Hạnh Phúc

Discussion in 'Đời thường, gia đình, trẻ em' started by ORA3, 5/7/11.

1. ORA3

ORA3 Advanced Member

Hôm nay 04/07/11, quốc khánh Hoa kỳ, em dạo chơi trong Queen Elizabeth Park, Canada...cảm thấy rất vui và thư giãn vì một số người em gặp dù chỉ là khách du lịch như em nhưng họ rất hạnh phúc với người yêu, vợ, chồng, con cái...đi cùng...Bác nào có hình mà ánh mắt, nụ cười, cử chỉ, điệu bộ...của họ khiến mọi người khi xem vui lây, vui lòng post lên cho mọi người xem...Nếu là hình của thành viên trong gia đình mình thì càng trân quý... :wink:

Xin phép post tấm hình đầu tiên là của cô gái người Nhật cùng con trai bên hồ nước trong công viên Queen Elizabeth...Cô gái có khuôn mặt và ánh mắt thật vui tươi và miệng hay nở nụ cười khi em có ý xin chụp hình cô và gia đình... hy vọng người xem hình sẽ vui lây với hạnh phúc của cô... :wink:

Đa số hình em chụp là khách vãng lai, lấy khung hình trong tic tắc...không chuẩn bị đèn đóm, lens, và hình chỉ resize... :wink:

Attached Files:

File size:
      165,5 KB
      Views:
      745
    Tags:
  2. ORA3

ORA3 Advanced Member

Còn đây gia đình bé nhỏ của cô... :wink:

Attached Files:

File size:
      160,6 KB
      Views:
      744
  3. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cũng trong Queen Elizabeth Park này...cô gái làm mẫu cho họa sĩ đường phố vẽ chân dung...Cô gái cười bẽn lẽn...người xung quanh cười vì vui lây... :wink:

Attached Files:

File size:
      181,8 KB
      Views:
      723
  4. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cậu con trai nhìn em mà rụt rè, mắc cỡ, người mẹ cúi xuống vỗ về động viên con nhưng vẫn nở nụ cười...Người ngoài có thể mỉm cười khi chứng kiến tình mẫu tử Á Đông giữa trời Tây này... :wink:

Dùng nhiếp ảnh đem niềm vui đến cho người khác...những nhân vật trong ảnh là người xa lạ là điều càng khó hơn bởi việc tiếp cận làm quen trong tic tắc, đồng ý để mình chụp, và đặc biệt họ có thể diễn niềm hạnh phúc trên khuôn mặt, ánh mắt, nụ cười của họ...trước mặt người xa lạ như chúng ta...Những tấm ảnh loại này thật khó nên không nhiều vì thế đáng quý...Chúng ta cùng post và cùng chia sẻ cảm nhận những gì ẩn dưới tấm hình...Phải chăng cảm xúc thật và nếu là cảm xúc tích cực là thứ quý nên hiếm hoi trong cuộc sống này... :wink:

Attached Files:

File size:
      169,1 KB
      Views:
      670
  5. Wildbird

Wildbird Advanced Member

.................................

6. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Em rất thích cái chủ đề - Hạnh phúc - của bác OR3A. Nom mọi người trong hình dường như cũng có khoảnh khắc hạnh phúc thực sự. Cái khái niệm về "hạnh phúc" trong chủ đề của bác vừa gần, vừa xa, vừa cụ thể, vừa trừu tượng. Túm được và lẳng vào nhiếp ảnh để chia sẻ & cộng hưởng thì... tuyệt!

7. Wildbird

Wildbird Advanced Member

.....................................

8. Wildbird

Wildbird Advanced Member

.....................................

9. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cám ơn bác Wildbird và bác Chimchicbong đã ghé xem và động viên em... :wink:

Trong số các bác chơi ảnh trong vnav, bác Wildbird là người đi và chụp hình nhiều, ắt hẳn bác có kinh nghiệm...Nếu chúng ta đi đến những địa danh có nhiều khách du lịch quốc tế và nếu may mắn tiếp cận với con người thuộc các luồng văn hóa khác nhau, đằng sau mỗi tấm ảnh sẽ ẩn chứa một câu truyện...gạn đục, khơi trong làm giàu cho vốn sống mỗi người...Nếu người ta gặp gỡ vui và hạnh phúc khiến chúng ta vui khi trò chuyện với họ...nếu bắt được khoảnh khắc đó trong khung hình của mình....người xem ảnh ít nhiều vui lây với hạnh phúc này...Phải chăng đó là sự giao thoa của hạnh phúc... :wink:

