Dóng thùng loa nỉ sony 29 inch mong duoc góp ý ạ !

Discussion in 'Loa' started by caoan, 11/2/12.

1. Simple

Simple Advanced Member

Cạnh vát xéo, nên thấy rộng vậy. Ván T=15mm

2. PSman

PSman Advanced Member

Chắc vậy. Tại em thấy vát với thẳng k ảnh hưởng chất âm nên làm thẳng vì dễ gia công hơn.

3. PSman

PSman Advanced Member

Chắc vậy. Tại em thấy vát với thẳng k ảnh hưởng chất âm nên làm thẳng vì dễ gia công hơn.

4. caoan

caoan Advanced Member

Chuẩn , dàn mini quá rẻ so với loa toàn dải sony...hihi

5. BadboyHIA

BadboyHIA Advanced Member

Badboy: Vưỡn thiếu mấy cái gạch đầu dòng sau:
    - Chất tiếng nghe được là: bằng hoặc hơn Loa nỉ - đôi khi hay hơn nhiều.....
    - Chi phí thấp nhưng được nghe ngay; Nhạc nào cũng nhẩy "... Dám Hiều .... đám Hỉ nhảy tuốt...";
    - Không mất công lọ mọ, phải hỏi các Bờ .. r ồ...rồi chờ ... rồi đợi chỉ giáo... xem phải là Dư lào mới chuẩn..."Đôi khi .hoặc nhiều khi...chỉ chuẩn sau khi đã đi một mớ... kha ... khá...và kết cục vưỡn thua đồ HÁNG... Buồn...";
    - Không cần đi mua gỗ... không phải so sánh .. "Chất âm của mùn cưa .. ván bào... gỗ nhân tạo Malay có xuất xứ nhà Chi na.. hàng xóm.... cái nào hay hơn cái nào ... trong tưởng ... Bở..."...
    Cái ... hay ho đã dài quá..... gạch mỏi tay... thôi em kể đến cái ... Dở cho nhanh KẾT THÚC... hợ ... hợ ... hợ;
    - Dở nhất là không được làm DIYman đúng nghĩa...
    - Cái tiếc nhất là không được nghe sản phẩm từ tay mình làm ra...đôi khi phải nhờ DIY man khác nghe hộ thấy .... hay giúp...nhất là các Bờ .. rồ Re viêu ... thì mới thấy nó ... Hay :mrgreen: còn tự mình thì chịu :(
    Hơ,,,, hơ .. hơ em là new beer có đôi lời .. dưng mà ...
    Gió to quá....nên ...em té,

150AC tap phe lu likes this.
  6. haocompany

haocompany Approved Member

Hôm nay em đi lang thang chợ Trời ngang qua mấy chỗ bán đồ cũ linh tinh. Thấy 1 bác đang chuẩn bị thử 1 đôi loa tivi làm em tò mò dừng lại xem. Vì giữa chợ ồn ào em chả nghe được âm thanh hay dở thế nào nhưng khi nhìn đôi loa tvi cũ mà chủ hàng nói là loa nỉ sony thì nó đã rất cũ và bị thủng 1 bên ở giữa nhện loa. Chủ hàng nói là " anh sửa thì được ngay nhưng mà mất zin đi, anh cứ để zin nguyên bản" :) . Đến khi bác kia hỏi giá của cặp đó mà em nghe ù tai quá. 1.7tr 1 cặp loa bị rách cả màng và chỉ bớt chút chút thôi. Bác kia sau một hồi nghe đi nghe lại rồi lảng đi ko trả giá nữa. Vì vậy tối nay em thử vào diễn đàn xem anh em bóng bàn thế nào mà loa nỉ lên giá khiếp thế. đôi loa đồng nát thế mà đã gần 80usd rồi. Em lên trang madisound, một đôi chính hãng mới toe Fostex 50th Anniversary Limited Edition 4" Full Range mới chỉ có 69 usd thôi( tất nhiên là chưa có vận chuyển về VN) Nhưng mà nói thế cũng thấy là loa nỉ cũng bị đẩy giá cao quá rồi. Em cũng thích 1 cặp loa bé bé để nghịch ngợm. Mà kiểu này chắc phải DIY quả 1 quả to luôn thể vì loa bé đã khó tìm lại đắt quá. :D

7. Simple

Simple Advanced Member

Chắc bác nhầm, loa Fostex trên Madisound là giá cho mỗi chiếc chứ không phải là 01 cặp đâu!

