Dùng đầu CD làm Transport

Discussion in 'Nguồn phát Digital' started by TRANDAIARC, 11/8/16.

1. TRANDAIARC

TRANDAIARC Advanced Member

Các Bác cho em hỏi đã ai dùng đầu CD làm cơ chưa ạ & chất âm nó như thế nào ?
    Cụ thể em thấy đầu CD Pioneer T-07A phía sau có cổng xuất tín hiệu digital bao gồm Digital & Coxial output.
    Em xin cảm ơn.

Tags:
    Nhàn lưu likes this.
  2. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Có nhưng ít vì:
    1- chơi thế là đòi hỏi chất lượng: kèm theo CDP có độ chống rung và ổn định cao, nên giá cao (và như thế DAC chơi với em CDP này cũng rất xứng tầm).
    2- chơi cơ mà tốt thì DAC cũng phải xứng tầm với nó nên giá thành không rẻ (mà phần nhìn lộ cộ), nếu vậy dùng cơ + DA nguyên bộ combo tốt hơn.
    Còn với cơ làng nhàng, mà dùng DA cùng tầm thì thà dùng ngay DA của chính CDP còn hơn.
    Tóm lại thì theo mình là không nên! Cụ thể như bác ví dụ CD Pioneer T-07A: nếu để thêm DA rời vượt DA theo CDP thì giá thành sẽ gấp đôi, mà như vậy bác gộp 2 "tiền" làm con CDP khác còn tốt hơn rất nhiều.

3. hhiepbi

hhiepbi Advanced Member

Có nhưng ít vì:
    1- chơi thế là đòi hỏi chất lượng: kèm theo CDP có độ chống rung và ổn định cao, nên giá cao (và như thế DAC chơi với em CDP này cũng rất xứng tầm).
    2- chơi cơ mà tốt thì DAC cũng phải xứng tầm với nó nên giá thành không rẻ (mà phần nhìn lộ cộ), nếu vậy dùng cơ + DA nguyên bộ combo tốt hơn.
    Còn với cơ làng nhàng, mà dùng DA cùng tầm thì thà dùng ngay DA của chính CDP còn hơn.
    Tóm lại thì theo mình là không nên! Cụ thể như bác ví dụ CD Pioneer T-07A: nếu để thêm DA rời vượt DA theo CDP thì giá thành sẽ gấp đôi, mà như vậy bác gộp 2 "tiền" làm con CDP khác còn tốt hơn rất nhiều.

4. thangdangkts

thangdangkts Approved Member

Em mới tậu con cơ cam cxc nghe nhạc rất hay ạ,

5. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Có thể chơi nếu bác muốn kết hợp với 1 số nguồn phát digital như PC, Lap, Raspery,.. để đa dạng nguồn phát. Tuy nhiên dấn thân vào cái này cũng hơi tốn kém, dây digital phải tốt, nguồn phát khác cũng phải tốt...
    Bác có thể nghiên cứu 1 số DAC có IV là đèn để tăng thêm độ ép phê :D

6. TRANDAIARC

T-07A nhìn cũng khá chắc chắn, ổ đĩa đưa ra đưa vào nhìn rất pro. Cơ bản là em muốn trải nghiệm nên trước mắt lộ cộ tí cũng không sao, ưu tiên phần nghe. Chỉ đang thắc mắc là không biết phần xuất âm của đầu CD có ổn được như cơ chuyên dụng không ? Hay là nhiệm vụ của cơ chỉ cần "bưng" nguyên tín hiệu qua cho DAC xử lý hết ?

Nhàn lưu likes this.
  7. TRANDAIARC

Vâng em cũng lăm le DAC có đèn cho nó phiêu. Theo Bác thì nên sắm dây Optical hay Coxial để đưa tín hiệu Digital vào DAC ?

8. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Tất nhiên là dây coaxial rồi. Bác kiếm dây kha khá mà chơi, dây còi thì thất vọng đấy

9. TRANDAIARC

Nhờ Bác cho em xin cái list vài em Coxial trong tầm giá dưới 5tr với ạ.

10. Goldstar

Goldstar Approved Member

Em thấy dùng cd làm transport thì cũng chỉ là phương án tạm thời. So với transport thì tiếng khác rất nhiều.
    Transport tiếng chi tiết. Tĩnh hơn. Không gian rộng hơn. Cũng phải là cơ tương đối tiền 1 chút. Vì nó chỉ có đọc và đưa ra digital.

11. TRANDAIARC

Em cũng đã dùng thử Pioneer T-07A làm transport rồi ạ, xuất qua đường Coxial. Tiếng cũng rất ok ạ. Tuy nhiên vẫn cần tìm thêm cái transport theo đúng comple của nó xem tiếng nó khác đầu CD như thế nào.

