Dynaudio fan club !

Discussion in 'VNAV's Fan Club' started by Tien_Hung, 25/3/09.

1. Tien_Hung

Tien_Hung Advanced Member

Xin chào các quý ông, quý Bà đang xử dụng và sẽ xử dụng Loa Dynaudio !
    Em mạn phép lập ra cái topic này vì có hai lý do chính .
    1 là trong 6 trang của mục này chưa có fan của Dynaudio.
    2 là dạo này có ông bạn mê Dynaudio quá nên quên cả ( đất trời ) hi hi..!
    Bản thân em chưa có dùng loa của hãng này, và số giờ nghe cũng chỉ đếm trên đầu ngón tay.
    Tuy nhiên, một điều rất lạ là có rất nhiều ý kiến về loa của hãng này . Tổng hợp sơ qua tại thị trường ta thì em thấy có mấy dòng sau :
    - Loa khó ( đánh ), khó phối ghép ( các dòng loa này ghép không được thể hiện rõ nhất nó chỉ có tiếng gầm gừ, ầm ì, chẳng có cao giọng được)
    - nghe nhạc ( đi bay ) thì hợp nhé !
    - Bán củ loa nhiều hơn bán loa.
    - Loa cô lôn nhiều nhất . :)
    - Kiểu dáng ( Hai Lúa ).
    Vậy xin các bác fan của hãng loa này tập hợp lại và chỉ bảo cho cộng đồng audio đôi nhời là :
    - Khó ( đánh ), khó phối ghép vậy sao vẫn chơi ? ghép thế nào để nó khỏi gầm gừ, ầm ì chẳng có cao giọng gì cả, cứ như hổ gầm bị đâm..h..h( em nghe hôm festivan loa giá sách ở A qua coffe ghép với Naim thì chán quá trời )
    - Các bác fan của dòng loa này đánh giá sao về các thể loại nhạc nó thể hiện ?
    - Củ loa bán nhiều thì không coi trọng đến thiết kế thùng và phân tần, vậy loa mà hay thì nhờ cái củ loa đúng không?
    - Tại sao có nhiều loa cô lôn của hãng này ?
    - Kiểu dáng sau hai mươi năm vẫn vậy ? ( như cục gạch, chắc vì mải bán củ loa ) :)
    Mong các bác fan của Dynaudio nhào dô đây góp ý , bàn luận, hội họp, cho anh em tỏ tường và tạo điều kiện cho người chơi có thêm kiến thức về một hãng loa ( bán củ loa ) danh tiếng .
    Mời các bô lão bắt đầu !
    :lol:

Tags:
  2. anvn

anvn Advanced Member

Em cũng xin gia nhập với 1 đôi Audience 52SE đã bán rồi :(
    Bác chớ đánh giá thấp cái thùng loa bọn này nhé,đồ gỗ bọn Bắc Âu này tinh xảo lắm.

3. Tien_Hung

Bác bán Dynaudio và có dòng loa khác thì bác thấy hối ? :)

4. Quang_lan

Quang_lan Advanced Member

Chúc mừng Dyn's fan club !

Cặp loa kỷ niệm 30 năm của Dynaudio,
    chỉ SX 1000 đôi, rất đẹp nhìn là mê liền - khỏi cần nghe :)
    (chụp bằng ĐT nên không nét lắm)

5. NhanDanTe

NhanDanTe Advanced Member

Chúc mừng bác Quang_lan có cặp loa đẹp. Em mới đựơc nghe cặp kỷ niệm 25 thôi, không hiểu cặp 30 này sẽ khủng đến đâu nữa :D Cặp này chắc bác mới khui thùng chưa kịp setup hay sao mà để ngổn ngang vậy :D .

