First Watt M2 - Nelson Pass

Discussion in 'Bán dẫn' started by nagini262, 6/1/16.

1. nagini262

nagini262 Advanced Member

Kính thưa các cụ! Dòng FW M2 của cụ tổ nhà ta đã dừng sản xuất nên cách đây khoảng hơn 2 tháng cụ đã đưa schematic lên diyaudio :D
    http://www.diyaudio.com/forums/pass-labs/281520-official-m2-schematic.html
    http://www.firstwatt.com/m2.html
    http://www.6moons.com/audioreviews/firstwatt11/m2.html

Nhìn hình chụp trên trang review 6moons (bấm next phía dưới để qua các trang kế) thì dễ dàng nhận thấy biến áp nối tầng đã bị che lại dù rằng việc che đậy phía trên như vậy có vẻ không thật sự cần thiết để chống nhiễu từ bên ngoài, từ đó có thể thấy được ý đồ của cụ là muốn giấu đi chiếc biến áp Edcor bên dưới vì thật sự ai cũng sẽ dự đoán cụ dùng biến áp của Jensen, giờ thì... :lol:
    Em thật sự giật mình khi thấy cụ dùng biến áp của Edcor thay cho Jensen, có lẽ Jensen không có loại biến áp như yêu cầu của cụ nhưng điều này cũng cho ta thấy một điều là biến áp Edcor không phải là biến áp kém như anh em ta vẫn nghĩ trước đây, nhất là cụ Ja :mrgreen:
    Sau tết có lẽ em sẽ thu xếp tái khởi động dự án Ironamp cho người bạn vì nhiều lý do và đặc biệt là lý do e ngại chất lượng biến áp Edcor nên đến nay vẫn chưa thực hiện, nay vấn đề đó đã được loại bỏ rồi nên động lực sẽ lớn hơn, tuy nhiên biến áp vào em sẽ dùng 10K:10K của Jensen chứ ko dùng Edcor vì thấy nó... rẻ quá 8)
    Mạch này theo như ý của cụ tổ thì cụ dùng một triết lý mà theo cụ sẽ mang lại chất âm đặc biệt, đó là sử dụng mạch passive voltage gain nghĩa là dùng biến áp thụ động để khuếch đại điện áp, điện áp này sẽ đưa vào mạch công suất chỉ khuếch đại dòng (current gain). Cụ nào nghe bùi tai thì chuột bạch đê, em thì chắc gần tết là bế quan hơi bị lâu đó :?

Tags:
  2. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Có hàng mới là chiến liền cứ ba là em khoái

3. nagini262

Không biết có gì nổi trội hơn hay không mà em thấy mấy amp có CCS mới cụ hay dùng opto coupler 8) , mạch này linh kiện cho phần công suất dễ tìm :wink:

4. xuanphuc1991

xuanphuc1991 Advanced Member

Em hóng :)...............................................

5. diyampli

diyampli Advanced Member

Quẩy đi cụ Na. Ra tết nghe cho ấm cúng hehehe :D

6. nagini262

7. Baoanh_Hue

Baoanh_Hue Advanced Member

Chờ F6 xong cái đã rồi tính tiếp :D

8. nagini262

Ra tết ở trong Nam nóng bỏ xừ chứ ấm cúng cái nỗi gì :x :oops: :cry:

9. truong_tran_van

Bác hiểu sai vấn đề ở phần mạch của nhà họ Pass rồi thứ nhất là cụ ko hiểu ý đồ của lão ý. Biến áp nối tầng của lão ấy là loại 1:5 sơ cấp 1/4W 600 ohm cho ra cuộn thứ 15kOhm. Biến áp của nhà họ Pass ghép theo kiểu tự ngẫu. Vậy mạch của lão ấy có hệ số khuếch đại áp >5 lần vẫn tương tư như các amp khác vốn là món đặc trưng của nhà họ Pass. Cách thức ghép tầng ở đây là ba lẫn tụ vì vậy các tay Diy tha hồ mà lựa chọn tụ và biến áp nối tầng loại hịn để cho ra âm thanh ngọt. Tha hồ các cụ show hàng đỉnh nhá tụ từ vài chục kvnd cho đến tụ vài trăm USD nhé khà khà. Còn cụ chọn biến áp jensen 10k: 10k là sai bét nhé vì mạch chả khuếch đại được tí áp ra nào :lol:

10. jamahamvui1978

jamahamvui1978 Advanced Member

Thứ nhất không phải em chê Edcor mà thế giới diy nó chê nha.
    Thứ hai đã chấp nhận hàng bình dân thì chơi hàng ve chai ngon hơn thằng Edcor đó nhiều. Ví như 3 vỉ này em làm giá xuống 600k còn chưa muốn xúc nè. Cụ nào ngoài HN múc rồi chia nhau ngịch cái này cũng hay.
    http://phogo.phomuabn.vn/index.php?mod ... &id=760508

