Dự an DHT pream

Discussion in 'DIY Gallery' started by VITIEUBAO, 7/4/07.

1. VITIEUBAO

VITIEUBAO Advanced Member

Đốt tim đại loại như thế này ạ:

Attached Files:

2. VITIEUBAO

chào các bác,
    Sau một hồi thay đổi mạch 26 của em bây giờ như thế này:
    Đánh giả chủ quan của em: đều 3 giải. Vol từ 12h trở lên bắt đầu có tiếng ù nhỏ (cách khoảng <1m không bật quạt hay điều hoà gì thì nghe thấy); 1h h trở lên 2-3m nghe thấy. Các bác xem mạch cần điều chỉnh gì giúp với ạ. Cảm ơn các bác.

Attached Files:

3. WireWorld

WireWorld Advanced Member

Bác công bố chi tiết mạch đốt tim đi ạ , bóng 26 đốt tim ko ù ko phải dễ , bác thành công rồi cho anh em tham khảo với , bác Quang Hào cũng thành công với mạch Rod Coleman rồi thì phải

Attached Files:

4. truong_tran_van

truong_tran_van Advanced Member

Theo mạch này thì zin của biến áp là 30k vậy với biến áp của bác 15k phải chập đôi đèn mới hợp

5. truong_tran_van

Re:

bác tính độ lợi từ đâu đến đâu ra được 1.6 vậy cho em biết công thức với em đang rất cần

6. VITIEUBAO

Em đốt tim bằng AC nên không có mạch đốt tim ạ.

7. VITIEUBAO

Mạch cũ em thấy họ đấu // một con trở 1,2K với thứ cấp của BA. với lại em thấy đa phần các preamp dùng 26 (1 bóng) đều dùng BA từ 10-15K mà bác.

8. Minh Thu

Minh Thu Advanced Member

Bác đo dùm điện áp 2 đầu thứ cấp OPT bao nhiêu mV Ac. Nếu có điều kiện thử, bác đổi 2 bóng qua lại hoặc cắm bóng 26 khác và đo điện cuộn thứ cấp xem thế thào. Tks.

9. Elegant

Elegant Advanced Member

em dùng biến áp tango NP-406n 40k thấy hay hơn 20k

10. Bradpitt2

Bradpitt2 Advanced Member

em nghe 406n thấy không hay = bartolucci 30k/600 ohm

11. VITIEUBAO

Em nghĩ còn liên quan đến mạch/clg biến áp và các linh kiện khác nữa ạ. Bác dùng 40K:600ohm ạ? Như vậy hệ số kđ?

12. Elegant

Elegant Advanced Member

Em nghe nói bác Vụ Đồng Nai khen bartolucci này lắm, em chưa có cơ hội thử.
    40k-600R giảm 8 lần nên gain còn khoảng 2 ạ.

13. Bradpitt2

Hơ hơ, của hắn thì hắn phải tự khen là phải rồi :lol:
    Công bằng mà nói thì 406n có tiếng treb nghe nhuyễn và lên cao hơn, trầm cũng xuống rất sâu, dưng mà Bartolluci thể hiện cái hồn của bản nhạc tốt hơn, nghe hoài không muốn tắt :)
    khoe với bác cặp bạc tô lú xì em vừa mua được

Attached Files:

File size:
      31,3 KB
      Views:
      259
  14. VITIEUBAO

15. Bradpitt2

bác ơi, sowter nghe ra sao ạ? 15k chạy 10Y thì tuyệt vời :)
    thấy bác phang con tụ 0.22 vào đèn 26 chi vậy?

16. VITIEUBAO

Em chưa được nghe các trans khác nên cũng chẳng biêt đánh giá thế nào. Con tụ .22 chắc để đỡ hao pile bác ạ.

17. Bradpitt2

phân cực bằng pin à?
    Tiết kiệm đụơc cặp tụ thóat, dưng mà lại tốn thêm cặp tụ .22uf xịn ??? :)

18. MMX

MMX Advanced Member

Em thấy với bóng 26 thì dùng trans có trở kháng sơ cấp từ 15K-40K đều OK.
    Tuy nhiên Bóng 26 có hệ số khuyếch đại 8 lần theo lý thuyết thực tế có lẽ chỉ đạt khoảng 7 lần, nếu dùng trans 40K thì hệ số khuyếch đại <=1 (buffer)

@Vitieubao: Loa bác dùng độ nhạy có cao không vậy, bác đốt tim = AC mà ù như vậy là chấp nhận được rồi :)
    Đặc điểm bóng 26 khi chạy sẽ có grid current nên có lẽ bác nên giảm trở thoát lưới xuống khoảng 220K, hiện tại để 1M có lẽ hơi cao.