Cùng với cặp C1, đây là cặp BS tí hon mà nhiều nhiều nguời sẽ đắm đuối ngay từ nốt nhạc đầu tiên và chuyện "mất ăn mất ngủ" vì cặp chân dài này cũng là lẽ đương văn nhiên. Tuy nhiên với tầm giá khoảng 5000$ cho một cặp loa BS thì không phải người nào, đặc biệt những nguời chưa chơi Dyn, chưa từng sở hữu và yêu mến Dyn cũng dám chốt hạ :)

Description: Two-way, reflex-loaded, stand-mounted loudspeaker.
    Drive-units: 1.1" soft-dome tweeter, 8" plastic-cone woofer.
    Crossover frequency: 2.4kHz, 1st-order slopes.
    Frequency range: 35-25000Hz
    Nominal Impedance: 4 ohms. Sensitivity: 88dB/2.83V/m.
    Dimensions: 8.75" (222mm) W x 16.7" (423mm) H x 13.75" (349mm) D.
    Weight: 28.6 lbs (13 kg).

Special 25, bình cũ nhưng ruợu hoàn toàn mới :D

Em cũng có vinh dự từng sở hữu và chơi 3 cặp Dyn nhưng toàn dòng contour BS thôi chứ chưa thử sức với FS.

Cảm ơn bác Tien_Hung đã khơi mào Tread này, hy vọng sẽ có nhiều FAN yêu thích và chia sẻ kinh nghiệm chơi Dyn trong box này.

6. anvn

anvn Advanced Member

Bán được cảm thấy nhẹ người hẳn đi bác ạ :D Loa gì mà tiếng Bass cứ bì bạch như gõ mẹt :D .
    Em có 1 kinh nghiệm nhỏ khi chơi loa này,nếu nghe giọng hát mà các âm như S,X,Ch,TR...(đại khái như xao xuyến,sờ soạng,chim chóc..) mà nghe bị sạn,bị xì xoẹt là dải cao ghép chưa đạt(làm sao để đạt thì em ko bít,nhưng loa này hay bị như vậy lắm)
    Chắc chắn có nhiều bác chơi và có những kinh nghiệm tốt,như bác BJ với contour S3.4 hay bác quang lan với đôi Saphia,Mong các bác phổ biến để những người chơi sau này ko gặp phải thương đau như nhà em ạ.

7. Batigol

Batigol Advanced Member

em may mắn được sở hữu cặp dyn 1.3 SE giờ vẫn rất ư hài lòng với em nó :)

8. Black Jack

Black Jack Advanced Member

Dynaudio em nghĩ không khó đánh như mọi người vẫn đồn đại (trở kháng thấp, độ nhạy thấp). Nhưng để được chất tiếng ưng ý thì tìm amp cũng mất khá khá thời gian :D ,

Em từng ghép thử với Linn, Naim, Bel Canto, Mc Intosh, Accuphase, Pass Lab, một số loại đèn, sau đó thì em dừng lại với Plinius New Zealand, thấy dòng này tầm tiền vừa phải mà chơi khá tốt với Dynaudio. Nhưng nói chung, amp khỏe chơi với Dynaudio thì hay. cũng la Plinius, dòng 9200 hơn 9100 chút xíu thôi, nhưng nghe 9100 lại không thấy vào.

Chúc các bác vui,.

9. NhanDanTe

Phiền bác cho biết thêm chi tiết về cách setup của bác đ/v cặp 52SE này ah? kích thước phòng của bác ra sao/ có tiêu tán âm gì không?

Dòng entry level như Audience thì e chưa nghe nhiều nhưng em nghĩ những vấn đề bác gặp phải không hẳn do đặc tính chất âm của loa, nó có thể là sự tổng hợp của nhiều yếu tố bất lợi như phòng quá nhỏ (dưới 10m2 được coi là quá nhỏ d/v bất kỳ cặp nào của Dyn), trần quá thấp, đồ đánh, nguồn âm, dây dợ quá bèo và đặc biệt là vị trí kê loa cũng như chân loa. Không riêng gì với Dyn, đa số dòng BS "gấu" cần phải có cặp chân vững chãi để tọa lạc. Một điều rất lạ là ta có thể đầu tư rất nhiều vào loa mà lại không chú ý đến chân loa trong khi đó chân loa cũng là một phần hết sức quan trọng góp phần vào sự biểu diễn thành công của tổng thể cả bộ dàn.

