Diy loa Hi-end 3-way gồm hai modul.

Discussion in 'Loa' started by Camry191, 10/10/11.

1. Camry191

Camry191 Advanced Member

Chào các bác.
    Em là một thành viên mê âm thanh từ rất lâu. Nói đến nghe nhìn nó như một sức hút lớn. Trải qua rất nhiều lần thay đổi đồ âm thanh, đóng học phí cũng tương đối, hiện giờ đôi tai của mình đã "bị" lên Lever từ lúc nào không rõ. Nếu "lỡ" nghiện âm thanh mà hay đi ngó nghiêng rồi nghe thử thì "mệt cái túi tiền" lắm.
    Nói chung âm thanh là một thú chơi không có hồi kết. Có bác cho là bộ giàn trị giá mấy trăm USD là hay rồi, có bác cho rằng bộ giàn trị giá hàng chục ngàn đô mới hay, cũng có bác phải nghe bộ giàn cỡ vài trăm ngàn USD mới hay. Tuỳ vào tai của từng người mà cảm nhận về âm thanh khác nhau.
    Em cũng không phải trường hợp ngoại lệ. Qua một thời gian chơi audio và đã DIY vài đôi loa, sẵn có một chút kinh nghiệm lần này em quyết định DIY một đôi loa đẳng cấp hiend có chất âm theo riêng mình. Em có nghiên cứu nhiều về hai ông lớn trong làng loa Hiend là Avalon và Kharma. Đôi loa lần này em sẽ kết hợp thế mạnh của cả Avalon và Kharma, mỗi hãng có một cái hay riêng.
    Driver của hãng Eton sản xuất tại Germany: Bass 12", Mid 7", TW 1" (Driver dùng cho Avalon và Kharma)
    Đây là thiết kế thùng em tự thiết kế dựa theo đôi loa Avalon Isis (Có giá khoảng 80.000Usd tại VN) và có thay đổi một chút hình dáng và kích thước cho phù hợp với Driver.

Kính.

Attached Files:

Tags:
    Satuki likes this.
  2. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Re: Diy loa dang cap Hi-end.

Bác đang thực hiện tới đâu rồi???
    Cập nhật cho anh em tí hình tiến độ với ạ,tks!

3. Camry191

Camry191 Advanced Member

chào bác. Em đang trong giai đoạn chờ Driver về và chuẩn bị gỗ.

4. ngtatliem

ngtatliem Advanced Member

Gỗ bác chọn là gỗ gì ạ? MDF hay chi chi ah?
    XOng rồi veneer là gì hả bác?

5. lehuulinh

lehuulinh Advanced Member

Cặp Avalon em có dịp nghe qua tại Triễn Lãm Hi-end show vừa rồi và em để ý đến bộ đế chống rung và triệt âm được Thanh Tùng audio sử dụng, em nghĩ: cái lổ hơi và port nằm ở dưới đáy sàn kiểu này thì rất cần phải có bộ đế chống rung và tiêu âm này.

6. Camry191

Camry191 Advanced Member

Về lỗ reflex nằm ở phía dưới đáy thùng: lỗ này chỉ cho tần số rất thấp đi qua, nó sẽ tạo cho âm super bass cực sâu và lan toả khắp phòng.
    Về đế loa còn được đặt trên 3 chân đinh nhọn bằng hợp kim và đặt thẳng xuống sàn nỉ. E nghĩ không nên đặt lên đá vì khi âm thanh siêu trầm thoát ra qua lỗ phía dưới sẽ gặp đá cứng làm cho sóng âm thanh phản hồi lại dẫn đến tiếng bass sẽ không gọn.
    Mình thấy Tây setup loa này không đặt trên đá mà chỉ toàn đặt trực tiếp trên sàn có lót nỉ.

7. Camry191

Camry191 Advanced Member

Gỗ em dùng loại MDF đúng như của hãng, veneer em cố gắng tìm loại vân sao cho giống như hình dưới. nếu trên thì trường VN không có thì đành phải tìm loại khác.

8. lehuulinh

Bác xem kỹ lại đi, 2 cái đế đó không phải bằng đá đâu.
    Nếu nó là cái sub thì em hiểu, loại sub đánh up nền cho tiếng bass rất hoành tráng và bạo lực, để xem phim thì quá OK, nhưng nghe nhạc thì em nghe không được với tiếng bass kiểu ấy. Tương tự loa có lổ hơi phía sau mà lại để sát tường ấy, nghe sẽ ù và rền ngay lập tức.
    Mục đích của em khi đi Hi End show là để xem tại sao loa có ống hơi hướng xuống nền đất mà tiếng bass lại có thể hay được. Khi em lấy tay sờ vào 2 cái đế ấy thì em hiểu ngay ...... :lol:

9. Camry191

Camry191 Advanced Member

Có thể em nhìn nhầm :shock: Hình bé quá em tuởng là hai phiến đá :lol:
    Âm bass ở đôi loa này không phải là tiếng super bass bác ah. Lỗ thông hơi đó em chỉ cho tần số rất thấp có thể lọt qua thôi. phần còn lại của âm Bass sẽ nghe trực tiếp từ loa, Vì trong thùng em có bố trí ma trận và triệt tiêu các sóng âm phản xạ tao cho tiếng bass không gọn.

