*FULLRANGE FAN CLUB*

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by tommy, 9/3/08.

1. huypham7585

huypham7585 Advanced Member

Kiểu này nè bác

2. QTman

QTman Advanced Member

Cảm ơn bác huypham nhé.

fanofeminem likes this.
  3. quynhhung

quynhhung Advanced Member

Em xin được các Bác giúp em
    Em muốn tìm một cặp fullrange để chạy từ 200-7000hz. Em muốn trung âm thật ngọt. Vì không có điều kiện nên không được nghe nhiều để lựa chọn. Kinh phí có hạn và em đang quan tâm đến mấy dòng đời cũ của Đức và Mỹ nhưng không phải dòng top. Các bác gợi ý giúp em để em ra đòn ạ. Em xin đa tạ

4. ThủyMộc

ThủyMộc Advanced Member

Em cứ loay hoay mãi với cặp thùng loa full-ranger, nhưng cuối cùng có 1 Bác chơi loa DIY rất nhiệt tình cho Em ghép nhờ cặp củ Altec 420A vào cặp thùng Onken 360 của Bác ấy, theo cảm nhận cả nhân là âm thanh nghe rất tốt. Bác nào có củ Full-ranger bass 40cm thì ghép thử với thùng Onken xem sao nhé

5. nguyen quoc tuan

nguyen quoc tuan Advanced Member

Củ toàn giải 10cm thì bác cứ đóng kiêu basreflex hay mà dễ thi công.

6. sansuifc

sansuifc Advanced Member

Các Bác có biết ai bán Thùng loa fullrange Coral DL-20D chỉ dùm em, em đang tính mua cặp thùng nay, thánks

7. nguyennam76

nguyennam76 Advanced Member

e xin gia nhập hội fun rên .e dùng kps 215 của đức ạ .đóng thùng theo mâu của vũ viết xuân

8. dieptv

dieptv Advanced Member

em đang thừa cái thùng như này, bác nào cần thì pm em nhé

9. sansuifc

sansuifc Advanced Member

Chào cả nhà
    em mới gia nhập fullrange. Mới mua đc cặp Lowther PM6c
    Trong hội có ai bán loa BL-20D thì cho em biết/ Em muốn mua cặp thùng này quá
    Hoặc có ai bán thùng horn cho Lowther thì báo em luôn
    http://www.audio-heritage.jp/CORAL/speaker/bl-20d.html
    thanks All.

mrchien18021982sg likes this.
  10. AnhHai

AnhHai Advanced Member

Tôi chơi loa khá nhiều toàn dải xin nói các bác hiểu không phải củ nào cũng đóng được vào thùng nào mà do thông tin kỹ thuật nó khác nên củ nào vào thùng kèn củ nào vào thùng lỗ củ nào vào thùng hở của nào vào ván trơn khác nhau hết cứ thích hình thức hoặc thiếu hiểu biết đóng thùng hết nghe như chui đầu vô trong cái lu hát uôm uôm...

11. nhatle

nhatle Advanced Member

Bác chia sẽ kinh nghiệm thực tết cho anh em tham khảo đi bác.

12. AnhHai

AnhHai Advanced Member

Ngoại trừ đa số các model Lowther, Fostex, Featrex và các loa màng trắng thường hay sử dụng thùng (các loại), thì loa toàn dải cổ của Đức , Pháp, một số của Anh, Hà Lan... chơi ván hở rất hay hoặc thùng hở lưng.
    Đơn giản hiệu quả. Các bác cứ thủ mà xem.
    Mình nên bàn về từng model cụ thể, sẽ tốt hơn.

13. mrttlinh

mrttlinh Advanced Member

Nhờ bác tư vấn đôi FR tầm giá 5 triệu. Em thik hàng châu âu và thùng gọn gàng ạ. :p

14. AnhHai

AnhHai Advanced Member

Tầm 5 triệu thì bác chơi một số dòng loa Đức như Saba màng xanh, Grundig, hoặc RFT là có giá đó, thậm chí có cả tép kèm theo luôn. Loa chính 20cm, loa tép 10cm, làm cái ván hở 50 x 90 đi cắt CNC hết 500 ngàn cả công, là nghe khá hay, nếu cần nhiều bass có thể sẽ thiếu, nhưng bas nhanh lắm, gọn gàng và khè. Loa thùng ít khi có sự gọn gàng như thế

15. mrttlinh

mrttlinh Advanced Member

Em cũng định hướng như bác khuyên. Nhưng chả hiểu sao em cứ thick bass trên 30. Bác có thể cho em xin cụ tỉ cái model nào hợp lý nhất ko à. Thanh kiu bác nhìu. :D

16. My FB

My FB Advanced Member

17. AnhHai

AnhHai Advanced Member

5 triệu một đôi mà loa trên 30 thì trong phạm vi hiểu biết của em là hơi khó tìm đó bác. Rẻ mà hay thật là khó.
    Nếu loa Mỹ thì có thể tìm được.