Còn đây gia đình người Ba lan đến từ xứ sở bạch dương sương trắng, nắng tràn...Họ ngỡ ngàng về Canada, một nước công nghiệp trong G7 ban đầu...Lần đầu đến Queen Elizabeth Park, họ ngỡ ngàng...Cặp vợ chồng, 1 trai, 1 gái, và bà ngoại 2 bé...Bé gái ngái ngủ vì chưa quen sự thay đổi múi giờ giữa Ba lan và Canada, bà ngoại có cái nhìn đăm chiêu, cặp vợ chồng trò chuyện với em, họ ngưỡng mộ khi biết Canada một trong những nước có phúc lợi y tế cho người dân thuộc loại tốt nhất trên thế giới... :wink

Attached Files:

File size:
      136,1 KB
      Views:
      543
  10. tai_trau

tai_trau Moderator

Mấy quả ảnh trên nếu không chọn góc khác được thì bác ORA3 cứ mạnh dạn chơi flash đi, đảm bảo mặt mẫu hom tươm hơn nữa cơ. :wink:

11. Cominup

Cominup Advanced Member

bà ngoài trẻ quá!

Dạo này bố cục của bác ORA ngon phết rồi đấy, dễ nhìn hơn.

Em vẫn cứ xoắn cái mầu của bác. Bác xem giúp em cái D3 nó có chức năng Reset All thì bác Set lại cho em phát.

Giữa trưa nắng mà bác muốn mặt rõ, cảnh sau không cháy thì chỉ còn mỗi nước flash thôi. Cái flash là cái đầu tiên nghĩ đến nếu bác muốn chụp chân dung.

Ví dụ chụp chân dung buổi đêm, muốn lấy nền sau thì cũng phải flash. Cái này em thử rồi, chụp xong bảo vợ đi đâu cũng đc, thế là trông như ma luôn, hí hí. Nói chung là phải có flash.

12. ORA3

ORA3 Advanced Member

Để động viên cậu con trai rụt rè bước xuống hồ nước chơi...cô gái người Nhật này không ngại ướt dấn thân xuống hồ chơi cùng con...Quay lại tạo dáng, miệng vẫn nở nụ cười để em chụp hình...Mục kích sở tại em thấy lúc bấy giờ hầu như không có bậc phụ huynh nào bước xuống hồ nước chơi cùng con trẻ trừ các cô gái teen tạo dáng với cột nước...Ăn cơm Tàu, ở nhà Tây, lấy vợ Nhật...câu cửa miệng này không còn đúng trong thời nay vì các cô gái Nhật ngày nay có khuynh hướng Tây hóa nhưng trường hợp cô gái người Nhật này khiến em lặng người vì cô vừa làm gương cho con bằng hành động cụ thể, vừa làm sao để chồng đứng trên bờ không ghen, và vừa làm hài lòng một người xa lạ mới quen như em... :wink:

@bác Tai: cám ơn bác ghé xem và góp ý...Đi dạo chơi trong công viên rất rộng lớn này, em chỉ mang theo một ống 24-70 và không mang theo đèn...Biết là khoảng cách xa, ngược sáng, em cố gắng bấm máy để có khung hình... còn hơn không... Lần sau em phải xắn quần xuống hồ để chọn góc chụp đẹp hơn hầu các bác... :wink:

Attached Files:

13. ORA3

ORA3 Advanced Member

Hình này em đã post trong mục Người mẫu rồi...Cô bé này cute quá đi thôi...em chưa được hân hạnh trò chuyện cùng cha mẹ cô bé...không biết cô bé là người nước nào...Khéo khen cho người chọn trang phục cho bé đi chơi và ngưỡng mộ người thiết kế trang phục trẻ con ở Tây...Cô bé tung tăng chạy nhảy trong hồ và di chuyển rất nhanh...Khi cô bé ngang trước mặt, em kịp lấy tấm này và là tấm tương đối rõ nhất vì khoảng cách gần...Bé gái hồn nhiên như một thiên thần! Ai trong chúng ta không ao ước con mình có vẻ hồn nhiên như cô bé này để chúng ta dắt đi chơi và làm mẫu cho mình chụp hình...Cám ơn cô bé đã cho em khoảnh khắc đẹp... :wink:

Attached Files:

File size:
      158,1 KB
      Views:
      498
  14. tai_trau

tai_trau Moderator

Biếu bác chủ topic 2 cháu bé, cười phê luôn.
    Em chụp bằng PnS, để size ảnh jpeg hơi nhỏ nên phóng ảnh ra là vỡ.

