Fan của loa VIENNA ACOUSTIC

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by trangvi09, 3/1/09.

1. trangvi09

trangvi09 Advanced Member

Lang thang trên mạng tình cờ em đọc đựoc bài viết về VIENNA ở số hóa.Mời các bác xem
    Loa Beethoven Concert Grand

Beethoven Concert Grand là bản nâng cấp của dòng loa Classic cổ xưa của Vienna Acoustics. Loa được thiết kế cẩn thận từng chi tiết, gỗ đóng thùng loa cũng được chọn từ những loại gỗ quý, chân đế bằng nhôm đúc khuộn chịu được lực mạnh. Nón loa làm bằng công nghệ tiên tiến tái tạo âm thanh sáng và rộng mở.

Beethoven Concert Grant làm bằng gỗ thích màu nâu sáng. (Ảnh: Sumikoaudio)

Loa được thiết kế cẩn thận từng chi tiết, từ những đường cong ở mặt trước và mặt sau đến phiến gỗ được dày 4 cm được mài bóng. Chân đế bằng nhôm được đúc khuôn chịu được lực mạnh. Chân đế không những nâng Beethoven Concert Grand khỏi mặt đất mà nó như một khung bảo vệ mặt dưới của loa khỏi va chạm mỗi khi di chuyển. Nếp gấp bằng kim loại khá dày hỗ cho việc bảo vệ loa.Dòng loa Grand của Vienna Acoustics đổi mới từ hình thức đến kết cấu trong loa và thiết kế driver. Beethoven Concert Grand được nâng cấp từ dòng Classic đã thành danh với những khán giả trung thành. Thiết kế của Grand mang tính cách mạng vì không những thiết kế đẹp mà còn tái tạo âm thanh chi tiết, không làm mất đi sự diễn động của âm thanh mà Vienna Acoustic nổi tiếng.

Các driver tiếng bass và midrange với thiết kế chống rung ảnh hưởng tới sự tái tạo âm thanh. Loa bass đường kính 7 inch và được gọi là Spider, sử dụng công nghệ Ultra Low Frequency. Loa mid bass 5 inch cũng sử dụng công nghệ trên nên tiếng bass từ Beethoven Concert Grand khá hơn rất nhiều so với dòng Classic trước đây. Âm thanh được mở rộng, rõ ràng và chi tiết. Nón loa midrange 6 inch được phát triển theo công nghệ TPX, công nghệ làm nón loa bằng nhựa dẻo và polipropilen giảm hiện tượng nhiễu trong tối đa. Chất liệu mới này giúp loa thể hiện âm thanh có chiều rộng trong khi vẫn chú trọng vào chi tiết. Loa tweeter 1,1 inch là sự hợp tác giữa Vienna Acoustic với Scan Speak. Kết quả của sự hợp tác này loa có khả năng tái tạo chi tiết những âm thanh ở tần số cao nhưng không lạc lõng với nét ấm và trải rộng của loa midrange.

Đĩa CD But Beautiful: The Best of Shirley Horn với bản bonus thu trực tiếp từ quán bar Au ở New York hơn một năm về trước. 8 tháng sau Horn, ca sĩ chính qua đời. Tiếng hát Horn qua Beethoven Concert Grant hiện hữu và gần gũi; chất giọng của cô ấm, đầy đặn, tiếng piano ấm, rõ và chi tiết. Tay trống Steve William chơi đầy hứng khởi, tiếng trống sâu. Với sự thoải mái trong cách thể hiện, Beethoven Concert Grant dẫn người nghe qua cả CD một cách thư giãn.

Phân vân không biết với tiếng đàn dây thì đôi loa trình diễn ra sao, người nghe lấy bộ Vox Box of music của François Couperin do Alan Curtis biểu diễn ra thử. Tiếng đàn clavico không ấn tượng và trong trẻo như tiếng piano mà lại khàn khàn ở những âm trầm và sáng ở những âm cao. Beethoven Concert Grant không e dè một nhạc cụ nào mà “vận hết công lực” để tái tạo âm thanh của nó sao cho trung thực nhất.

Nhìn chung, đôi loa mang lại cho người nghe một cảm giác cân bằng và thư giãn. Với các bản nhạc hòa tấu nó diễn tả âm thanh một cách mượt mà, tần âm trung rộng mở, nhưng những đoạn cao trào hơi hùng hổ. Tiếng bass xuống tới 30 Hz mà vẫn dày và sâu.