18. nhatle

nhatle Advanced Member

19. AnhHai

AnhHai Advanced Member

Mình bây giờ chuyên chơi toàn dải ván hở, và thấy tiếc là không biết trò này sớm hơn từ 20 năm trước. Tất nhiên là chỉ phù hợp với một số người thôi. Nhưng mà nghe thích rồi, thì thú vị lắm, lại không đắt.

20. khanh999

khanh999 Advanced Member

Chào bác Hải, e cũng đang nghiên cứu loại ván hở và cũng muốn tìm cho mình 1 cặp 12 inch, nhưng vì ampli 2W- 5ohm nên chưa biết loại nào cũng đang rất là băng khoăn (đang để ý đến philips AD5200M, nhưng vì chưa có ĐK nghe nên chưa dám ra tay vì ko biết độ nhạy bao nhiêu. Liệu amp 2W có ghép dc với e này ko) Vì vậy nhờ bác và các anh tư vấn em nên mua loại loa toàn dãi nào chơi ván hở 12 inch mà ghép dc với ampli trên e xin cám ơn.
    - Nhà có 2 cặp là philips AD 8080M8, và Saba green cone cả 2 8inch đang chơi ván hở (8080m8 thì ko ghéo dc với amp 2W). Ngân sách ~ 15t

21. AnhHai

AnhHai Advanced Member

Chào bác khanh999

2W là công suất danh điịnh. Tuy nhiên với mỗi loại đèn năng lực thực tế có khác nhau.
    Tất cả các loại la bác kể trên, tôi đều chơi hết rồi, và ghép với ampli đèn 2W đến 3W đánh rất hay trên chế độ ván hở. Riêng loa 5200, có thể cho vào thùng bas reflex để có bass mạnh hơn. Tuy nhiên sẽ bị hơi ùm, nếu không quá cần bas mạnh dày, bác cứ chơi ván hở 80 x 100cm là rất hay, trung âm tự nhiên ngọt ngào đặc trưng của Philips.
    Gu của tôi là gai góc cá tính, nên tôi thiên về dòng loa Đức, chất âm loa Đức thô mộc nhà quê, cục mịch nhưng khi mà nghiện rồi thì khó bỏ bởi nó rất cá tính.

Bác có biết ampli của bác chạy đèn gì không, nếu là EL95 thì hơi yếu đấy.

22. khanh999

khanh999 Advanced Member

Bác đoán hay thế của em ampli Philips AG-9018 2xEL95, 2x12AX7. Nếu bác biết loa nào hợp với nó thì cho e biết với nhé, em đã từng ghép với Isophone P25a nghe cũng chấp nhận được, ghép philips AD 9710 nghe hơi yếu.

23. AnhHai

AnhHai Advanced Member

Hâhahaha, 30 năm qua tôi đã từng trải nghiệm 530 cái ampli đèn (!) nên bác nói cái tôi biết ngay, 2W mà tiếng yếu chỉ có đèn EL95 thôi, tôi chơi cái đèn đốt trực tiếp 1,9W mà nó đánh tưng tưng, thế mới nói là mỗi loại đèn có công lực khác nhau.

Bác nhờ thợ kiểm traliaj ampli cho đúng chế độ, phần lớn máy cũ sai số và đèn yếu nên yếu nhiều, cân chỉnh lại, nó lại tưng tưng như các cháu thanh niên. Ampli của bác biến thế xuất âm nó bé, nên khó mà khai thác ra mạnh được, bass cũng bị lỏng lẻo.

Còn nếu thích mạnh thì chơi EL84 sẽ mạnh hơn. Và bác chọn cái xuất âm to như 2 bao thuốc lá hoặc càng to càng tốt, bass vứng và mạnh. :D

24. langnhang

langnhang Advanced Member

Bác ơi em cũng là một fan âm thanh Đức cổ, em đang ghép đôi telefunken bass 8" ván hở với đèn telefunken S81 (2 bóng ECL82 tele CS chắc gần 2w) bình thường nghe ở mức volume 2h đổ về thì tiếng trong trẻo kiểm soát tốt, nhưng tăng lên quá 2h thì tiếng bass bị vỡ, cái này không biết có phải do suất âm của nó bé như 2 bao diêm nên âm ly không kiểm soát được phải không bác.

25. AnhHai

AnhHai Advanced Member

Đúng vậy đó bác

Ampli có xuất âm to sẽ vững tiếng hơn, bác thử sẽ thấy, các ampli của Philips và Đức làm thường bị yếu, và sau năm tháng, nó càng yếu hơn. Cần cân chỉnh lại.

Share This Page

Loading...