1. parasound

parasound Advanced Member

Bac Son hom ray ban thi hay sao ma khg thay post bai ?

2. sonrock

sonrock Advanced Member

dạ e chào bác, e ko tính thử quả pre 2 thớt của karan vì muốn ghép các hãng khác nhau để thử nghiệm chất âm ạ. còn nếu 1 ngày e về vn mà mang theo hệ thống thì chắc chắn sẽ mời bác qua để nghe thử xem có hợp với gou của bác ko.

3. sonrock

sonrock Advanced Member

dạ e chào bác, xl bác vì ko trả lời sớm hơn được do e bận quá. e hồi trước có nghe qua amp của hãng này đánh với bw nhưng chất âm ko ấn tượng lắm, còn ghép với các loa bác nêu còn lại thì e chưa được nghe nên ko dám nói j cả. tuy nhiên bác có thể thử với PMC, Proac hay Spendor thì có lẽ sẽ hợp hơn với 3 hãng còn lại. hy vọng bjo bác đã tìm xong loa và có 1 bộ phối ghép ưng ý rồi. 1 lần nữa e xl bác vì ko trả lời kịp thời được.

Attached Files:

4. sonrock

sonrock Advanced Member

dạ e chào bác, e đợt vừa rồi hoàn thành luận án nên bận quá, hôm nào cũng tầm 2-3h sáng mới về đến nhà, phải đóng cửa tu luyện để mong thành chính quả. mục đích quan trọng nhất chỉ còn cách 1 bước chân nên e ko thể phân tâm được. hơn nữa tình hình trong nước e vẫn theo dõi mỗi ngày tuy rất bận, nhìn thấy những cảnh bức xúc và ko chịu được nên tất cả tổng hợp lại khiến e cũng ko có tâm trạng để audio hay vào diễn đàn thảo luận chia sẻ cùng các bác nữa.

hiện tại thì các đồ "made in china" vẫn đang thỉnh thoảng "upscale" hay "thò ra thụt vào" khiến cho giới audiophile vn và quốc tế ko biết đằng nào mà lần. nói chung là e cũng như các bác, khi thấy khựa bựa tựa *** *** như thế thì cũng ko lấy tâm trí đâu mà audio với music được.

năm nay e cũng bận quá nên ko đi munich hiend show, hy vọng năm sau sẽ đến được đó. đã có rất nhiều feedback về cặp loa cessaro liszt với tốc độ và trung âm khủng khiếp, tuy nhiên có lẽ do phòng và đồ đánh sao đó mà bass vẫn chưa thể thuyết phục đc các audiophile tìm kiếm 1 độ sâu và căng như các loa của magico mang lại. hy vọng e sẽ được nghe cặp liszt này ko xa và cặp altair mk2 của rockport.

cặp loa mà e đang muốn nghe thử nhất là tad ref1 nhưng ko rõ dealer ở uk có để demo hay ko. cụ bạn già của e người chơi magico q1 nói rằng cặp standmounter duy nhất đến hiện tại mà cụ thấy hay và đáng để nâng cấp ngoài q1 đó là tad compact ref1, và cụ đi munich về thì bảo phòng nghe của tad (cả loa lớn lẫn loa bé) đều hết sức kinh dị. điều đó càng khiến cho e muốn được nghe thử loa của hãng này hơn.

5. hiend-to-end

hiend-to-end Advanced Member

Welcome back :D
    Hete

6. parasound

parasound Advanced Member

Chuc Bac dat thanh chanh qua, de them cong luc kham pha audio tiep .

7. sonrock

sonrock Advanced Member

dạ e cám ơn bác. e vẫn đang rất bận và căng ra để chiến đấu ạ. lạy trời mọi chuyện sẽ tốt đẹp.

đợt rồi e ko vào vnav được và nhân tiện hôm nay bác bạn mang con koda k15 sang cho e thì e tranh thủ post vài tấm hình cùng các bác. review lúc nào e có thời gian và con pre chạy rà được tầm 100-200 tiếng e sẽ báo cáo sau vì con này gần như brand new mới chạy được 15-20h nên cảm nhận chưa chính xác. có điều tiếng của k10 và k15 rất giống nhau vì cùng 1 cha đẻ, tuy nhiên sự khác biệt là rõ ràng trong các track nhạc. k15 là 1 pre vô cùng hay, hiện tại e chỉ biết nói có vậy thôi ạ.

