Hà Nội tản mạn ký

Discussion in 'Quán Cafe VNAV' started by tai_trau, 18/10/07.

1. tai_trau

tai_trau Moderator

Thỉnh thoảng lại được về Hà Nội, vậy mà mỗi khi đến nơi và mở rộng cánh của vào ngôi nhầ nhỏ bé của em, e lại thấy cảm xúc như đã lâu lắm không về các bác ạ. Đã có lúc em lần đi lại trên những con phố xưa cũ của HN, chợt nhận thấy thành phố của chúng ta vẫn là ở "trong sông", bao quanh la những con đê hoặc dấu tích của nó. Mặc dù Lý Thái Tổ đã biến nơi đây thành 1 đô thị cả ngàn năm qua, nhưng ở đâu đó em vẫn thấy phảng phất nét văn hóa lúa nước bên những bãi sông Hồng. Trên phố cổ, vẫn còn những cụ già ngồi tư lự, nhà cả đống tiền nhưng con cái họ lại chưa bao giờ biết đến xe máy đắt tiền hay ngồi trong quán ca fê hộp. Em Có ngưới bạn trạc tuổi ở trên khu Hàng Bạc, vậy mà vẫn thảng thốt khi nghe mọi người kể về những câu chuyện sốc văn hóa xung quanh mình. Nhiều người đã phàn nàn rằng chỉ sau mấy năm, họ quay về thành phố và không thể tìm lại những tình yêu cũ, không thể tìm lại những vạt đất đầy hoa xuyến chi (ngày xưa em cứ gọi là hoa đuờng tàu) nở trắng trẻ con hay hái ném lên áo nhau, cũng không thể tìm lại những vạt màu hoa gạo đỏ tía đẫm trên vỉa hè...Nhưng đối với em, tất cả những cái đó vẫn luôn còn trong lòng người Hà Nội. Em nhìn thấy những điều ấy trên gương mặt những cô gái tóc vẫn đen nhánh chưa ánh thuốc nhuộm, cầu kỳ ngồi trên những chiếc xe Piaggio và lặng lẽ đi mặc kệ ánh mắt của em, hoặc trên nụ cười đầy hương thuốc bắc của những cụ giá chuyên bôc thuốc, nhẹ nhàng đưa dao cầu và hướng dẫn em cách sắc sao cho đúng và tiết kiệm...Thỉnh thoảng em vẫn thấy những lòng thúng đầy cốm mới chưa biết đến phẩm nhuộm, khẽ khàng ăn với quả chuối tiêu chín vàng, và thi thoảng em vẫn bắt gặp trẻ con nhặt nhạnh những bông hoa sấu bé tý vương trên phố Trần Hưng Đạo.
    Ngày trước khi Lê Vinh hát, "nơi tôi sinh, Hà Nội..." nhiều người đã cười vì sự thực không phải thế, còn em chỉ nghĩ HN chỉ đơn giản là trái tim của tất cả chúng ta, vậy ai mà chẳng được nuôi dưỡng từ đó?
    Em viết mấy dòng này sau khi xem xong cuốn PBN 77 tối hôm qua, mong tặng những người xa HN.
    Chúc các bác 1 chiều ấm áp.

Tags:
  2. yeuamnhacbvnt

yeuamnhacbvnt Advanced Member

Quả thật em rất ngưỡng mộ cách Bác Tai_trau viết về Hà Nội, chắc Bác phải có rất nhiều kỷ niệm về Hà Nội.
    Với em mỗi lần đi xa Hà Nội, em đều rất nhớ về gia đình và luôn hát bài "Mơ về nơi xa lắm" của nhạc sĩ Phú Quang, Một bài hát đầy cảm xúc.

Ta mơ thấy em,ở nơi kia xa lắm 1 Hà Nội ngây ngất nắng 1 Hà nội run run heo may . Dạ khúc đêm nay 1 mình em,1 mình ta , tiếng lá rơi vô tình bên khung cửa . em bơ vơ,ta thẫn thờ mong nhớ,một giọt sương rơi,như giọt nước mắt buồn

Ta mơ thấy em,ở nơi kia xa lắm,em cô đơn căn phòng trống cô đơn,dạ khúc đem nay,chẳng thể nào dang dở,trong nỗi khát khao em chầm chậm quay về!!!

