gíup đỡ tính thể tích khoang loa mid

Discussion in 'Loa' started by tran minh phuong, 12/8/17.

1. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Như tiêu đề em có đôi loa cổ bass 40, loa bass của bản hãng, loa mid do hãng khác sản xuất, và theo em thì loa mid này chất lượng không cao( dải tần hẹp thiếu chi tiết, méo...) Nay kiếm được cặp củ tivi sony 6" muốn dùng làm mid cho loa nhưng đang bối rối điểm cắt tần và thể tích cho hộp loa mid. Vì bản thân củ mid này là cho thùng hở nay ta cho vào hộp kín. Trên 4r cũng nhiều bác dùng loa nỉ làm mid nhưng không thấy nói về thể tích thùng cho mid. Nay kính nhờ các tiền bối góp ý về điểm cắt và thể tich hộp loa. Củ mid em tra không ra thông số khi gắn vào ampli ( ko thùng) đánh nghe dải mid tạm vừa tai. Trăm sự nhờ cả nhà góp ý. Kính nhờ!!!! IMAG0019-240x401.jpg IMAG0019-240x401.jpg IMAG0018-240x401.jpg

Tags:
  2. hung1976

hung1976 Advanced Member

Hộp loa mid thường gặp nhất ở loa nhật chỉ là một hộp tròn nhỏ hơn úp vào đít loa thôi. Thậm chí một số loa trung xương loa liền luôn ngăn màng loa với phía sau loa. Tính toán kích thước bao nhiêu là rất khó vì không có thông số loa và còn theo thiết kế toàn bộ thùng của bác nữa. Chọn loa cho dải trung quan trọng nhất là phải chọn được cái loa trung (dải hoạt động trung theo ý đồ diy). Bác cứ mạnh dạn đóng theo phán đoán của mình, to nhất có thể. Còn quan trọng của hộp loa trung là tiêu âm trầm khi loa trung của bác hoạt động

3. tran minh phuong

Dải trung em chia làm hai đoạn dùng hai loa của tivi một cái 14cm một cái 10cm. Chứ loa mid thì khó mua lắm, mà loa tivi thì rẻ mà dải thì rộng. Hiện loa to em dùng tụ 20uf loa nhỏ 10 uf nghe có vẻ trung trầm chưa được hay. Hộp loa mid hiện nay là: loa to khỏang 1lít loa nhỏ 0,5 lít và có thể thay đổi nhờ bác góp ý ah . EE xin cám ơn.

4. hung1976

hung1976 Advanced Member

Loa tivi tiếng trung rất hay nhưng khi ghép với loa 40 thì tiếng sẽ bị nhỏ hơn nhiều (độ lớn của âm thanh). Hộp mid bác làm thế cũng được thôi vì một số loại loa trung cái xương họ làm liền kín luôn, kg cần hộp. Bác cứ làm to to tí cho dễ thao tác

5. tran minh phuong

Kế hoạch sẽ xong trước tết bac ah. Loa này là loa cổ canada thùng kín tiếng bass em nghe rất vừa tai, em dùng hai mid, 2 treble dom indonesia và 1 super treble fostex. Hiện tại nghe tạm ổn trung trầm chưa được( khả năng hơi thiếu)nên muốn cho loa mid to thấp hơn ( loa mid to này 8 ohm 20w cắt bằng tụ 20uf cảm 0,3mH ) loa mid nhỏ chắc phải giữ nguyên tụ 10uf ( kêo to quá sợ cháy) xin ý kiến bác có nên ko. Vì với tụ 20uf nó kêu chỉ to bằng loa mid nhỏ cắt bằng tụ 10uf thôi. Kính nhờ.

6. hung1976

hung1976 Advanced Member

Tụ 20uf bác phải đi với cuộn cảm cỡ 1,8 đến 2,2mh chứ bác để cuộn 0,3 chắc tụ 20uf chỉ tương đương với tụ 5,6, để vầy không khác gì cho đi qua (tụ) nhiều rồi bóp lại bằng cuộn cảm (cuộn nhỏ thoát maas hết). Mạch phân tần bác vào https://www.diyaudioandvideo.com/Calculator/
    Tham khảo để có tính toán phù hợp.
    Các loa trong tuyến loa (trầm, trung, tép) kêu to nhỏ khác nhau sẽ liên quan trực tiếp đến đều dải khi cộng hưởng nhưng trước hết từng loa phải kêu ra tiếng mà nó phụ trách, chẳng hạn loa trầm kêu dải trầm hoặc trầm, trung trầm, loa trung dải trung, loa tép dải tép

tran minh phuong likes this.
  7. hung1976

hung1976 Advanced Member

Chúc bác hoàn thành dự án như dự kiến, của em ít loa hơn nên lâu hơn, em làm trong hơn 5 năm thôi. Khoe hàng tí cổ vũ bác