1 vài tấm hình e chụp vội bằng đt hôm nay, k15 tuyệt đẹp và cho người dùng nhiều sự lựa chọn hơn người anh em k10

8. hiend-to-end

Chúc mừng Sơn nhé, quá đẹp!

Hete

9. thuvtse

thuvtse Advanced Member

Chúc mừng bác Sơn đã trở lại và lợi hại hơn xưa :D , mà bác thay S7i rồi ạ?

10. minhnam1976

minhnam1976 New Member

chào bác sơn rock, qua những bài viết và những kinh nghiệm quí báu mà em được học hỏi từ bác em đã rút ngắn rất nhiều thời gian và tài chính cho đam mê của mình,em xin gửi tới bác lời cảm ơn chân thành vì những gì bác đã chia sẻ cho ae...chúc bác luôn manh khỏe,dồi dào tài chính và có thêm những trải nghiệm mới để em được học hỏ ạ.... :D i

11. sonrock

sonrock Advanced Member

a DA: e cám ơn a, quả thật là k15 đẹp hơn k10 ạ, tiếng thì nếu nghe 1 con k15 mới so với k10 được chạy rà tầm 300 tiếng thì k10 hay hơn :D, nhưng sau khi k15 chạy rà cũng tầm đó tiếng thì e chưa biết, hiii

bác thuvtse: dạ e cám ơn bác ạ, e đã cho e wadia s7i và einstein đi ở đợ cùng 1 chủ vào năm ngoái rồi bác ạ.

bác minhnam1976: dạ e cám ơn bác, e thì tài chính rất rất có hạn, chỉ có mỗi niềm đam mê và tẩu thì là vô hạn thôi ạ :lol:. e đợt vừa rồi bận quá nên ko tham gia diễn đàn hay đi đâu nghe nhạc được, nhưng những j e trải nghiệm sẽ báo cáo trung thực với các bác. thực ra con đường audio này e thấy ko ai giống ai cả, vì mỗi người 1 tai 1 gou nhạc, phòng ốc và thiết bị cũng khác nhau nhưng chỉ chung niềm đam mê và ưa "cắm rút" thôi ạ.

hôm qua e đã bảo vệ thành công rồi :D, bjo chỉ còn ngồi đợi giám khảo đưa cho danh sách chi tiết những j cần sửa, và rồi nhẩn nha sửa cho xong hết đến khi gs và giám khảo ok là nộp rồi nhận bằng thôi ạ. thành quả lao động bao năm qua cuối cùng cũng đã xong. cuối năm nay e đón chờ 1 tin vô cùng vui nữa, e hy vọng rồi audio, công việc và phòng nghe sau này cũng sẽ từ từ tốt đẹp như vậy.

e cám ơn tất cả các bác vẫn ủng hộ, theo dõi và chia sẻ kiến thức về audio, âm nhạc cộng với niềm đam mê thiết bị âm thanh với e.

thân mến

SR

12. hiend-to-end

Chúc mừng Sonrock đã bảo vệ thành công luận án PhD!

Chắc cuối năm nay lại có nhóc nữa rồi đúng không? Đúng là 1 năm đại hỷ!

Nghe chán K15 thì ship về VN nhé!

Congratulations again!
    HETE

13. phongph

phongph Advanced Member

Chào "sonrock"!
    Chúc mừng Son đã bảo vệ thành công Luận văn Doctor nhé!
    Hy vọng bác sẽ sớm quay lại niềm đam mê Audio với tốc độ "tẩu" hơn cả trước đây :D !
    P/s: Koda K15 có remote không bác, hay lại không có như K10?

Thanks!

