ELAC- Made in Germany

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by SunnyLau, 12/4/10.

1. vodanhkhach

vodanhkhach Advanced Member

Elac 403 dư sức chơi trong phòng 20m2, bass của nó đáng nể đấy bác. Phòng lớn hơn nữa mới cần sub!

2. NgocQuang98

NgocQuang98 Advanced Member

Nó còn phụ thuộc gu nghe, gu nhạc, cấu tạo màng nhĩ, tuổi tác, thính lực...nữa chứ em :)!

3. hoangvoila

hoangvoila Advanced Member

Elac 403 đánh với lindemann 4 sao nghe chán quá các bác

4. arn0ld

arn0ld Advanced Member

Các bác có cách phối ghép nào hay với cặp fs 407 k chỉ em với. Em đang đánh với art power es nhưng công suất hơi yếu. Elac 407 mà ghép với mc intoch ma8000 hoặc plilinus hiato có ổn k các bác

5. vodanhkhach

Theo em là ko ổn bác ạ! Bác phải chơi Primare hoặc Electrocompaniet hàng Bắc Âu, với dòng ra lớn mới điều trị được. Mộc Thủy có bộ phối ghép chuẩn là Primare Pre32 Pow A32 đánh FS409 hay lắm mà bác!

6. arn0ld

arn0ld Advanced Member

Cặp pre pow primare đó so vs accustic art power 1 thì thế nào hả bác. Em cũng đang muốn nâng lên power 1 mà giá mới chát quá, đồ cũ thì k thấy ai bán

7. luxman58a

luxman58a Advanced Member

Ở đâu nói Electrocompaniet với Primare dòng lớn hơn Mcintosh và Plinius thế bác?

8. vodanhkhach

Em có nói thế đâu bác. Em chưa từng thấy ai ghép như vậy mà khen hay cả.
    Em đã thử ghép Plinius 9200 với 1 loa cũng rất ăn dòng là ATC 11 thì thấy ko hay bằng Electrocompaniet bác ạ, tiếng thều thào thế nào ý.
    Còn mcintosh thì đã có 1 bác (lebalinh thì phải) ghép ma7900 với Elac 403 mà đã phải bán ma7900 để mua primare i30

9. vodanhkhach

À đây em tìm ra specs rồi bác ạ, Plinius Hiato đầu bảng trong dòng tích hợp của Plinius, giá cao ngất ngưởng (8000$), dòng max cũng chỉ 50A.
    http://www.pliniusaudio.com/en/Plinius_ ... Hiato.html
    Trong khi Electrocompaniet ECI3 âm li tích hợp cùi nhất của hãng đã có dòng max hơn 60A. Giá sách em này cỡ 2300$
    http://www.electrocompaniet.no/products ... /eci3.html
    Primare i30 giá bằng Electrocompaniet eci3 mà cũng cho dòng max output đc 40A
    Còn thằng Mcintosh thì không thấy nó ghi thông số này

10. luxman58a

Dòng Peak không nói lên nhiều bác ơi, quan trọng là dòng cấp ổn định. Hơn nữa thông số các hãng ghi đôi khi theo những tiêu chuẩn khác nhau, không so sánh hoàn toàn trên thông số được. Con Electrocompaniet ECI 3, nguồn còi, nhẹ tênh so sánh với mấy ông kia cũng khập khiễng.

Nếu theo thông số thì mấy cặp ATC bass ko xuống được sâu bằng thông số của mấy loa dàn mini nhưng nghe thực tế thì khác hẳn đúng ko bác.

Trước em chơi cặp MBL 121, ghép thử Electrocompaniet và Mcintosh thì Mcintosh kiểm soát bass tốt hơn hẳn. Mà cặp mbl này thông số bass xuống 49hz thôi nhưng thực tế khiếp phết :D

11. vodanhkhach

Ấy bác ơi, eci 3 trông có vẻ còi còi nhẹ tênh nhưng biến áp cũng dàn tụ nguồn, là cái thùng chứa dự trữ dòng điện lên đến 40.000uF, khá gấu so với nhiều âm li tương đương. Eci 3 có thể cấp dòng ổn định khi tải thấp xuống còn 0.5 ohm. Các đời cao hơn của Electrocompaniet thì còn tốt hơn nữa.
    Em đã nghe Eci 3 chế ngự cặp ATC SCM40 rất xuất sắc.
    Cả MBL và mcintosh em đều chưa chơi nên ko võ đoán nhiều. Nhưng có điều em chắc chắn là Plinius 9200 đánh ATC còn thua Primare i30.

12. NgocQuang98

Anh không rành thông số vì ít khi để ý đến nó! Tại sao ko để ý, vì đôi khi anh thấy nó chả nói lên điều gì. Em đã nghe Sugden AU 41 115w, AVM A2 80w, Creek 5350se 90w...phang Silverline Audio phều phào thế nào rồi. Ấy vậy mà em Cyrus One lại làm cho nó hát tưng bừng. Vậy anh hỏi em Cyrus One 25w hơn bọn kia ở cái gì? Peak? mf? Hay????

