinh thần và triết lý về âm thanh theo “tiêu chuẩn BBC”. Hơn thế, Harbeth còn có ưu thế rõ rệt về công nghệ vật liệu.

4. caithang

caithang Advanced Member

Super HL5 cũng tạm được :wink:

5. SlashPrG

SlashPrG Advanced Member

Thưa bác Cai và các bác là em HL5 rất chi là tạm đc. Lần đầu biết đến HL5 em đã ngỡ ngàng, phối ghép lần đó rất chi là đơn giản : Naim Supernaits, CD5i, dây interconnect cũng của Naim, còn dây loa em ko nhớ hiệu gì. Về giá thì em HL5+CDi = Supernaits, vậy cũng tạm coi là môn đăng hộ đối. Hôm đó em nghe vài bài ở đĩa David Gilmor acoustics mà còn nhớ mãi chất âm mộc mạc, trong trẻo của nó. Từ đấy em cũng ao ước có 1 cặp Harbeth, mỗi tội giá cao quá em chưa theo đc. Tiện đây em hỏi bác nào có kinh nghiệm, cặp HL Compact 7 giá bao nhiêu thì hợp lý ah ? Vấn đề phối ghép có yêu cầu gì xin cho em biết luôn, em cảm ơn.

6. Harbeth2010

Dear bác Slash, bác muốn hỏi giá của dòng c7 đời mới nhất C7-es3 hay dòng đời trước đó c7-es2 và c7 đời đầu. Dòng c7-es3 xuất xưởng từ năm 2006 và rất được ưa chuộng và đắt hàng cho đến giờ. Ông editor rất có tiếng của tạp chí Stereophile là Sam telig cung sử dụng 1 cặp c7-es3 làm reference speakers. Giá 1 cặp mới hiện là 3500$ các cặp cũ khoảng 2700-2800 và cũng thường là bán chạy như tôm tươi. C7-es2 sản xuất từ 2004- 2006 giá khoảng 1600 còn c7 đời đầu khoảng 1100-1200.

Hình như Việt Nam chưa có đại lý của Harbeth nên em nghĩ dân chơi nhạc nhà mình chưa có nhiều dịp để lắng nghe tiếng hát nàng Harbeth. còn nếu không em nghĩ Harbeth có thể tạo lên một đội ngũ fan tha thiết với tiếng hát thật trong sáng mà chân thực của nàng. đặc biệt là với các fan của nhạc jazz, vàng, vocal hay intrumental. Harbeth đã là một hiện tượng với bao lời ngợi khen từ một đất nước khá tương đồng với ta về mặt văn hóa là Nhật Bản.

7. manh

manh Advanced Member

Làm ơn PR ít thôi, đắt mà hay thì khác gì bảo khen hoa hậu đẹp
    Ít tiền mà lại hay mới là vấn đề,
    Khửa khửa .... Phê vãi lều

8. gianker

gianker Advanced Member

Hì hì, bác Manh nói đúng quá.. Mới cả từng đó xiền thì ko biết chơi cổ điển thế nào nhỉ? Các bác chơi rồi rì viu cho em một chút với.

9. tạch

tạch Approved Member

Em cũng thích Harbeth lắm mà chưa có cơ hội sở hữu. Hôm rồi được nghe em Harbeth SHL5s này cất tiếng khi ghép với Plinius 9200 hay quá, nghe cổ điển chi tiết, tách bạch, hoành tráng.

10. manh

manh Advanced Member

Hầy dà , sợ lại kiểu " một cái lạ bằng tạ cái quen" thôi
    Còn nhiều cái hay lắm chỉ sợ không có tiền thôi

11. Niagara

Niagara Advanced Member

Vi dụ như loa Bookshelf và Sub chẳng hạn. Em đã từng được nghe bộ dàn như vậy và thấy cũng rất hay.

