EICO - Tìm Bạn 4 Phương

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by baohun00, 2/9/10.

1. Pilab

Pilab Advanced Member

Eico HF 81 cũng có một số hạn chế:
    - Biến áp nguồn cảm nhận chủ quan rất nóng so với các ampli đèn khác cùng mức công suất, cùng dòng bóng EL84/6BQ5;
    - Biến áp xuất âm cũng dễ bị lỗi;
    - Chassis không chắc chắn bằng một số dòng vintage khác;
    - Kích thước, kiểu dáng có vẻ không đẹp như AA 151...
    ...

2. VintageAudioStore

VintageAudioStore Advanced Members

1. biến áp nguồn, hàng của Mỹ, dùng điện Mỹ, 60hz,... khác với Vn nên sẽ có phát sinh vài vấn đề. Trong các loại ampli đèn cổ EL84/6BQ5. Nếu bác đã dùng qua các dòng Pilot, Scott, Harman kadon, Bogen.... dòng tiều biểu hay, thì dễ thấy nhất là Bogen khá là nóng, các dòng Pilot nóng.,
    nghe trong 1h thì Scott 222C và Eico 81 ba nguồn nóng có vẻ tương đương. PIlot vd, 240, 245 khá nóng... nhưng chất âm hay ho và ngọt ngào, không lạnh tanh như đồ ráp mơi
    2. Biến áp xuất âm rất tốt, thật sự trước đây thì bản thân em đã diy dòng này khoảng 8 cái, 'cơm áo gạo tiền ' vứt ra thị trường 25 cái,--> chả có cái nào hỏng hóc xuất âm, bạn bè phản hồi tốt. Ai đồn mà ác nhỉ :lol:
    3. Chassis khi đóng nắp lưới thép, vặn ốc lại nhé, bác cầm em nó rồi so với Pilot, scot, Heakit 151.. dòng Vingtage vỏ sắt đi kèm. Bóp mạnh tay, đảo qua lại, quăng quật... thực tế thì khi vận chuyển từ Mỹ về..Eico 81 là con ít bị móp méo, vỡ bóng nhất ạ!!!. khá là cứng
    4. kích thước mấy thằng amp cổ khá tương đương nhau đấy bác, màu sắc đánh bóng to hơn thôi, có vẻ không đẹp như AA151 ( cái này theo ý cá nhân bác thôi nhé !!? ) riêng Em thì thấy nó đẹp mộc mạc.

Và con góc ghẻ Eico 81 hiện tại em giữ lại chơi sưu tập,( giờ mua không nổi với giá thơm như hồi xưa nữa rồi )
    Hình con này trên mạng, không phải của em hêhheheh

Attached Files:

3. VintageAudioStore

........................ :lol: :lol: :lol: :lol:

4. Pilab

Pilab Advanced Member

Nhờ bác cho thêm mấy tấm hình nội thất của chiếc HF 81 hiện tại...

Đẹp

mỗi tội nghe kém nhất: ù nền, mở hơi lớn thì vỡ tiếng...
    :)

Attached Files:

File size:
      84,4 KB
      Views:
      332
  5. VintageAudioStore

Bác nên sắm 1 chú ghẻ này chơi cho ra hồn bác ạ. Review kiểu này loạn thông tin cho người chơi quá, rõ khổ ! Mọi thứ có đầy trên mạng.
    Hãy là người tiêu dùng thông thá :lol: :lol: :lol: :roll: i

6. banh

banh Advanced Member

xin các bác giúp e tý
    e đang phân vâng giữa eico hf 12 và dynaco st 70 để đánh KLH 5 ạ
    ngoài ra còn có lựa chọn nào khác tốt hơn cho KLH 5 không ạ

7. oldschool

oldschool Advanced Member

Với KLH 5 thì em nghĩ càng mạnh bạo càng tốt. Dynaco ST70 thì bạo hơn Eico HF 12 nhiều đó bác.

8. banh

banh Advanced Member

thanks bác
    bây giờ tìm dc 1 con Dynaco st 70 dàn bóng ngon thật khó, bóng nga, mỹ lung tung mà giá lại cao

9. oldschool

oldschool Advanced Member

Chính xác đó bác. Bác lướt ebay thử, EL34 Mullard giá trên trời hết.

10. wildgras

wildgras Approved Member

Các bác đang chơi HF81 cho em hỏi xíu . là con ampli của em không có con tụ C40 (theo như schematic) có trị số 0,03 600v nối từ nguồn vào xuống mas - nằm ngay sát biết thế nguồn đó ạ ( vị trí em khoanh tròn trong hình ). em thấy có ampli có,có ampli không có. thiếu con đó thì ảnh hưởng gì nhiều không, gắn thêm vào được không ạ. Em cám ơn !

Attached Files:

11. Pilab

Pilab Advanced Member

Tụ C48 .03 600V nối một đầu dây cấp nguồn AC với vỏ máy có tác dụng lọc nhiễu tần số cao
    Trong khá nhiều ampli cũng dùng tụ chức năng tương tự

https://www.talkbass.com/attachments/image-jpg.685515/

Nếu tụ này bị dò có thể gây nguy hiểm cho người sử dụng nếu vỏ ampli không được nối đất, vì thế để an toàn đôi khi một số người thường bỏ tụ này khỏi mạch và cũng vì lí do trên nên tụ này có nickname là death capacitor = tụ chết.