3. dom_dom_dem

dom_dom_dem Advanced Member

Đọc xong bài của Bác Tai_Trau, lòng bâng khuâng quá; mặc dù Em không ở HN.
    Tối giao thừa năm qua (Giao thừa sang năm Đinh Hợi), đài truyền hình VTC1 có phát bài thơ gì nói về người phụ nữ VN tần tảo từ lúc nhỏ đã phải vất vả, giúp mẹ chăm sóc đàn em, hy sinh vì các Em của mình... Khi lấy chồng lại hy sinh chăm lo cho con... Cứ đến giao thừa người phụ nữ này lại suy ngẫm về cuộc đời con người. Bài thơ có nói về những con tò he, những chiếc áo mới ngày tết...
    Bác nào biết viết lên với.

4. tai_trau

tai_trau Moderator

Vâng cám ơn bác, kỷ niệm về Hn thì ai đã từng qua nơi đây đều cũng có. Thực ra thì em vẫn chỉ là 1 cậu bé nhà quê lò dò ra thủ đô, và xúc động trước những gì mình thấy.
    @ bác đom đóm đêm: Mong có dịp thấy bác ở thủ đô. Bài thơ bác nhắc đến rất tiếc em kô đc biết.

5. tai_trau

tai_trau Moderator

Nhân tiện bác đom đóm đêm nhắc đến những con tò he, những chiếc áo mới, em chợt nhớ đến những hình ảnh triển lãm gần đây về thời bao cấp trên Bảo tàng dân tộc học thì phải. Rất tiếc em kô được về tham quan, nhưng trên tv em lại được thấy những chiếc bàn là, ấm sa mô va, những chiếc TV chạy đèn....tất cả những cái đó gợi lại biết bao nhiêu kỷ niệm thời bao cấp. Tuy nhiên e thấy thiếu vắng 1 cái gì đó về HN trong những ngày tháng ấy. Những thứ em nhìn thấy trên triển lãm nọ thực ra chỉ có trong những phòng khách của nhà khá giả, có người nhà đi Liên Xô hay đông âu gửi về. Em lại nhớ đến HN những năm tháng vất vả, với vô số bếp than tổ ong mù mịt cả khu phố, với những chuồng chim cút nghễu nghện trên tầng cao, sánh vai với gà, lợn, chó cảnh...
    Người Trang An rất chịu khó, sáng sớm tinh mơ đã thấy 1 vài chiếc thuyền bé tý hái rau trên sông Tô (hồi đó chưa ô nhiễm như bây giờ.). Một số nhà thì cặm cụi ngồi cuốn những điếu thuốc con gà, dán bao nylon, dán hộp giấy, dập vỉ thuốc, v.v, tóm lại là làm tất cả để sống và để kiêu hãnh với cuộc sống.
    Nhũng con tò he ngày ấy cũng đầy màu sắc, nhưng bọn em vẫn ăn bình thường sau khi chơi chán. Có lẽ vì hồi đó chưa có phẩm nhuộm độc hại như bây giờ. Đôi khi em lẩn thẩn nghĩ, cở sở vật chất của thành phố có đi lên, nhưng chất lượng cuộc sống thì chưa chắc. Nhiều lúc em thèm cảm giác được đi xem chiếu bóng, hoặc nấu cơm sớm để còn sang khu cơ quan bên cạnh xem ké vở cải lương trên chiếc Saturn khá to. cả khu phố ngồi với nhau chan hòa, chứ không như bây giờ chỉ thi thoảng thấy mặt bác tổ trưởng dân phố đến thu tiền gì đó...
    Nhưng dẫu sao cuộc sống vẫn cứ trôi và biến đổi. Em vẫn thấy vừa thích thú vừa ngạc nhiên khi nhìn thấy những chiếc xe buýt be bé xì khói đen xì hiên ngang trên phố, vì có vẻ như người ta vẫn chưa nỡ vút bỏ nó. Em vẫn thấy thích thú khi được ngồi uống 1 chén trà bên hàng xóm mời, vì có vẻ như người ta vẫn mất khá nhiều công sức để pha nó, và em vẫn thích thú khi được ngồi cùng những người bạn trên 4rum này, vì dường như họ có đủ việc phải làm nhưng họ vẫn đến ngồi cả buổi với nhau. Đơn giản thôi vì nơi đây thời gian trôi chậm hơn những nơi khác.
    Có phải đó là lý do chiếc đồng hồ trên nóc Bưu điện HN chạy bằng bóng đèn không nhỉ?
    Lại chúc các bác 1 ngày tốt lành...

