Dự án DAC TDA1541A

Discussion in 'Thiết bị số' started by Planets, 18/11/06.

1. Planets

Planets Advanced Member

Em vừa vẽ xong bản thảo thiết kế. Mời các bác xem và góp ý.

Attached Files:

Tags:
  2. conan4283

conan4283 Advanced Member

Cái này dùng trong đầu CD hả bác? sao em không dow được file về nhỉ?

3. Planets

Planets Advanced Member

Cái này để làm cục DAC rời bác ơi. Bác nhấn chuột phải chọn save as là được đấy. Xem bằng acrobat reader.

4. double

double Advanced Member

Thưa bác Planets em xin có mấy lời như sau:
    1 : bác xem lại đường tín hiệu vào(SPDIF) có sai sót gì không sao em thấy cả hai chân của J3 đều nối mass cả vậy ( 1 nối mass DGND, 1 nối mas AGND.
    2 : nếu tda 1541 xuất ra 0v( con nầy em chưa dùng ->chưa biết) có nên tiết kiệm 2 con tụ C42 và C43 ở đầu ra hay không.
    3 : mấy con tụ ở chân ADJ cua IC điều em thấy là hơi nhỏ. Thông thường em thấy người ta dùng tụ 10uF ở vị trí nầy.

5. Planets

Planets Advanced Member

Cảm ơn bác double đã góp ý.

1. Đúng là em nhầm rồi ạ.

2. Con TDA1541A này đầu ra của nó vốn có DC khá cao ạ.

3. Con tụ này sau này mình lắp loại tụ hóa lớn hơn cũng được vì chân nó cũng không khác nhau mấy.

Em đã cập nhật sơ đồ và sửa đổi một số chỗ.

6. Planets

Planets Advanced Member

DIY PCB bằng máy tính cũng vất thật các bác ạ. Dù sao cũng có cái hình PCB tàm tạm đây rồi.

Attached Files:

7. Planets

Planets Advanced Member

PCB đã tạo ground plane.

Attached Files:

8. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Oh đẹp quá bác Planets ơi, cái này mà làm PCB xong chả khác gì đồ của hãng ;). Em mới mua cái hộp giống bác, hôm nay bắt tay vào thi công đây. Hihi còn con XO em nghiên cứu vụ reclock cho AD1865 ver2 :D

9. Planets

Planets Advanced Member

Mục tiêu của em trong dự án này là làm ra một bo mạch DAC chất lượng, dễ lắp ráp và sử dụng chủ yếu là linh kiện có sẵn trong nước để đẩy mạnh phong trào DIY DAC.

Có lẽ nhìn mấy thứ ở trên nhiều người còn chưa rõ đầu cua tai nheo. Em xin tóm tắt một số điểm chính như sau:

DAC này cơ bản dựa trên chíp DAC TDA1541A và chíp nhận tín hiệu cs8412 (hoặc cs8414).

Vi sao chọn TDA1541A. Ngoài danh tiếng như mọi người đã biết nó có nhiều điểm đặc biệt:

- Dựa trên công nghệ current source divider. Chỉ có mỗi hãng Philips dùng công nghệ này cho audio DAC chính vì vậy TDA1541 có chất âm không giống ai.
    - Có nhiều tài liệu tham khảo.
    - Em đã làm việc với con này nhiều nên có kinh nghiệm về nó.

Ngoài 2 con IC nêu trên các linh kiện khác cũng rất sẵn: LM317, LM337, TL431, opamp kép, tụ trở,... ra chợ có hết. Tất nhiên muốn âm thanh hay thì phải kiếm linh kiện loại tốt vấn đề này em sẽ bàn thêm sau.

Phần nguồn thì cơ bản chỉ cần 1 biến áp 36V có điểm giữa. Nguồn tda1541a chạy 2 tầng ổn áp LM3X7 rồi đến TL431

Phần I/V có thể dùng opamp thiết kế sẵn trên bo mạch hoặc dùng I/V thụ động đệm bằng đèn ở ngoài. Có sẵn chỗ để câu tín hiệu ra đèn trước opamp. Phần đèn thì tất nhiên có nhiều cao thủ làm được rồi em ko còn gì bàn thêm.

Nếu dùng opamp thì mạch sẽ là tối giản. Mỗi vế chạy 1/2 con opamp kép có thể kết hợp mạch lọc cấp 1. Ốn áp nguồn LM3X7.

Riêng phần bo mạch em đã dành rất nhiều thời gian cho việc sắp đặt linh kiện và sắp đặt cách chạy mạch. Vẫn đề bí quyết công nghệ chính là ở đây. :)

Hy vọng lần này sẽ cho ra một sản phẩm có tính chuyên nghiệp hơn.

10. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Hình như IC phải lắp lộn xuống ... mặt dưới :(

11. Planets

Planets Advanced Member

Mặt trên cả đấy bác ơi hình nhìn trên xuống đó. Chân số 1 của IC hình vuông chứ ko tròn như các chân khác.

