Diy giáp chống nhiễu cho dây nguồn không có lớp chống nhiễu

Discussion in 'Phụ kiện' started by hung1976, 21/5/17.

1. chiêunam

chiêunam Advanced Member

Tôi nói nghe hay hơn thì bác lại bảo tôi cảm tính!

Tôi dùng dụng cụ đo thì bác lại bảo "Kiểu như cái cân của người đi chợ với cái cân của phòng thí nghiệm ấy" (?!)

Tôi chẳng hiểu phải làm thế nào thì bác mới ngừng phản đối, chê bai.

Chính những ý kiến của những người như bác khiến những người muốn chia sẻ phải im lặng mà chơi một mình chứ không muốn đóng góp cho cộng đồng nữa.

2. nguyenha7940

nguyenha7940 Advanced Member

Đây là câu nói của bạn này....
    Còn cái mà bạn dùng để test thử nói vui khéo chạm vào đồ vật khác khô ráo của nhà bạn nó cũng lên màu...
    Nếu bạn ở Hà nội mời bạn đến nhà tôi giao lưu và xem đồ của tôi chưa có áo nó kém có nhiều không. Rất vui đón tiếp...

3. thai64

thai64 Advanced Member

@ Rất cần các bác tranh luận, nhưng giữ cho mình một hòa khí...có vậy tâm mới sáng, viết bài mới vui và hay.:p:p:p

@@ Tác dụng của áo giáp chống nhiễu (lồng faraday) là để chặn nhiễu vô tuyến RFI và nhiễu điện từ EMI cho thiết bị điện và phụ kiện điện như : dây dẫn điện, dây tín hiệu...
    Dây điện nguồn, dây loa, dây tín hiệu…thiết bị Audio không nằm ngoài ngoại lệ.

$ Nhờ những chiếc áo giáp như vậy …chất âm của bộ dàn Audio trở nên tinh tế, năng động, tĩnh và rộng mở.:rolleyes:

Công nghệ chế tạo vật liệu, kết cấu của lưới… trong hiện tại và tương lai, tấm áo đó luôn là bí quyết và sự sáng tạo của các nhà nghiên cứu. sản xuất...tạo nên sự ma mị cho những tín đồ yêu âm thanh.

Mời các bác tiếp tục.o_O

Last edited: 21/7/17
  4. nguyenha7940

Nói như bạn cũng đúng rồi .... Nhưng ở đây cũng đừng thần thánh nó quá. Nếu lồng Faraday mà không biết cách nhốt nhiễu lại triệt tiêu nó thì nhiễu nó vẫn tung hoành có phải không bạn. Còn thực ra trong đồ điện các chỗ cần thiết thì nhà sản xuất họ cũng phải bố trí lọc nhiễu chặn nhiễu hết rồi nếu không thiết bị của họ ổn định sao được...
    Còn như có bạn nói quan trọng là yếu tố R,C,L mình nghĩ là rất đúng chứ CÁI ÁO ĐÂU LÀM NÊN THÀY TU...
    Điện nó dẫn từ đâu về tại sao cả đoạn dài đó nó không bị nhiễu à và chỉ cần vài mét dây cuối cùng lại quyết định tất cả sao....???? Ở đây chính là do nhà sản xuất họ đã thiết kế bố trí lọc nhiễu hết rồi chứ còn đợi bọc mấy mét cuối làm máy không có nhiễu nữa hóa ra là sợi dây thần kỳ à...
    Còn như vỏ máy họ luôn làm bộ vỏ sắt hay bằng kim loại chính là họ tạo ra cái lồng Faraday để tránh nhiễu cho máy đấy bạn....
    Còn tất nhiên thêm một đoạn bọc nhiễu nữa thì có tốt hơn nhưng tốt hơn bao nhiêu thì phải kiểm tra bằng máy móc có độ chính xác cụ thể mới nói đúng được. Còn nói nhờ có đoạn dây đó nó hơn hẳn thì đoạn dây đó quá thần kỳ và các hãng chế tạo máy quá xxx có mỗi thế thôi mà không biết để cho máy của họ thật hoàn hảo không ai chê được phải không bạn. Còn tất nhiên người mất tiền thì luôn bảo họ đầu tư đúng hướng chứ ít người nhận mình tự dưng bỏ tiền ra không được việc gì...

Satuki likes this.
  5. thai64

thai64 Advanced Member

@ Khi bác tranh luận với mọi người, tôi hy vọng bác hiểu những điều bác viết, tránh để người khác hiểu sai về bác là người hồ đồ...