Lúc đầu e cũng rất khó chịu với dải bass của Dyn, loa gì mà ùng oàng kéo đuôi dài lê thê đau hết cả tai, nghe mấy bài trong album Tutti, Round Up xong chỉ muốn bán cặp loa dù rằng dc vài triệu cũng OK :( . Cũng may e chưa vội xa nàng, sau bao lần kê kích xoay xở, sau bao bận đổi chân loa mới thấy khi kê lên cặp chân vững (cả loa và chân như mọt khối liền) thì mọi suy nghĩ tiêu cực trc đây về cặp loa thay đổi hẳn, phù...may mà em không vội chia tay như bao người tình khác :D.

@BJ: bác thử với Linn gì vậy, cặp loa của bác lớn như thế nếu chỉ chơi con integrated thì em nghĩ không tương xứng và chưa đủ để kết luận điều gì. Bác thử ghép với cục pow LK280 hay cặp monoblock LK240 xem sao nhé. Plinius mà ghép với Dyn thì... hết chỗ chê ngoài cái giá :D

Binhdao2811 likes this.
  10. anvn

anvn Advanced Member

THưa bác,em đã từng ghép nó với Cyrus8X,Linn LK85,linn Majik,VTL,và đã ghép thử với Ben Cantor.
    Ổn nhất là khi ghép nó với BAT trên TTung audio,bộ đó đâu hơn chục nghìn $ ko nhớ.
    Phòng nhà em cũng đủ loại,phòng khách liên thông bếp khoảng 30m,phòng ngủ khoảng 17m,phòng xép 10m,tất cả đều thử hết rồi.
    Em thì ko dám chê vì loa em chỉ là dòng loa cỏ của Dyn(!),nhưng đôi khi những người khen nó lại là người chưa hề chơi qua đôi Dyn nào,mà với loa này,một khi đã ko chơi qua thì ko cảm nhận được sự mệt mỏi khi tìm cách ghép nó . :D

11. Black Jack

[quote="NDT Shop]
    @BJ: bác thử với Linn gì vậy, cặp loa của bác lớn như thế nếu chỉ chơi con integrated thì em nghĩ không tương xứng và chưa đủ để kết luận điều gì. Bác thử ghép với cục pow LK280 hay cặp monoblock LK240 xem sao nhé. Plinius mà ghép với Dyn thì... hết chỗ chê ngoài cái giá :D[/quote]

Chào bác Người đương thời :D

Đợt trước có thằng em chơi bằng Linn Majik nho nhỏ thôi bác, nên em ghép thử cho vui.

Mấy dòng LK 280 và LK 240 em thấy hiếm quá.

Vẫn biết là Plinius giá khá mắc (giá list cao hơn cả Mc Intosh 6900) nhưng lỡ thích rồi nên em phải cố :D ., còn cặp prepow của Plinius thì đắt kinh người, em không ... cố nổi :D . audiogon thì chỉ có pow, không có pre.

Cái chính ở chỗ phối ghép và hợp tiếng, em thử nghe bằng pre-pow Accuphase cũng rất khá P600 (đắt gấp đôi tiền), nhưng thấy không hợp giọng, đành bỏ.

12. bidovn

bidovn Advanced Member

Em có nghe cặp loa Dyn ở một shop, ý kiến bác anvn theo em là phản ánh chính xác !

13. Quang_lan

Cái này phần nhiều liên quan nhiều đến CDP& CD, dải cao nghe gai, sắc, sạn ... cái này thường hay gặp ở các CDP rẻ tiền , CDP cao cấp dải cao nghe tơi mịn, rất tinh tế. Nếu đã đổi CDP cao cấp hơn hoặc ghép với các bộ đồ đánh khác vẫn bị như vậy mới là do loa.
    CD có chất lượng thu âm kém, nhiều tiếng suỵt gió khi ca sỹ hát - CD do VN sx rất hay gặp hiện tượng này.
    Và ... loa tồi, ghép với cái gì cũng vẫn gai, sạn. VD : loa Nam Môn

@ bác an :
    Ở trên là mình đề cập đến nguyên nhân chung, chứ bộ Cyrus8 của bác thì No1 rồi :wink:
    bác có quyền khen đôi D100 (của dòng loa bác yêu thích) là hay mà không cần phải sở hữu đâu.

- Đây là Fan Club chỗ mấy ông mê đồ này vào tám chuyện, mình cứ vào chê cũng không hay lắm.