12. wildgras

wildgras Approved Member

Cám ơn bác giải thích giúp em! Hiện không có nó thì ampli vẫn nghe bình thường, để rảnh em gắn vô nghe coi có hay hơn không,nếu không nhiều tác dụng thì em không dùng tụ này cho an toàn (nhà em có nối đất,nhưng em nghĩ cũng không hoàn toàn tin tưởng vào hệ thống tiếp địa được).Thay vào đó thì việc kẹp thêm tụ trị số nhỏ // với tụ lọc nguồn sau đèn nắn (0,15-400v) thì nó có tác dụng tương tự như tụ này không bác ?! Và việc bỏ đi tụ lọc này có phải là 1 trong các nguyên nhân làm biến thế nguồn 1 vài ampli bị rung nóng bất thường không nhỉ !

Attached Files:

13. Pilab

Pilab Advanced Member

Tụ .03 600 V trong Eico HF81

thiết kế nguyên thủy của hãng đã có chắc không thừa, việc thay đổi thiết kế nguyên thủy của hãng để "nâng cấp" tùy thuộc vào từng người.

Bác em đang có dư ít chiếc ALPS 250KAX2 có thể dùng tốt cho HF 81

:)

Attached Files:

File size:
      26,7 KB
      Views:
      254
    • c48 1.JPG
      c48 1.JPG
      File size:
      19,4 KB
      Views:
      257
  14. VintageAudioStore

Ah, tụ 0,03uf 600vdc kiểu này. Bất kì Ampli Mỹ nào về là Em thiến nó trước tiên, sau đó là nâng cấp thay thế các tụ nối tầng, lọc nguồn .....v.v. Đàn Anh đi trước bảo thế, Em thì thực hiện và play thôi, chả nên nghĩ ngợi nó hay dở thế nào

15. chau73

chau73 Approved Member

Mấy hôm nay Topic bình luận đa dạng, phong phú quá! Em thấy có cả ông Lã Vọng và ông chủ trang trại gà trong mấy cái tụ của HF 81

16. tuan_th

tuan_th Advanced Member

Em thả thóc cái, có bác nào bán HF81 dạng cân ký không ới em tiếng nhé :D :D

17. Pilab

Pilab Advanced Member

Eico HF 81 em đang có và đang gửi bán :)

Rất khó, thực tế là không thể có chiếc 81 vừa nguyên bản, vừa nghe hay!
    04 tụ nối tầng vào các đèn 84 có xác suất rò rỉ cao dẫn đến đỏ phiến bóng cs tương ứng...

Attached Files:

18. chau73

chau73 Approved Member

Bác bossduc là người từng trải thực tế nhiều, bác có thể biết chỗ nào bán volum ampli HF 81 không ạ, em đang cần mua 1 cái thay cho cái bị lỗi.

19. VintageAudioStore

Đúng là em có 1 bộ các loại volume, selector,...của Eico81 Trước đây em mua sơ cua từ shop a.Lũ :twisted: Nhưng volume thì em cho anh bạn thân mất rồi, vì cái Eico 81 của anh í bị mòn than, lệch vế khá nhiều... ( bạn thân lại là fan Eico nên free) :mrgreen
    Có thể các bác fan Eico, và fan Altec giật mình và không thể tin là Eico 81 có thể khiển tất cả các loại Altec kèn. Em đang sử dụng nó đây ạ, kết hợp pre Tango hỗ trợ cho phần pre của Eico. Trị Altec double bass thùng 817 phà phà, tiếng thì cực kì mềm mại dễ chịu. Khi ghép vào em khá là bất ngờ đến...bật ngửa luôn.

20. chau73

chau73 Approved Member

Loa của bác hoành tráng quá!

21. chau73

chau73 Approved Member

Loa của bác hoành tráng quá, nó là 2 bas 515 đúng không ạ?

22. tuan_th

tuan_th Advanced Member

Bác có thể chia sẻ giúp em cấu hình Altec double bass thùng 817 được không ạ, cả phân tần nữa bác nhé. Em cũng đang mon men set up mà chưa định vị được như thế nào. Thank bác

23. wildgras

wildgras Approved Member

các bác cho em hỏi chút.Chả là hôm nay giở chứng,em thèm tí giao hưởng nên em lôi bộ bóng el84 telefuken lâu nay em không xài ra cắm vào em hf81,nge được khoảng gần 10p thì phiến đèn của 1 bóng cs đỏ lừ,em vội tắt máy vệ sinh chân đèn rồi cắm bóng el84 amprex theo máy vào thì lại nge bình thường,em tưởng thế là ok nên lại cắm bóng el84 tele vào thì hỡi ôi cái bóng hồi nãy nó lẹt lửa trong chân đèn từa lưa,các bác giải thích giúp em nó bị làm sao với (bộ bóng el84 tele trước nay em xài ở ampli khác rất ổn),em hoang mang quá ạ ! :(

24. chau73

chau73 Approved Member

Nếu bóng khác không việc gì mà bóng tele đỏ phiến thì chắc bóng đó hỏng rồi bác ạ!

25. chau73

chau73 Approved Member

Các bác cho em hỏi chút: âm ly hf 81 của em bị đứt cầu chì, cứ cắm điện là đứt cầu chỉ. bác nào hướng dẫn em cách sửa được không ạ. Với lại âm ly eico hf 81 tuy hay thật nhưng hay hỏng vặt quá, phát chán. bác nào thích thì em bán rẻ cho các bác, bán ngay và luôn. em sẽ chơi âm ly khác. volum bị lệch vế, em đã thay volum nhật xịn ALPS đúng trị số 250k x2 nghe rất hay, âm ly của em tuyệt đẹp, bóng nguyên bản theo máy rất tốt, các núm vặn ko có loẹt xoẹt gì hết rất mới. còn catalog của máy. cảm ơn các bác đã đọc tin!

Share This Page

Loading...