Nhung nói gì thì nói, loa Sony Nỉ mà giá Ve chai như trên thì thà đi mua các cặp loa máy dàn cũ chơi cho khoẻ.
    Thấy mọi người ca ngợi loa Nỉ hút hồn quá, E cũng lân la dò tìm chơi cho biết.
    Được anh bạn trên VNAV nhường cho 01 cặp, nhét vô thí 01 cặp thùng chơi xem sao.
    Nghe thử nhiều lần thấy cũng được đó chứ, nghe qua ampli và được gắn vào thùng gỗ thì nó sẽ hay hơn cái thùng nhựa nguyên gốc rồi!
    E thu thử 01 đoạn nhỏ nghe loa Nỉ hót, cho những AE nào chưa chơi tò mò muốn biết:
    Không phải tốn phân tần cho loa

8. tuluck

tuluck Advanced Member

Em buôn tý . Giá : tất cả các sản phẩm audio khác đều lên giá gấp 2 thậm chí hơn 2 lần vậy loa nỉ lên cũng là điều bình thường . Hiệu ứng : có quá nhiều người tìm mua để nghe để thử nghe - vì tò mò - vì muốn diy - để sở hữu ..... Vậy giá lên là điều bình thường . So sánh loa nỉ với 1 số loa nhỏ khác thì em so nhiều rồi giờ vẫn giữ 2 đôi thỉnh thoảng lắm mới lôi ra nghịch :) mà em nghĩ có rất nhiều bác giống em chả biết bán lấy hơn triệu để lam cái gì nên thôi cứ để thinhr thoảng hết loa lại lôi nó ra nghe cũng vui.

9. KHÔNGTÂMTHÁI

KHÔNGTÂMTHÁI Approved Member

Tôi nghĩ. Loa tivi sony 29" giá khoảng 500k-700k/cặp thì vừa. Đắt hơn thì chát rồi. Nghe bản thu của bác hungdoanh có cảm giác hơi tươi sáng và có quá nhiều chữ sssss trong giọng của cô ca sĩ. Ko biết là do loa hay do đĩa thu nữa. Nhưng ko biết các bác nghe có cảm giác giống tôi ko nhỉ? ?

10. tuluck

tuluck Advanced Member

- bác muốn giảm cái tiếng đó thì nhấc cái màng chắn bụi ra sẽ thấy có cái tròn tròn bằng cái khuy áo . lấy tô vít chọc cho nó 1 phát ( cả 2 bên nhé ) chắc sẽ vừa ý bác còn các bác thích nghe nhiều tép thì chắc ko dám làm đâu . trước em có 1 đôi đã làm nhưng ông bạn giật mất rồi :)

11. Simple

Simple Advanced Member

Có lẽ tiếng sssss đó là do cái TW màng giấy gắn trên đỉnh đầu của thùng loa Nỉ, được đấu nt thêm tụ 1mF, tần số cao quá nên phone thu âm lại không đạt chuẩn.
    Bên ngoài nghe không phát hiện ra lắm, chỉ thấy thêm tiếng tí tách rất nhẹ không gây chói.

12. tuluck

tuluck Advanced Member

vừa cắm cái tai nghe vào nghe thử bản thu của bác . đúng là chỉ có thêm tép ngoài mới cho ra cái tiếng cao gai - chói như vậy.

13. Simple

Simple Advanced Member

E vừa nghe lại bản nhạc "Lặng lẽ tiếng dương cầm" vừa rồi: do bản thu ca sĩ phát ra âm ssssss nhiều quá, rút dây loa TW ra, tiếng xì giảm hẳn.
    Nhân tiện thu lại bài mới, nghe ấm áp hẳn, (nhưng nếu để thêm TW thì nghe bên ngoài vẫn hay hơn). Clip sau này là không thêm TW:
    Nghe qua Tai nghe thôi mà thấy Quang Dũng lấy hơi cũng khá rõ khi thể hiện bài hát này!