10. ThanhVNS

ThanhVNS Advanced Member

77/25/1 Phạm Đăng Giảng-Q Bình Tân-TP.HCM (M4-KCN

@ Camry 191: Cặp Avalon của bác Thanh Tùng đem đi show lần này là Indra, 2 tấm kê dưới loa chính là 2 tấm chống rung của SRA, bác nhìn kỹ cái Mark SRA > Silent Running Audio, đây là hãng chuyên sản xuất vật liệu cách âm và chống rung khá nổi tiếng.

Chúc bác sớm hoàn tất dự án khá công phu này :)

Thân,

11. tcqanh

tcqanh Advanced Member

2 miếng này giá hông rẻ tí nào bác chủ ơi.

đúng là dự án này khá dài hơi vì bây giờ vẫn chưa có củ loa và ván trong tay. em nghĩ bác chủ có người quen có cặp loa Isis để đối chiếu thì tốt quá.

12. Camry191

Camry191 Advanced Member

Thưa các bác. Đây đúng là một dự án lớn khá công phu và dài hơi đối với em. Có như vậy mới thấy cái thú vị của hành trình DIY. Vì em chưa phải là DIYer chuyên nghiệp nên kinh nghiệm còn thiếu nhiều phải học hỏi các bác đi trước. Trong luận điểm của mình chắc có nhiều chỗ sai, hay chưa đúng mong các bác "ném đá" "hòn nhỏ" thôi nhé. Vâng! ném "cát" càng tốt :lol:
    Thân.

13. garbolino

garbolino Advanced Member

Bác qua kêu alivalon làm luôn cho một đôi, khoẻ.

14. Teablue

Teablue Advanced Member

Lổ này để cộng hưỡng thùng mà.

15. ngdhieu

ngdhieu Advanced Member

Re: Diy loa đẳng cấp Hi-end.

Bác chủ tính chơi Phân tần chủ động hay phân tầng thụ động vậy?

16. lehuulinh

Theo chủ quan của em:
    Nếu bác chủ đã có bản vẽ của thùng loa do chính hãng cung cấp thì em không bàn.
    Còn nếu chỉ định clone theo hình dáng thì phải giải quyết cho được cái câu hỏi này: Làm thế nào để thùng loa reflex có ống hơi hướng xuống sàn mà tiếng bass lại không bị ù, rền và méo tiếng ????
    Nếu đã trả lời được câu hỏi này thì xin bác bày cho em với, còn nếu trà lời câu hỏi này chưa thông thì đẩy cho ống port ra phía sau là hay nhất.

17. Camry191

Camry191 Advanced Member

Em định làm phân tần thụ động.

18. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em có cái loa back horn miệng kèn thông hơi oánh xuống sàn. bên dưới họ đặt 1 tấm thép và 1 tấm tán âm trên tấm thép đó. tính toán cho ống thông hơi oánh xuống sàn không đơn giản tí nào.

có rất nhiều loa mắc tiền hơn nhưng họ vẫn đặt ống thông hơi phía trước hoặc phía sau. ví dụ loa West Lake, Wilson Alexandria 2 có ống thông hơi hướng ra trước. và 2 loa này quá nổi tiếng về tiếng bass.

19. lehuulinh

Em hoàn toàn nhất trí với bác điểm này, phải nói là quá khó, trừ phi mua 2 tấm chống rung và triệt âm SRA đặt bên dưới (giải pháp này tốn nhiều tiền quá).
    Có một dạng thùng loa kín, nhưng vẫn có lổ hoặc ống, gọi là aperclodic enclosure, cái lổ hay ống này thay vì để trống như trong thùng bass reflex, nó lại được nhét kín bằng vật liệu hút âm. Bác chủ nếu có điều kiện tiếp xúc với Avalon Isis, thì xin phép chủ nhân của nó, lật mông em nó lên xem có phải dạng này không?

20. Trung_Hieu

Trung_Hieu Advanced Member

Gỗ em dùng loại MDF đúng như của hãng, veneer em cố gắng tìm loại vân sao cho giống như hình dưới. nếu trên thì trường VN không có thì đành phải tìm loại khác.
    [/quote]

Vân gỗ này có giống loại bác thích không
    em cũng đang dùng

Attached Files:

21. minhbebe

minhbebe Advanced Member

theo em nên đặt tên cho em nó là avilon :D

22. Camry191

Camry191 Advanced Member

Bác cứ hay đùa. :lol:
    Đến khi nào có hoàn thành dự án và kết quả tốt sẽ phải đặt cái tên cho em nó bác nhỉ. :?: :idea:

23. Camry191

Camry191 Advanced Member

Vân gỗ này có giống loại bác thích không
    em cũng đang dùng[/quote]
    Vâng cũng tương tự loại này, vì ở thị trường VN không có nhiều lựa chọn. Bác có thể bật mí cho em biết địa chỉ mua ở đâu không ạ.
    Thân

24. Camry191

Camry191 Advanced Member

Vâng, vấn đề này cũng đau đầu đấy, Em vẫn còn đang phân vân và xử lý cũng rất khó. Em sẽ xem lại cặp loa Isis xem thế nào.

25. Trung_Hieu

Trung_Hieu Advanced Member

Vâng cũng tương tự loại này, vì ở thị trường VN không có nhiều lựa chọn. Bác có thể bật mí cho em biết địa chỉ mua ở đâu không ạ.
    Thân[/quote]

nếu Bác ở HCM thì đến công ty Đại Phát Đoàn 08 62836645 hỏi mua được. thường người ta bán giá theo m2 loại này dày 1mm (nhưng họ không bán lẽ mà bán nguyên cả lô tầm 7-20m2 tùy lô Bác ah)

Share This Page

Loading...