Bộ loa có hai mức giá tùy theo chất liệu gỗ và màu sắc của loa. Nếu làm bằng gỗ thích màu nâu sáng hay màu anh đào hoặc đen như đàn piano thì giá 4.500 USD/đôi; thêm 500 USD thì mua được đôi loa làm bằng gỗ hồng sắc.

Tags:
    halongaudiophile likes this.
  2. trangvi09

3. trangvi09

4. trangvi09

phân tần làm rất gấu

5. trangvi09

Cẩn thận đến từng chi tiết nhỏ nhất
    chữ V giống biểu tượng chiến thắng quá :)

6. chich_bong_oi

chich_bong_oi Advanced Member

Vienna thì hay rùi, có điều phải tìm đồ phối ghép cùng đẳng cấp & phầm mềm nhất thiết phải xịn. Nếu không sẽ nghe như... sít vì loa rất trung thực với âm thanh của nguồn phát. Ngoài ra phòng nghe cũng phải tương đối rộng & được xử lý tốt một chút, không thì phí mất đôi loa hay. Em đang lăm le chú Vienna Malher nhưng hình như dòng này ngừng sản xuất rồi thì phải. Đôi này được đánh giá có khả năng chơi nhạc cổ điển hay tương đương với Amati của Sonus Faber mà giá chỉ bằng 1/3, thích quá :lol:

7. trangvi09

Đây là đôi loa Vienna của em,nó là em trai của Malher.Đánh giá chất lượng so với giá tiền là 5 sao

8. trangvi09

Bác Chichbongoi cặp này cũng phê rồi mà ko cần phòng to quá.Hic hic đất hànoi đắt thế thì kiếm cái phòng cho Malher chết tiền.Thua cặp Malher 1 bass nên amply cũng nhẹ nhàng hơn.Cặp Malher em nghe rồi .HAY nhưng amply điều khiển nó ông chủ phải chi hơn 10k eur .Với em thế này đủ độ sướng rồi :)

9. chich_bong_oi

Vâng, bác dạy thì em xin theo. Bao giờ bác nâng cấp thì nhớ báo em nhé :- )) Bác review kỹ về cặp Strauss của bác đi ạ. Nom thích mắt quá.

10. trangvi09

Loa Vienna 100% được lắp giáp bằng tay.Công đoạn cuối cùng là ghi lại số seri cho từng cặp loa .

11. quang hung

quang hung Approved Member

Các bác cho e hỏi với: Cặp Grand Beethoven phối ghép với Apmly và đầu cd j thì hay? E đang kết cặp này lắm ợ, đang phân vân xem cưới e nó thế nào cho phải hehe (money cung quan trong lem).

12. caithang

caithang Advanced Member

Bác PM hỏi địa chỉ nhà ông nck_kool đi :D

13. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Quân sư dạo này lú lẫn quá đi mất. Rõ khổ

Cặp nhà em là Bach Grand, có nghĩa là dưới Beethoven một đẳng bác ạ

14. mucangchai

mucangchai Advanced Member

Em đang thấy một cặp cũ bán trên AudiogoN tới $8500(firm) bác Chích ơi. Giá này có đắt quá không.
    http://www.audiogon.com/cgi-bin/cls.pl? ... ler-1.5--G

15. b52pig

b52pig Advanced Member

Giá mới gần 13k nên cặp này không đắt vì rất mới (condition: 10/10), mỗi tội ship về hơi chát, cặp này chuyển bằng air cũng phải mất cỡ 1k.
    Những model lớn lớn của Vienna cũng không đòi hỏi đồ đánh quá đắt tiền nhưng setup hơi cầu kỳ một chút, đặc biệt là phòng nghe và vị trí kê loa rất quan trọng.
    Còn một vấn đề nữa là em có cảm giác Vienna không hợp với gu của bác mucangchai lắm :lol:

16. trangvi09

Cặp này em nghe thích hơn cặp Klim ( cặp mới và khủng nhất của Vienna)
    về khỏan hình thức cũng đẹp,nhìn thật hơn chứ ko lòe loẹt như mấy cặp loa sau này .Cặp này cần ko gian lớn ,rộng mới phát huy được . Setup thì cũng bình thường ko cầu kỳ lắm.Em đựoc nghe cặp này với phòng nghe ko có trang bị tiêu tán âm nhưng rất hay

17. quang hung

quang hung Approved Member

Cấp cứu các bác ơi, Bach hay Beethoven thì cũng là VA, mong các bác cho e biết nên phối ghép với Amply và CDP ntn nhé? Em có thể tham khảo giá cả ở chỗ nào ngoài Công Audio? Nghe nói cũng có sản phẩm của VA lắp ráp tại Đài Loan phải ko ợ?