14. tuluck

tuluck Advanced Member

15. caoan

caoan Advanced Member

Một trong những ý kiến hay ..... :)

16. cuoico

cuoico Advanced Member

Bác HungDoanh dạo này ngiên kíp loa Nỉ dữ quá .

17. Simple

Simple Advanced Member

Em nghịch cho vui thôi bác Cuoico ơi.
    Mấy cái vụ cabinet này làm thấy vui vui!

18. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Thì xưa nay đã chia rõ ra 2 trường phái rồi đấy bác: Theo đuổi thiết bị hay theo đuổi âm nhạc.

Theo đuổi thiết bị thì hàng phải độc, hiếm, hoặc nhiều người mong muốn có mới đáng để mình mua và sở hữu. Sở hữu được 1 cái rồi thì lại muốn sở hữu thêm 1 cái khác. Quanh năm suốt tháng chỉ nghe vài cái đĩa TEST máy, không biết bài nhạc mình nghe tên là gì, do ai sáng tác, ai đang chơi .v.v... Kiến thức về máy móc thì giá cả sẽ đi đầu, sau mới tới cái thứ khác.

Theo đuổi âm nhạc thì hàng nào cũng được, miễn là nghe vừa ý. Quan trọng là nhạc có hay không. Thiết bị mới mua có thể hiện bài nhạc nghe quen với một mức độ mới không v.v.... Kiến thức về máy móc cũng cực kỳ lơ mơ, quan trọng là nhạc nhẽo thì đầy nhà, không phải bài nào cũng biết nhưng biết rất rõ về những bài nhạc mình yêu thích.

Còn có 1 nhóm thuộc loại cóc ken như cái thằng em đây, được gọi là "anh hùng bàn phím", suốt ngày lục lọi Internet xem máy này máy kia nó thế nào, giá khủng, linh kiện khủng ra sao v.v.... rồi tán hươu tán vượn. Còn thực tế thì mơ mộng rất nhiều nhưng sở hữu máy móc chẳng bao nhiêu, nhạc cũng chẳng chịu nghe, chỉ thủ vài bài tủ để lòe thiên hạ. Thể loại nhạc nghe chủ yếu là online, Youtube các kiểu.... và nghe qua loa vi tính hoặc tai nghe kèm mic. Dàn máy nếu có cũng chỉ để cho bụi bám chơi. :lol: (Em tự chỉ trích bản thân, còn có bác nào cảm thấy nhột thì các bác ráng chịu nhé. Em xin lỗi trước 1 câu cho nó huề tiền., he he....) :lol:

19. tuluck

tuluck Advanced Member

Thì xưa nay đã chia rõ ra 2 trường phái rồi đấy bác: Theo đuổi thiết bị hay theo đuổi âm nhạc.

Theo đuổi thiết bị thì hàng phải độc, hiếm, hoặc nhiều người mong muốn có mới đáng để mình mua và sở hữu. Sở hữu được 1 cái rồi thì lại muốn sở hữu thêm 1 cái khác. Quanh năm suốt tháng chỉ nghe vài cái đĩa TEST máy, không biết bài nhạc mình nghe tên là gì, do ai sáng tác, ai đang chơi .v.v... Kiến thức về máy móc thì giá cả sẽ đi đầu, sau mới tới cái thứ khác.

Theo đuổi âm nhạc thì hàng nào cũng được, miễn là nghe vừa ý. Quan trọng là nhạc có hay không. Thiết bị mới mua có thể hiện bài nhạc nghe quen với một mức độ mới không v.v.... Kiến thức về máy móc cũng cực kỳ lơ mơ, quan trọng là nhạc nhẽo thì đầy nhà, không phải bài nào cũng biết nhưng biết rất rõ về những bài nhạc mình yêu thích.