14. sonrock

sonrock Advanced Member

a DA: dạ vâng e cám ơn a, e cũng đang sốt ruột căng thẳng lắm a ạ :D. đợt này e vẫn bận và nhiều việc. Mà bác bạn dealer của e đang nói cho e mượn 2 cặp monoblocks của Soulution 700 và Dan Dagostino về nghe thử xem sao. Lúc nào bác ấy gửi đến hoặc mang đến thì e sẽ báo cáo xem đánh với q5 nghe thế nào.

bác Phongph: dạ e cám ơn bác ạ, e chắc bjo ko tẩu được như trước nữa rồi vì có quá nhiều sự bận tâm, tuy nhiên thì tẩu vẫn hoàn tẩu thôi ạ :D. e chỉ ko như trước đây là thay đổi quá nhiều vì thực ra gou nghe của mình cũng dần định hình. e tính có cái phòng tử tế rồi nhẩn nha tính kế khác, còn cái j đến thì cứ đến ạ :lol:, ví dụ thỉnh thoảng đổi amp, sources hay pre chẳng hạn hiii

con k15 ko có remote bác ạ, đúng theo phong cách highend nhựt bổn nghĩa là ko có digital chen ngang vào phần volume mà để analog 1 cách hoàn toàn.

15. sonrock

sonrock Advanced Member

Hôm thứ sáu tuần vừa rồi e đi nghe rock concert với cụ bạn già về 1 band tên là Ultimate Eagles - chuyên cover lại các hits đỉnh cao của con khủng long trong làng nhạc r&r thế giới là The Eagles. Quả thực đây là lần đầu tiên e đi nghe nhạc live ở UK và cũng là lần đầu tiên sau 7 năm e mới lại đi nghe 1 buổi nhạc sống. Hôm đó đã thay đổi nhận thức về nhạc của the eagles đối với e rất nhiều, vì e chỉ có duy nhất 1 đĩa Hell Freeze Over mà thôi nên ko có khái niệm về nhạc của band này.

Đây cũng là lần đầu tiên e đi nghe rock mà...ngồi :D, và khán giả đa phần toàn các cụ bô lão tầm tuổi bố mẹ e hoặc trung niên - mạn 40-50t. Giải thích cho điều này thì cụ bạn e nói có lẽ khi những con đại bàng đang trong thời kỳ đỉnh cao và bay lượn trên khắp các sân khấu của thế giới tầm 30 năm trước thì những khán giả này mới chỉ đang ở tuổi teen hay trước ngưỡng 30, do đó buổi live concert đầu tiên của band Ultimate Eagles trong tour diễn vòng quanh UK lại có lượng khán giả đông và chủ đạo là lớn tuổi như vậy.

Âm thanh ánh sáng phải nói là rất rất hoành tráng chuyên nghiệp và cực hay, cái không khí live và cảm giác thưởng thức với hàng ngàn khán giả vây quanh thì ko 1 bộ dàn nào có thể tái tạo lại được, đặc biệt là những cảm xúc chạy xuyên suốt qua các bài hát với sự thể hiện của band nhạc.

E muốn nói qua về band Ultimate Eagles này với 6 thành viên, ngoài tay trống và bass ra thì 4 thành viên còn lại đều chơi 2 hoặc nhiều hơn 2 nhạc cụ (guitar, electric guitar, piano, keyboard, mandoline, harmonica), và cả 4 người đó đều là hát chính - band này ko có lead singer - rất tuyệt vời. Mỗi người thể hiện vài bài và cả hát bè cho người hát chính trong toàn bộ chương trình. Có thể nói họ là những con người rất tài năng, ăn mặc giản dị ko có j là hung hãn hay ngầu như đội hình metal hay death. Nếu gặp các chàng trai của band này ngoài đời, ko ai biết họ là những nghệ sỹ tài năng đến thế.

