Dùng Airport Express như... sound card không dây

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by tml3nr, 16/4/14.

1. espadon_vn

espadon_vn Advanced Member

KenKen /Xóm 4 - Lại Yên - Hoài Đức - Hà Nội/ Số 4
    Bác dùng dây dài, chém thoải mái ạ :lol:

2. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Nghe qua Airfoil tiếng không hay các anh ạ, anh ntd1081 dùng serial này thử, trước em xài ok với bản 3.5.2:

Code:
    MUMBAI
    HLFZ1FAA7724E1D8E9E5DAD249EC4E80A545

3. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Đẩy âm thanh bằng airplay hay bluetooth đều bị trễ anh ạ. Coi phim khó chịu lắm. Nếu player support, mình chỉnh delay audio trong player thì ok. PowerDVD làm được cái này. AE không hổ trợ đa kênh.

4. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Lúc đầu em cũng như anh, nghe trên PC chủ yếu là để thử xem album nào hay để ghi ra dĩa. Nhưng muốn nghe chính xác thì phải o bế cho nó kha khá tí. Sau khi dùng một thời gian, thấy tiện lợi quá nên em theo PC luôn.

5. Daisy2006

Daisy2006 Approved Member

Tháng trước mình có đặt mua 1 cái tai nghe audio technica ath m40x + 1 cái airport express ( hàng refurbished) nhưng giữa tháng 1 mới về đến Việt Nam mà giờ lại muốn đổi cặp loa mới, mấy bác định giá dùm mình 2 thứ đó khoảng bn vậy!

6. tinhyeugoccaydua

tinhyeugoccaydua Approved Member

Của bác mua về tính cả tiền ship nữa chắc tổng cộng khoảng 150$ - 160$. Như vậy bác xác định luôn là bán chỉ còn đc tầm 110$-120$ thôi

7. dunghv

dunghv New Member

Em có con Macbook pro 2015, ban đầu định kiếm AE về chơi không dây nên mượn con AE 2012 về cắm vào chơi thử thấy chất âm không khá hơn chơi thẳng từ máy tính.
    Nếu các bác có mbp 2015 thì cắm thẳng cổng analog mà chơi sẽ ok hơn.
    Bởi lẽ, card âm thanh của mbp2015 giải mã đc nhạc 24bit/96khz trong khi AE chỉ đc 16bit/44.1khz
    Nếu cần không dây thì cài phần mềm Remote lên iphone, sau đó từ iphone có thể kết nối đến macbook chơi ko dây luôn được.

8. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Do trước đây em có thử dùng macbook air 2012 (MD231) phát 3.5mm ra amply, thấy kém hơn AE nhiều nên không thử lại với macbook pro. Nghe anh nói vậy cũng hơi giật mình, nên em có thử lại với macbook pro 2015 (MF840). Em thấy vẫn không bằng AE khi nghe qua airplay ạ. Âm thanh của MBP xuất analog vẫn có gì đó rất đặc trưng của sound card, nó làm mình mệt khi nghe lâu.

Theo em khi mình phát airplay bằng dây cáp mạng, dù tiếng có chi tiết hơn khi kết nối bằng wifi nhưng tiếng nó vẫn có gì đó hơi chát. Em thấy tiếng qua wifi (5GHz), âm thanh trong trẻo, sạch và dễ chịu hơn.

9. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Báo cáo với các anh, sau một thời gian trăn trở. Em quyết định lấy Airport Extreme luôn để nhập AE vào chung một network, và cũng muốn thử xem nếu dùng theo cách của Apple sẽ ra sao. Nhưng sau khi đến cửa hàng, ngó tới ngó lui, hứng quá em quyết định lấy luôn Airport Time Capsule 2T (TC). Sẵn dịp thử luôn giải pháp dùng MBP / laptop phát nhạc chứa trong TC xem thế nào.

Mô hình kết nối của em trước đây:

Hiện giờ nó như sau:

Bất ngờ là tiếng nó rộng mở (extended), chi tiết và hay hơn trước nhiều ạ. Thêm một cái lạ nữa là kết nối giữa PC và TC em thử dùng cáp AMP UTP cat5e (1859239-5) và AMP UTP cat6 (1859249-5), thì thấy tiếng của sợi cat5e nghe nhẹ nhàng, dễ chịu hơn. Sợi cat6 nghe hơi chát tiếng, gần giống như khi mình cắm dây vào AE. Em không tìm ra được sợi cat6 loại có shield nên không biết nó sẽ như thế nào.

10. tml3nr

tml3nr Advanced Member

Với Time Capsule (TC), em thử qua cách play nhạc chứa trong TC, lúc này ta dùng TC như một cái NAS share file nhạc. iTunes trên laptop / MB lấy nhạc từ TC, phát ra airplay. Cách này rất tiện và gọn cho khu vực nhỏ như căn hộ hay phòng ngủ. Nếu từ AE phát thẳng ra loa có tích hợp công suất bên trong như Rokit KRK hay Monkey Banana thì cực kỳ gọn gàng.

Do TC nó sleep HDD rất nhanh, chắc khoảng sau 1 phút không có truy cập HDD. Nên khi bật iTune lần đầu, sẽ mất khoảng 5s để kết nối với TC, sau đó nhạc phát suông sẻ và liên tục. Laptop / MB kết nối wifi ở 2.4GHz thỉnh thoảng bị khựng. Ở tần số 5GHz OK.