Attached Files:

8. tran minh phuong

Trước tới giờ ee tòan mò thui,tuần này về ee sẽ tăng cảm giảm thoát mass rồi báo cáo bác nhé. Riêng loa bass thì hơi khó, em đã làm nhiều loa và phải theo thực tế loa và ampli, có loa khi ta cắt thấp quá tiếng bass nghe khô và "đần" tiếng( nghe tiếng " cùm" rất bí bách thiếu tự nhiên). Loa hiện tại cuộn cản 3,3mH tụ thoát mass 3.3uf, em ko thể tăng tụ lên được nữa mặc dù muốn cắt sâu hơn( mid vào loa bass nhiều tiếng mid sẽ bị nặng gằn và mờ) bác có cách nào khắc phục giúp với. Cảm ơơ bác trước. ( em không vội và rất quýêt tâm)( cuộn cảm loa bass dây 1,6mm nên trở thuần rất nhỏ nhưng tăng tụ thoát mass thì bass kém- đau đầu)

9. tran minh phuong

Hầm hố thế này ee theo sao nổi. Em trước giờ chỉ dám mod loa cũ thôi,

10. tuluck

tuluck Advanced Member

Cái bác chủ đưa ra khó nhỉ có cụ nào tính toán đước giúp cụ ấy với

11. tran minh phuong

Cám ơn bác em đã nâng cảm thoát mass cho loa mid lên 2,2mh trung trầm tạm ổn. Loa bass em bỏ luôn tụ thoát mass bass có vẻ dễ ra hơn. Chỉ dùng cảm 3,3mh liệu có ổn hay có gì ko tốt mong bác góp ý bass em 8 ohm.

hung1976 likes this.
  12. hung1976

hung1976 Advanced Member

Tụ loa baas bỏ hay để thì phải thử. Nếu bỏ tiếng trung ở loa baas sẽ nhiều và tròn hơn, tiếng trầm sẽ nhẹ hơn. Bác nên thử. Ở vị trí này em hay dùng 2 tụ trị số như nhau đấu song song để lợi dụng khả năng xả nạp nhanh khi dùng hai tụ nhỏ so với 1 tụ lớn. 3,3 mh bác nên để tụ khoảng 22 đến 33 uf

13. tran minh phuong

Cám ơn bác cuối tuần về ee thử xem sao. Loa này còn dùng một cái mũi loa to 14cm để giảm mid trên loa bass em sẽ dán lun vào để thử.

14. tran minh phuong

Em lại tiếp tục triển khai đôi loa karaoke bằng củ bass thunder 2,5 tấc. Bác giúp em đóng khoảng bao nhiêu lít đường kính độ dài ống hơi. Kính nhờ bác giúp nhé!

15. tran minh phuong

Cám ơn bác đã tư vấn . Năm mới chúc bác và gia đình hạnh phúc, loa em vẫn chưa xong vì mod nhiều thứ quá, em lắp tạm củ bass nghe cho vui, bass ra rất đẹp.

16. tran minh phuong

Tháng giêng là tháng ăă chơi em đã giải quýêt xong bộ phân tần, điều chỉnh bông thủy tinh, thể tich thùng. Cấu hình gồm bass 15, 1 mid diaton 1 mid dome, 2 treble dome, 1 super treble. Giờ chỉ còn khâu thẩm mĩ sẽ hoàn thành trong năm nay......... Cám ơn các bác đã tư vấn.

17. tran minh phuong

Screenshot_2018-09-26-09-09-11-270x480.png Screenshot_2018-09-26-09-09-11-270x480.png Screenshot_2018-09-26-09-08-52-270x480.png Em vừa kiếm được cặp này định làm cặp mid, bác nào dùng qua loa này cho chút kinh nghiệm. Em xin cám ơn!

18. tran minh phuong

Vẩn chưa vừa ý dải mid hôm rồi kiếm được cặp củ cản tụ 6,8uf. 3 mh nhưng nó kêu hơi lớn ko biết nối trở cho nhỏ lại có ảnh hưởng chất âm ko bác? Củ sansui cổ này mid ngọt và chi tiết nhưng công suất chỉ có 5w?????? ( đường kính 16,5 cm)

19. hoanglongnpt

hoanglongnpt New Member

Nhờ các cao nhân chỉ giáo giúp em ạ.
    Em lắp 2 loa với phân tầng CS 99 nhưng 1 bên treb yếu 1 bên OK. Em đã thử đổi để xác định 2 kênh amply OK. Có phải do tụ phân tầng lâu bị hỏng ko ạ. Ký hiệu trên tụ thế này ý nghĩa sao để biết thông số ạ. Nên thấy lại loại tụ nào. Em rất cảm ơn

Attached Files:

Tags:

Share This Page

Loading...