Attached Files:

15. thanhchi

thanhchi Advanced Member

Trước đây em cũng định lập chủ đề như bác ORA3 như thấy mình vốn ít quá nên thôi. Bây giờ góp vốn với bác vậy. :)

Hạnh phúc giản đơn.

Attached Files:

16. Cominup

Cominup Advanced Member

Ảnh này đời quá anh ơi, cảm động.

17. lamphuong

lamphuong Advanced Member

Góp vui

Attached Files:

18. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cám ơn bác ThanhChi và bác Cominup đã chia sẻ suy nghĩ... :wink: Đúng là bắt được khoảnh khắc hạnh phúc đời thường thật khó...càng khó hơn nếu đó là niềm hạnh phúc của người xa lạ, thuộc các quốc tịch khác nhau...Cảm nhận hạnh phúc người, lây lan, và lan tỏa...Hạnh phúc là khái niệm trừu tượng nhưng cũng rất cụ thể đời thường, hiện hữu ở mọi nơi trên trái đất này dưới nhiều dạng khác nhau...nhưng có cùng mẫu số...Cuộc sống là chuỗi các xúc cảm: tích cực, tiêu cực, và trung tính...Nếu cảm xúc tích cực hiện hữu nhiều hơn cảm xúc tiêu cực trong cuộc đời một người...một cách tương đối có thể nói người đó sống một đời hạnh phúc... Mong sao mỗi ngày ta tìm cho mình những hạnh phúc nhỏ bé đời thường của mỗi ngày... :wink:

Các bé dắt tay nhau rồng rắn, đằng sau là bà giáo già chăn đàn trẻ thơ... :wink:

Rồng rắn

Attached Files:

19. Quang_lan

Quang_lan Advanced Member

Hè về quê ngoại

Attached Files:

20. nomores23

nomores23 Advanced Member

Thế này có được gọi là hạnh phúc ko bác :)

Attached Files:

21. ORA3

ORA3 Advanced Member

Em nghĩ hạnh phúc không ở trẻ thơ nhận quà mà còn ở người cho... :wink:

Cám ơn các bác ghé xem...còn đây tấm đám cưới đường phố trong ngõ hẻm, chợ Public Market, tp. Seattle...Em là khách vãng lai chụp ké nên không thể đến gần hơn... :wink:

Attached Files:

22. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cô dâu, cặp này thật xứng đôi, vừa lứa...Thợ chụp hình Mỹ cũng ăn mặc lịch không kém...Giá trọn gói cho đám cưới như thế này ở tp. Seattle dao động từ $7000-10 000 nếu mướn thợ chụp hình Mỹ...Còn các đôi VN thì thường về VN chụp ảnh cưới và một đám cưới người Việt do thợ Việt chụp bao trọn gói ở Seattle trong tầm chỉ từ $3 000 - 5 000... :wink:

May mà 2 phó nhòm Mỹ này còn một kẽ hở để em chụp ké...Hassy vuông và film trắng, đen...

Attached Files:

23. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác ORA3 chụp vuông à? Em mà là bác là chen vào đẩy bật 2 tay phó nhòm kia ra rồi chụp lấy chụp để ấy chứ. :mrgreen: :lol:

24. ORA3

ORA3 Advanced Member

Cám ơn bác Tai... :wink: Em mua Hassy khá lâu nhưng không có thời gian chụp nhiều...Đây là cuộn vuông trắng đen đầu tiên trong đời và cũng là cuộn để test xem Hassy vận hành còn ngon không...Hassy này chụp chắc hơn Rollei, cảm nhận riêng em... :wink:

Attached Files:

25. tai_trau

tai_trau Moderator

Hâm mộ bác có nhiều máy tốt quá. Tiếc là bác ở xa quê nên em kô có điều kiện quấy quả bác.

Share This Page

Loading...