18. chich_bong_oi

Nhưng nếu cùng chơi ở phòng của Bang Chủ thì Beethoven lại kém hẳn Bach Grand một đẳng bang chủ ơi! :lol: :lol: :lol:

PS: Em có cậu em chơi bộ Beethoven Baby Grand + Settanta amp/cdp Audio Analogue + phòng nghe phẽo (nghe ngang phòng, kê sát tường, cửa giả tùm lum) = một mớ hổ lốn. Thậm phí!

19. nck_kool

nck_kool Advanced Member

Nói thế thì hơi kỹ quá, không nghe được nhạc

Nói chung loa hay thì kiểu gì cũng sẽ cảm nhận được là nó hay hay... :lol:

Còn điều kiện không cho phép nó có bớt hay đi một chút âu cũng là điều hay, bởi vì mình biết nó còn có thể hay hơn :mrgreen:

Amply đánh loa VA thì hiện giờ những ai được biết ở diễn đàn chắc có mỗi em dùng tube và thế là đã mãn nguyện lắm rồi cho nên em cũng chẳng biết nói ra làm sao nữa vì chắc chắn các bác sẽ dùng SS.

mar likes this.
  20. chich_bong_oi

Em cảm ơn bác bác Pig đã giả nhời rất đầy đủ ạ :D

Đôi Mahler của bác to quá khổ, đóng kệ gỗ vào & mua bảo hiểm nữa, tiền vận chuyển ngang với tiền loa thì toi :D

Em hỏi khí không phải chứ thẩm âm phòng của bác có thật lớn không mà bác lại ngắm đôi Malher ạ? Cái giống này đỏng đảnh với phòng lắm cơ, nhiều lúc đến phí, mong bác cứ cân nhắc.

21. chungnk

chungnk Advanced Member

Em có con bookshelf haydn grand đang đánh với ampli marantz PM 14SA, DVDP Integra RDV 7, không biết thế có hợp không. Em mua loa và ampli ở chỗ Công Audio theo tư vấn của họ, còn vẫn tận dụng cái DVD ở nhà. Nghe nhạc cổ điển thì thấy tạm, nhưng những đĩa Vocal có âm bass nhiều thì cảm giác tiếng bass bị bè ra. Bác nào bắt được bệnh thì tư vấn giúp em với. Dây loa em dùng NeoTech 5001, dây tín hiệu Analysis Plus.

SHaudio likes this.
  22. b52pig

b52pig Advanced Member

Phòng nghe của bác mucangchai không quá lớn nhưng cũng đủ sức chứa cặp Mahler. Vấn đề là mua cặp này hơi khoai, thằng seller này không nhận Paypal và không ship ra ngoài US, định mua thì bác phải nhờ người nhà bên đó giao dịch giúp.
    Theo em, nếu bác mucangchai định chơi Vienna thì nên nghiên cứu mua tại VN, ở mình có Dealer từ lâu rồi. Mua loa cũ ở nước ngoài về là rủi ro cao nhất trong các loại, em cũng mua tùm lum trên audiogon rồi nhưng mỗi lần mua loa là 1 lần bạc tóc :D

23. pikachu

pikachu Advanced Member

Bác nên mượn 1 chú CDP về ghép thử sẽ thấy khác nhiều lắm đó.
    V.A là dòng loa rất có cá tính nên theo em, bác cho em nó ăn 1 món thôi, ăn nhiều món thì khó cho bác và khó cho cả em nó nữa :lol:

24. chungnk

chungnk Advanced Member

=========
    Em cũng đã ghép thử với một con CDP nội địa của Marantz, không còn nhớ model nhưng giá khoảng 7 triệu, thì thấy không có khác biệt nhiều lắm. Em chả biết gì những cái DVDP của em nó còn nặng hơn cái Marantz kia, nên em suy ra là cũng tương đối tốt !!!!!! Như vậy là em cần thử với một em CDP loại tốt hơn ạ ?

25. chich_bong_oi

[quote="chungnk"Em cũng đã ghép thử với một con CDP nội địa của Marantz, không còn nhớ model nhưng giá khoảng 7 triệu, thì thấy không có khác biệt nhiều lắm. Em chả biết gì những cái DVDP của em nó còn nặng hơn cái Marantz kia, nên em suy ra là cũng tương đối tốt !!!!!! Như vậy là em cần thử với một em CDP loại tốt hơn ạ ?[/quote]

Bác phải tìm em CDP nào nặng gấp đôi em DVDP kia thì may ra... :mrgreen:

Share This Page

Loading...