Hôm đó e đã được mở mang với rất nhiều các bài hát của the eagles mà chưa bao giờ được nghe, hay thực sự là hay, không có lời gì tả được. Khán giả thì sau phần 1 và nghỉ giải lao khoảng 15p với những bản ballad thì sang phần 2 với các ca khúc rock and roll nặng hơn đã đứng dậy và nhún nhẩy rất nhiều. có mấy bác gái máu quá còn ra khỏi ghế phi lên góc trái dưới khán đài nhảy nhót theo sự hưng phấn và progressive rhythm của các bản rock bốc lửa.

vì khán giả đa phần là các cụ già nên ko mấy ai chụp ảnh, do đó e cũng ko dám cầm đt chụp nhiều, tranh thủ chụp đc 3 cái :D. quả thật là 1 đêm tuyệt vời mà e ko thể quên trong đời. Rock là 1 dòng nhạc vô cùng thịnh hành ở phương tây và thu hút rất nhiều người nghe, có lẽ chỉ sau pop và lượng khán giả thì rất đa dạng về tuổi tác. Sự phát triển vượt bậc về văn hoá và nghệ thuật ở các quốc gia này đã mang đến cho khán giả không chỉ là các bản nhạc bất hủ của dòng classical, mà còn đâm nhánh ra rất nhiều các dòng khác. Quả thực khi nghe rock, các band đến từ mỹ và châu âu vẫn cho người nghe 1 cảm giác "chất" hơn các band đến từ nơi khác trên thế giới. Nói j thì nói, rock là dòng nhạc được người phương tây phát triển và chơi đầu tiên, do đó cái "chất" này đương nhiên nó nằm trong máu họ.

16. sonrock

sonrock Advanced Member

Còn hôm thứ 7 vừa rồi, e lại cùng cụ bạn già và 1 cụ bạn già nữa - bạn của cụ bạn già bạn của e :mrgreen: - đi xem buổi national audio show ở uk. Đây cũng là lần đầu tiên e đi tham gia sự kiện này vì các năm trước đều vướng những việc ko thể đi nổi nên năm nay may mắn có chút thời gian phải tranh thủ. Cả đêm trước đó e ngủ có hơn tiếng rồi dậy phi xe tầm hơn 20 dặm sang nhà cụ bạn e để đi xe cụ ấy thêm tầm 2 tiếng rưỡi nữa đến khu nghe nhạc, bơ phờ

Tuy nhiên, sau khi đến nơi và vào rửa mặt cái cho tỉnh táo thì vào trong show cái e tỉnh luôn, heee. E đang lang thang tìm đường nghe nhạc, chưa kịp dở sơ đồ triển lãm ra thì gặp ngay bác dealer bạn e phi ở đâu ra chặn lại rồi bảo mày lên phòng nghe của tao :lol:. Có thể nói trong show lần này, phòng nghe của bác ấy là phòng nghe nặng $ nhất, nhưng đối với cá nhân e riêng e và 1 vài người nữa mà e biết + gặp ở show thì tiếng rất là ko thuyết phục.

Cặp loa trình diễn trong phòng bác ấy là cặp đầu bảng Tannoy Kingdom Royal, được đánh bới cặp Thrax monoblocks (hãng đến từ Bulgaria) giá tầm 40k gbp, riêng quả MSB select dac + select power base (full kits) thì giá rơi vào mạn 62k gbp. Ko có pre đánh kèm vì dùng vol control trực tiếp từ dac. dây toàn bộ dòng cao nhất của Synergistic rêsearch cộng thêm cái hộp active shielding và power conditioner. Riêng mớ đồ chơi này giá cũng rơi vào mạn 40k gbp. như vậy có thể thấy phòng nghe của bác ấy đồ chơi theo giá list đã ngót nghét 200k gbp nhưng quả thực là e nghe ko thích.

Trung âm tuy tự nhiên nhưng tiếng lại hơi khô, dynamics thì vô cùng tốt nhưng thiếu punch và slam, chưa tính trung trầm rất nhanh và bị hụt. E nghĩ khả năng lớn có thể là do cặp Thrax monoblocks ko kiểm soát được hết cặp Kingdom Royal nặng đánh. Nhìn ngoài đời, thrax rất nhỏ, chỉ tầm như cái lò vi sóng và với mớ tube gắn bên trên. Bác ấy bẩu nếu e muốn thì sau show bác ấy gửi cặp này cho e mượn đánh với q5 nhưng e nghĩ chắc thôi. bác bạn e là người trong ảnh đang chỉnh nhạc.