19. VITIEUBAO

@Vitieubao: Loa bác dùng độ nhạy có cao không vậy, bác đốt tim = AC mà ù như vậy là chấp nhận được rồi :)
    Đặc điểm bóng 26 khi chạy sẽ có grid current nên có lẽ bác nên giảm trở thoát lưới xuống khoảng 220K, hiện tại để 1M có lẽ hơi cao.[/quote]
    Cảm ơn bác!
    Em đang dùng Tannoy Monitor Gold chắc độ nhạy khoảng 91db gì đó. Mạch trên là copy có moiify đi một chút, em vẫn băn khoăn một số điểm sau:
    - trở thoát lưới xuống khoảng 220K: đúng như mạch nguyên bản. Tuy nhiên, con trở này không đấu đất mà đấu vào cực (-) của pile, vậy việc thay đổi trị số liệu có ảnh hưởng gì đến chất âm không?
    - 2 cực của file lắp // tụ 33mF không biết có tác dụng gì? Vì theo em điện áp của pile là khá ổn định (đo= 9,14V). Em đã lắp thử thấy chẳng có thay đổi gì. Vậy theo các bác có cần hay không?
    - Tụ input theo mạch nguyên bản là 1uF, tuy nhiên khi thử giữa 2 tu black beauty 0.045uF và TF-3 0,22uF em thích chất âm của 0.047 hơn (trung+cao có vẻ long lanh hơn). Vậy theo các bác trị số nào là tối ưu cho mạch này?
    - B+ mạch nguyên bản là 105V, điện áp lưới là -4,5V, em điều chỉnh thành B+=150V, đ/a lưới là -9V em xem spec thì có vẻ OK, nhưng theo thực tế các bác thấy các trị số trên là bn thì tối ưu?
    Cảm ơn các bác.

20. MMX

MMX Advanced Member

Hi bác,
    - Cathod của bác nối mát trực tiếp nên grid nối vào vào cực âm của pin qua điện trở 220K để bias cho đèn, đầu dương của pin nối với mát của mạch (cathode). Với B+ khoảng 150V thì dòng tiêu thụ khoảng 5ma. Đối với mạch chạy 105V và bias -4.5V thì dòng tiêu thụ cũng gần như vậy
    - 2 cực của pin lắp // tụ 33uf theo em là để cho dòng grid current có thể thoát qua tụ mà không cần đi qua pin. Nếu có điều kiện bác thử thay lần lượt pin NI-MH và NI-CD xem có khác nhau không, theo em thì pin NI-CD cho chất âm hay hơn nhưng hơi khó kiếm vì pin này bây giờ cổ rồi.
    - Đối với tụ input trị số 0.045uf nếu dùng với trở thoát lưới 1M thì sẽ giảm 3db ở 3.5hz => OK
    - Đối với tụ input trị số 0.045uf nếu dùng với trở thoát lưới 220k thì sẽ giảm 3db ở 16hz => không ổn phải tăng trị số tụ lên 0.22-1uf mới OK

21. Elegant

Elegant Advanced Member

Em nhầm gain của 26 với 5687 vì vừa lắp 5687 có gain là 17.
    Cái 26 của em khi xưa vì lý do gian thấp vặn mỏi tay nên em đã cho 1 thêm 1 cái input trans 600r:10k vào để nâng gain rồi :lol:

22. Bradpitt2

cho em hỏi bác găng dùng input gì vậy?

23. Elegant

Elegant Advanced Member

Em dùng tango NN 600-10k. Cặp bartuluci bác cướp của Vụ hả? :D

24. VITIEUBAO

Cảm ơn bác!

Hi bác,
    - Cathod của bác nối mát trực tiếp nên grid nối vào vào cực âm của pin qua điện trở 220K để bias cho đèn, đầu dương của pin nối với mát của mạch (cathode). Với B+ khoảng 150V thì dòng tiêu thụ khoảng 5ma. Đối với mạch chạy 105V và bias -4.5V thì dòng tiêu thụ cũng gần như vậy
    - 2 cực của pin lắp // tụ 33uf theo em là để cho dòng grid current có thể thoát qua tụ mà không cần đi qua pin. Nếu có điều kiện bác thử thay lần lượt pin NI-MH và NI-CD xem có khác nhau không, theo em thì pin NI-CD cho chất âm hay hơn nhưng hơi khó kiếm vì pin này bây giờ cổ rồi. - Em đang dùng pin Alkaline
    - Đối với tụ input trị số 0.045uf nếu dùng với trở thoát lưới 1M thì sẽ giảm 3db ở 3.5hz => OK
    - Đối với tụ input trị số 0.045uf nếu dùng với trở thoát lưới 220k thì sẽ giảm 3db ở 16hz => không ổn phải tăng trị số tụ lên 0.22-1uf mới OK[/quote]

25. truong_tran_van

[/quote]
    em dùng biến áp tango NP-406n 40k thấy hay hơn 20k[/quote]
    Theo em thì biến áp phải hợp với Rloard của từng đèn nếu biến áp có trở kháng vào nhỏ hơn đèn thì tác động của tai ảnh hưởng rất lớn đến chất lượng của mạch

Share This Page

Loading...