Dóng thùng loa nỉ sony 29 inch mong duoc góp ý ạ !

Discussion in 'Loa' started by caoan, 11/2/12.

1. caoan

caoan Advanced Member

Em có ý tưởng đóng cặp loa nỉ sony 29inch, mong các bác xem ý tưởng dóng thùng bassflex thế này có được không hay lên đóng kiểu nào đơn giản thôi a.Em cảm ơn.Em xin chỉnh sửa chút trong hình, chiều cao từ đỉnh tới loa là 10cm chứ không phải 30, các chiều là 20 x 20 x80 cm.

Attached Files:

Tags:
  2. phanhaitan

phanhaitan Advanced Member

Re: Dóng thùng loa nỉ sony 29 inch mong duoc giúp đỡ.

Bác lại lập topic mới rồi.trả lại về topic cũ đi có nhiều a e biết hơn.

3. dinguyen82

dinguyen82 Advanced Member

Bác hỏi bọn Sony Việt Nam thử xem : 248A Nơ Trang Long, Phường 12, Quận Bình Thạnh, Tp. HCM. đường dây nóng 1900 561 561

4. caoan

caoan Advanced Member

Vâng cảm ơn bác.. em goi rồi nó nói good...

5. dinguyen82

Vậy thì choi thôi. Lăn tan j nũa.Bác nghe AN chưa?

Attached Files:

6. caoan

caoan Advanced Member

AN là tên em mà bác !???

7. kimkinhcan

kimkinhcan Advanced Member

các bác thật vui tính, em cũng có một cặp, bác đóng song cho tí ý kiến để em bu xe Lam theo :roll:

8. dinguyen82

1 inch là 2.6 cm đó bác. 29 inch là 80 cm.Theo bản vẽ thì là 16 cm. loa này nếu là em thì em dùng làm mid thôi

9. dungnp-cns

dungnp-cns Approved Member

Đây là loa tivi 29 inch bác ạ!

10. caoan

caoan Advanced Member

Vâng cảm ơn bác, mục đich em muốn làm đơn giản, vì em có dự án khác phức tạp hơn, lên em mới thiết kế dạng hộp , nếu thiết kế này không ổn em chắc sẽ phải chuyển sang dang họng kèn vì nó hợp với loa toàn dải hơn à. em cảm ơn bác.

11. caoan

caoan Advanced Member

Vâng bác nói đúng, loa này làm mid thì rất hay, tuy nhiên tiếng bass cua nó cũng có thể tương đương những cặp bukseo cỡ vừa...tuy hơn thiết tiếng trebl nhưng nghe cũng oki vì nó đơn giản khôgn cần phân tần. Em thấy mấy ông hát chèo văn lùng loa này làm mid , lên giá loa nỉ sony nó mới đắt thế ...hic

12. caoan

caoan Advanced Member

Vâng bác nói đúng, loa này làm mid thì rất hay, tuy nhiên tiếng bass cua nó cũng có thể tương đương những cặp bukseo cỡ vừa...tuy hơn thiết tiếng trebl nhưng nghe cũng oki vì nó đơn giản khôgn cần phân tần. Em thấy mấy ông hát chèo văn lùng loa này làm mid , lên giá loa nỉ sony nó mới đắt thế ...hic

13. phanhaitan

phanhaitan Advanced Member

Gửi tạm bác cái bản vẽ này bác thử nghiên cứu xem đảm bảo kêu hay luôn.
    Đơn vị tính la mm nhé.

Attached Files:

14. baole

baole Advanced Member

Em chào các bác

Hiện em cũng muốn đóng một thùng loa, đường kính loa 10cm, em tìm mua ván mdf mà không biết mua ở đâu, các bác chỉ giúp em với ạ. ở Vũng Tàu càng tốt vì em ở VT

Xin cám ơn các.

15. caoan

caoan Advanced Member

bác ra chỗ làm tủ đồ bằng gỗ ép hỏi mua loại gõ MDF càng dầy càng xốp càng tốt...

16. cuoico

cuoico Advanced Member

Con sony 29in của bác tiếng so với Phun răng 15 anico tiếng khác xa một trới một vực bác ơi. Tiếng tối thui à.(Chắc tại em nghe anico tiếng sáng quen rồi). Họa My đánh với em này đuối như trái chuối.Ampli đèn vài wat không kéo nổi em này đâu.Bác làm đi rồi cũng sẽ đưa em vào gác xếp.Để nghe được ti6eng trble của em nó phải ghép với treble ngoài -> hết phun răng ròi.Lọ dọ mò phân tầng -> cuộc đời ta thêm suy tư trăn trở he he heheheheheh. Dông đây

17. caoan

caoan Advanced Member

Độ nhạy của căp em đang dùng em đoan chỉ nằm ở mức 88-89 Db , đèn bé kéo khổ lắm..hihi

18. cuoico

cuoico Advanced Member

Lúc mới đầu nhập môn DIY loa em cũng đã mần em này ròi.Lúc tét loa em thử gắn loa điểu Việt nam vào,che ecang lại,có một cao thủ audio ở gần em phán : Rất hay ...... Em tẩu luôn .Chứng tỏ nó thua loa Việt Nam .Nghĩ đi nghĩ lại chỉ dùng cho bán kẹo kéo thui .