Năm nay có tương đối nhiều hãng và shop mang đồ đi đánh kẻng, nhưng ấn tượng với e chỉ có vài phòng nghe. Lần đầu tiên e nghe Raidho và distributor ở đây mang đến 2 cặp loa nhỏ, 1 là D1 và 2 là cặp j bé hơn (e ko nhớ model) nhưng phải nói là tiếng thì cực cực kỳ ấn tượng. Không tin nổi cặp loa bé tí như thế mà tiếng cực người lớn. Đặc điểm nổi trội của các loa monitor hay mount standing là âm hình rất chính xác. Còn riêng raidho, trung âm và cao âm tuyệt tác mặc dù hơi mỏng ở phần nốt cao. Âm trầm thì e rất ngạc nhiên khi cặp D1 cho ra quả bass sâu đến thế. Và e đã nổi da gà khi thay cặp loa bé kia bằng cặp D1 và so sánh trên cùng 1 track, quả thật là kinh dị. Chẳng trách dân chơi thế giới ca ngợi hãng này đến thế và từ khi vừa ra mắt trên thị trường, Raidho đã là 1 tên tuổi được mọi người tìm đến.

Phòng nghe thứ 2 khiến e ấn tượng là loa của PMC. đây cũng là lần đầu tiên e nghe loa của hãng này nhưng tiếng rất rất khá, đặc biệt là so với tầm tiền bỏ ra để sở hữu. Lúc đầu e vào thì phòng này bật cặp loa nhỏ màu trắng, bass sâu nhưng ko căng và hơi ù. Đến lúc sau e quay lại và đổi sang cặp to hơn màu vàng (26) thì tiếng khác hẳn, ngọt ngào tinh tế và độ căng đã nâng lên 1 tầm cao mới. Đồ đánh là các sản phẩm đời mới nhất của hãng Chord Electronics - vẫn đẹp và có kiểu riêng như mọi khi.

Phòng nghe thứ 3 e thấy hay là của Acapella - hệ thống được đặt trong 1 căn phòng rất lớn chừng 8m (d) x 10m (w) x 4m (h) và phát huy được hết thế mạnh của loa kèn là cần không gian. Cặp loa trình diễn là High Celloviolin mk2 giá tầm trên 40k gbp, cdp của einstein và amp tích hợp của acapella - e nghe nói giá đâu tầm 70k huuu - và dây toàn bộ của kubala sosna. Lúc e mới vào thì đang chơi 1 bản cổ điển đàn hạc, tiếng rất trong và tinh tế. đến lúc chiều e quay lại thì chơi opera và 1 bản trống hoành tráng. Tuy nhiên theo lời bác bạn audiophile điên cuồng người gốc ấn mà e quen - bác này mấy tháng trước bắt tàu từ london lên chỗ e nghe nhạc chớp nhoáng tầm 4 tiếng, thử hết 50 cái cd rồi lại bắt tàu về london - nói cặp loa celloviolin mk2 này ko thể so với cặp Cessaro Liszt (giá tầm 120k gbp) được, hic hic. E sẽ đến nghe thử Liszt trong tương lai khi có cơ hội, đợt vừa rồi e xuống london nhưng bận quá nên cũng ko đi đâu nhạc nhẽo j cả.

1 phòng nghe nữa năm nay thu hút rất nhiều khách vào tham quan là của cụ Mai Va-len-tai (Mike Valentine), 1 kỹ sư thu âm khá nổi tiếng. phòng này nằm ngay bên trên phòng Acapella với kích thước tương đương, tt là j e ko hỏi vì e ko chơi. dac là professional của nagra, pre dòng cao và mới nhất của soulution, dây zensati seraphim và cặp loa monitor professional của focal - ko có bán trên thị trường cho dân chơi phổ thông mà chỉ dành cho phòng thu. Bác ấy demo và đưa khán giả qua các bản thu khác nhau trên các album vừa thực hiện + giải thích sự ảnh hưởng của âm học + không gian nghe đến chất lượng âm thanh. e đã mua cái cd của bác ấy rồi còn 3 album còn lại chỉ có phiên bản LP nên e...đành chịu, hic.

