Esoteric x1s và teac 25xs

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by Khi Gia, 27/3/09.

1. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Hai em này giá ngang nhau và của cùng 01 hãng, vậy các bác cho biết chất âm khác nhau sao? nên lấy em nào là chơi lâu dài nhất (nghe kg chán), hợp nhiều thể loại nhất, phối được với Luxman và JBL? Mong chờ cao kiến sớm để quyết định,

Thanks,

Tags:
  2. tai_trau

tai_trau Moderator

Em thì vote cho x1s.
    Chả biết bác thế nào?

3. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

em định tính thế nhưng teac 25xs vẫn kg kém cạnh, là đời cao của teac, trong khi esx1s là đời đầu của es, mong chờ nhiều ý kiến nếu các bác đã nghe qua.

4. tai_trau

tai_trau Moderator

Bác ơi, đời đầu của Es là X1 cơ. X1S là nó khác đấy.
    Thế bác thích ngọt, tròn trịa hay hơi gai, cá tính?

galavit likes this.
  5. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

ummmm, mình thích cả hay mới chết chứ. Nghe hoài cái, chán lắm.

6. Mainboard

Mainboard Advanced Member

Bác khỏi lo...đố bác nghe một cái CDP trong vòng 1 năm mà không thay đổi, bác lấy đại 1 cái về nghe, khi nào muốn thay đổi thì lấy cái kia.

7. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Bác chỉ có cái nói đúng, đúng là em chơi chưa tới 6 tháng bác ạ. Nên giờ khủng hoảng tài chính dữ quá, phải suy nghĩ thiệt kỹ mới được.

8. Mainboard

Mainboard Advanced Member

Về chủ quan cá nhân thì em khuyên bác lấy 25XS, em này đời cao, mới, chạy ổn định, tiếng chắc và âm trầm có lực, tuy tiếng hơi khô hơn Esoteric X1S nhưng lại đạt độ chi tiết cao và có độ gai. X1s thì đúng là nghe êm ái, mượt mà như nhung, ngọt ngào nhưng không có được cá tính như dòng cao (ví dụ như X10W-X30-X50W...) nên cũng có thể nhanh gây chán.

9. litono

litono Advanced Member

Về đẳng cấp thì ESOTERIC X1s có nhỉnh hơn, nhưng bù lại Teac 25XS đời mới hơn, chất âm thì cũng khó so sánh mèo nào hơn mèo nào nhưng Teac 25XS thông dụng, dễ bán và ít lỗ hơn khi nâng cấp sau này, hơn nữa ở VN mình thì đa số anh em dân audio rất có cảm tình với Teac 25XS. :)
    Nếu là em, em chọn Teac 25XS

10. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Vâng,bác Litono quyết định chọn 25XS nhanh lên rồi để lại cho em X50w nhé :mrgreen:

@khigia: Em chưa được nghe Eso X1s nhưng đã sở hữu X1 rồi, thấy nó kém xa 25xs nhiều. Không biết X1s có hơn X1 nhiều không các bác nhỉ?

11. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Nghe nhiều anh em nói x1s hay hơn x1 nhiều, như bác DTT chẳng hạn, bác nhất quyết kg đổi nữa đâu :D

Ah, chúng ta ghép cùng họ Luxman với nhau nghe như thế nào nhỉ, ví dụ: Luxman 570 với CD D600 hoặc D7, chất âm sẽ như thế nào nếu phối CD của hãng khác?

12. litono

litono Advanced Member

Em mua trượt vỏ chuối con Teac 25XS nên nó trượt quá đà đụng luôn con X50W rồi mới chịu dừng lại :D

13. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Em mới nghe một nguồn tin Es x1s mà dây nguồn liền (zin của teac) kg hay bằng dây nguồn rời vì đây là hàng xuất đi Mỹ, chất tiếng hay hơn một trời một vực...Bác nào đã trải nghiệm xin confirm một tiếng giúp....

14. tai_trau

tai_trau Moderator

Em chưa trải nghiệm bao giờ nhưng vụ "chất tiếng hay hơn 1 trời 1 vực" thì em khẳng định là kô có đâu ạ.
    Tuy nhiên nếu chỉ lăn tăn cái dây thì dễ, máu lên là Mod lại được ngay. Em thấy mấy bác Tây cũng hay thay dây nguồn.