Trước tiên bác nên biết:

1, Diễn đàn này do bác chủ khởi xướng với nội dung:
    "Diy giáp chống nhiễu cho dây nguồn không có lớp chống nhiễu".

2, Bản thân bác đã tự thừa nhận việc bọc giáp chống nhiễu cho thiết bị, dây dẫn...là tốt hơn (dòng chữ bôi đậm ở trên).:(

Vậy bác tự vỗ ngực mình để làm gì nữa...
    Tôi và nhiều người đọc chưa rõ: Bác vào đây viết bài để mục đích gì ?

$$$, Bác nên tự rút kinh nghiệm, không nên để bạn đọc viết về bác như sau: :(

"Tôi chẳng hiểu phải làm thế nào thì bác mới ngừng phản đối, chê bai.

Chính những ý kiến của những người như bác khiến những người muốn chia sẻ phải im lặng mà chơi một mình chứ không muốn đóng góp cho cộng đồng nữa
    ." :(:(

Chào bác.

Last edited: 21/7/17
    JupR74, taicun, DJVDK and 2 others like this.
  6. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Hờ hờ! E còn chứng kiến mấy bác bán máy lọc nước lấy nước sông Tô Lịch đục ngàu qua máy lọc nước rồi uống luôn.
    Em tôn trọng mọi sự trải nghiệm, trong cuộc chơi này mọi phán đoán dựa trên kỹ thuật không có ý nghĩa gì nhiều

hoangtrong, DJVDK and chiêunam like this.
  7. dangkyhai

dangkyhai Advanced Member

Lâu quá mới cmt, các bác căng quá đôi khi mất hay, người ta chạy mất dép, Hải tôi tham gia nhiều diễn đàn thì bên cạnh những bài mang đậm chất hàn lâm, kiến thức cũng không ít bài nặng tính bình loạn "nhân cách" người viết...còn những bài dạng tìm tòi học hỏi trải nghiệm thì nên có cho xôm tụ. Ý Hải tôi là thế chứ sau này tôi cũng chả sa đà vào mớ "triết lý" sống. Quan điểm rõ ràng là chơi phải tốn phí, có kinh nghiệm rồi sẵn sàng chia sẻ cho anh em, cảm thấy điều vô lý thì lên tiếng.
    Nhân tiện lang thang tìm tòi Hải tôi thấy hình này phù hợp topic nên đăng lên và để đây không nói gì ...kakaka
    Boc giap.jpg

Satuki likes this.
  8. nguyenha7940

Bạn minh chứng rất cụ thể hãng nó bọc chống nhiễu cẩn thận như thế này thì máy của họ mới có chất âm hay được chứ.... cái chất THÀY TU của họ thể hiện đây này...

9. thai64

thai64 Advanced Member

Loại bỏ hoàn toàn nhiễu là điều không thể...

Có nhiều cách để làm giảm thiểu mức độ ảnh hưởng của nhiễu đến hệ thống Audio.

Các bác cùng tham khảo thông tin qua bài viết của tác giả Minh Kỳ:

"Bybee QSE là phụ kiện chống nhiễu sử dụng công nghệ định hướng proton lượng tử hiệu quả với khả năng nâng cấp từ 10-15% chất lượng trình diễn của dàn máy nghe nhạc trên mọi khía cạnh.

Quantum Signal Enhancer (QSE) của Bybee Technologies được thiết kế với mục đích nâng cao chất lượng trình diễn của bất kỳ một thiết bị tái tạo âm thanh (hay hình ảnh) nào với nguyên lý hiệu chỉnh proton lượng tử. QSE có thể coi như một trong những phụ kiện cải thiện chất lượng trình diễn của dàn máy một cách kinh tế và hiệu quả nhất. Nó đặc biệt phát huy tác dụng đối với những dàn máy được bố trí trong các không gian âm học không thực sự lý tưởng.

Phiên bản QSE mới được làm bằng gỗ thật với một số điều chỉnh kỹ thuật, thay thế cho tấm acrylic đen vốn khá nổi tiếng trước đây trong giới audiophile. Nếu như trước đây, tất cả các tấm QSE đều được năng lượng hóa bởi năng lượng điện từ bao quanh thì với phiên bản này Bybee được xử lý theo công nghệ mới với một cấu trúc sử dụng một số chất hiếm bên trong. Nó thậm chí còn có hiệu quả xử lý nhiễu cao hơn model cũ.