điều lý thú là cụ này hiện cũng đang dùng cặp magico q5 ở nhà, nhưng cụ ấy dùng toàn bộ đồ mới nhất + cao nhất của soulution đánh và theo tai cụ ấy thì dòng sản phẩm sau này khi kỹ sư mới vào làm...hay hơn dòng cũ. Có điều cái giá thì ko hay tẹo nào, hic hic. dây thì cụ ấy dùng từ a-z là seraphim còn dac thì của nagra. Sau khi nói chuyện với cụ ấy 1 hồi xong tự dưng e thấy yêu loa của e thế và ko nghĩ đến chuyện đổi loa nữa trừ phi có cơ hôi lên q7, heee.

1 phòng nghe rất lạ cũng khiến e mất thời gian là horning hybrid - 1 hãng đến từ đan mạch trong việc làm loa. đồ đánh thì của 1 hãng chế tác tại tàu, nhìn rõ là giống wavac và cái giá 24k gbp cho cái cặp monoblocks khiến e ko ngửi được. phần còn lại của hệ thống này là psaudio, tiếng trong trẻo và âm hình rất tốt. hệ thống 8 loa bass mắc nối tiếp ở mặt sau đánh thẳng vào trong loa và được vách ngăn đưa xuống qua lỗ thông hơi ở dưới đáy loa, âm trầm rất ấn tượng. giá cặp này rơi vào 18k gbp.

1 phòng nghe mà e vào đầu tiên, phòng nhỏ nhưng cặp kef blade đã xử lý cực tốt. đây cũng là lần đầu tiên e được nghe cặp loa này sau khi rất nhiều người ca ngợi nó ở munich và các highend show khác trên thế giới.

năm nay audionote uk có 2 phòng nghe, 1 phòng e thích còn 1 phòng thì ko. nói chung ko rõ là do cách chọn nhạc, bản thu hay tại sao mà show năm nay e đi có cảm giác thất vọng và ko chính xác với vài phòng nghe và thương hiệu lớn. audionote uk là 1 trong số đó.

tại căn phòng nhỏ với cặp loa nhỏ đầu tiên, đồ đánh và mọi thứ rất giản dị thì tiếng thật tuyệt với mấy bản pop và classical. e chưa nghe rock trên bộ này nhưng có mấy bác chê và bảo khi âm nhạc nặng đánh thêm tí thì bộ này bị đuối. còn tại căn phòng lớn mà hãng còn ghi là "hội thảo" - seminar với rất nhiều người ngồi nghe 1 bác gái cầm giấy đọc dài loằng ngoằng về 1 nghệ sỹ thời 60s-70s nào đó và hãng thu âm columbia thì hệ thống hoành hơn rất nhiều. e ko biết chính xác series của thiết bị cũng như loa, nhưng có 1 cặp monoblocks dùng bóng 211 vĩ đại đánh, loa thì hình thức giống cặp cao nhất của hãng giá tầm hơn 100k. nhưng khi âm nhạc bật lên thì e đứng đó tầm 2 phút rồi đi ra vì chịu ko nổi, hic hic. Âm thanh khô khốc chát chúa, bass thiếu độ nặng và căng, trung âm tầm thường. E ko rõ là do hệ thống, cái phòng quá lớn mà e đứng tận cùng do hết chỗ ngồi, hay do bản thu.

Vì năm nay phòng nghe của dcs với cặp wilson alexia, dây odin và đánh bởi con amp tích hợp mới nhất của analog domain (cặp monoblocks top của hãng này rơi vào mạn vài trăm k @@) thì quả thực là thất vọng. Âm thanh rời rạc, tiếng mỏng, thiếu cuốn hút. Nhạc thì bài nghe bé tí bài nghe sống động, chẳng biết đằng nào mà lần. Chỉ lúc sau bác trưởng bán hàng của dcs ra nói chuyện với e thì nhận ra e khi trước đây e và bác ấy có trao đổi email và nói chuyện qua đt về vụ vivaldi. Bác ấy có nói sẽ liên lạc lại với e sau show và bê cặp transport + dac của vivaldi lên cho e thử. E cũng nhắc qua việc bác ấy đến nhà bác Cương ở vn với hệ thống 4 thớt vivaldi năm qua. Tuy nhiên, dcs bị tai tiếng ở uk là chưa bjo họ cho người nghe cảm giác hay và thuyết phục khi đem kẻng đi đánh ngay tại sân nhà. Hệ thống rack của stillpoint audio chẳng làm e có ấn tượng j trong việc nó có thay đổi âm thanh hay ko khi việc chọn track nhạc và thể hiện dở tệ như vậy