12. makha102

makha102 New Member

Cơ CXC tầm 10tr thấy đánh giá rất cao các bác ah, em đang hóng xem ai dùng em này ^^

13. thomoc

thomoc Advanced Member

E thấy dùng chả có vấn đề gì, nhà SX họ đã khảo sát chán mới đưa chức năng này vào

14. vihung

vihung Advanced Member

Hi bác. Mình cũng lăng tăng cơ cho dac hiện dùng cd nad 5000 làm cơ.k rõ bác hở hcm hay hn ạh? Mình ở hcm nếu có thể giao lưu thì tốt quá hii

15. vihung

vihung Advanced Member

Hi các bác nào chưa mua cxc thì theo đánh giá thiển cận sơ bộ là tiếng trong trẻo mỏng và tươi sáng. Nếu ghép bộ dàn k khéo thì hơi chói khi tone nữ

16. audiopham

audiopham Approved Member

Mình đang có con DAC wadia 121, Minh đang tìm 1 con CD transport đe nghe nhạc vàng trữ tình, nhờ các Bác tư vấn dùm con transport hoặc CD làm transport giá tầm khoảng 10 triệu trở lại. Mình cũng đang ngắm 2 em, Cambridge CXC và Marantz 6005 hoặc 6006, Bác nào có kinh nghiệm thử qua cho ý kiến nên dùng em nào hoặc là em khác không phải 2 em trên, Minh chủ yếu nghe nhạc vàng và trữ tình. Xin cảm ơn nhiều.

vihung likes this.
  17. hung1976

hung1976 Advanced Member

Bác thử Merian 500 đi, em nghe con này cho nhạc vàng rất hay, chi tiết, chậm rãi, đều dải. Con này mỗi tội kén điện và tắt bật phải đúng kiểu vì có nút off mền, sau đó off công tắc cơ khí, đặc biệt kg chịu được khí hậu ẩm mùa này ở miền Bắc dễ bị đơ kg nhận lệnh

18. vihung

vihung Advanced Member

2 con Marrantz chắc đâu phải transport ha?

19. audiopham

audiopham Approved Member

Thanks bác nhiều

20. leminhtulinh

leminhtulinh Advanced Member

Các bác cho em hỏi con cdp classe 1 làm cơ transport thì thế nào ạ ?

21. Dinhvanbang

Dinhvanbang Advanced Member

Tôi cũng đang tìm con transport để ghép với dac schill gungnir usb gen 5 xem có hay hơn dùng laptop làm nguồn phát , rất cần sự góp ý của các bạn xin cám ơn nhiều ,

22. Dinhvanbang

Xin chào BQT xin chào các bạn yêu âm thanh thân mến , tôi từ lúc còn trẻ đã thích nghe nhạc cũng yêu âm thanh như các bạn nhưng ngày đó còn vất vã lo cái ăn cái mặt không có điều kiện để thực hiện ước mơ là tạo cho mình một bộ dàn hoàn chỉnh , nghe những bài hát mà mình yêu thích cho khuây khoả tinh thần , mài mò riết đến nay mới sắm được bộ dàn nho nhỏ ,mình trước giờ chỉ nghe nhạc vàng và chỉ nghe những bài hát mà mình thích nên đã chọn nhạc số là cách dễ tìm kiếm nhất , nay cũng muốn thay đổi chất âm vừa nghe nhạc số vừa nghe đĩa cd nên muốn tìm đầu transport làm nguồn phát cho con giải mã schilt gungnir , tôi cứ đắn đo hoài không biết như vậy có hay hơn là phát từ laptop vì trước giờ tôi chỉ dùng laptop vừa tải nhạc lưu trử , và phát nhạc , nay tôi viết bài nầy nhờ các bạn cho một lời khuyên chân tình xin cám ơn diễn đàn xin cám ơn các bạn .

23. Bùi Bách

Bùi Bách Approved Member

Theo em thì anh có transport nào tầm 10tr thì đã nghe tốt với dàn máy hiện hữu của anh rồi a. E cũng đang đi tìm khả năng nào nhạc số nghe hay hơn CD đấy a, mà chưa thấy.

24. thai64

thai64 Advanced Member

@ Chia sẻ với Dinhvanbang một cách chơi:
    1, Mình vẫn nghe âm thanh từ CD qua đầu CDP ( có cổng Coaxial ) làm CD transport. Dùng dây tín hiệu Coaxial nối CDP với DAC DSD (có chức năng Pre) - Amply - Loa.
    2, Nghe nhạc Lossless với Ổ cứng ngoài lưu nhạc số - Macbook Pro (có phần mềm nghe nhạc) - DAC DSD (có chức năng Pre) - Amply - Loa.

Để có những cảm xúc âm thanh hay từ bộ dàn Audio ngoài yếu tố thiết bị là quan trọng, thì chất lượng nguồn nhạc, có nội dung phù hợp với sở thích của chủ nhân là rất cần thiết.

Chúc bạn sớm chọn được âm thanh yêu thích.

TKTK, Nhàn lưu and leminhtulinh like this.
  25. Dinhvanbang

Xin cám ơn bạn thai64 vì những chia sẻ ở trên , mình lấy những lời chia sẻ đó để làm động lực hoàn thiện bộ dàn của mình cám ơn bạn nhiều

thai64 likes this.

Share This Page

Loading...