Còn có 1 nhóm thuộc loại cóc ken như cái thằng em đây, được gọi là "anh hùng bàn phím", suốt ngày lục lọi Internet xem máy này máy kia nó thế nào, giá khủng, linh kiện khủng ra sao v.v.... rồi tán hươu tán vượn. Còn thực tế thì mơ mộng rất nhiều nhưng sở hữu máy móc chẳng bao nhiêu, nhạc cũng chẳng chịu nghe, chỉ thủ vài bài tủ để lòe thiên hạ. Thể loại nhạc nghe chủ yếu là online, Youtube các kiểu.... và nghe qua loa vi tính hoặc tai nghe kèm mic. Dàn máy nếu có cũng chỉ để cho bụi bám chơi. :lol: (Em tự chỉ trích bản thân, còn có bác nào cảm thấy nhột thì các bác ráng chịu nhé. Em xin lỗi trước 1 câu cho nó huề tiền., he he....) :lol:[/quote]

em thì thấy có rất nhiều loại bác ạ .
    1 - mua thiết bị mình thấy hợp cả về cả hình thức lẫn âm thanh về nghe nhạc 1-2 năm chán bán mua bộ khác
    2 - mua khá nhiều thiết bị mà mình thích về cho thoả thú sưu tầm - sở hữu
    3 - diy amp - loa - dac - và thậm chí cả cd các bác này rất say xưa và có kiến thức điện tử với các thiết bị của hãng chỉ là thứ để tham khảo - tham chiếu
    4 -5 - 6................................
    đọc tự sự của bác em thấy bác là trường phái mới nữa đấy ạ

20. caoan

caoan Advanced Member

em thì thấy có rất nhiều loại bác ạ .
    1 - mua thiết bị mình thấy hợp cả về cả hình thức lẫn âm thanh về nghe nhạc 1-2 năm chán bán mua bộ khác
    2 - mua khá nhiều thiết bị mà mình thích về cho thoả thú sưu tầm - sở hữu
    3 - diy amp - loa - dac - và thậm chí cả cd các bác này rất say xưa và có kiến thức điện tử với các thiết bị của hãng chỉ là thứ để tham khảo - tham chiếu
    4 -5 - 6................................
    đọc tự sự của bác em thấy bác là trường phái mới nữa đấy ạ[/quote]
    2 thuộc trường phái thích nghe nhạc và thích DIY đồ cho vui....

21. cuoico

cuoico Advanced Member

Từ cái tên của tu píc này dẫn đến các trường phái audio , loa nỉ có sức ảnh hưởng ghê gớm . Loa nỉ đối với cá nhân em hả : vứt .... các bác cứ ném đá em sao cũng được ? ....

22. caoan

caoan Advanced Member

ban đầu em cũng ko biết rõ , thấy anh em lăng xê em cũng lăn lộn đi tìm.... dùng là nó hay nhưng chỉ hay khi nó còn rẻ... giá giá đến cả triệu 1 cặp thì cũng không còn hay nữa, em có 1 cặp bị nhóc nhà em ấn cho bẹp mũi , bẹp cả chóp.... :mrgreen:

23. tuluck

tuluck Advanced Member

:lol: dù là cái gì chứ đừng nói đến loa đài . chưa có - chưa đủ điều kiện thì ao ước - sở hữu - sử dụng . lúc có được nó rồi thì cũng ko được bao lâu lại tiễn khách :lol: đến vợ con cũng ko phải là ngoại lệ nữa là . thôi em té đây ko lại bị chửi

24. nghiarom

nghiarom Advanced Member

Chào các pác,

E xin lỗi vì hơi lạc đề, hôm qua e test cái amply mới nằm viện về, vừa bấm nút Main speaker thì nghe tiếng xì ở loa phải, e chủ quan đi lấy đĩa cho vào đầu CD, quay lại thì khói nâu nghi ngút trào ra từ phiễu loa, thế là xong, cặp này em rất ứng ý nên không muốn bỏ xó, pác nào có dư 1 loa thì chia lại cho e, loại vành cao su, có phiễu ạ. Xin cảm ơn! em buồn các pác sửa amply mà chả muốn ăn cơm từ qua tới nay...

25. caoan

caoan Advanced Member

Nhưng may thay em theo quan điểm trung thành bác à.... vì vậy cặp loa em đang dùng ko biết đến khi nào em muốn đổi...trừ khí nó bục màng.... :mrgreen:

Share This Page

Loading...