6. khivang

khivang Advanced Member

Bác tai-trau còn quên một thứ gắn liền với hình ảnh hà nội xưa ,một hình ảnh rất đặc trưng của HN nhưng bây giờ đã biến mất.Đó là những toa tàu điện cũ kỹ , thong thả chạy trên đường , thong thả như nếp sinh hoạt của người HN xưa.Nó cho ta một cảm giác thật trầm , thật bình yên .HN ngày nay ồn ào , bụi bặm , hối hả , chen chúc , xô bồ chỉ để đổi lấy chút vật chất mà mọi người cố gắng trưng ra như một minh chứng của sự thành đạt, điều đó ko sai nhưng có đáng ko ?

7. tai_trau

tai_trau Moderator

Úi úi, riêng cái leng keng đặc trưng này thì làm sao em có thể quên đc hả bác. Em nhắc đến nó ở ngay trang (4) trước mà.
    Bác vừa nhắc đến cái sự xô bồ, là cái em ghét nhất ở HN bây giờ đấy. Rất vui vì bác đã đồng cảm.

8. Loving

Loving Advanced Member

Em yêu Hà Nội vì Hà Nội có bia hơi các bác ạ. Đợt em vào công tác SG hơn 1 tháng cứ thấy thiêu thiếu, về đến nơi mới biết là thiếu bia hơi...

9. Music_addicted

Music_addicted Advanced Member

Bác Loving vào đây em dẫn đi uống Bia Hơi HN đúng kiểu ngoài đấy luôn :D . Em rất thích HN, mỗi năm em đều kiếm cớ đi ra ngoài đấy ít nhất 2 lần. KHoảng cuối tháng 11 em lại có mặt và đây là lần đầu tiên em sẽ biết được mùa thu HN, bác nào chỉ em "cây cơm nguội vàng" là cây gì nhé :D

10. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác ơi cứ theo cái tên gọi thì có thể luận ra là khi bác đứng đợi amply vô địch dưới gốc cây nhưng kô thấy đến về ăn cơm nguội vàng cả mắt ra.....và nói vắn tắt là "cây cơm nguội vàng"..

11. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Nhất trí, cây này ngày xưa cạnh trường em có. Tụi em vẫn lấy quả của nó thổi qua một cái ống tre hoặc vỏ bút bi vào người nhau.

Có một điều là gần hết thu rồi mà lá của nó vẫn chưa vàng bác ạ :lol:

12. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác ơi, Lá cây cơm nguội rất giống lá cây trứng cá trong Nam. Khi mùa thu đến thì lá cây cơm nguội ngã màu vàng rất đẹp. Trái cơm nguội màu xanh đen có vị nhạt nhạt giống vị hạt cơm nguội. Khi trái chín chúng có màu đỏ. Trái đỏ có vị nhạt hơi ngọt một chút. Nghe kể khoảng hai mươi năm trước, trẻ em Hà Nội thường lấy quả cơm nguội làm viên đạn bắn súng phóc giống như ở Nam Bộ trẻ em thụt ống thụt bằng trái bố. Vậy thì tre/trúc làm súng phóc có ruột rổng nhỏ hơn ống thụt nhiều . . .

Ảnh của nó đây ạ (cây chụp gần bưu điện Bờ hồ phía bên phải).
    Hy vọng bác tạm hài lòng.

13. Music_addicted

Music_addicted Advanced Member

Cám ơn bác Tai_trau và bác Kool đã giúp em hiểu thêm về "Cây cơm nguội vàng". Hẹn gặp các bác tại HN nhé!