1 phòng nghe nữa cũng dùng loa của tannoy mà đồ đánh từ đức rất đắt tiền nhưng cũng khiến e thất vọng. tiếng vang và khô, thiếu độ đằm thắm và ngọt ngào, nói chung năm nay với cá nhân e tannoy năm nay ko thuyết phục, mặc dù đầu năm nếu các bác nhớ thì e đi nghe nhạc ở nhà cụ già loa tannoy đánh với cặp leak monoblocks bé hạt tiêu 50 tuổi đời mà hay ơi là hay. ko rõ là năm nay các bác exhibitor chọn nhạc nhẽo phối ghép ra sao nữa.

1 phòng nghe mà e cho là ổn là phòng chơi quả tt clearaudio statement, đồ đánh dây và loa hoàn toàn của gamut 1 hãng đến từ bắc âu. e ngồi đấy nghe được 2 bản metal nặng của metalica, tương đối phê. 2 cặp monoblocks đánh biamp rất khá. còn thêm 2 chiến sỹ hạng nặng isotek supertitan để lọc cho cả bộ này nữa.

còn lại nhiều phòng nghe khác mà e có thời gian sẽ trình bày sau, có vài phòng rất ấn tượng với loa nhỏ hoặc loa cột đặt trong phòng nhỏ nhưng bass lại căng và sâu ko bị ù, hay tiếng trong trẻo với màng loa gốm. có mấy phòng e vào cái ra luôn là egglestons và usher, chả hiểu các bác ấy bật nhạc j mà như đấm vào tai e nghe ko nổi. do đó ko biết là do loa hay hệ thống có vấn đề hay là do nhạc, hoặc thậm chí là do tất cả cái mớ đấy :D

sau 36 tiếng không ngủ thì cuối cùng e cũng đã chạy xe về đến nhà an toàn rồi lan quay ra đứ đừ. Đến đầu tháng 11 cụ bạn già của e đang rủ đi nghe nhạc dưới gần heath-row nhưng lúc đó e sợ vướng bận gia đình nên đi ko nổi. thấy cụ nói exhibitor list hay lắm, hic hic. hy vọng đến cuối năm e có thời gian thì đi nghe symphony và concerto với cụ bạn già. có j hay e sẽ báo cáo các bác!

thân mến

Sr

17. hiend-to-end

Cảm ơn sonrock về một report hay!

Phát huy tiếp nhé :)

Hete

18. linh99992001

linh99992001 Advanced Member

Like bác chủ một phát. Bên UK cách phối ghép đơn giản, mộc mạc và ít cầu kỳ nhỉ :D

19. hoangdng

hoangdng Advanced Member

thanks bác chủ,nhìn không em thấy đã phê,huống chi còn được nghe nữa thì sướng luôn.chia sẽ nữa nha A.

20. Elegant

Elegant Advanced Member

Em nhận thấy hầu hết các bác tóc xoăn chơi audio ít thấy bác nào u40, mà tuyền thấy các bác over 40 thì phải. Khác hẳn bên khoai ta các bác chơi audio toàn u40, over 40 lại chơi món khác hay sao ý?
    Không biết em nói có đúng không!

21. ducanhle

ducanhle Advanced Member

Điển hình tiêu biểu là cụ Elegant :lol:

22. sonrock

sonrock Advanced Member

dạ vâng e cám ơn a DA và các bác. thực ra bên này hay ở châu á hay bất kỳ đâu thì việc phối ghép cầu kỳ vs đơn giản là hoàn toàn do người chơi. đa phần các audio show ngta ghép cũng như ta chơi ở nhà thôi nên mang tính ứng dụng rất cao.

