Dung dịch dưỡng gân loa-sự cần thiết cho loa vitage.

Discussion in 'Loa' started by Fuongmayanh, 7/2/13.

1. Fuongmayanh

Fuongmayanh Advanced Member

Sau một thời gian tiếp cận mấy cái loa vitage,Tôi thấy đa phần các gân loa bị hỏng vì thế làm cho loa không hoạt động ok được,nếu là loa gân mút thì chuyện thay gân quá dễ,nhưng loa có gân vải xếp hoặc gân loa bằng giấy rất khó tìm được dung dịch tạo độ dẻo dai cho gân loa,các loa như altec ,klipsh,jensen đặc biệt là loa AR như:AR3,AR4 có gân vải mềm.các loa này nhiều đôi tuy mới nhưng khi ta phủ lên 1 lớp dung dịch coi như bảo dưỡng gân loa đảm bảo đôi loa trở lại trạng thái ban đầu của nhà sản xuất...như vậy loa hát sẽ hay hơn!
    Có nhiều bác có loa AR cứ khăng khăng loa phải nguyên zin,Tôi đã động viên quét thử dung dịch dưỡng gân loa,kết quả thật tuyệt,đôi loa tăng thêm độ nhạy,tiếng trầm khá hơn và các dải khác cũng thật tốt.
    Trên đây là một số kinh nghiệm xin chia xẻ với các bác cho vui !

Tags:
    MrTien and Khắc hiếu like this.
  2. kiet124

kiet124 Advanced Member

Mừng quá có cái để bảo dưỡng rồi ! lâu quá em không liên lạc với bác

3. vuduchieu79

vuduchieu79 Advanced Member

Vậy ah, em cũng có lão bà bà năm nay đã 40 tuổi B&W DM4. May mà gặp được bác. Tks bác

4. Fuongmayanh

Dung dịch(keo bôi gân loa) này mình rất may mắn mua được được nó có độ tương thích với gần hết các dòng loa ,tất cả các đôi loa quý gân vải mình đã dùng rất tốt,nhất là các củ loa như altec,ampex,klangfilm,vitavox dùng cho thùng loa kiểu ván hở. Nếu các bác có củ loa quý 20cm mang qua cho tôi ,tôi xin làm bảo dưỡng gân loa miễn phí (không lấy tiền hi...hi) đây là mục trao đổi kinh nghiệm các thủ thuật về loa xin miễn nói chuyện mua bán,nếu các bác đề cập đến vấn đề này chắc phải xóa topic mất ! Hi...hi !

Lê văn Huy likes this.
  5. nhadep

nhadep New Member

Món keo bôi gân loa này E đã được bác Fuongmayanh chỉ giáo,E đang chơi loa altec19 .quả thực nhìn cái loa có gân loa mọng ướt mầu mật ong quá đẹp.đặc biệt chất âm lột xác không còn như cũ nữa vì gân loa của E lúc mới mua bị khô cong.cũng xin được cám ơn bác Fuongmayanh trên đây vì bác đã giúp E quá nhiều cho bộ dàn cỏ ngày một hay hơn.

Attached Files:

6. kiet124

kiet124 Advanced Member

Căp7 loa "cùi bắp " của em có cần phải dùng thứ này chưa bác ?

7. Acuti

Acuti Advanced Member

Chào Bác Fuongmayanh !
    Hiện em đang dùng cặp loa EV đồng trục cổ gân vải màu nâu. Do thời gian sd đã lâu, nay lớp keo khô. vậy em mạo muội nhờ bác giúp em 1 ít keo và cách sử dụng được k ạ ??
    Nếu được , em xin hậu tạ bác nhiều!
    Xin cảm ơn bác!
    Trước thềm năm mới chúc bác và gia đình luôn mạnh khỏe, vạn sự như ý và luôn giữ mãi niềm đam mê audio
    Trân trọng!

8. Fuongmayanh

Quả này thì bác acuti gặp may nhé! Mời bác mang củ loa qua Tớ xử lý chờ lấy ngay,đảm bảo em EV của bác tiếng trầm bò ra sàn nhà hi...hi...nhưng qua tết bác nhé,mai tớ nghỉ rồi.

Attached Files:

9. BaoDuyAudio

BaoDuyAudio Shop

Tannoy gân giấy thì dưỡng được ko bác? Mua dung dịch ở đâu vậy bác chủ topic
    Thanks

10. Tuantranphu

Tuantranphu Advanced Member

Không biết của bạn Fươngmayanh dung dịch đó ra sao.

