DVD Player có chức năng làm DAC

Discussion in 'Nguồn phát đa kênh' started by yaibakt, 21/4/12.

1. yaibakt

yaibakt Advanced Member

mình đang có 1 em HDplayer dùng để đọc nhạc lossless, 1 receiver pioneer 821-K và cặp loa Jamo C407 (center và surround khỏi tính vì nghe nhạc chỉ = 2 front thôi)

Hiện giờ mình muốn mua 1 đầu đọc DVD với các tiêu chí:
    - đọc DVD hình ảnh đẹp.
    - đọc CD chất lượng âm thanh ngon ngon chút.
    - có thể dùng làm DAC xử lý âm thanh để nghe nhạc lossless fát từ đầu HDPlayer trước khi tới AVR rồi ra loa.
    - giá tiền xung wanh 5tr.

Sau 1 thời gian tìm hiểu thì thấy có Pioneer S9, S10A, S838a... có chức năng tương tự có vẻ được khen nên mạo muội lập thread nhờ các bác tư vấn xem tầm tiền đó có thể mua đc 1 trong 3 em kia ko? hoặc có em nào khác dễ kiếm hơn mà đáp ứng nhu cầu trên của mình ko? nếu mua thì BÂY GIỜ mua ở đâu? có bác nào đang muốn nâng cấp ko?

Xin cảm ơn các bác :)

Tags:
  2. vinh67

vinh67 Advanced Member

============
    Còn phương án nữa là dùng đầu MD làm DAC cũng rất hay và rẻ- bác vào Fans MD tham khảo thêm.

3. yaibakt

yaibakt Advanced Member

^
    thanks bác.

nhưng mình chỉ có nhu cầu xem DVD và nghe CD thôi ạ, đĩa MD là gì mình còn chưa biết và cũng ko có nhu cầu dùng đến nó.

thật ra em thì ko xem DVD là mấy, nhưng vợ em thì thỉnh thoảng lại lôi cái DVD cưới của chúng em, hoặc DVD film gia đình này nọ ra xem. có thì ít dùng, chứ mà ko có thì cũng kẹt ạ. còn giải pháp mua nhiều thứ về gắn ghép lại thì chắc vợ em chặt đầu em mất. trong vòng 1-2 tuần mà đã vác về nhà 1 mớ avr, loa lủng các loại, rồi đục tường đi dây này nọ linh tinh hết cả. giờ may ra chỉ duyệt thêm 1 món là cái đầu DVD nữa thôi ạ :(

tran minh phuong likes this.
  4. vinatc

vinatc Advanced Member

Pioneer S9 kén đĩa lắm đấy. Bác đừng có dại ôm vào. Với kinh phí 5 tr, bác để 1tr đầu tư 1 con DVD cỏ, 3 tr mua quả đầu MD Sony hoặc Denon (loại hỏng mắt cũng được, chắc chưa đến 2tr) vẫn còn 1,2 triệu để dành... :)

5. vinh67

vinh67 Advanced Member

==========
    Sau bao nhiêu trăn trở , trên giá của em vẫn còn lại hai em là Sony MD JA50ES và DVD Pioneer S9, so sánh tiếng hai em này rất hay nhưng MD thì chi tiết và bass có lực hơn; DVD S9 thì dải MID rất hay và ngọt , nghe Vocal rất hay , theo em là ngang ngửa nhau. Hai em này đều có chức năng làm DAC .
    Với Em DVD S9 là đầu Hi end nên nhà sản xuất thiết kế chỉ để đọc đĩa gốc nhằm đảm bảo chất lượng âm thanh hay nhất- Hoàn toàn không đọc đĩa Copy - chứ không phải là kén đĩa:!: . Em đã dùng giải pháp là mua thêm 1 cái DVD hàng mới hoặc hàng bãi ( cỡ vài trăm nghìn) có cổng Digital hoặc Optical , đìa nào DVD S9 không đọc được , e, cho cái đầu DVD cỏ đọc còn S9 làm DAC chất lượng âm thanh ra rất OK so với giá thành bỏ ra. ( Cặp S9 + DVD cỏ làm cơ ) em nghĩ tầm 5 tr hoàn toàn xứng đáng và rất đáng chơi.: Minh chứng đây ạ:

Attached Files:

6. yaibakt

yaibakt Advanced Member

chính xác, sau khi lùng đc em S9 này về nhà, em đang kê cho em nó 1 cái đầu CD cỏ mỏng teng có cổng coaxial nối qua S9 làm DAC trước khi xuống amp. Em dùng đĩa gốc cho chạy trực tiếp từ S9, và bỏ đĩa gốc đó vô đầu CD cỏ cho chuyển digital wa S9 xử lý, nghe y hệt nhau và hay hơn rất nhiều so với dùng cd cỏ phát trực tiếp.

nói chung nếu bác nào chơi vì chất lượng với giá cả thì em S9 này rất đáng đầu tư.

7. dinasour76

dinasour76 Advanced Member

Em thấy giải pháp dùng đầu MD làm DA, dùng DVD cỏ là tốt nhất, tổng chi phí không cao, nhưng được thêm cái vụ ghi chép (nếu mua đầu MD còn mắt ), theo mình thì tốt nhất là dùng các đầu MD Sony JA, Denon từ 1600 trở lên, hoặc Teac....