Đưởng đỏ là mạch chạy mặt dưới đường xanh là mặt trên.

12. VQ_audio

VQ_audio Advanced Member

Hí hí bác phải ghi rõ tóp viu chứ dân abc như em trông dễ lộn lắm :)

13. NoDIY

NoDIY Advanced Member

Xin lỗi các bác, em spam tý nhé.

Bác Planet ơi, bác chế thêm cái DAC USB nữa đi, cho em tham gia với, em chỉ khoái DAC USB thôi.

Em đã tổng hợp được quả MOD list cho cái CD cỏ của em rồi nhưng mà em lại chắng biết vị trí của mỗi linh kiên ở đâu, hehehehe. Khi nào có thời gian sẽ pót ảnh để các bác tư vấn giúp nhé.

14. ClassA

ClassA Moderator

Mình nghĩ Planets nên cho các đường Vcc, GND rộng hơn nữa, với diện tích còn dư thừa nhiều cũng nên tăng khoảng cách giữa linh kiện cũng như các trace. Nên tạo các teardrop ở các chân linh kiện để vừa đẹp vừa chắc. Các trace khi tới các pad nên chạy thẳng, không nên chạy chéo. Tránh tạo góc vuông trên đường đi của trace.

15. Planets

Planets Advanced Member

Lãnh giáo của bác class A em đã sửa lại mạch như sau. Không biết đã khá hơn tí nào chưa.

Attached Files:

16. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Bác Planets ơi cái chân linh kiện bác cho phình to ra 1 tí thì chắc chắn hơn, nhất là mấy chân linh kiện của IC ổn áp với chân tụ to. Em thấy hình như chân bọn này anh để vẫn bé quá, không được chắc

17. Pices

Pices Advanced Member

---
    @ Planet PCB đã phát hành chưa ???
    Làm thêm một vesion 2*TDA1541 đi Planet ơi ???

18. Lotomo

Lotomo Advanced Member

Version 1 còn đang triển khai mà bác, đã thi công đâu mà bác đã nhảy lên ver 2. Cái này phải từ từ bác ạ, không đi tắt đón đầu được :lol:

19. Pices

Pices Advanced Member

-

Nên làm ver 2 trước vì : 2*1541 nếu dùng 1*1541 thì thành Ver 1 ngay.

Chỉ góp ý vậy thôi chứ cả 2 cái này tớ đều chơi rùi, nếu kiếm được 1541 machpair thì ver 2 hay hơn nhiều, khắc phục được hầu hết yếu điểm của TDA1541.

Thân

20. ClassA

ClassA Moderator

Đúng đấy, thêm một thông tin nữa là các xưởng sx mạch in ở HN thường dùng mũi khoan bé nhất đã là 0.7-0.8mm rồi, nên khi vẽ PCB phải chọn bề rộng pad to hơn hẳn, đề phòng trường hợp nó khoan mất luôn pad của mình hoặc mũi khoan bị lệch chút xíu cũng tiêu luôn.

21. Planets

Planets Advanced Member

Thế thì em phải nghiên cứu orcad tiếp. Cái mà bác classA gọi là teardrop em thấy trong help của layout chả có từ đó :-(

Để em xem làm thế nào cho pad size to ra đã nhỉ.

Vụ đặt làm PCB chắc lại phải nhờ bác classA thôi. Có mẫy chỗ giữa trông hơi trống nhưng ko thể bố trí linh kiện thêm vào đó vì đây là nơi giao cắt nhiều tuyết quan trọng. Đặt thêm linh kiện vào đây là mạch phải chạy lòng vòng rất nhiều. Còn chỗ quanh con LM3X7 thì em để trống hơi to để gắn tản nhiệt.

Ý định của em là muốn chạy mạch tối đa ở mặt dưới còn mặt trên đổ ground plane gần kín hết. Chỉ chạy mạch mặt trên khi ko còn cách nào khác.

Về vụ 2 con tda1541a thì em chưa tiến hành vì còn phải tính toán đến giá thành. Làm 2 con thì thiết kế mạch sẽ không thể tối ưu bằng 1 con nữa. Match pair chip DAC là match theo chỉ tiêu nào bác Pices ơi.

22. Planets

Planets Advanced Member

Em zoom vào thế này thì trông pad cũng to đấy chứ. Các bác xem thế có được ko?

Attached Files:

File size:
      48,4 KB
      Views:
      2.204
  23. Pices

Pices Advanced Member

----
    Đơn giản nhất là match Vol (Db), gấu hơn là match dạng sóng.

24. Blue_wave

Blue_wave Advanced Member

Teardrop vẫn còn nhỏ quá, thế này thì sau khi khoan lỗ phần thịt còn lại rất ít hàn không khéo dễ bong mạch. Bác "khóc" to hơn nữa vào :lol:

25. Planets

Planets Advanced Member

Em đã tăng pad size lên tối thiểu là 70 mil. Tăng hơn nữa có lẽ ko khả thi.

Attached Files:

Share This Page

Loading...