DTS vs DTS-HD

Discussion in 'Khuếch đại, giải mã đa kênh' started by dqkhanh, 16/10/11.

1. bv

bv Advanced Members

Chào bạn,

Để so sánh sự khác biệt giữa âm thanh với định dạng DTS-HD và DTS, thì chúng ta chỉ cần:

Cùng một receiver có giải mã định dạng DTS-HD.
    Cùng một đầu phát Dune Max (để có thể vừa play dĩa BD DTS-HD vừa play file phim HD rip.
    Cùng một nội dung phim nhưng chia làm 2 định dạng: một là bluray nguyên mẫu DTS-HD và một là phim rip chỉ DTS. Hoặc cùng một phim Bluray, nhưng ta chọn nghe 2 lần ở cả 2 định dạng mà dĩa BD cho phép.

Ta sẽ nhận thấy âm thanh cho ra có sự chênh lệch rất rõ rệt giữa 2 định dạng DTS và DTS-HD, đến khoảng 7 trên 10. Mà trong âm thanh, ai cũng biết chúng ta đã phải dánh đổi rất nhiều để đi tìm từng cái phần trăm hết sức chi li nhỏ nhặt đó. Chưa nói là ở đây sự chênh lệch lên đến 30 phần trăm.

Tuy nhiên,

Với một túi tiền khiêm tốn, vùa phải, nhưng lại dành cho một hệ thống loa có CS lớn, cho một chiếc phòng rộng lớn, ta có thể dùng đến gấu của thời xưa. Bởi với CS đủ để đáp ứng cho không gian lớn đó, nếu ta chọn một chiếc receiver định dạng mới DTS-HD thì số tiền đầu tư có thể lên đến gấp 3 hoặc 4 lần. Ví dụ: AX10Ai có giá 22 triệu, thì SC-09 sẽ là 80 triệu hoặc hơn.
    Nếu ta ít tiền, cũng chỉ dùng đa số là phim HD rip thông dụng, dễ dùng, dung lượng vừa phải, chủ yếu là để xem nội dung phim mới với hình ảnh đẹp, đủ để phục vụ cho gia đình chứ không cầu toàn về âm thanh thì việc chọn gấu của thời xưa cũng là tốt vì sẽ tiết kiệm được khá tiền.

Còn nếu chúng ta giàu có, tiền bạc dồi dào thì không tội gì phải chọn gấu của thời xưa các bạn à. Chơi luôn prepower cho nó hoành! :D

Tuy thế, cũng không vì vậy mà cho rằng âm thanh của DTS-HD chỉ "nhỉn" hơn DTS có 1/10, thật sự là không đúng.

Thân.

2. Quangteo

Quangteo Advanced Member

:D theo e thì với một túi tiền ít ít..vẫn chơi đc dts-hd một cách tương đối hiệu quả .
    Đa phần ae có phòng xem khoảng 15 - 17m2 thì cần gì âmpli công suất lớn, cần ampli công suất vừa phải và hãy chọn loa dễ kéo, độ nhạy cao - Klipsch chẳng hạn, JBL cũng ok. Tránh mấy cái anh B&W ra.....
    Cả tuần ae ta đi cày, tối về xem con cái học hành...tuần xem đc 1 - 2 phim là cùng....cứ chọn nguồn phim ngon...vài chục GB mà xem...đợi xem sau tí cũng đc.
    Xem phim vài chục GB...âm thanh - hình ảnh phê lắm các bác ạ :) .

3. bv

bv Advanced Members

Đúng đấy em, rất Ô Kờ! :D
    DTS-HD xem phim rất là phê! Cứ nghe âm thanh nó trong vắt, ngọt ngào, chi tiết và uyển chuyển, còn hình ảnh BD thì đẹp ôi là đẹp. Thật không gì sung sướng bằng. :D

4. choitecga

choitecga Advanced Member

E chém luôn.
    Theo e 01 cách mà cực ngon mà rả để thưởng thức DTS-HD cho các bác đã hoặc đang lăn tăn giữa gấu thời xưa và anh hùng thời nay đó là:
    Kiểu gì cũng phải mua 01 con đầu phát PBD có giải mã DTS - HD (dune duo chẳng hạn), cho đầu phát giải mã và dùng reciever gâu (a1sr, pi ax10ai chẳng hạn) làm pow. Thế là chiến, e nghĩ mấy con đời mới tầm 30 củ (thậm chí hơn) chỉ có xách dép chưa kể nghe stereo thì miễn "bình lựng". Hoặc khi có điều kiện làm thêm con pre DTS đời cũ tầm 5, 7 củ nữa là hoành tráng ko gì bằng. Quá ngon, quá rẻ :lol: . Còn có tiền chơi pre pow gấu thì e không bàn.
    Ý các bác và chị BV sao? Tiện thể e nhờ các bác và chị BV tư dzấn dzụ này giúp:
    viewtopic.php?f=52&t=77448&p=1563230#p1563230
    e chờ tin! thanks!