8. vinatc

vinatc Advanced Member

Giải pháp của bác hơi lạ nhưng cũng hay. Nhà thành ra lại có 2 chú DVD :) Cho e hỏi tí DVD S9 có đọc được mọi đĩa DVD xịn không (Global) hay chỉ đọc được đĩa của một vài nước thôi (có mã vùng)?

9. vinh67

vinh67 Advanced Member

=======
    + Trong mớ CD em có thì USA có, EU, Germany , Japan có nhưng không thấy nó chê đĩa nào cả.
    @: vinatc: Nếu chơi tương đưong thì cũng chả rẻ bác VD: Cái DVD S9 ra đời khoảng năm 1997 giá sách khoảng 180.000 yên- Giá giờ ở VN khoảng 5Tr.
    Cái MD JA50 ES cũng ra đời khoảng 1996-1997, giá sách 180.000 Yên - Gia giờ ở VN màu đen Shop Haiquan vừa rao giá 7tr8 . ( Nếu máy Gold như S9 chắc trên 8tr ) mà hai em S9 và JA 50ES máy tương đương nhau. ( Tất nhiên sự so sánh ở đây chỉ là tương đối).

10. yaibakt

yaibakt Advanced Member

cái s9 nó chỉ chặn bản quyền ở mục CD thôi, còn DVD thì thoải mái, đĩa nào cũng nhai rau ráu, chắc tại thời điểm đó đã bắt đầu có CD chép, còn DVD thì chưa có nên nó chưa đưa vào hệ thống. DVD từ đĩa xịn vài chục $ tới đĩa DVD trắng 4k mua về burn lung tung vẫn đọc hoành tráng ==> lấy DVD trắng để burn nhạc CD (1 dạng dvd-a) thì s9 cũng đọc tuốt :D

11. asap

asap Advanced Member

Vậy ghi DVD Audio là con S9 (S9 của vinh67 nhìn đẹp quá, loại kích thước càng dày càng thích) sẽ chơi tốt.
    Mình dùng Pioneer DV-525 nối với Sony MD JA30ES nghe cũng ổn, muốn lên JA50ES quá mà không nổi.

12. FalconJapan

FalconJapan Advanced Member

Theo em biết thì chỉ những đầu đọc DVD đời cao sau này (hỗ trợ chuẩn DVD-A) mới có thể đọc được DVD-A, đĩa DVD-A bác đánh theo định dạng j ạ ?
    Tiện đây cho em hỏi phần mềm nào làm đĩa DVD-A ngon nhất vậy ? Cảm ơn bác

13. asap

asap Advanced Member

DVD Audio Creator là OK.

14. FalconJapan

Bác có bản Full thì cho mình xin đường link nhé. Dạo này mải 2CH quên sạch đa kênh rồi :(

15. asap

asap Advanced Member

16. FalconJapan

17. asap

asap Advanced Member

18. yaibakt

yaibakt Advanced Member

chính xác là mình xài cái audio dvd creator đó để làm dvd-a cho s9 nghe. nếu muốn tiện khỏi cài cắm thì các bác search bản portable mà dùng. down về chạy luôn khỏi lo bẻ răng bẻ lợi gì nữa.

19. asap

asap Advanced Member

Mấy pm này nên cài đặt dùng thì độ ổn định sẽ cao hơn, Portable chỉ nên dùng khi không thể cài đặt thôi...đây chỉ là my idea.
    Anh mua S9 bao nhiêu vậy?

20. yaibakt

yaibakt Advanced Member

về độ ổn định thì em thấy portable ko khác gì bản cài cắm bthường, mà lại tiện cho việc bẻ răng bẻ lợi, nếu format lại máy sẽ ko cần cài lại 1 mớ software, khỏi sinh file rác làm Win chậm chạp, lỗi.

S9 tầm giá khoảng hơn 4tr ạ.

21. vinh67

vinh67 Advanced Member

================
    Cảm ơn bác.
    Cái JA-30ES của bác cũng rất đẹp và tiếng hay mà bác , em cũng ôm ấp nó cả năm 2010 đấy bác ạ, năm 2009 thì ôm em JA-22ES, thêm tí hình cho xôm
    Em nghe LP là chính, hai món trên để tí toáy căm rút khi ngứa tay thôi :) .
    Cặp đó vừa làm cơ, vưà làm DAC cho nhau:
    Khi nào em nghe Classic thì S9 làm cơ ( Rất OK) còn JA 50ES làm DAC : chi tiếng rất chi tiết và Bass có lực.
    Khi nghe Vocal thì em nghe luôn trên S9 vì tiếng Mid mộc và dày hơn , nhưng chi tiết kém hơn.

Attached Files:

22. asap

asap Advanced Member

Anh vẫn còn giữ hình của JA30ES... (chắc để làm kỷ niệm..heeee) S9 và JA50ES em đều thích cả..nhưng không có được.

23. vinh67

vinh67 Advanced Member

@: asap: Cái nào mình cũng chụp hình giữ lại làm kỉ niêm.
    còn cái JA 50ES thì về nhà mình rất tình cờ , sau khi tìm mãi không đựợc, định bỏ ý định tìm kiếm, thì bỗng anh bạn nhờ rao bán hộ thế là nó về nhà mình luôn.

24. nhacvang2009

nhacvang2009 Advanced Member

Bác cho hỏi 3 cái JA 22ES, 30 ES và 50ES làm DAC chất tiếng khác nhau nhiều ko

25. yaibakt

yaibakt Advanced Member

lâu quá ko vào thread này rồi, em nhớ chất âm của S9 quá :)

Share This Page

Loading...