Theo thông tin từ nhà sản xuất, QSE phiên bản mới được chế tác một lần, sử dụng trọn đời với chất lượng không suy hao. Về mặt hình thức, QSE là một tấm gỗ hình chữ nhật với kích thước 4x6x0,25 inch, vuông vắn, sắc sảo và khá “dễ thương”. Mặt trên in thương hiệu Bybee màu vàng, mặt dưới lót dạ êm để khi đặt lên máy không làm trày xước.

Nguyên lý hoạt động

QSE tác động trực tiếp đến chiều phân cực của tất cả các electron và proton trong giới hạn từ trường của nó, gây ảnh hưởng tới hành trình của chúng bằng cách khiến electron và proton đẳng hướng hơn so với nhau. Phản ứng này tạo nên một hiệu ứng giúp cho việc di chuyển hoặc tương tác của các electron trở nên có tổ chức và hiệu quả hơn hẳn. Kết quả của nó là mang lại sự thuần khiết và năng lượng dồi dào cho tín hiệu âm thanh.

Bybee QSE: Chi phí thấp cho hiệu quả nâng cấp âm thanh rõ rệt

Khi đặt QSE lên trên (hoặc bên dưới) các thiết bị audio như dây loa, dây tín hiệu, dây nguồn sẽ giảm hẳn ù nền, âm thanh có trật tự hơn, nâng cao chất lượng trình diễn của từng thiết bị trong hệ thống, kể cả đôi loa. Kết quả của việc cải thiện này là độ chi tiết, âm hình, sân khấu, độ động và nhạc tính đều nâng lên một bậc. QSE thậm chí vẫn ép phê ngay cả khi dùng với những dây dẫn được bọc nhiều lớp chống nhiễu RFI/EMF từ lưới điện..."

Last edited: 25/7/17
    chiêunam likes this.
  10. eng.tuananh

eng.tuananh Advanced Member

Hờ hờ! Nếu như k cho e thử nghiệm thì e chả tin. Lượng tử nó vi mô quá

Satuki likes this.
  11. thai64

thai64 Advanced Member

Thêm thông tin từ bài viết của tác giả Minh Kỳ, để thấy cuộc chơi của người đam mê Audio... :p o_O

Diy một lớp áo chống nhiễu cho sợi dây không có lớp chống nhiễu...là việc cần làm và rất thực tế, rất dễ để thực hiện.

Attached Files:

Last edited: 25/7/17
    socmeo and chiêunam like this.
  12. music2015

music2015 Advanced Member

Hờ hờ tự sướng là chính
    hãng em cũng có cung cấp khá khá nhiều các loại cable cho khách hàng. Nên em thấy nỏ miệng thôi hehe bác có dám test mù xem thử cái nào hay hơn không hehe
    Hão !!!!!

13. thai64

thai64 Advanced Member

@ Test mù...quả thực mình không khoái cho lắm, có lẽ bởi đã là "mù" thì loạng quoạng...phải công nhận có những người sở hữu đôi tai tuyệt vời. Music 2015 có đôi tai như thế ? :(

@ Music 2015 cung cấp những loại cable của những hãng nào ? giới thiệu thử mặt hàng xem !!! Cable có chống nhiễu ntn ? vật liệu chống nhiễu...
    Đừng bình luận khi cable không có chống nhiễu :rolleyes:

Có kiểu nào test "sáng" nào không ? cứ võ mồm...chán bỏ mừ. Ke ke :(

$$$ Thông tin về thành tựu khoa học, kỹ thuật, chia sẻ cách chơi hữu ích là cần thiết.
    Nuôi con gì và trồng cây gì là tùy thuộc sự chọn lựa của mỗi người...o_O

Last edited: 26/7/17
  14. nguyenha7940

Thế nên giờ có câu HÃY LÀ NGƯỜI TIÊU DÙNG THÔNG THÁI...