Tôi cũng có một đôi loa toàn dải cổ Liên Xô 16 omh phải nói rằng rất hay, loa loại treo ở đường Hùng Vương khi xưa. Do không am hiểu về các loại keo nên loa của tôi thành nạn nhân, lý do rất đơn giản sau khi một ông anh cao thủ về loa giới thiệu về keo này và tôi khoái quá cầu cạnh bác ấy bơm vào bộ gân xếp của loa ( loa din chỉ có gân xếp giấy ), thấy mềm lắm nghe cũng chẳng để ý gì xong cất vào phòng kho ( vì tôi có nhiều loại loa ). Năm sau nghịch ngợm lôi ra hỡi ôi nó cứng lại không biết lúc nào, buồn và chẳng quan tâm lại vứt vào chỗ cũ, mà bác ấy nay bị tai biến rồi thế mới chán. Và loa khô màu giấy như cũ luôn.
    Nên tôi đã làm chuột mất đôi loa vậy anh em xem và nghiên cứu thật kỹ hoặc nhờ tư vấn bởi các chuyên gia về loa tránh trường hợp như tôi bị nhất là loa có dạng gân xếp giấy.
    Cái chất đó ở dạng tuýp xền xệt có tên gọi bác ấy gọi hình như là Vít cô loát thì phải màu hơi vàng nhạt, tuýp bằng cỡ kem đánh răng. Không biết cái dùng cho đôi loa toàn giải của tôi hình như bác ấy mang về từ TQ vì lúc khoẻ bác ấy thường đi và lấy vật tư để SX ở bên đó, tuýp đấy thấy bác ấy nói cỡ ba bốn trăm nghìn hồi 2010, keo này ướt ướt dinh dính và bóng, vừa bơm ra sờ tay hằn vân tay.
    Anh em đang xướng tôi không phá đám chỉ cảnh báo về cái keo mà tôi bị thôi còn keo của bạn Fươngmayanh nó thế nào tôi không biết và không bàn, Đôi loa tôi vẫn giữ lại chỉ vứt quách đôi thùng cho khỏi tức mắt. Ai cần xem thì PM cho tôi đ/c. Bạn Fươngmayanh biết tôi nên không lo.

Hết sức xin lỗi bạn Fươngmayanh.

11. Tuantranphu

Một lần nữa hết sức xin lỗi bạn Fươngmayanh, mong bạn và các anh em thông cảm.
    Vì việc của bạn Fươngmayanh là giúp anh em miễn phí và không kinh doanh nên tôi chia sẻ sự làm chuột thí nghiệm về đồ của tôi mà thôi.

SGMAN01 likes this.
  12. Fuongmayanh

Ka...ka...nói ra mới thấy hết cái sự khó khăn? Tôi là người mê loa vitage khốn nỗi gân loa đa phần bị hư hỏng do tuổi cao.đã mấy lần mua đại ở nước ngoài cái mà người ta goị là keo dẻo cho gân loa nhưng kết quả sau vài hôm gân loa cứng như keo 502 vậy.nhưng đừng nản chẳng qua mình mua k đúng chủng loại thôi. Thứ dung dịch tôi đang dùng và định chia xẻ với anh em trên diễn đàn là loại rất tốt ,mầu mật ong bôi vào gân loa làm cho gân loa mềm nhũn rất tuyệt,tất cả các đôi loa trong nhà nếu là gân vải,gân giấy tôi đều bôi triệt để,trường hợp gân giấy bôi làm nhiều lần trong thời gian khoảng 15 ngày thì gân loa no đủ keo mềm...cái gì cũng cần có sự kiên trì và hiểu biết mới k đóng học phí các bác ạ! Tôi bảo hành gân loa cho các bạn của tôi thời gian 2 năm khi đã sử dụng keo làm mềm loa ,nếu hỏng gân loa tôi xin chịu bồi thường nguyên tiền loa...hi...hi !
    (Trường hợp gân loa bị chai cứng do dùng sai keo dẻo các bác phải nhờ thợ loa dùng hóa chất tẩy sạch phần keo cũ,sau đó bôi keo mới lên mới có tác dụng.các bác mà bôi bừa lớp nọ chồng lớp kia thì chỉ có vứt loa vào xó như bác tuan thì uổng phí quá!)