còn việc các cụ chơi audio ở đây chủ yếu trên 50t thì cũng bt thôi ạ, vì theo lý giải của cụ bạn già của e - năm nay cụ 60t - thì trong vòng 30-40 năm trước đây khi các cụ ấy đang là sv, thì đâu đâu cũng nói đến audio. đó là thời kỳ hoàng kim của audio với sự bứt phá của loa đài và các thiết bị điện tử. sv các trường đều mơ ước cho mình 1 hệ thống mâm quay của linn, naim hay các dòng loa thùng đóng kiểu bbc như spendor v harbeth hiện nay.

bjo, nhất là bắt đầu từ những năm 2000 khi công nghệ số đã rất phát triển thì các ứng dụng nghe nhạc như ipod, walkman, nhạc số...tràn ngập, bên cạnh các trào lưu vô cùng hấp dẫn đến từ game online và công nghiệp game thì giới trẻ ko còn hứng thú nhiều với audio và dàn máy nữa. do đó e cũng là 1 trường hợp đặc biệt vô cùng nhỏ tuổi nhưng đam mê audio :D

vụ ở vn thì từ sau 50 các cụ ấy chơi...j thì e chịu ạ :lol:. còn việc người chơi audio ở vn chủ yếu trong tầm tuổi 50 trở lại và đặc biệt đông ở tầm 40-50 thì e nghĩ cũng dể hiểu vì nước mình là nước đang phát triển, việc tiếp cận với công nghệ và nhất là công nghệ âm thanh mới trong những năm đầu và đang trong thời kỳ tiếp cận + học hỏi. Do đó việc người chơi ở lứa tuổi "chín" khi đa phần đã ổn định về mặt gd và sự nghiệp rồi + niềm đam mê âm nhạc + âm thanh + thiết bị theo đuổi thú chơi rất lành mạnh và có tính chất học thức cao này là điều dễ hiểu.

ps a Thai Duong: hqua e check trên audiogon thấy a rao soulution 710 rồi, a thay bằng j đánh avior vậy a?

23. thaiduong

thaiduong Advanced Member

Mình đổi qua Gryphon Sonrock a :)

24. sonrock

sonrock Advanced Member

a chơi model j của gryphon vậy a mà tiếng nghe còn hợp hơn cả soulution? highend audio càng ngày càng nhiều thương hiệu đến từ khắp nơi trên thế giới, riêng thụy sỹ đợt này e thấy đã thêm vài hãng từ loa đến đồ điện tử. có 1 bác dealer nói với e loa của steinheim nghe khủng khiếp kinh dị lắm nhưng nếu ko đến munich thì ko biết nghe ở chỗ nào a ạ. tương lai hy vọng e sẽ đc nghe mấy cặp loa cao nhất của các hãng như kiểu q7, d5, mm7, xlf, sunrray ultimate... để xem ra sao. a có tính lại tiếp tục đổi loa trong tương lai gần ko a :D?

theo cá nhân e thì loa vẫn là quan trọng nhất và thay loa xong rồi mới tính đến các món khác. bác trưởng bán hàng của dcs có nói với e là khách của bác ấy có người chơi q5 và q7 đều dùng amp karan 2000 giống e đánh và "killer" nên e cũng ko biết ra sao. vì bác ấy bê bộ vivaldi đến nhà cho khách thử nên nghe tương đối nhiều hệ thống và phối ghép khác nhau. bác ấy có nói sắp tới dcs cũng nhận 1 cặp q5 về ghép để đánh demo tại hãng thay cho cặp wilson alexia. ko biết ngày nào bác ấy mới rảnh và bê mấy thớt kia đến cho e thử nữa, hic hic.

25. thaiduong

thaiduong Advanced Member

Mình lấy bộ Antileon Signature/Sonata Allegro của 1 bác dealer bên UK (Music Room), không biết sonrock có biết không? Soulution với Gryphon ghép Rockport mỗi cái hay 1 kiếu riêng. Gryphon thì được dùng làm đồ test và cân chỉnh loa tại nhà máy của Rockport từ bao lâu nay rồi :). Với loa thì hiện tại vẫn chưa có dự tính gì vì vẫn đang mê mẩn RP :). Bô Vivaldi thì quá đỉnh rồi, nếu có dịp nghe thử thì review cho ae trên này với nhé. Nice weekends!

Share This Page

Loading...