11. truong_tran_van

Lão mò cho em cái data con này cái múc hàng rẻ mà ko co data về mà ngắm à

12. vducuy

vducuy Advanced Member

Ơ, em mua rồi mà
    :D

13. nagini262

Bác đọc kĩ bài post của em đi :wink: , em nói là dùng biến áp đầu vào của Jensen thay cho Edcor trong mạch Ironamp chứ có nói FW M2 đâu vì FW M2 làm gì có biến áp đầu vào 10K:10K, chỉ có Ironamp mới dùng biến áp vào 10K:10K :lol:

14. truong_tran_van

À là thế

15. jamahamvui1978

kakaka ..... Gúc phát ra một mẹt. Mà làm con M2 chỉ cần đúng hệ số biến áp là ăn tiền, đấu tự ngẫu thế kia đâu cần xem chân cẳng, đáp tần ..... :lol:
    Em định hốt về làm b.a đầu vào cho ACA để bớt con tụ in và trở in mà đáp tần nó 30-20khz cụ ngắm có ổn không.

16. vducuy

vducuy Advanced Member

Vẽ thử schema xem sao cụ?

17. truong_tran_van

Gúc nhà lão nhạy thế múc phát là ra em gúc mỏi tay vải ra mà ko thấy. Chuyển cho xái linh để gúc cái. Cues jensen mà múc khó tánh như lão mà chịu múc cái thư ko tên đó có bao giờ ham rẻ ko nhể

18. jamahamvui1978

Đóng b.a đầu vào cách ly DC nên bỏ được con tụ in, con trở 10k cụ pass dùng để set trở kháng đầu vào bỏ luôn do có trở kháng của b.a thay thế => cụ cứ đóng thẳng vào k170 là được. Sách vở hơn thì ổn dòng bằng con trở giá trị nhỏ 10ohm - 300ohm trước K170. Mass cho đầu ra đấu cách ly với mass tín hiệu bằng con diode hay tụ +trở như M2 là xong.
    Hàng về cụ chia em một cặp em thử nhóe. Đợt trước có cặp mợ Bachduong nhanh tay hơn, đợt này thấy nó có 15 cái tính đủng đỉnh cũng được vì nó rao cả tuần chưa trôi ai dè gặp đại gia hốt phát cả ổ :D

19. vducuy

vducuy Advanced Member

Nếu mà làm thế thì mấy cái CD và Pre khóc lóc om sòm đấy.

20. mimosalq

mimosalq Advanced Member

Sức sáng tao của cụ Nelson Pass quả là kinh khủng.

21. jamahamvui1978

M2 so với F5st chỉ thêm quả biến áp tăng dòng lái và không hồi tiếp nhưng giá trị chất xám là 500usd/ cái.
    Cụ mà đưa cái schm này ra sớm thì ae F5 đỡ phải ép dòng, ép áp để rồi ... hít khói anh nhỉ :D
    =======
    @ cụ Ui: Em vọc ACA đủ lâu để nghịch trên mạch đó. Đóng cái IPT vào dễ hơn rất rất nhiều việc đặt hai miếng thịt lợn lên đĩa sao cho thành ... đĩa thịt lợn.

22. vducuy

vducuy Advanced Member

Cụ thấy cứ in 2sk170/j74 và out IRFP240/9240 thì phán là F5 nhỉ? :lol: :lol:

23. truong_tran_van

Hít khói là do dùng linh kiện...củ chuối mà ra mới nhìn cái mạch mà đã chê quê F5 rồi liệu có vội mồm ko nhể. Hai miếng thịt lợn một miếng lợn ăn cám công nghiệp, một miếng lợn ăn cám gạo nó khác cụ ợ. Cái mạch ACA chỉ đủ trình để nghe nhạc đại loại như " trữ tình" mà thôi bác cứ cố lôi ra phơi cùng F5 liệu có nghiêng quá ko đấy. Mà sao cụ lại múa trước mặt các đại cao thủ F5 uống thuốc liều thì phải

24. jamahamvui1978

Cụ thấy khác hay sao mà cười tươi vậy .
    Cụ thử bỏ hết mạch bias, phân cực của con M2 xem thử nó có phải con F5 không hồi tiếp âm không vậy :lol:
    ========
    @ truong: Cụ để nguyên cho em học hỏi nhóe ;-))

25. vducuy

vducuy Advanced Member

Vọc đủ lâu ko có nghĩa là hiểu ngọn ngành các vấn đề kỹ thuật của mạch, đến cụ Pass muốn cho người ta tin những gì ông nói ổng phải post ra mấy cái bảng đo kiểm thông số kỹ thuật.

Share This Page

Loading...