15. Khi Gia

Khi Gia Advanced Member

Ý em là ở chỗ kg phải công dây mà là cấu thành và chất âm bên trong. Con có công dây teac dính theo là cho thị trường nhật nhẹ hơn 2kg và kg hay hơn con có dây nguồn rời xuất đi mỹ. Em hơi ngạc nhiên nên cần các Bác thẩm định giúp với ah.

16. Tovita

Tovita Advanced Member

Tôi cũng không nghĩ là sợi nguồn rời mà làm cho chất tiếng thay đổi nhiều được, dây nguồn rời có thể thiết kế cho một mục đích sử dụng nào đó, nếu cùng một model cho dù nguồn đi theo máy thì cũng sẽ được thiết kế để đạt được tiêu chuẩn của nó và không thể ảnh hưởng nhiều đến chất lượng âm thanh.

17. rainman9881

rainman9881 Advanced Member

Bác doanhnhan có thể cho em biết cảm nhận cụ thể của bác về sự hơn kém giữa X1 và 25XS không ạ? Ví dụ bác nghe thể loại nhạc gì trên 2 cái đầu này và X1 kém SX ở điểm nào? Bác ghép 2 em nó với loa với amp nào thế ạ? Cảm ơn bác nhiều.

18. doanhnhan2000

doanhnhan2000 Advanced Member

Trước đây cũng vì cái thương hiệu Esoteric mà em lượm con X1 về chơi. Cảm nhận chung về em CDP này là chất tiếng không gai góc, tách bạch như Teac, mà bao trùm lên giai điệu bài hát là sự nhẹ nhàng, mềm mại của trung âm, giải cao tinh tế, sang trọng, giải trầm vừa phải ( đối với tai em thì thiếu đi chút gì đó ấm áp của giải trầm, có lẽ cũng do phối ghép). Mới nghe thì thấy khá thú vị, nhưng có lẽ tai em nó đòi hỏi cao hơn về sự chặt chẽ của sân khấu âm thanh, tính sống động trong từng đoạn nhạc, hay sự hài hòa giữa nhạc cụ và giọng hát nữa nên đã chọn Teac 25 trơn rồi tới 25Xs cho hệ thống của mình.

Thân,

19. rainman9881

rainman9881 Advanced Member

Hi hi. Em thì ngược lại bác. Em thấy 25XS tiếng lạnh và hơi phô quá, nhất là ở dải trung, thích hợp với các loại nhạc cần độ động lớn. Còn để nghe nhiều thứ khác nhau thì em nghiêng về X1 hơn. Thích nhất là nó cân bằng cả ba dải. Mỗi người một ý, em không dám nói con nào hay hơn con nào, nhưng chủ quan thì em vẫn ôm X1, vì theo em, nó thêm ít phụ gia của nhà sản xuất vào âm thanh hơn.

20. me_dac

me_dac Advanced Member

hơi lạc đề 1 tí.con 25xs giá gần bằng con teac vrds-50. nhưng theo tai em tiếng hơn hẳn.

21. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Vậy là Teac 25xs hơn Teac 50 hả bác? Thế mà em đang định mua Teac 50.

Còn cá nhân em thì từng để cả X1 (trơn) và 25xs cạnh nhau để so sánh. Em khoái 25xs hơn :D

22. Diatone81

Diatone81 Advanced Member

Em cũng có quan điểm giống bác về Teac 25xs, tiếng em này đúng là hơi cứng, rất chi tiết và mạnh mẽ để nghe voice thì hơi khó chịu chút.

23. ttuananh

ttuananh Advanced Member

Có lẽ dòng Teac nói chung, nghe bản nhạc thiên về các nhạc cụ là hợp nhất, ví dụ như các bài hát với các nhạc cụ acoustic rất hợp, khi đó tiếng nhạc cụ nổi và rõ ràng.

24. Luancd

Luancd Approved Member

Bác có nhầm không? Từ xưa đến nay chưa cao thủ nào dám phán câu này ngoại trừ bác. :lol:

25. Love Audio

Love Audio Advanced Member

Em đoán Bác me_dac khuyên dùng Teac 50. :lol:

Share This Page

Loading...