12. Harbeth2010

Đắt rẻ cũng là tương đối thôi. Harbeth cũng không rẻ về giá nhưng so với Karmar, Wilson, Maggico thì ... Còn nếu chỉ thích rẻ thì có thể nghe loa phường hehe Nghe hay đến đâu còn tùy thuộc cái tai người nghe mà :)[​IMG]

13. gianker

gianker Advanced Member

Không biết Harbeth có loa to to không và loa mới hay loa cũ mà bác so sánh như thế nhỉ ? Em thấy về triết lý thì Harbeth cũng nôm na như ProAC. :D Đắt mà xắt ra miếng, nhưng đắt mà không xắt được thì mệt óc nha.

14. Niagara

Niagara Advanced Member

Với ai đã từng nghe Harbeth cất tiếng khi ghép đúng đồ đều công nhận đó là một đôi loa hay. Cái chính là đầu tư cho em nó hót thế nào thôi.

15. Harbeth2010

Harbeth C7 là dòng loa two-way driver tầm trung gồm 1 loa mid-range 20cm và một tweeter như ở trong hình em vừa post. Dòng SHL 5 thì to hơn một chút bao gồm 3 drivers gồm 1 bass+ 1 tweeter+ 1 super tweeter. Loa Harbeth to nhất là M40, M40.1 thì có 1 tweeter, 1 mid-range như trên + 1 loa bass 30 cm thì phải.

Thú thực với bác với ai thì thời gian, công sức cũng có hạn đâu có nhiều thời gian để nghe hết các hãng loa trừ khi họ là dealer nên phần nhiều là phải nhờ tham khảo vào các tạp chỉ âm thanh+ award và đặc biệt là từ các forum chuyên về đồ chơi audio. Đợt vừa rồi em cũng thm khảo nhiều và kết quả cuối cùng là tậu về một đôi C7-es2. Rất hài lòng và cảm thấy phù hợp với các loại nhạc em hay nghe vocal, jazz, intrumental v.v

16. gianker

gianker Advanced Member

Loa nào cũng hay nếu bản hãng có chủ đích hướng người dùng về phối ghép. Không thích là việc bản hãng "đem loa bỏ chợ" thôi. Giống như ATC bác nhỉ, kiểu gì thì cũng quay về với amply nhà trồng được... Vấn đề ở chỗ là làm thế nào để ghép đúng và hợp lý, mà đỡ mất nhiều thời gian loay hoay, rồi chán loay hoay do ko đủ điều kiện là tiễn đưa em nó đi, cho đỡ mệt óc.

17. Harbeth2010

Theo em được biết thì có loại loa khó đánh như B&W ... (thường thì do công suất cao, crossover phức tạp v.v.), có loại thì dễ đánh phù hợp với nhiều loại amplifier. Theo lời ông designer Alan Shaw thì Harbeth là loại dễ đánh có thể phù hợp với nhiều ampli đèn, bán dẫn, v.v. Tai mỗi người mỗi khác với em thì đã lái em C7-es2 cùng Rega Brio bán dẫn 49W, Miniwatt SET đèn 3.5W. Đánh với em Miniwatt thì tiếng vẻ long lanh hơn 1 chút trong cùng tầm nghe, nghe thật to thi không đủ lực nhưng trong mức âm nhạc đêm khuya cũng đủ đinh tai nhức óc. Chơi với em Brio 3 thì phù hợp với nhiều loại nhạc, em hầu như không bao giờ nghe volume quá mức 9h (mute ở mức 7h). Có một tay dealer cho harbeth ở Mỹ trong showroom vẫn hay dùng bộ Apolo CDP -> Rega Brio 3 -> Harbeth để demo.

Em còn cái Pionner receiver chưa cắm vào thử nhưng em nghĩ chắc chất âm có khác nhau cũng chỉ nhỏ thôi.

Theo lời mấy bác dân chơi Tây thì Harbeth hay đi với Luxman, Naim, Rega, Creek, LFD.. nhưng em cũng chưa có điều kiện thử.

