Dùng Mac mini như... HTPC

Discussion in 'Kiến thức chung về home theater' started by tml3nr, 12/8/14.

1. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Sau một thời gian vật vã với Apple TV + PC, iPad, iPhone, Macbook... rồi đến Android TV box, cuối cùng em thử qua Mac mini. Đến hôm nay tạm ổn, em xin kể vài trải nghiệm linh tinh và mong được chia sẻ thêm kinh nghiệm từ các anh chị đi trước ạ.

Sau một tuần thử các phần mềm xem phim trên Mac OSX, thấy không ổn em chuyển qua chạy Windows 8.1. Sau khi cài xong BootCamp driver em update driver mới nhất của Intel HD 4000, hình ảnh và màu sắc đẹp hơn driver của BootCamp khá nhiều.

Last edited by a moderator: 10/1/18
    Tags:
  2. quangdzung

quangdzung Advanced Member

Bác hoang quá. Với giá này thì lắp 1 con HTPC ngon lành rồi, sao phải dùng MAC

3. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em cũng lăn tăn nhiều thứ trước khi rước con này về, cuối cùng em chọn vì những lý do sau:

- Em không thích một cái case PC to ở khu vực TV, case PC nhỏ dạng midi sẽ rất khó chịu về main, nguồn và các card gắn thêm.
    - Chọn Intel NUC hay các loại Mini PC Zotac, nếu cấu hình tương đương không rẻ hơn nhiều, chắc chỉ thấp hơn được khoảng 2tr.
    - Đồ của Apple xuất ra TV thường màu rất đẹp, tươi sáng và mịn màng.
    - Em có thể chuyển qua vụ dùng Mac mini phát nhạc lossless.

Trên Mac OS các phần mềm xem phim rất kém, xuất hình không đẹp và rất kén file, 10 files play được trên PC qua Mac OS chỉ play được khoảng phân nửa. May mà Windows 8.1 chạy qua BootCamp rất ổn, chứ không thôi là em cắn lưỡi rồi.

Vài dòng chia sẽ với anh ạ.

4. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Config ReClock mình nên chọn thêm "Give high CPU priotity to player", do không edit bài được nên em post ở đây:

5. concrete_rose

concrete_rose Approved Member

Bác dùng Windows trên Mac Mini có passthrough được DTS-HD không bác? Em đang dùng Mac OS với XBMC thì xem được hầu hết các định dạng rồi và cũng hài lòng với Mac Mini rồi nhưng không passthrough được DTS-HD.

6. 449truongdinh

449truongdinh Advanced Member

bác ơi chạy win nó nóng có sợ nhanh đi nguồn không ạ?

7. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em nghe 2 kênh bằng TV nên không rõ vụ passthrough DTS ạ, em nghe mấy anh bên hdvietnam nói là con này VGA Intel HD4000 passthough được.

8. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Trong DK nhiệt độ bình thường, khi em xem phim trên HDD, với cách config MPC-HD như trên, GPU chạy khoảng 68%, CPU khoảng 19%. Sau khoảng 1h em thấy nhiệt độ CPU khoảng 70 độ C. Sờ trên lưng máy em thấy hơi ấm chứ không nóng lắm.

Xem phim online trên web thì nó mát hơn tí, khoảng 65 độ.

Chạy trên Mac OS chắc là nó mát hơn, nhưng các phần mềm xem phim trên Mac khó chịu quá nên em phải cài Windows. May là Win 8.1 chạy rất OK.

9. concrete_rose

Em dùng XBMC thì thấy cũng giống trên Windows thôi. Nhưng dùng Mac OS có một cái khó chịu là tính tương thích với các hệ điều hành khác là rất yếu. Em dùng Windows server để lưu phim nên khi mount ổ để xem trên XBMC rất vất vả. Nhưng dùng Mac OS quen rồi thì lại không thích chuyển về Win nữa.

10. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Để hôm nào em quay lại Mac OS thử XBMC xem sao, nó play được menu DVD và Blu-ray không bác? Trên Mac OS em play mp4 không mượt và xem DVD xấu quá, Bu-ray em dùng Macgo Mac Blu-ray Player khá ok, tội cái nó không ra được menu.

11. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em mới quay lại thử chạy XBMC trên Mac OS, phim mp4 chạy khá mượt, màu sắc và độ nét tốt, xem bluray thì hình đẹp nhưng chuyển động không mượt bằng Macgo Bluray Player. Google Chrome xem phim online load rất nhanh, hình và màu sắc rất đẹp, nhưng có vẻ không mượt bằng khi chạy trên Windows 8.1.

So sánh nhiệt độ khi chạy các tác vụ tương ứng trên Mac OS và Windows, nhìn chung trên Win nóng hơn Mac khoảng 5 độ C.

Khi chạy trên Mac em không có cách nào phóng lớn (scaling dpi) để dễ xem trên TV :(

12. concrete_rose

Em chưa dùng thử Macgo Bluray Player nên không biết thế nào. Em cũng chỉ xem đến bản Remux thôi chứ chưa play bluray iso thì XBMC em vẫn thấy mượt kể cả em khi em play qua lan (VLC thì bị giật). Xem online thì em cũng ít xem nhưng chắc là cũng tương đương windows thôi. Bác thử nâng lên 8Gb ram xem sao vì Mac OS yêu cầu ram nhiều hơn Windows.

Vụ upscale dpi thì em chưa hiểu ý bác vì em vẫn xuất full hd ra TV bình thường.

13. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Scaling dpi là mình tăng kích thước của các đối tượng trên màn hình cho dễ nhìn trên TV đó bác:

Từ trước tới giờ em không thích việc cài Windows trên máy MAC, em vẫn thích hồn ai nấy giữ. Em có xài MacBook và cũng đã quen với Mac OS. Nhưng sau hơn một tuần thử tới thử lui em thấy trong việc xem phim nếu xài Windows mình có được nhiều lựa chọn hơn.

Có vài thuận lợi hơn khi em chạy Windows trên Mac mini:

- Phóng to được kích thước màn hình
    - Nhiều phần mềm xem DVD / Bluray đẹp và thuận tiện, hiển thị menu tốt
    - Xem phim online trên web hình chuyển động mượt hơn, trên cả 3 browser Firefox, Chrome và Safari. Ở cả 2 hệ điều hành, em thấy Chrome xem online tốt nhất.
    - Có nhiều phần mềm xem phim offline, các phần mềm trên Mac hay kén phim, hay bị lỗi rác hình và chạy không mịn / mượt bằng. Với MPC-HT chạy default không config cầu kỳ, em thấy xem phim vẫn đẹp và mượt hơn nhiều so với chạy bằng VLC / MplayerX / XBMC trên MAC
    - Share file, map folder trên mạng LAN thuận tiện

Chạy Windows trên máy MAC, em nghe nói khó chịu nhất là thời lượng pin, mouse pad + magic mouse, mấy cái này trên MAC mini không bị vướng, chỉ có bị nó hơi nóng hơn tí, em thấy không đáng kể.

14. concrete_rose

Em cũng biết là Windows mạnh hơn về Media Player. Nhưng đang xài Windows sang Mac OS thấy cũng hay nên cũng lười chưa muốn cài Win lên Mac Mini. Chắc hôm nào rảnh cũng phải cài lại xem thế nào.

15. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Rất đáng thử bác ạ, Windows 8.1 hỗ trợ rất tốt cho việc xuất hình ra TV lớn nên nhiều cái thuận tiện lắm. Và khi dùng BootCamp mình vẫn chạy được cả 2 hệ điều hành. Bất cứ khi nào bác muốn, chỉ cần vào Mac, remove Windows là mọi thứ trở lại như xưa, hoàn toàn sạch sẽ và trả về như trước 100%, không ảnh hưởng gì đến Mac OS.

16. concrete_rose

Em dạo này lười nên đã tạo xong bootcamp để cài Windows rồi nhưng phải chia lại partition vì Mac OS vẫn để ẩn 1 partition cho back up thấy lằng nhằng nên em cứ để thế. Chắc mấy hôm nữa sẽ cài Windows để thử DTS-HD.

17. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Bác cẩn thận, đừng đụng đến partition ẩn của Mac OS nhé, chỉ chia trên partition chính của Mac thôi, bác nên làm theo wizard của BootCamp sẽ rõ ràng hơn, và sau này khi remove Windows trở về Mac sẽ được như cũ.