Mô hình kết nối như sau:

11. Daisy2006

Daisy2006 Approved Member

Cám ơn bác tư vấn, mình đặt mua ath m50x luôn giá 163$ cả thuế với 1 cái airport expess giá hơn0$ nữa, hiẹn mình đang rao bán để đổi cặp audioengine ạ+ vì mình dễ đổ mồ hôi nên sài tai nghe rất khó chịu
    https://nhattao.com/threads/ban-tai-ngh ... t-55435930

12. espadon_vn

Không biết bác dùng dây tín hiệu của hãng nào, mức giá bao nhiêu ạ !?

Em chơi AE và vẫn chơi nhạc 24/192 phà phà. Chả biết nó giải mã thế nào nhưng nghe vẫn thấy hay hơn nhạc 16/44.1 :mrgreen:

13. Planets

Planets Advanced Member

Khi bác phát nhạch hires vào AE là nó tự down sample xuống 44.1khz luôn.

14. espadon_vn

Vâng, em cũng biết thế, nhưng nghe thấy nó vẫn hay hơn khi phát 16/44.1 :D

15. Planets

Planets Advanced Member

chắc do bản ghi âm gốc nó cũng tốt hơn :)

16. espadon_vn

Có lẽ vậy :mrgreen:

17. aqh

aqh Advanced Member

mình cũng thấy như thế.
    trước chỉ dùng Windows, mình phải convert nhạc 24bit sang định dạng WAV rồi chơi bằng itunes, airplay ra AP express

18. Planets

Planets Advanced Member

Mình thấy phần lớn các file hi res có tần số lấy mẫu là bội số của 48khz. nếu vậy thì dùng con apple tv sẽ giữ nguyên được bit perfect vì cái này lại luôn down về 48khz còn dùng ảiport mình nghĩ là có sự nội suy về dữ liệu vì theo khung thời gian các sample tại 44.1khz không khớp với các sample tại 96khz hay 192khz.

Đây là vấn đề lý thuyết còn thực tế nghe thế nào lại là chuyện khác. nếu dùng airport làm dac luôn thì cũng không có lựa chọn.

Mình cũng có cảm nhận là airplay qua iphone 6 âm thanh rõ nét hơn con ipad 2 cũ cũ. kể cũng lạ.

19. espadon_vn

Vâng, em cũng biết là thế, nhưng còn nhiều thứ khác mà cũng liên quan. VD như với Apple TV thì phần hình được đặt lên hàng đầu, có thể nhiều thứ nó ảnh hưởng đến phần nghe, nên nhiều bác trước đây có thử mod con đó nhưng vẫn không ưng cái bụng phần tiếng.
    Kết cục là cứ cái nào nghe mà thấy lọt tai hơn thì dùng, chả phải hỏi tại sao nó không đúng với lý thuyết bác nhỉ ! ( Trên đời có cả trăm ngàn thứ lý thuyết, nhưng chúng ta chỉ được học, được hiểu có vài cái lý thuyết cơ bản thôi, chẳng thể giải thích hết được :) )

20. Planets

Planets Advanced Member

Mình chỉ lấy tín hiệu cổng quang thôi để đưa ra dac ngoài. nên vụ mod AE thì cũng không liên quan lắm với cấu hình của mình :)

DAC của mình cũng support hires tiếc rằng AE va Apple TV lại không support. phát nhạc rip từ cd thì AE làm nguồn phát digital khá hay.

21. Bambo

Bambo New Member

Xài được 1 tháng thấy nhu cầu coi film không bằng nhu cầu nhe nhạc nên đã cho ra đi em z906 và hốt về dàn bose acoustimas 9 với 2 loa Jewel đánh trực tiếp qua AE => ưng cái bụng gì đâu. :)
    Đang nghĩ coi có nên upgrade em AE bản G lên bản 2012 không? một số người nói bảng G ngon nhất một số lại nói bản 2012 ngon hơn nên lưỡng lự quá :(

có một vấn đề cần mọi người tư vấn giúp: mình xài con AE rất ổn định, ko rớt bao giờ nhưng mỗi khi em nó mất điện (cúp điện, tháo điện...) là kết nối với modern rất khó khăn, phải nói là hên xui vì mình đã chỉnh thông số như nhau hết nhưng lúc kết nối được, lúc không. Mọi người có bị tình trạng này không?

Có 1 cái nữa, thấy có topic mod clock cho AE, nhưng mình không hiểu mod để làm j vậy?

22. espadon_vn

ở nhà em cho AE joint vào mạng chính trong nhà, dùng ổn, khi nào dùng thì bật, khi nào ko dùng thì tắt và không cần phải hết nối lại hay thiết lập lại gì cả :)
    Mod clock tốt giúp âm hình tốt hơn bác ạ. :)

23. Planets

Planets Advanced Member

Re: Dùng Airport Express như... sound card không dây.

Vụ này bác trải nghiệm rồi hả? Trên mạng có cái này
    http://www.kenrockwell.com/apple/airpor ... y-2014.htm
    theo thông số test thì con AE đời A1392 năm 2012 lại đây cho chất lượng tín hiệu digital ngon hơn sony scd-xa777es!!!
    không biết đáng tin hay không.

24. vinh67

vinh67 Advanced Member

Re: tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Trải qua chơi Ipod classic ; rồi đến Ipad và macbook pro, em thấy apple xử lý âm thanh rất hay.

Vậy cái máy nào của apple chơi audio hay nhất vậy các bác ? ( em chán CDP rồi, và đang thấy sắp chán chơi DAC, định làm mỗi cái gì gì ... của apple chơi audio luôn từ youtube cho gọn). Cái gì gì... thì em đang bí chưa xác định được. Bác nào trải nghiệm rồi chỉ em với nha.

25. espadon_vn

Re: tự tìm hiểu để làm 1 hiend music computer

Bác chơi cặp Macbook hoặc Macmini + Airport Express là xong :D

Tags:

Share This Page

Loading...