14. Tien_Hung

Em nghe thấy phong thanh là bản hãng sắp cho ra đời cặp loa kỷ niệm 31 năm , thấy nói chỉ sx có 100 đôi ! :)
    Bác có biết tin này không bác Quang Lan?

15. Tien_Hung

Nghe nói bác mới sở hữu một đôi con tua phải không ?
    Bác vui lòng cho biết có thế loại nhạc nào mà em nó hát không hay?
    Theo bác thì hiện giờ bác đã khai thác hết khả năng ca hát của loa Dynaudio con tua này chưa ?
    Bác có ý định gia nhập Fan Dynaudio chưa hay sắp có ý định bán , hoặc đổi loa hãng khác ?
    Thanks !

16. Quang_lan

Special 31 ? :?:

Đó là bộ Home theatre gồm Front: Special 30 ; Rear: Special one
    > Special (30 + 1) = Special 31

Em cũng nghe phong thanh vậy thôi, sai các bác đừng mắng :D

17. NhanDanTe

Chào bác,
    Nói chính xác hơn thì e đã được sở hữu 3 đôi dòng contour còn nghe thử các loại dyn thì không dưới chục đôi. Trong nhà em tính đến lúc này luôn luôn có ít nhất một cặp Dyn để chơi, luôn luôn nghĩ rằng khi đủ đk sẽ chơi song song mấy bộ, trong đó nhất định phải có sự có mặt của Dyn trong ít nhất một bộ.
    Cũng chẳng có gì lạ hay kỳ quặc, đơn giản chỉ là em thích chất giọng của nó và ... thích loay hoay với nó. Thử nghĩ xem, một ngày nào đó, mỗi tháng người ta cho em uống một viên thuốc (giống như các nhà du hành vũ trụ chẳng hạn) trong đó chứa hàng ngàn các vi tố cần và đủ để cái xác em nó tồn tại mạnh khỏe chắc em :( buồn muôn thủo). Trong cuộc chơi đôi khi cũng vậy, trong cái loay hoay, chật vật mà tìm ra được điều mới mẻ mới đáng quý, trân trọng cho dù nó có thể đơn thuần chỉ là kinh nghiệm mới, phát hiện mới (đối với chính mình) phải không bác?
    Chưa bao giờ em nghĩ mình lại có thể khai thác hết khả năng ca hát của em nó cả. Ngay cả mấy ông kỹ sư sản xuất ra em nó có khi cũng chả ngờ tới việc cặp loa của mình lại
    . Thực tế ở vn mình còn nhiều hạn chế trong việc lựa chọn đồ phối ghép và cái hạn chế lớn nhất có khi lại là: đồ mới quá mắc, đồ cũ thì... gặp con nào xào tạm con nấy :D, ổn thì giữ, không ổn lại loay hoay đổi chác các bù.
    Việc em tham gia box này với tư cách là FAN cùng chung sở thích, cùng thảo luận và mong học hỏi được nhiều điều mới lạ từ các bác.

Em nghĩ với phòng ngủ bình thường, rộng khoảng 17m2 thì con Majik thừa sức tẩn cặp 52SE. Cyrus 8X thì e chưa thử nhưng mấy đời thấp hơn thì ghép mãi rồi, thú thực với bác 2 thằng này ghét nhau ra mặt, cuối cùng e phải tống cổ một thằng đi ( may mà e tống tiễn đúng đối tượng kẻo bây giờ lại hối hận :D).
    Bác Quang_Lan nói phải lắm đấy ah, nguồn phát quan trọng lắm đấy, cái này em cũng làm e khổ nhiều rồi. Trước cứ loay hoay với mấy con CD cỏ rồi lại théc méc là sao nó thiếu chi tiết dải cao thế, sao mid mờ thế, sao bass nó lại ầm ì thế và cuối cùng là sao mình không thử con Cd khác tốt hơn

18. Pé Péo

Pé Péo Advanced Member

Em không chơi loa Dynaudio nhưng thằng cháu em nó đang chơi đôi S3.4 nghe đau tai lắm :lol: chắc nó ghép chưa ra :lol:

Fan club thì cũng phải có khen có chê, các bác đừng bận tâm làm gì mình thấy hay là được rồi, sao cứ phải cố gắng giải thích cho thiên hạ làm gì khi người ta không thấy hay thì lại khó chịu :lol:

19. anvn

anvn Advanced Member

Vậy à,vậy hóa ra CDP là rất quan trọng mà em ko bít(nhưng ko hỉu sao CDP nhà em toàn đắt hơn amp đó bác-hay nói cách khác theo cách của bác,ít cỏ hơn amp)
    @quang lan:Ý em là Ko sở hữu thì ko phải trăn trở chuyện phối ghép bác ạ,ai lại đi trăn trở phối ghép cái đồ mình ko có bao giờ.

20. Black Jack

Em mua rồi bác ạ.,

Hiện rất đang hài lòng với nó. Em thấy nó chơi được nhiều thể loại.

Mới chơi nên em sẽ có kế hoạch thay đổi sau khoảng ... 5 năm nữa :D

21. NhanDanTe

Mắt toét em nhầm, bác Tien_hung hỏi bác BJ e lại ngỡ :D
    @anvn: ầy ầy em đâu có nói bác xài CD cỏ, Tệ em đấy chứ :D

22. Tien_Hung

[/quote]

Chào bác,
    Nói chính xác hơn thì e đã được sở hữu 3 đôi dòng contour còn nghe thử các loại dyn thì...............

Mắt toét em nhầm, bác Tien_hung hỏi bác BJ e lại ngỡ :D
    @anvn: ầy ầy em đâu có nói bác xài CD cỏ, Tệ em đấy chứ :D[/quote]

Chơi 3 đôi thì còn mới cái gì nữa bác!
    Chơi nhiều Dynaudio hay nhầm lẫn là phải ! :lol:

23. Tien_Hung

Năm năm là không đổi được rồi. :)
    Bác có thấy một đôi loa mà chơi được nhiều thể loại nhạc liệu có hay được không ?
    Các cụ vẫn có câu :
    Một nghề thì sống, đống nghề thì chết.
    trăm hay không bằng tay quen.
    Liên tưởng này cho em thấy cái loa Dynaudio có thể chơi được nhiều loại như chơi hay cả thì e chừng khó tin ..! :)
    Hay là ta cho nó hay kiểu bình quân bác nhể!
    Hiện nay theo bác thông báo thì bác đã phối ghép thành công loa này và nghe tất các thể loại nhạc.
    Bác có thể tả theo cách nghe của mình xem nó hay thế nào để anh em Fan Dynaudio Việt và người chưa chơi còn mơ hồ như em nhận thức đúng về cái hãng này.
    Thanks bác !

24. Black Jack

[/quote]

Em đâu có nói em phối ghép thành công., em chỉ nói là phối với Plinius là em thấy hợp tai nhất thôi chứ bác

Tất nhiên, bác nói chuẩn, ông đi đánh đàn thì không thể giỏi cầm búa đục., ý em là Dyn chơi tốt các thể loại em hay nghe như giao hưởng, jazz, hay vocal, cho trường âm rộng, ấm áp và chi tiết .... :D hơn một số loa em đã từng được nghe thử, sở hữu, nghe nhờ v.v. Em chỉ nói nó chơi hay nhiều loại nhạc, chứ em không nói nó chơi hay tất cả các loại., Bác đọc lại giúp em.

Đơn giản là vậy nên em thích. Còn với tai người khác thì em lại không chắc ạ. Miêu tả nó hay thì em cũng không biết phải mô tả thế nào. Khái niệm đó mênh mông lắm :D

Truly

25. Tien_Hung

Em đâu có nói em phối ghép thành công., em chỉ nói là phối với Plinius là em thấy hợp tai nhất thôi chứ bác

Tất nhiên, bác nói chuẩn, ông đi đánh đàn thì không thể giỏi cầm búa đục., ý em là Dyn chơi tốt các thể loại em hay nghe như giao hưởng, jazz, hay vocal, cho trường âm rộng, ấm áp và chi tiết .... :D hơn một số loa em đã từng được nghe thử, sở hữu, nghe nhờ v.v. Em chỉ nói nó chơi hay nhiều loại nhạc, chứ em không nói nó chơi hay tất cả các loại., Bác đọc lại giúp em.

