Gặp gỡ và trao đổi về giải pháp chơi nhạc lossless cơ bản

Discussion in 'Công nghệ nghe nhìn' started by apham, 31/12/13.

1. handsomebull

handsomebull Advanced Member

Re: Gặp gỡ và trao đổi về giải pháp chơi nhạc lossless cơ bả

Hay quá bác anpham.

Tại em lạc hậu quá, giờ mới nghe lossless sợ threat lâu quá bác ko theo nữa :), em có rất nhiều câu hỏi về lossless sợ post ở đây ko hết được. Trước tiên là nhà đang có thừa 1 cái NUC Intel, nhưng em lại đang làm việc bằng macbook, nên cũng chưa biết là nguồn nên dùng NUC hay Mac tiện và rẻ hơn. Nhưng em đang thiên về Mac vì em muốn dữ liệu đồng nhất trên nguồn phát ở nhà lẫn máy làm việc ở cty (vì em cũng nghe ở cty).

Ngoài ra nếu phát từ Mac bằng Audirvana thì nó link với cả database iTune, nên có thể sync với iPhone luôn. iPhone em có mua phần mềm Onky HF Player cũng link được với iTunes, tổ chức playlist/folder y máy tính em thấy tiện quá.

Có điều như ở trên em có nói là đọc ở đâu đấy thấy bác nói là bác dùng Audirvana cho Mac, nên em định hỏi là em cứ để file nhạc trên 1 thư mục trong ổ cứng rồi link add vào Audirvana (trong phần Audirvana Preferences -> Library -> select the folders to add to the library), hay ko cần add mà chép thẳng vào iTune rồi để Audirvana tự link với iTunes. Nếu chép thẳng em thấy khi sync với iPhone có cái tiện là nó đổ luôn vào iPhone, sau đó vào iPhone nghe bằng HF Player được.

Nhưng em nghe có người nói nếu chép thẳng vào iTunes thì có hạn chế gì đó.

Nói chung là em sẽ có rất nhiều cái hỏi :).

Thanks bác.

2. handsomebull

Bác Anpham ơi, chỉ giáo giúp em nhé, ko thì cho em mời bác 1 chầu cafe để thỉnh giáo trực tiếp được không ạ?
    Cám ơn bác.

3. khanh999

khanh999 Advanced Member

Chủ đi vắng e xin trả lời theo hiểu biết và trải nghiệm e đã qua.
    Mac và Nuc theo e Mac nghe hay hơn: trước đây e dùng máy bàn tự ráp linh kiện cững loại khá nhưng khi nghe thì bị nhiểu khá nhiều sau đó e chuyển sang dùng laptop thinkpad X230 cải thiện khá rỏ âm thanh thì trong trẻo chặc chẻ thế là e cho máy bàn lên đường. sau đó e chuyển sang sd Mac mini thì cảm giác âm thanh nghe nhẹ nhàng thoáng rộng e thấy rất vừa ý. Window e dùng foobar, HQ player, Jriver. Mac e dùng amarra, Audirvara.
    Dùng Audirvara thì có thể link library đến thư mục nhạc và cứ thế chơi thôi
    Kết hợp iTunes thì theo e nghĩ tiện hơn vì có thể sd đuợc remote từ iPhone iPad link với itunes nhưng nhược điểm ko thay đổi được tầng số birate của bản nhạc vd như đang chơi nhạc 16bit chuyển sang nghe 24bit hay sacd thì ko tự chuyển. Để giải quyết vấn đề này e sd 2 phần mềm Audirvara e nghe nhạc 24bit trở lên nhạc này cũng ko nhiều. Còn nhạc 16bit em nghe Ảmarra kết hợp itunes để dễ quản lý và điều khiến
    Chúc vui

4. handsomebull

Hay quá, rất cám ơn bác, bác trả lời đúng ý em đang thắc mắc rồi, nghe qua iTunes thì dùng iPhone làm remote luôn, em hỏi thêm cái đoạn này 1 tí:

"Kết hợp iTunes thì theo e nghĩ tiện hơn vì có thể sd đuợc remote từ iPhone iPad link với itunes nhưng nhược điểm ko thay đổi được tầng số birate của bản nhạc vd như đang chơi nhạc 16bit chuyển sang nghe 24bit hay sacd thì ko tự chuyển. Để giải quyết vấn đề này e sd 2 phần mềm Audirvara e nghe nhạc 24bit trở lên nhạc này cũng ko nhiều. Còn nhạc 16bit em nghe Amarra kết hợp itunes để dễ quản lý và điều khiến"

Theo bác nói thì file nhạc MP3 bình thường đã copy vào itunes nó sẽ ko up lên 24bit được với Audirvana đúng ko? Tuy nhiên khi em chọn chế độ "Itunes Integrated Mode" trong Audirvana em thấy nó up lên 24bit được mà bác? Ví dụ như cái hình này, file nhạc của em là file MP3 320kbps thôi, em đang nghe bài Tombe la neige, file gốc nó chỉ là 16/44.1Khz (khoanh vàng), nhưng integrated với Audirvana nó lên 24/44.1Khz mà bác (khoanh đỏ)

Audirvana nó quản lý nhạc rất kém, muốn đổi tên, thêm Artist đều ko được, nhưng iTunes làm được, ngoài ra cóp thẳng vào iTunes thì đúng là bài nào hay mình muốn sync qua iPhone, iPod luôn cũng được, còn nếu chỉ nghe trực tiếp bằng Audirvana bằng cách link đến thư mục nhạc thì ko sync vào iPhone được.