19. antonop

antonop Advanced Member

- 29in là kích thước đường chéo của màn hình ti vi,vì nó lớn nên thường được dùng trong hội trường và nơi đông người.
    - Vì nó là loa tivi nên có chức năng nghe nói hơn là nghe nhạc,vậy nó thích hợp với loa trung (mid)
    - Hãy dựa vào kích thước...đã có sẵn trên tivi mà đóng thùng loa,đóng thùng loa riêng biệt tiếng sẽ nghe hay hơn một tý,đặc biệt là tiếng bass,vì nó là loa hở nên nhớ đóng lỗ thoát hơi cho đúng,muốn tăng cường thêm tiếng bas để xem phim hãy đóng thêm loa siêu trầm lấy ở sony 25in :D
    - Theo cảm nhận của em,nếu nghe nhạc hi-fi thì nên dùng loa đầy đủ 3 đường tiếng riêng biệt,còn loa tivi đóng để nghe trong phòng ngủ hay nghe các bài hát buồn trong đêm khuya cũng tạm được. :?

20. caoan

caoan Advanced Member

Bác nói chuẩn..cái này nghe phòng nhỏ cho vui thôi...

21. listening

listening Advanced Member

Loa nỉ Sony là loa toàn dải nên tiếng ấm áp nghe nhạc vàng rất hợp đây. Trên Fr này cũng đã nhiều người chơi rồi bác ạ.

22. dinhvp

dinhvp Approved Member

loa ni 29 đóng thùng đánh tube el34 pp nghe phê luôn

23. ltk

ltk Advanced Member

Có ai biết chỗ nào bán loại loa nỉ có phễu ở Hà Nội hoặc Hải Phòng không chỉ cho mình với, xin cảm ơn

24. anhkhois

anhkhois Advanced Member

- 29" hay 34" là kích thước đường chéo của tivi Sony, không phải để dùng trong hội trường mà để dùng trong gia đình, đây là tivi màu (trinitron) đầu bảng (flag-ship) của hãng, dành cho các gia đình có điều kiện, nhất là thị trường nội địa.
    - Vì loa tivi cao cấp đầu bảng của hãng nên họ cố ý chăm chút cặp loa, nhằm đánh bật các đối thủ khác như National, Sharp, Toshiba... vì nhu cầu đó nên loa không đơn giản chỉ là cặp loa gắn vào tivi thôi, mà họ làm cho nó cái thùng nhựa khá là to dạng bass-reflex và super-treble (phân tần từ 8-13kHz), driver do hãng foster electric (tiền thân hãng fostex bây giờ) làm OEM, nên nói loa này chỉ có mid là không đúng. Cũng vì chăm chút cặp loa nên họ không dùng lưới nhựa thường mà gắn luôn màng vài (nỉ) giống ê-căng loa hi-fi, trong Nam thợ sửa tivi vẫn gọi là loa vải (dzải), đi mua kêu loa nỉ chưa chắc thợ biết, nơi mua là các tiệm sửa tivi hoặc rã tivi.
    - Theo quan điểm của em loa nỉ mặc dù khả năng không thể so được với loa hi-fi, nhưng để nghe nhạc thông thường và DIY chơi cho vui thì rất phù hợp, nhất là giá khá dễ chịu (mắc quá đừng mua).
    - Cặp loa nỉ 29" đẹp nhất mà em sưu tầm được, trong tình trạng gần như hoàn hảo (khoe chơi thôi, không có ý định bán).

Attached Files:

File size:
      126,8 KB
      Views:
      2.634
      File size:
      128,3 KB
      Views:
      2.600
      File size:
      114,9 KB
      Views:
      2.602
  25. bak_tcag

bak_tcag Advanced Member

Em lôi em này trong TV ra lấy amp tubes 300B-se 7 - 8w đánh cũng ra răng bác An ơi :D tuy chỉ có điều tép hơi chói, bass xuống tương đối OK nhưng thiếu chiều sâu có lẽ do hạn chế về thùng loa, nếu đóng thùng double bass reflex em nghĩ sẽ cải thiện tiếng bass, duy có cái trép chói chắc phải dùng dây rợ để khắc phục thôi :D

Share This Page

Loading...