18. 0208_Audio

0208_Audio Advanced Member

phối ghép Harbeth cũng phải tìm đúng đồ, ko đơn giản như phối mấy loa độ nhạy cao đâu. mà mấy em độ nhạy cao để hay cũng phải......... nếu đúng đồ cho Harbeth , nghe HAY trong tầm giá.
    Ở Hà Nội em thấy 2 bác đã bán Harbeth . Bác L. nón và Bác H. Gia Lâm

19. Harbeth2010

Liệu bác có thể đóng góp thêm ý kiến vàng ngọc không ? Em nối ghép vậy đã được chưa ạ :lol: ?

20. SlashPrG

SlashPrG Advanced Member

Cảm ơn bác Harbeth2010 đã cho em thông tin về dòng loa này, em cũng thích lắm nhưng chưa có đièu kiện, chỉ ngắm nghía vậy thôi. Đôi Compact 7 em ngắm họ ko ghi rõ đời nào, chỉ ghi seri 1951 A/B, em thấy họ rao bán cũng lâu rồi nhưng chưa co ai mua cả. Hôm em nghe thử Harbeth chủ nhà còn phối đầu casette Nakamichi vào chơi giao hưởng, nghe cũng được lắm, em thích nhất là độ trung thực, mộc mạc của Harbeth.
    Buôn có bạn, bán có phường, chơi có đồng đội, với điều kiện hạn hẹp như em ko lên đây học hỏi giao lưu thì bao giờ mới khá đc. Có người mở mồm chê người khác PR, vỗ ngực chơi đồ ngon-bổ-rẻ, ko biết trình đến đâu mà phê vãi đc cả lều với đám ngon-bổ-rẻ đấy. Em đồ rằng chỉ nói phét chọc gậy bánh xe là giỏi, phê pháo gì ngữ ấy. Nói thật nhé, thích đi theo trường phái ngon-bổ-rẻ về nghe "loa vợ" là hay nhất, hát 4 mùa ko tốn điện, lại bền nữa, dùng mấy chục năm ko hỏng. kekeke.

21. ngthehung_1973

ngthehung_1973 Advanced Member

* Đọc bao nhiêu bài viết của các Bác Em thấy câu này hay nhất (về nghe "loa vợ" là hay nhất, hát 4 mùa ko tốn điện, lại bền nữa, dùng mấy chục năm ko hỏng )
    Em quả này sẽ bán hết đồ âm thanh đang có để đầu tư giọng hát cho bà Xã, nghe quanh năm ngày tháng, nếu loa có hiện tương gi thì đã có thuốc ho Bao thanh, theo em nghĩ đó mới là Hi-end :D

22. manh

manh Advanced Member

Em thấy sợ mấy cái fan cờ lắp kiểu nầy, bác nào mà hay đổi đồ vào đọc thấy tẩu hỏa nhập ma mất, thấy các bác khen ngợi những đôi loa mà mình sở hữu hết trời luôn. Vài tháng sau thấy bán mịa mất.... Hết khen

23. Iroquois

Iroquois Advanced Member

Cụ hơi phũ, nhưng ... cụ lại nói đúng :lol:

24. ngthehung_1973

ngthehung_1973 Advanced Member

* Có ai chơi mãi được 1 đôi loa hay 1 chiếc amply đâu nên em nhất quyết không chịu làm Fc của hãng nào hết vì trước hay sau cũng vẫn bán đi lấy tiền mua sữa cho con :D

25. Capstan

Capstan Advanced Member

* Có ai chơi mãi được 1 đôi loa hay 1 chiếc amply đâu nên em nhất quyết không chịu làm Fc của hãng nào hết vì trước hay sau cũng vẫn bán đi lấy tiền mua sữa cho con :D[/quote]

đây mới là phường bạc bẽo. 1000X với 1111 lão cũng tống cổ không thương tiếc.

lão này lại chưa đc ai cho nghe Haberth mà cũng vào đây tán mới hài :D

Share This Page

Loading...