13. vodanhkhach

Cyrus One là Class D 100W mà anh?
    http://www.cyrusaudio.com/products/one-series/cyrus-one
    Các âm li class D em đã từng nghe, chơi là Rogue Audio Sphinx, Primare i32 đều rất khỏe, đánh được nhiều loa độ nhạy thấp, trở kháng thấp.

14. luxman58a

Thì plinius 9200 cũng đồng cân đồng lạng như ECI 3 cả, 1 ông 12 với 1 ông 14kg, còn ông Mcintosh MA8000 hơn 45kg :lol:

Nói chung chơi loa vừa phải thì cứ amp nào nghe vừa tai và vừa tiền là chơi chứ bận tâm thông số làm gì cho đau đầu.

15. NgocQuang98

Cyrus One của anh đời vỏ gang chữ trắng xa lắc lơ 25w, One theo link của em là One bây giờ em ơi
    Nó đây:
    http://audio-heritage.jp/CYRUS-MISSION/amp/cyrus1.html

16. vodanhkhach

Thì tất nhiên nghe vừa tai vừa tiền là chơi thôi, nhưng nếu biết về thông số và những ảnh hưởng của nó thì sẽ không phải đi thử máy lan man vẫn có thể kiếm được những âm li phù hợp với loa của mình, thu hẹp lại những sự lựa chọn phù hợp nhất.

17. vodanhkhach

Con này là hàng vinatge sản xuất 1987, tuy công suất nhỏ nhưng current supply lại lớn, 10A ổn định liên tục và peak lên tới 10A. Như thế thì đánh dyn đơn giản thôi anh. Giá sách con này cỡ 15tr năm 1987, tính theo mức trượt giá đồng tiền thì giờ cũng phải đôi ba chục, cũng đâu phải hàng chợ.

18. NgocQuang98

Ơ thế em có biết còn loại anpli nào cổ cổ cho nó rẻ, mà peak hơn 10A bảo anh với anh vác về oánh Silverline :)

19. vodanhkhach

Em chịu thôi, em có chơi đồ vintage đâu. ANh cứ vào mấy shop vintage mà tìm. Nhưng đồ vintage thì hình thức phải chấp nhận là sẽ khiêm tốn đấy.
    Em muốn nói ở đây là loa nào độ nhạy thấp, trở kháng nhỏ cứ lấy amp dòng lớn, damping factor lớn mà điều trị. Đánh được thôi đấy nhé, còn chất âm như thế nào thì phải nghe xem có ưng ko đã.
    Đấy là cách mình quan tâm đến thông số của loa, của âm li mà lựa chọn. Ghép lung tung mà ko để ý thông số thì loay hoay lắm.

20. NgocQuang98

Hôm nào qua anh nghe lại ATC7 và Silverline nhé! Tóm lại bộ Cyrus anh mới vác về độc chiên cà Silverline, cả ATC, cả Proac, cả Spendor, cả Harbeth, cả Vienna, cả Linn, cả Audio Physic. Anh đang tự hỏi nó sẽ bó tay với đôi loa nào?????

21. amthanhnoi

amthanhnoi Advanced Member

Bác nhandangvn nên kiểm tra lại cặp dây loa Inakustik của bác. Thường nếu dây hãng nguyên bản phải có model dây bác ạ. Cặp này của bác em nghĩ là LS 502 (có 1 vạch trắng).

22. nhandangvn

nhandangvn Approved Member

Cám ơn bác, đã kiểm tra lại thì thấy có ghi LS502 ở đầu cắm vào amp.

23. dola

dola Approved Member

Mình mới mua được loa ELAC FS108.2 có bác nào đã từng ghép rồi xin chia sẻ chút thanks các bác.

24. nhandangvn

nhandangvn Approved Member

Chuyển sang chơi Vintage nên thừa cặp Elac bs 403 (black), bác nào có elac 243 active hoăc audioengine HD6 đổi với mình để tăng cường âm thanh cho tivi :). )93 4080 004. HCM

25. vinh67

vinh67 Advanced Member

Ý, vẫn chưa phải .
    Cyrus one của bác NgocQuạng98 là đời chữ trắng sinh trước đời chữ đỏ.
    Trước em chơi nó hơn năm, rồi đổi lên Cyus two, giờ e vẫn giữ để ghép với loa Pioneer và cassette deck để nghe nhạc vàng. Hôm rồi định mua lại làm kỉ niệm nhưng bác NgocQuang98 bán rồi.
    Kinh nghiệm em thấy ampli hợp loa nghe rất hay. Với ampli công suất lớn ghép thì tiếng ra hết, nhưng thường cứng tiếng, thiếu mềm mại uyển chuyển ( hung bạo :D ).
    Ampli công suất nhỏ nhưng hợp loa thì tiếng ra vẫn chi tiết, dđủ lực nhưng vẫn uyển chuyển mềm mại, nghe lâu không mệt như ampli công suất lớn.
    Vd như cái cyrus one.
    Kinh nghiệm của em là những cái ampli này có cục transport nguồn phải lớn để sản sinh ra dòng lớn.

Share This Page

Loading...