18. LiemPT

LiemPT New Member

Các bác cho hỏi thêm 2 thông tin:
    1. Xem 3D thì thế nào? Có xem được không?
    2. Có xuất âm thanh ra Avr Denon được ko? Có giải mã được các chuẩn âm thanh Dolby, DTS-HD,... đầy đủ không?
    E cũng đang tính sắm một em Mac mini này làm HTPC mà còn 2 điều trên chưa rõ. Nếu được thì E sẽ quất 1 em. Thanks các bác nhiều!

19. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Em không có xem 3D và không xuất âm ra receiver nên không rõ anh ạ :(

20. concrete_rose

1. Xem 3D thì em nghĩ là không vấn đề gì vì em chưa thử.
    2. Bác có 2 cách để xuất âm thanh ra Avr: 1 là dùng optical từ jack 3.5mm, 2 là dùng HDMI đều có thể passthrough được DTS. Mac OS thì không hỗ trợ DTS-HD còn Windows thì em chưa cài nên cũng không biết là có xuất được DTS-HD qua HDMI không.

21. tml3nr

tml3nr Advanced Member

@@@ Do hình cũ bị hư, em up lại bài. Nếu tiện nhờ các anh mod edit dùm cho lên trên ạ. Em cảm ơn rất nhiều!

Sau một thời gian vật vã với Apple TV + PC, iPad, iPhone, Macbook... rồi đến Android TV box, cuối cùng em thử qua Mac mini. Đến hôm nay tạm ổn, em xin kể vài trải nghiệm linh tinh và mong được chia sẻ thêm kinh nghiệm từ các anh chị đi trước ạ.

Sau một tuần thử các phần mềm xem phim trên Mac OSX, thấy không ổn em chuyển qua chạy Windows 8.1. Sau khi cài xong BootCamp driver em update driver mới nhất của Intel HD 4000, hình ảnh và màu sắc đẹp hơn driver của BootCamp khá nhiều.

Cấu hình Mac mini MD387ZP/A (late 2012):

Windows 8.1 support onscreen keyboard tốt, em chưa làm được cho nó bật tự động khi mình click vào ô text, khi cần dùng phải click cho nó bật lên:

Disable IT Content, việc này giúp cho video hiển thị trên TV đẹp và chuyển động mượt mà hơn:

Chuyển Power Management sang High Performance, việc này giúp xem phim online trên web mượt hơn:

Bật display scaling để phóng to cho dễ nhìn trên TV:

May mắn là Windows 8.1 cho phép mình định ứng dụng nào khi chạy bỏ qua display scaling, việc này giúp cho phần mềm hiển thị đúng resolution, thí dụ như khi xem phim ở hdviet.com, web hiển thị được đủ 1080:

Em thử xem blu-ray bằng PowerDVD 14 và Arcsoft TMT 6, thấy thích PowerDVD hơn, không hiểu sao nó không resume được.

Sau một tuần lọ mọ các kiểu cấu hình MPC-HC, em thấy set như sau khá ổn, dùng MPC-HC + madVR + ReClock, em set như sau (nghe audio 2 kênh trên TV):

Settings MPC-HC:

(Còn tiếp)

Scorpio likes this.
  22. tml3nr

tml3nr Advanced Member

(Tiếp theo)

Settings madVR:

Settings ReClock:

Sau gần một tháng sử dụng, em thấy ok, với mức giá này em thấy không cao hơn nhiều so với Intel NUC và các Mini PC kiểu Zotac, các nhu cầu xem phim online, offline tạm ổn, do chạy Windows nên việc chia sẻ file trong LAN rất thuận tiện. Wireless của Mac mini chạy được 70mbps nên xem trên Wireless LAN không bị vướng.

23. maitrang1217

maitrang1217 Advanced Member

Các bác cho em hỏi nếu để nghe nhạc (qua cổng USB), nếu so Androidbox với Mac Mini về chất lượng âm thanh thì kết quả thế nào ạ?

tml3nr likes this.
  24. walk

walk Advanced Member

Mình đang xài Nuc8i7, 4k, âm thanh xuất theo DHMI qua receiver đầy đủ atmos, true-hd các kiểu nha bạn. 3D thì chưa thử, nhưng trong phần setting của intel có phần 3D

tml3nr likes this.
  25. ASCPC

ASCPC Approved Member

Dùng NUC intel NUC7i7 chắc ổn các Bác nhỉ?

tml3nr likes this.
Tags:

Share This Page

Loading...