5. Thuy

Thuy Advanced Member

Mình có Yamha AX1,tính gở phần DSP làm DAC
    Bạn nào có ý định làm pow nghe 7.1, mìmh bán rẻ.

6. nqh18

nqh18 Advanced Member

Anh hủng thời nay thì nhiều xiền lắm,còn nông dân thời nay thì ko so đc với gấu ngày xưa đâu :D :( :roll:

7. BigM

BigM Advanced Member

nếu chọn thì e chọn nông dân thời nay, vì giải mã DTS-HD hay hơn hẳn so với DTS. Còn DTS-HD trên anh hùng thời nay thì còn đã hơn nữa

8. nhimcon2011

nhimcon2011 Advanced Member

theo em bác nên lấy ampli xem phim đời mới thì hay hơn
    Hỗ trợ nhiều chuẩn mới
    Tích hợp công nghệ HDMI
    Hỗ trợ cả 3D nữa
    Sẽ phát huy được từ đầu dune Max

9. Raemit

Raemit Advanced Member

Theo em nghĩ vào thời điểm hiện tại, cuộc chiến "gấu xưa vs. anh hùng nay" khó mà kết thúc vì mỗi chọn lựa đều có giá trị riêng của nó. Vấn đề là người dùng cần gì và khả năng tới đâu để mà chọn thôi. Tuy nhiên nếu bác nào muốn thử kết nối đầu phát DTS-HD có 7.1 output vào receiver gấu xưa thì phải thật cẩn thận. Không phải nó giải mã xong, đem qua receiver khuếch đại là hay nhé. Ngay cả nếu các bác mua hẵn con pre-amp DTS-HD 7.1 lởm khởm thì có khuếch đại cỡ nào thì cũng bị giới hạn cổ chai thôi. Cụ thể để các bác tham khảo, em đã thử gắn con Dune Max vào AX10 qua cổng Audio out 7.1 rồi. Không như mong đợi chút nào mà còn tốn tiền mớ dây nhợ. Vì thế, quan điểm em là nếu các bác có tài lực và máu công nghệ thì cứ đầu tư receiver đời mới dòng cao cho sướng. Còn nếu tài lực hạn chế hay chưa sẵn sàng thì cứ anh hùng thời xưa và chơi DTS/DD là cực kỳ ổn. Đừng lăn tăn vụ 7.1 preout nửa vời chi cho mệt, không như mong đợi đâu.

10. cuongnv1409

cuongnv1409 Advanced Member

Nếu cái đầu phát là Oppo 95 thì cũng "ra gì" đấy bác ợ :)

11. Raemit

Raemit Advanced Member

Theo chuẩn của bác thì những em gấu xưa như Denon A1VX sẽ lọt ra khỏi danh sách rồi bác nhỉ? :D Có lần em định mua em A1VX này rồi nhưng thấy cái giá vẫn còn khủng quá nên thôi.

OPPO BDP-95 là hàng đa năng tầm khá rồi nên có lẽ phần pre sẽ rất tốt. Em nói vậy thôi chứ thật sự chưa thử xem thế nào. À, mà con này trên US$1,000 chứ không rẻ. Nếu bác mua con này + với ampli gấu đời cũ tầm US$1,000 nữa thì cũng bộn tiền rồi. Theo hướng này thì em sẽ chọn mua receiver mới luôn cho gọn.

12. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Việt Nam mình đa số chuộng đồ đời trước hơn đời sau kiểu nồi cơm điện phải cơ chứ điện tử chết không chữa được những năm 90. :(
    Nhưng đến thời nay thì cơ ơi là cơ. :lol:

13. Vũ RECEIVER

Vũ RECEIVER Advanced Members

Các bác mỗi người mỗi ý thôi, nhưng riêng e có quan điểm hơi khác là hễ dùng đồ đời mới hay đời cũ thì duy nhất đúng đồ điện Nhật thì chất lượng ko gì bằng, đến cái nồi áp suất hay nồi cơm điện bác Thắng Việt đề cập trên cũng vậy, kim loại Nhật vẫn tốt hơn, mà đồ 100 vol của Nhật các bác cũng biết giá brand new cao hơn thị trường các nước khác rất nhiều nên muốn mua hàng brandnew Nhật quả thật ko dễ, mà theo thống kê thực tế trên số lượng khách hàng thì người chuộng đồ đời cũ có 2 thị phần , 1 là các khách hàng chơi lâu năm, trước giờ đã ''ghiền'' cái lõi của hàng 100 vol, 2 là các bác mới chơi đang dùng đồ đời mới sau khi chia tay gấu thời xưa nhưng lại quay lại với gấu thời xưa lý do cũng 1 phần nhiều do giá cả, đu lên anh hùng thời nay thì cũng phải đeo theo cho kịp bạn bè, nếu lên 4310, thấy ông hàng xóm lên 4311, cũng phải cố cho bằng hàng xóm, rồi ít hôm hãng nhập về cái 4312 rồi lại cũng cố phải lên thêm cái nữa :mrgreen: rồi cứ thế xx13 xx14 xx15...đi đâu lanh quanh cho đời mỏi mệt... có đụng chạm các bác vui lòng bỏ qua!

14. Thắng Việt

Thắng Việt Advanced Member

Bác Vũ ơi, em đang nói đến nồi cơm điện của Nhật hết đó ạ nhưng là 2 loại: dùng tay ấn cành cạch để nấu ( cơ ) & ấn phím mềm kêu tít tít để nấu ( điện tử ) . :)

15. Vũ RECEIVER

Vũ RECEIVER Advanced Members

Hehe, mình cũng kết con đấy đấy, nấu bằng nồi đấy thì nhất rồi, mà loại cổ kia nếu còn đẹp long lanh thì cũng khối người chơi đồ cổ dám bỏ ra số tiền khá lớn để mua về chơi đồ cổ đấy bác! Cũng như máy chụp hình cổ vậy, e thì gà cũng chẳng biết mấy cái đó chụp bằng cách gì mà thấy ông bạn sưu tầm vài con giá gấp mấy lần máy của em về để ngắm thui :mrgreen:

16. noobiii

noobiii Advanced Member

Chủ đề muôn thuở. E thì cứ gấu thời xưa là quất thôi. Không đánh đu được, hao sức lắm.

17. quoc dat

quoc dat Advanced Member

Bác nói chí phải, thanks bác nhiều.

18. alongcamepolly

alongcamepolly Advanced Member

Em mua được ampli và hdplayer đều giải mã dts hdma mà chưa lần nào cóp được bộ phim có chuẩn này về thưởng thức! quá chán luôn, chỉ toàn xem có dts thôi à; quá nản!

19. cuongnv1409

Down về thôi bác ơi, ngoài hàng ít phim bluray nguyên gốc lắm, bác mà ở HN thì vứt ổ cho em em bơm cho 1 ít :)

20. khactuyen

khactuyen Advanced Member

Có nguồn rồi kìa bác Alongcamepolly.
    @Cuongnv1409: Bác có khoảng bao nhiêu Tb ạ?

21. osinone

osinone Advanced Member

Em thấy nếu chỉ để giải mã DTS HD thì thà dùng những đầu universal player có chất lượng cao như Oppo 95 hay 105 để play và output, rồi input theo chế độ multi channel ở reciver đầu gấu đời cũ, thì chất lượng âm thanh ngon hơn so với dùng receiver tầm tầm hiện đại. Thực tế em thấy thế các cụ ạ.

22. hg_9999

hg_9999 Advanced Member

Em thì em chọn DTS-HD đời mới khỏi lăn tăn suy nghĩ các bác ạ

23. cuongnv1409

Em cũng mới tập tọe lưu những bộ phim mình thích lại dưới dạng Bluray nguyên gốc nên cũng chưa có nhiều, chắc chỉ tầm 50 phim thôi bác.
    Nếu bác chưa có phim DTS HD MASTER nào để trải nghiệm thì chắc là em giúp bác được :)

24. finogame

finogame Approved Member

Phương án dùng PC decode DTS HD MASTER rồi dùng con sound 7.1 gấu chút nó làm pre cho gấu thời xưa thì sao mấy bác.

vd như sound ht-omega claro hay LynxTWO-B (5.1) - dây nhợ ngon chút chắc là chơi HD audio ngon bổ rẽ nhỉ.

25. Quangteo

Quangteo Advanced Member

Lướt qua các shop bán ampli xem phim cũ.
    Ampli có định dạng DTS-HD...đã trở nên rất phổ biến, đc bán nhiều với giá rất dễ chịu.
    Điều đó phản ánh nhu cầu của ae chơi...nay đã chuyển sang dùng các ampli có hộ trợ các định dạng âm thanh mới.

Share This Page

Loading...