Dung dịch dưỡng gân loa-sự cần thiết cho loa vitage.

Discussion in 'Loa' started by Fuongmayanh, 7/2/13.

1. davtup

davtup Approved Member

Em không biết gì về loa lắm, đọc bài này mới thấy lo cho cặp củ loa 20cm quý của em(đối với em là rất quý) để lâu trong tủ (chưa chọn được phương án đóng thùng hay dùng ampli như nào nên vẫn cất). Loa của em là Philips 9710m/01, xin hỏi bác chủ có thể xin bác tư vấn là có cần bôi keo, hoặc nhờ bác xem giúp xem nên bảo trì bảo dưỡng em nó như nào được không ạ?

P/s: em ở Hà Nội có thể xin gặp giao lưu học hỏi kinh nghiệm của bác chủ không?

2. binhminh70

binhminh70 Approved Member

:D :lol: củ 9710 chưa dùng bán thôi

3. davtup

davtup Approved Member

hihi, củ này em nhờ xách từ Đức về, tiếc công ông anh cầm về hộ nên không bán bác ợ

4. Nghengngang

Nghengngang Advanced Member

Gân loa cs 77a của em nó bắt đầu xuống cấp rồi, có 1 vài lỗ như đầu kim châm. Đọc thấy Topic này thấy cửa sống rồi. Bác Phương ra tay giúp em ca này, đội ơn bác!

5. tran phuong binh

tran phuong binh New Member

Gân loa bass sansui sp 3500 có bảo dưỡng hoặc làm mềm được không nếu được thì mua dung dịch ở đâu rất mong các tiền bối chỉ giáo. xin cám ơn
    em ở Vũng Tàu

6. Fuongmayanh

Fuongmayanh Advanced Member

Lâu quá k vào xem thông tin topic này. Xin lỗi vì không pm cho các bác!nhân tiện mời các bác qua nhà em số 7 vũ ngọc phan chơi!

7. Bitit

Bitit Approved Member

Các bác qua bác phương chơi bác ấy quý khách lắm, bác ấy toàn pha chè ngon bằng ấm tử xa đãi khách thoai, bác ấy đúng là một nhà thông thái vì đã tìm ra loại dung dịch có các thành phần vô cùng phức tạp bảo dưỡng gân cho những đôi loa quý hiếm, đảm bảo sau khi bôi dung dịch này xong đôi củ loa của các bác trở lại trạng thái ban đầu của nhà sản xuất...; bác ấy còn có tài tết dây loa: dây điện trong máy bay qua đôi tay phù thủy của bác ấy nghe còn hay hơn cả dây hãng các bác mua mấy ngàn USD ấy chứ; bác ấy còn cân được nhện của các đôi loa cổ; bác ấy còn có thợ gò được cả kèn altec cơ....bác này quê Thanh Hóa nhưng tài bằng mấy trai Hà Nội ấy. À E nói thầm tí: chỗ bác phương có em nhân viên bán hàng hay và khéo lắm nên trước khi đi các bác phải buộc hầu bao thật chặt vào nhé....., hị hị em lăng xê cho bác phương tí :lol:

8. oldman

oldman Advanced Member

Các bạn có thể mua ở chỗ bán vật liệu xây cất Tube "Acrylic Latex Caulk plus Silicone loại "clear nó mầu trắng như sữa nhưng khô thì trong xuốt. Bơm ra cái đĩa trộn thêm 1, hoặc 2 phần nước lạnh rồi dùng cọ của hoạ sĩ mà bôi lên viền loa. Nếu pha loãng mình có thể đợi khô rồi làm thêm nhiều lần. Theo kinh nghiệm tôi pha 2 lần nước nó lỏng dễ quét hơn. Dưới đây là hình của nó và hình Loa Fisher đã được bôi cái này lên viền.

Attached Files:

9. htm-audio

htm-audio Advanced Member

Hôm trước qua bác Phương lấy dung dịch này quét lên đôi Goodmans cổ thấy rất ổn. Thks bác Phương nhiều

10. kieuvu

kieuvu Approved Member

@ bác oldman:
    Nếu thành phần của loại keo này có Acrylic Latex thì giống thành phần của loại keo sữa (gốc nước) hay dùng đế dán vật liệu xenlulose. Acrylic Latex khi khô sẽ trong suốt, gặp nước sẽ trở về lại trạng thái lỏng.
    Tuy nhiên thành phần ở đây có thêm silicone nữa (gốc silicone là thứ rất khó chịu), em không chắc tác dụng lâu dài của nó lên các loại gân mút xốp, gân vải tẩm dầu ở các đời loa cổ như thế nào nữa..thiết nghĩ, các bác cũng cần cân nhắc khi sử dụng..