Đơn giản là vậy nên em thích. Còn với tai người khác thì em lại không chắc ạ. Miêu tả nó hay thì em cũng không biết phải mô tả thế nào. Khái niệm đó mênh mông lắm :D

Truly[/quote]

Fan của Dynaudio trả lời hời hợt quá ! :)
    Có lẽ bác chưa phối ghép thành công thật.
    To : Các bác !
    Cho đến giờ này sắp tròn 24h từ khi em mở club mà nghe chừng các cổ đông của Dynaudio còn dè dặt quá, hay ít người chơi loa này quá!
    - Có lẽ đây cũng là lý do em lo ngại khi mở cái Dynaudio Club sẽ không có fan nào cả.
    Rất tiếc cho Dynaudio khi dành hết giải thưởng này, giải thưởng kia trên thế giới ( nào là loa hay nhất thế giới , nào là loa chơi hay được nhiều thể loại nhạc nhất thế giới, v..v). :( chắc chắn nó hay chỉ ở chời Tây rồi còn Ta thì nghe tên đã thấy không quen và ngay như bác Jack hiện giờ là người chơi con tua cao nhất Fan này cũng còn phát biểu dè chừng .
    -Em thiết nghĩ khi ta bỏ tiền sở hữu một đôi loa với thương hiệu nào đó đều có lý do của riêng mình . Có thể là thấy nhiều người chơi rồi chơi theo, có thể là ông bạn xúi, hay một thoáng sởn gai ốc khi nghe nó ở một nơi nào đó , và cũng có thể chỉ là một thương hiệu có đai đẳng trên thì trường loa thì mua thôi . Tuy nhiên, mua loa cho hệ thống audio của mình là cả một quá trình tổng hợp các yếu tố trên và hơn thế nữa là cả một hướng đi cho công cuộc chơi audio này .
    Có một thời em đã nói rằng cái gốc của nguồn âm chính là cái phần mềm chúng ta mua về , và đến bây giờ em lại nói thêm một phần nữa cũng rất đáng quan tâm khi người chơi audio đã hội tụ đủ các yếu tố cần có của một bộ môn hoàn chỉnh giống như môn nấu ăn là bắt đầu ( Nấu ).
    Anh nấu thế nào mà toàn thịt tươi với phụ liệu và gia vị chuẩn mà không ngon là do anh không biết nấu ( Phối ghép, không gian , vị trí ).
    Vậy thì cái loa nó nằm ở phần cuối của bộ môn này, đó chính là một món ăn hoàn chỉnh có hương thơm của nguyên liệu, phụ liệu,và gia vị, kèm theo các vị mặn, ngọt, chua, cay, đầy đủ không thừa không thiếu , không lấn át vị chính của nguyên liệu chính trong món ăn .
    Và món ăn này cũng là một đôi loa hay để cho ban giám khảo cảm quan và chấm điểm cao nhất .
    Đến đây thì các bác cũng hiểu phần quan trọng nhất của bộ giàn lại chính là đôi loa .
    Loa hay ngần nào thì không sớm , muộn chúng ta sẽ thấy âm thanh hay đúng ngần đó.
    - Vấn đề bầy giờ lại đặt ra cho chúng ta là người chơi là làm sao xác định được một cặp loa hay ?
    Câu hỏi này cần phải có sớm nhưng tùy từng suy nghĩ riêng và bản thân người chơi có cho câu hỏi này là quan trọng bậc nhất hay không đã . Nếu như người chơi cần câu hỏi này thật sự ( em nhấn mạnh từ thật sự ) thì tự khắc sẽ có câu trả lời ngay mà không cần phải ai giúp .
    Hy vọng bài viết của em có một tác dụ nho nhỏ nào đó cho Fan cua Dynaudio cũng như fan của Wilson Audio sớm hiện diện rộng rãi trong công chúng người chơi audio Việt.
    Còn nếu không có fan Dyn nào đăng ký vô đây thì em nghĩ topic này có thể kết thúc được rồi.
    Thanks all !

Share This Page

Loading...