14. Thichduthu

Thichduthu Advanced Member

15. ndk4479

ndk4479 Advanced Member

Hic! Em xa HN mất 1 tuần mà nhớ quá! Gặp bác Tai-trau ở Phan Rang vui! Bác Tai trau nhiệt tình lắm, được gặp bác thật vui! Lần sau vào mang nhiều đĩa xin bác ít phần mềm :) về nghe!
    Vợ em ở nhà cứ kể Hà Nội trời đang Thu mát lắm, dễ chịu lắm ra đường mặc áo khoác được rồi em thấy sốt ruột quá! Chắc mai là rời Phan rang chia tay bác Phương đi Bình Thuận! :( nên cũng chưa biết ngày nào mới về HN đây!

16. tai_trau

tai_trau Moderator

Cám ơn bác ndk4479, cũng rất vui được đón bác ở đây. Rất mong có dịp gặp lại bác ở HN.

17. Meomuop

Meomuop Advanced Member

Tiếng leng keng của tàu điện đã đi vào trong các ca khúc về Hà Nội( Nhớ về HN - Hoàng Hiệp).
    Nhưng tầu điện Hà Nội xưa còn gắn liền với một loại hình âm nhạc dân gian, không biết các bác còn nhớ không: hát xẩm.Một ông già mù được một đứa bé dắt đi lang thang nơi tránh tầu.Một cây nhị, một cái phách gỗ...và những bài hát (thường là buồn) về sự chia ly, về tình nghĩa vợ chồng hoặc ca ngợi công đức mẹ cha...Không lên tiếng xin tiền, mà hành khách cứ tùy tâm mà thả tiền lẻ vào chiếc nón rách lật ngửa để bên.
    Khi những thanh ray tầu điện cuối cùng được gỡ đi thì những ông xẩm mù cũng biệt tích.Hôm trước về Thủ đô, tình cờ mua được CD"Xẩm Hà Nội".Cứ mở lên lại thấy nhớ về thời thơ bé : nghèo nàn , thiếu thốn nhưng chân tình và đầm ấm.
    Không biết nay mai khi chúng ta có metro thì xẩm có hồi phục không nhỉ?
    Lúc ấy các bác có thể đi nghe live rất dễ dàng nhé, và cực rẻ luôn.

18. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác mèo mướp ơi, hình như CD đó của Nghệ nhân Hà Thị Cầu? Em có nghe về CD này những chưa nghe bao giờ.
    Về những buổi "lai-sô" này, thì ở nơi em đang làm việc hiện nay (PR) thỉnh thoảng vẫn còn. Vẫn hình ảnh đôi vợ chồng mù, hay đứa bé với cái nón ngửa trên tay. Những bài hát ai cũng biết và thuộc, những chiếc ghitar điện với 1 bình accu giống nhau. Tự nhiên em liên tưởng đến những "nghệ sĩ đường phố" trên những góc phố của phương tây, đặc biệt ở Mỹ. Có lẽ điều khác biệt là ở đó họ nhìn "vệ sinh hơn", mức độ "thống thiết" kém hơn, và đầu tư vào thiết bị thì tốn kém hơn...
    Có ngưới bạn em sáng nay nhắc đến quán cà phê bên hồ thuyền quang, nơi ấy có 2 tầng, nhìn xuống đường ND, có WIFI...làm em nhớ đến cảm giác ngồi ở đó vào mùa thu là tuyệt nhất vì lúc ấy mùi hoa sữa sẽ quấn lấy không gian vào trong từng giọt cà phê. Nhưng mà hoa sữa thì được nhắc đến nhiều rồi. Em chợt nhớ ra là ..."mùa đông sắp đến trong thành phố, buổi chiều trời lạnh..." rồi. Vào thời gian này trong năm, em nhớ đến những phiên chợ đầu mối trong những đêm đông. Nếu lắng nghe thành phố yên tĩnh vào lúc 2-3h sáng, sẽ thấy tiếng lao xao của những xe chở rau và hoa quả. Hồi trước hay tập kết trên đường Láng, chợ Ngã Tư Sở, Long Biên. Chẳng biết bây giờ có thay đổi gì không. Nhưng em vẫn thấy văng vẳng tiếng thì thầm nhỏ to mua bán, khẽ khàng như sợ đánh thức thành phố. Tiếng những chị phụ nữ đẩy xe thuê, tiếng lạt tre cuốn quanh những bó rau ướt và xanh chắc sẽ còn mãi. Đợt trước nghe nói có dự án xây dựng lại những chợ đầu mối ra ngoại thành, hình như cũng không thành công lắm.
    Lại lan man về mấy cái chợ, thủ đô đang cố gắng biến mình thành 1 đô thị hiện đại, những chợ như Cửa Nam, Âm Phủ, Nguyễn Cao... biến mất cùng giá trị sống và giá trị lịch sử của nó. Hình như chợ ÂP ngày xưa là khu nghĩa địa tây thì phải (????), sau ngày giải phóng được san lấp rồi xây chợ lên. Nhà em cũng có dấu vết người thân ở đó, chắc bầy giờ sẽ mất vĩnh viễn.
    Em thấy rất có lý khi gọi những khu chợ ở HN trong tiếng Anh là "chợ ướt" hay "wet market", ở đó nhìn chẳng vệ sinh tý nào, nhưng tất cả, từ các vị thủ trưởng phu nhân, đến những người lao động đều mua đc những cái mình cần. Sau này sẽ chẳng biết thế nào nữa vì khi đứng trước những siêu thị mới, ta sẽ lại phải cân nhắc xem có nên bước vào hay không? EM nói vậy vì có lần lơ ngơ lạc vào 1 shop giày bé xíu trên đường Bà Triệu, cô bán hàng liếc xéo và nói đại ý đó không phải là chỗ dành cho 1 người lù khù như em (chắc cô ấy cũng có lý).
    Vài dòng lan man về thủ đô, các bác đọc đừng cười em.