11. oldman

oldman Advanced Member

Cái này nó gọi là Caulk chuyên môn dùng để bít các kẽ hở. Khi khô rồi có thể sơn lên được. không bị nấm , mốc. Lúc chưa khô có thể chùi bằng nước lanh. Nó có để là for indoor/outdoor. Coi hình cặp loa Fisher ở trên thì thấy viền nó đẹp như jin.

12. teppinguyen

teppinguyen New Member

Vì E đang có cặp AR4 xưa nên xin nhờ A tư vấn cho phải mua loại keo này ở đâu nếu ở Tp HCM vậy A? Tiện đây E nhờ A và mọi người tư vấn giúp chỗ sữa loa AR luôn. Vì thùng bị ẩm nên hơi tróc ra ở dưới đáy. E cám ơn nhiều ạ.

Attached Files:

13. Fuongmayanh

Fuongmayanh Advanced Member

Loa ar4 của bác trước khi đi làm đẹp vỏ bác tháo củ loa bass ra,bỏ bông rồi gỡ cái biến trở tháo ra ngâm dầu hoả lấy bàn chải đánh răng cọ cái dây biến trở cho sạch sau đó lấy kìm bẻ cong điểm tiếp xúc cho hợp lý là ok ngay. Lắp loa bass vô thùng rồi bảo dưỡng cái gân loa cho ướt mềm,kiểm tra vành loa trép có bị bong màng k? Nếu có lấy keo doog gắn lại, thùng loa nếu k có thợ loa bác mang đại ra ô thợ mộc nhờ tân trang, đảm bảo loa đẹp và hót hay ngay!

14. Audio_noteM1

Audio_noteM1 Advanced Member

loa em là tannoy SRM 12b sx năm 1980 k biết có phải dùng cái keo này k bac Fuongmayanh. thanks bác

15. hangvn

hangvn Approved Member

Của e là ar4x,e kiểm tra độ kín của thùng bằng cách ấn loa bass vào,khi thả ra nó bềnh lên nhanh như loa thùng hở,,e đã kiểm tra bên trong,ko hề nứt hở,đã làm lại rất kĩ các vành loa bằng keo dẻo cũ của loa và bù thêm đất nặn loại tốt nhưng tình trạng vẫn như vậy,đọc bài của bác,e chợt nhận ra có lẽ gân loa của e đã hết lớp keo nên bị lọt hơi qua gân?
    Chiết áp sau thùng ar cũng bị chập cheng bác ạ chỉ có điểm ở giữa là tiếp xúc,vặn chệch đi chút xíu là mất tiếng liền.
    2 vụ này bác nhận lời giúp để e qua phiền bác một phen,cảm ơn bác nhiều.

16. hangvn

hangvn Approved Member

E thấy hối hận vì dưỡng cái của nợ này vào cặp ar4x,tiền mất tật mang giờ giọng ca sĩ cứ run ngư cầy sấy,bass yếu hẳn đi,các bác nên cân nhắc.
    Giờ ko biết làm cách nào tẩy dc cái của nợ này đi đây

17. music2015

music2015 Advanced Member

của nợ nào vậy bác nói rõ cho anh em tránh với chứ

18. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Có phải của nợ là cái keo chụp hình trên phải không b? AR4 của e cũng bị tình trạng ấn tay vào màng là nó nẩy lại luôn, chắc bị hở ở đâu đó rồi

19. hangvn

hangvn Approved Member

Cái dưỡng gân của bác chủ thớt đó bác,350k ko tiếc nhưng loa giờ rất vấn đề

20. Nguyễn Thắng

Nguyễn Thắng Advanced Member

Em tưởng phi thương mại :lol:

21. hangvn

hangvn Approved Member

nản quá đi mất,loa còn bị giảm cả độ nhạy đi cơ,trước cặp ar4x e đánh với đèn,chỉ cần vặn đến 9h là to uỳnh uỳnh,giờ vặn hơn 10h mới đủ nghe.
    bác nào biết cách tẩy cái keo của nợ này đi chỉ e với

22. WireWorld

WireWorld Advanced Member

Bác hangvn phải nghiên cứu kỹ đã chứ , ngon ăn thì các audiophile đã làm từ lâu rồi . Tội nghiệp đôi loa của bác.

23. nguyen quoc tuan

nguyen quoc tuan Advanced Member

Rất thông cảm với bác hangvn ! nghe đâu bác chủ thớt còn nhiều món khác hay lém cơ .

24. Nguyễn Thắng

Nguyễn Thắng Advanced Member

Hay lắm hay lắm :mrgreen:

25. Ai cũng bỏ đi

Ai cũng bỏ đi New Member

Em cũng đã bôi một vài chất nhưng thời gian sau lại cứng trở lại à!

Share This Page

Loading...