Giao lưu nguồn phát Digital

Discussion in 'VNAV Contest - Festival' started by nhatminh, 28/1/14.

1. eugene1985

eugene1985 Advanced Member

Nóng thế chơi lossless làm sao được bác khi mà phải cắm rút lia chia rồi cài driver....,ngôn từ của bác em bó tay.com, cứ như là đi Window Shopping.

2. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Haizzz da ! Người ta thấy sướng khi được cắm rút. Vậy mà bác này lại có cảm giác thấy cực, thấy khổ khi cắm rút => đáng buồn đáng buồn. Bác nên chuyển qua chơi cái gì mà không phải cắm rút cho thanh thản hềy !

Thôi bác ở lại trông nom topic nhé, em nghe nhạc đây :mrgreen:

3. paul

paul Advanced Member

Hic.Em ko nghĩ bác espadon_vn lại có thể dùng câu từ như vậy để post .Nếu bác ko tôn trọng nguơì khác thì chí ít bác cũing nên tôn trọng chính bác chứ. :mrgreen:

4. espadon_vn

Sorry khi để bác phải đọc nhưng điều trên. Mấy điều đó em chỉ muốn nói thẳng nói thật về cái lỗi suy nghĩ thiếu cởi mở, thiếu tinh thần giao lưu của người mà em qoute bài thôi chứ không phải nói về nội dung topic.
    Ngay từ đầu em đã thấy người ta thiếu tôn trọng ý kiến của các bác trên này. Trên này các bác già, các bác trung niên cũng rất nhiều và cách chơi cũng thế, không thể nói là bác này chơi Băng cối thì biết gì về LP biết gì về CD hay biết gì về Lossless mà bàn. Ngược lại cũng thế.
    Đã là chơi thì mỗi ngươi có những trải nghiệm riêng, qun điểm riêng. Như bác già em biết từng chia sẻ nếu như không hì hụi quay quay rồi lắp băng... thì không có hứng để nghe nhạc...
    Khi mà người ta không coi trọng mình thì mình cũng không nhất thiết phải coi trọng người ta đúng không bác Pual :mrgreen:

5. paul

paul Advanced Member

Vâng,em hiểu ý bác,Nhưng theo em,nếu có gì ko vừa lòng bác hãy nên làm lơ và ko chấp nhất những ai ko tôn trọng ngươì khác hoặc topic này,chỉ biết cứ hùng hục post bài đã kích như 1 con trâu điên thiếu suy nghĩ thậm chí khi nguơì khác coi khinh ko thèm đụng chạm hay đếm xỉa gì tơí mình.
    Bởi vì.ai có tâm,hiểu biết,khách qiuan,công tâm...thì mọi nguời trên forum đều hiểu rõ bác ạ.Hơn nữa,như bác cũng nói,vẫn còn nhiều bác rất lịch thiệp, công tâm và đáng trọng trong topic này lắm.Ko nên vì thiểu số nào đó mà làm tổn thương các bác ấy.
    Thôi,em xin bác,nếu ko thích topic này hay ai đó thì bỏ qua dùm.Chứ nóng nảy phát biểu quá...thẳng,nhiều khi mất quan điểm bác espadon_vn ạ.

"Tiên trách kỷ,hậu trách nhân."Trước khi phê phán nguơì khác thì hãy tựï coi lại mình trước đã.

6. espadon_vn

Bác dạy trí phải, em cũng thấy tiêng tiếc khi phát ngôn hơi ngông.
    Em cũng xin dừng lại ở đây thôi :D

7. vnckien

vnckien Advanced Member

Dẫu sao đi nữa, đọc lại toàn bộ topic này, cũng học được nhiều điều. Và cuối cùng được cười bể bụng luôn. Mong các bác được cười vui như em, sau đó nhớ lại những gì về kỹ thuật, còn những cái khác thì quên hết.

Ngày mai, gặp nhau vẫn là anh em: giao lưu tiếp!

8. nghenhinhs1

nghenhinhs1 Advanced Member

Công lực chưa đủ mà cắm rút nhiều quá có khi làm con người ta tâm thần bấn loạn đóa :mrgreen:

9. apham

apham Advanced Member

Các bác có buổi giao lưu đầu năm hoành tráng quá, tiếc là em đi công tác gần 2 tuần nên bỏ lỡ dịp này :)

10. caolephuonganh

caolephuonganh Advanced Member

Bác Anpham co tin tức gì mới về em NUC chưa bác,lâu quá cũng khong thấy bác khơi lại phong trào lossless vậy or các buổi giao lưu.

11. quocdat

quocdat Advanced Member

Chủ nhật này bác về kịp thì ghé tham gia đợt 3 :)

(Sài gòn) Trao đổi về giải pháp chơi nhạc lossles, đợt 3
    viewtopic.php?f=26&t=82868

12. apham

apham Advanced Member

Cám ơn bác, em sẽ sắp xếp lịch công tác lại để tham gia đợt này ạ.