19. Thichduthu

Các bác Hà Nội nếu có dịp đi ngang số 45 Hàng Bột, vui lòng chộp giúp em tấm ảnh để em nhớ lại những kỷ niệm thời thơ ấu, xin cảm ơn nhiều nhiều ạ!

20. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Số 45 Hàng Bột xưa có đúng là số 45 Tôn Đức Thắng nay không cụ Thích, để chiều em đi bộ sang đó chộp luôn khoe cụ nhé :wink:

21. Thichduthu

Vâng ạ, em xin đội ơn cụ ạ, kính cụ 10 vại nhé! :)

22. tai_trau

tai_trau Moderator

Cám ơn bác kul. Em nghĩ nhiều bác CSGT đọc xong bài của bác sẽ thấy ngượng đấy :).
    Em thì vẫn thích những ngã tư, vì ở đó hay được ngắm những cô gái xinh khi tắc đường (trời không nắng quá càng tốt).

23. khivang

khivang Advanced Member

Chợ chính là nơi phản ánh nếp sinh hoạt , trình độ dân trí , văn hóa ứng xử... của một cộng đồng dân cư.Mỗi khi có dịp đi đây đó , chỗ em khoái vào nhất là chợ , càng nhỏ bé , càng đơn sơ càng thích .Ở những nơi đó người dân họ mộc mạc thân thiện lắm , ở đó ta còn có thể tìm được những thứ ở HN bây giờ bói chẳng ra như kẹo bột , kẹo vừng , mấy quả táo ta bé xíu (ta hay gọi là táo dại ) , một vài xâu quả bồ quân...Chứ còn chợ mà đóng vào hộp bê tông thì chả bao giờ em bước chân vào. Mấy cái chợ ở HN đập đi xây lại xong vắng teo.Đi chợ kiểu ấy thì đi siêu thị cho xong.

24. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Kính mời cụ Thích, nhà 45 (của cụ hoặc của gì gì của cụ) hiện tại như thế này đây :lol:

Nói chung em chụp không thành công bởi đông người quá bác ạ

Attached Files:

File size:
      172,5 KB
      Views:
      616
      File size:
      165,6 KB
      Views:
      604
      File size:
      121,9 KB
      Views:
      602
  25. Thichduthu

Cám ơn kụ Cuôn nhìu nhìu ạ!
    Địa chỉ này trước là của my grandfather, em ở trên tầng 1, kỷ niệm đáng nhớ nhất của em là lúc 3 tuổi chơi đùa bắn bi, bi của em bị văng xuống đường lòng, khi em chạy ra nhặt thì bị một cái bike "Phượng hoàng" cán tuột cả da mu ... bàn chân ạ! :lol:
    Kính kụ.

Share This Page

Loading...