13. Tuantranphu

Ôi, nếu thế thì đôi của mình của mình cũng phải nhờ đến Phương nhưng sau Tết. Giờ nó bị cứng rồi, nhìn không còn keo ướt chỉ có màu giấy xanh ghi thôi, bỏ thì phí quá, vì nó cũng thuộc vào hàng cổ, đường kính 280mm. Chắc là bị do khi trước bôi có một lần, sau khi bơm cái vít cô loát vào trông rất thích, nay chắc lại khá mất thời gian.
    Cảm ơn Phương trước.

14. My Tam

My Tam Advanced Member

Cho em hỏi chi phí giá cả như thế nào ạ?

15. qbho

qbho Advanced Member

Sẵn tiện, xin hỏi bác Phương luôn là gân mút thì có chất nào bảo vệ để kéo dài tuổi thọ k ạ? Mong bác chia sẽ thêm.

16. blade_melee

blade_melee Advanced Member

- Tiếng trầm bò lổn ngổn, bò lê bò lếch dưới sàn có khi nào bò xong nó lại bay tát vào mặt mình không bác chủ thớt, :mrgreen: , nói đùa thôi chứ bác chủ ở HCM hay Thủ đô thế, nếu bác ở HCM có thể qua tết em xin đặt trước ít để tiện chăm sóc loa, em có nghe mấy tay chơi nói dùng chai xịt nội thất ô tô cũng làm mềm, dẻo hiệu quả lắm, nhưng xịt ít thôi... Em thấy kiểu này không ổn lắm :D

17. Fuongmayanh

Số điện thoại mình ghi trên chữ ký mà.các bác nếu cần chia xẻ kinh nghiệm xin gọi đt nhé!mình biết gì sẽ nói hết không dấu nghề đâu,các bác có ampli đèn hoặc củ loa quý cần đóng thùng loa,làm kèn,phục chế củ loa gặp khó khăn xin gọi cho tớ.biết gì thì giúp cho vui thôi,tớ biết nhiều nghệ nhân có tài đức thực sự cho mấy món đồ chơi audio cần sửa chữa phục chế đấy,một món đồ quý nếu đưa nhầm cho thợ dốt thì chỉ có nước vứt đi các bác ạ.

18. superlazy

superlazy Advanced Member

Đánh dấu cho mới đc chắc có dịp phải nhờ đến bác

19. DIEPVIEN007

DIEPVIEN007 Advanced Member

Dung dịch dưỡng gân loa của bác này cực hiệu nghiệm,đã cùng anh bạn giao lưu bôi lên loa ar3 kết quả tiếng trầm mềm nhũn và giải trung giải cao cũng hay hơn,thấy tốt định mua hết cái chai dung dịch tích trữ nhưng bác chủ k bán,vì còn nhiều đôi loa của người khác nữa.qua đây cũng rất cám ơn sự quý khách và thông thái của bác chủ (,thỉnh thoảng bác cho em qua chỗ bác hóng chuyện trà đạo nhé!)

20. newchicken

newchicken Advanced Member

có thể em sẽ chưa nhờ bác vi loa cua em gân cao su mà. nhưng em thích câu này " một món đồ quý nếu đưa nhầm cho thợ dốt "

21. kieuvu

kieuvu Approved Member

Chào anh Fuongmayanh, rất hân hạnh được biết anh.

Mình có cặp loa KLH Model Twenty-Three, anh em với AR do KLH được sáng lập bởi Henry Kloss.
    Đôi này có bass 25cm, củ vuông, viền vải lõm tẩm dầu.

Mình rất quý cặp loa này, bởi nó gắn với mình nhiều kỷ niệm. Gặp được thread của anh, mình mừng như bắt được vàng.

Mình đang ở Sài Gòn, anh Fuongmayanh xem có phương án nào giúp được mình không?!..

Mong tin anh.

22. cocsku

cocsku Advanced Member

Loa bây giờ toàn gân cao su chắc là không cần bảo dưỡng các bác nhỉ?

23. htchuong

htchuong Advanced Member

Loa viền giấy xếp có bôi keo này được ko bác phương???

24. kiet124

kiet124 Advanced Member

Mình thấy Bác ấy bôi tuốt hết ạ ! :D ( Bác có bôi cho mình 2 cặp viền giấy ,cho tới bây giờ vẫn ổn )

25. vanessa 2012

vanessa 2012 Advanced Member

Bác Phương ơi loa jbl l100century có cần phải bôi keo khg Bác vì em là lính mới nên khg biết mong Bác chỉ giúp em :)

Share This Page

Loading...