5. luckyluke

luckyluke Advanced Member

Có bác nào dùng Lynx L22 với NEC mate bị tình trạng âm thanh thỉnh thoảng như kiểu dùng CDP bị vấp đĩa ý, mặc dù em play file trên ổ cứng. Âm thanh bị kéo dài ra một tẹo rồi lại bình thường

6. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Cái này có lẽ một phần tại CPU,một phần do mình chỉnh latency.Mình xài Lynx aes 16 cũng bị và nếu Lynx thì Onkyo dac 1000 xài USB còn bị nặng hơn đó là lúc xài CPU G2030, nhưng chuyển qua XEON E3-1230V2 thì không thằng nào bị hết.

7. mtbc

mtbc Advanced Member

À, bác thử vô Asio Control Panel kéo buffer tăng lên 1000 hay 2000 chắc ok. CPU cỡ E8400 là không giật rồi.

8. luckyluke

Để tối về em thử xem sao, bị thế này ức chế ghê

9. luckyluke

Trước em dùng cái card này với main Atom, cấu hình soft, os như nhau mà còn bị ít hơn bác ạ

10. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Mấy năm trước mình xài RME 9652 CPU E5200 mà chạy ngày đêm,vừa nghe nhạc vừa Photoshop và download nhạc êm ru không vấn đề gì.Nhưng gần đây bị hư mất RME 9652 mà lại gặp LYNX AES 16 giá mềm nên múc luôn ai ngờ nó bị tình trạng đó nhất là khi mở trình duyệt web. Còn thêm một tội nữa là mỗi lần Win chuyển qua standby là nó kéo đờn cò luôn,log off,log on,restart vẫn không hết,phải shutdown rồi khởi động máy lại mới trở lại bình thường.

11. luckyluke

Rme em chưa sài nên ko biết, lynx hơi nóng. mà em thấy lynx l22 dùng với case Nec mate tiếng bị đục hơn dùng với main atom cùi. được cái bass sâu hơn. em nghĩ nhét cái card to đùng này vào case nec khả năng bị nhiễu nhiều, nó quá gần Cpu và Psu

12. luckyluke

xem một số diễn đàn mọi người nhận xét lynx hay hơn rme nhưng driver cùi bắp còn rme driver cực ổn định

13. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

mình chưa được so sánh trực tiếp nhưng cảm nhận từ trước đến bây giờ và sau này nếu có mua soundcard chắc chắn sẽ chọn RME chứ không chọn LYNX hai lần trước khi có dịp lựa chọn giữa RME9652 và LYNX AES 16 mình đã quyết chon RME chứ không chon Lynx mặc dù RME chỉ có 24/96.Và mình nghĩ nhiều người chọn Lynx vì vừa túi tiền hơn là RME.Và thực tế là giờ này trên cùng DAC ONKYO 1OOO của mình,LYNX xuất digital cho DAC không ăn được trực tiếp qua cổng USB.

14. dgnguyen

dgnguyen Advanced Member

Có lẽ do drive của Lynx không hoàn toàn tương thích với Window.Hôm nay mình xem lại thấy một số vấn đề sau:
    -Biểu tượng audio dưới system tray không tương thích nên trên hệ thống nếu chỉ có duy nhất lynx không thì dù các phần mềm foorbar,jriver v.v... vẫn chơi nhạc bình thường nhưng dưới system tray vẫn hiện dấu chéo màu đỏ có nghĩa là no sound.
    -Các trình duyệt internet không play được audio.
    -Các đĩa .nrg không play bằng power iso được.
    -Và cuối cùng hiện tượng giật,kéo đờn cò khi sleep là do chỉnh maximum buffer size trong phần setting của Lynx Mixer.Cách khắc phục đơn giản nhất là bác mở Lynx Mixer ra bấm Mixer -->Restore defaults.

15. luckyluke

Em đã chỉnh buffer trong mixer về 512 và có vẻ ổn hơn (hôm trước để mặc định có 256). Thêm nữa là trong các app play nhạc như foobar không nên đặt priority quá cao và tăng buffer cúa Asio lên chút để giảm lỗi.
    Hôm qua em đã lắp lại card về main intel Atom, chất âm vẫn hơn Nec mate. Em đang nghi ngờ Nec mate nguồn kém

16. luckyluke

Nguyên nhân chủ yếu có vẻ do cái này bác ạ:
    http://www.lynxstudio.com/forum/forum_p ... -all#30266
    Tuy nhiên nếu disable mấy cái này thì PC lúc nào cũng chạy ở tốc độ cao nhất -> tốn điện

17. luckyluke

Sau vài lần thử nghiệm em nhận ra rằng cái PSU thực sự có tác động đáng kể đến chất lượng âm thanh của lynx L22, nhận thấy rõ luôn.

18. Nguyenlb1977

Nguyenlb1977 Advanced Member

Em đang định order cái sound card Lynx e22 về, không biết ở đây có bác nào xài qua con này chưa ạ. Đọc thì thấy nó thiết kết dựa theo L22 mà hiện tại thì em đang xài con Lynx two B. Lỡ mê cái âm thanh từ dòng Lynx này rồi nên giờ không muốn đổi chất âm nữa. Mà con Lynx two B thì đã ngưng sx rồi nên em sợ sau này nó có tèo thì tìm con khác thế cũng khó nên cắn răng làm luôn con mới, sau đó để con Lynx two B backup.

Em chỉ cần 2 cổng out analog thôi nên không nghĩ đến con e44 mà chỉ chấm con e22 này. Các bác cho em ít kiến thức với, em xin cảm ơn các bác nhiều

19. luckyluke

Về chất âm nghe nói ko khác biệt đời cũ, nếu có điều kiện thì bác order thôi, dùng mấy con đời cũ khó chịu ở chỗ cứ phải tìm main có khe cắm PCI, mà main đời mới giờ nó không support nữa rồi.

Share This Page

Loading...