13. domain

domain Advanced Member

Ây zà...đọc hết 13 trang thấy cách chơi audio bây giờ khác nhiều quá ...ko còn là thú chơi tao nhã nữa :(

14. atlantic

atlantic Advanced Members

chỉ nên đọc đến hết trang 7 thôi bác :D

15. 449truongdinh

449truongdinh Advanced Member

Nhờ các bác tư vấn giúp e,Em đang dinh mua PC Intel NUC DC3217IYE làm nguồn phát losless,các bác tư vấn giúp e có được không ạ. E đã có usb converter m2tech hiface 2+dac dời. Thanks

16. thanhyk

thanhyk Advanced Member

Ừ, nó từ 'tao...nhã' thành 'tao...mày'. Đáng tiếc...

17. NKP

NKP Advanced Member

Em là ma mới, chơi CDP khoảng 1 năm và đang có ý định chơi kèm thêm 1 bộ lossless nên rất vui mừng khi thấy VNAV lập topic này để mọi người học hỏi, tuy nhiên sau khi đọc hết qua 2 cái topic đầu thì chẳng nắm được kiến thức gì rõ ràng (chắc tại em dân nghiệp dư nên đọc mà không hiểu gì hết) mà chỉ thấy các bác chém nhau loan xạ nên ngán ngẫm quá. Cho đến khi đọc bài này của bác thì mới cho em 1 hiểu biết cơ bản về thiết bị phát lossless. Theo em, sau mỗi cuộc giao lưu, bác chủ nên có 1 bài viết chính thức tổng kết lại ý kiến chung của tất cả mọi người giao lưu tránh tình trạng mỗi người 1 ý khiến em đọc lan man tốn rất nhiều thời gian mà đến khi xong 2 topic em cũng không hiểu phải chơi lossless thế nào cho hay.
    Ví dụ:
    - Từ PC thì cách phối là gì: PC (yêu cầu tối thiểu về cấu hình & soffware, etc...) + DAC phù hợp.
    - Từ HDP: cho ý kiến về 1 số HDP phù hợp để phát lossless + DAC phù hợp phối với HDP.
    Ý kiến nhỏ, mong các bác chiếu cố.

18. uydo

uydo Advanced Member

Không biết các bác sử dụng nguồn phát Digital có lưu ý một chuyện, đó là phân tầng chủ động bằng phần mềm máy tính chưa ? đây cũng là một trải nghiệm rất đáng quan tâm.

Phương pháp cũng đơn giản, sử dụng sound card/sound interface có nhiều ngõ ra. Các soft foobar2000, JRiver.. đều có hỗ trợ "crossover" plug in để phân tầng.

Túm lại là rất thú vị.

19. tackehoa

tackehoa Advanced Member

Bác có thể chia sẻ kinh nghiệm được không ạ.

20. uydo

uydo Advanced Member

Mình đang chơi Mac mini -> Konnekt 24D (DAC & prepamp) -> power -> Tannoy & Sub điện. Vấn đề nảy sinh là Sub và Tannoy bị trùng giải tầng bass.

Giải phát là như sau:
    Mac mini -> Konnekt(DAC):
    [60hz-20,000hz+ ] -> analog volume out (1-2) -> power -> Tannoy
    [0-60hz] -> digital volume out (3-4) ->Sub điện
    Cắt tầng -24db, -32db, -48db thoải mái (tùy theo CPU máy tính), Phần mềm sử dụng là Jriver, Foobar phiên bản mới nhất.

kết quả là: không muốn tắt Sub khi nghe nhạc, và Tannoy nghe ..Rock cũng phê lắm

21. tackehoa

tackehoa Advanced Member

Cám ơn bác nhiều, đây cũng là một giải pháp để anh em tham khảo. Nhưng với những bác chơi sub hơi lại mệt đây.

22. quanbhvn

quanbhvn Advanced Member

Em xin phép chen vào 1 câu.
    Bởi vì nguồn lossless 44.1 khz nên bác thấy "CD vẫn sẽ có chổ đứng", nếu thử qua các HD track, lossless 192 khz hoặc DSD chắc bác sẽ nghiêng về "CD sẽ đi về đâu" hơn.

23. paul

paul Advanced Member

Bác nói vậy thì em cũng thêm vào 1 post cuối cùng của em trong topic này.
    Vâng.Bác thích HD track,lossless 192khz hoặc DSD...và cảm thấy hay thì cứ chơi .Đó là quyền của bác.Còn em thì cứ CD vì em thích nghe CD.Thê thôi.
    Ko nên gợi ý để tranh cãi nữa.Và ko có nghĩa là em chưa từng nghe HD track,lossless 192khz,DSD bác ạ. :D

24. W860X

W860X Advanced Member

Em có Bác bạn xui em đổi CDP để lấy cái DAC huyền thoại "DCS Debussy".
    Bán toàn bộ CDs thu $ về nâng cấp cho SPK và AMP .... Em cũng hơi lăn tăn ..... Nhưng nghĩ đến công sức bỏ ra đi sưu đĩa bấy lâu nay em dẹp ngay ý định.
    Vả lại bây giờ có nhiều CDP khủng có cổng Digital In cho phép nhận nguồn Digital từ bên ngoài ..... chỉ sợ không có sức mà chơi thôi.

25. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Thì các con DA thế hệ sau nó gắn thêm ổ CD máy tính nữa là thành cdp thôi mà bác :). Cdp thế hệ sau để ý thấy 10 ông thấy 8 ông có cổng USB để chơi lossless luôn :D

Share This Page

Loading...