15. music2015

dây hãng mà em đang làm có các loại có loại chống nhiễu 3 layer luôn dệt bằng nhôm bạc kẽm đồng fiber glass đụng vào ngứa bỏ mẹ luôn v.v .chống cả dầu .nước nhiệt độ v.v vì có những lúc dây nằm trên cát nóng sa mạc . có lúc nằm ngoài -45 C v.v
    HEHE truoc kia em co chụp 1 số cable rồi ,bữa nào quởn em lại show cho bác coi .em thử các loại rồi .có cả loại của NASA nữa kìa mà thấy chả khác tẹo nào . em thấy sao nói vậy cho các bác nào.còn lăn tăn thì tham khào , còn bác thích tiêu tiền cho sướng thì cứ tự nhiên hehe ,em thấy sao nói vậy .
    nói dây data thì em còn thấy ok chứ dây power thì !!!!!! hehehehe lúc trước có thằng đệ cứ 1 2 dây nguồn xịn bala bala .em xuống nhà nó .cầm mấy cái dây theo cắm test mù cho cậu nghe ,nó phán ngay sợi này là âm thanh khác là sợi xịn ,hehe em cho coi lại thì là dây bình thường , còn dây xịn thì em ko cắm lần nào hehe thánh thật .lại cắm rút 1 hồi nó tẩu hỏa nhập ma luôn
    cơ mà cứ vừa tai là tốt cứ gì nhiễu với chả nhiễu hehehe

16. music2015

Bác chủ diy, vậy còn chưa tới hehe bác phải diy từng line hot n gr riêng ra rồi mới chập lại rồi cover hết mới hiệu quả. Hehe em có cả roll dây 14-12-10-8 bọc kiểu này luôn 3so/1 tự build cả 2 đầu luôn mà chả thấy khác gì nên cho vào shot rác luôn vì là free mà tha hồ thử
    Em xài thuần những loại dây này cho loa thấy cũng yên tâm hehe còn khác nhiều ít thì tai trâu cũng chịu thôi !!!!

17. nguyenha7940

Khi mà lý thuyết chưa có thì phải thực nghiệm trên thực tế.... Thực nghiệm trong thực tế rồi thì rút ra kết luận:" Đồ Sơn không hơn đồ nhà..." .... vui tý cho nó thư dãn đầu....

18. vq946

vq946 Advanced Member

1- Đoạn dây nguồn có bọc giáp chống nhiễu khi cắm vào chất lượng âm thanh tốt hơn - (Đúng)
    2- Đoạn dây nguồn có bọc giáp chống nhiễu khi cắm vào chất lượng âm thanh không đổi - (Đúng)
    Em lấy một ví dụ ngoài lề tý : Các bác lấy cốc phale trong sạch múc nước sông và lấy cái hũ sành ngoài vườn vào múc nước sông thì nước sông vẫn vậy nhưng nếu dùng để chứa nước lọc tinh khiết thì sẽ khác đấy ạ.
    Trường hợp 1 Bác đãcó nguồn điện sạch
    Trường hợp 2 Bác cắm thẳng từ ổ cắm trên tường
    Chúc các Bác vui vẻ ngày chủ nhật!

gobi likes this.
  19. nguyenha7940

Một ví dụ chứng minh rất cụ thể và hình tượng để chứng minh cũng rất đơn giản và dễ hiểu... Chứ không cần cao siêu thần bí làm gì....
    Còn như có bạn đã nói cái áo không làm nên thày tu mình thấy còn làm người đọc khó hình dung hơn nhưng mặc dù là đúng...
    Chúc ngày nghỉ cuối tuần vui vẻ...

vq946 likes this.
  20. taicun

taicun Advanced Member

Bác Music còn loại dây này với co dây lớn hơn khong dua em thu di. Em chua duoc test thu loai day co boc giap nhu vay.
    Cam on bac.

21. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Mời cả nhà tìm cuốn sách "gíao trình phát thanh và truyền hình" của nxb giáo dục 1978 có nói rất rõ về bọc kim cho linh kiện. Lâu quá rồi ko nhớ rõ chỉ nhớ rằng có ảnh hưởng lớn đến đáp tuyến. Và vì lí do đó nên một số trường hợp biến áp xuất âm ko được bọc kín. Bác nào biết về lí thuyết này chỉ với nhé ee tìm trên mạng ko ra.

22. nguyenha7940

Việt nam mình từ những năm 1978 đã cho ra đời được cuốn sách đó rồi thì chắc rằng các hãng sản xuất họ cũng nắm rất chắc về vấn đề này rồi. Và khi đó sản phẩm của họ sản xuất ra cũng đã phải thực hiện triệt để trong sản phẩm của họ rồi không thì sản phẩm của họ sẽ bị nhiễu tùm lum lúc đó tiếng cần phát ra không thấy đâu chỉ toàn tiếng zì zì.... và họ và sản phẩm của họ là những thứ chết đầu tiên. Những chỗ nào cần bọc kim chống nhiễu họ phải làm hết còn chỗ nào không thì họ chẳng cần làm làm gì....
    Chỉ có thể những máy diy có thể chống nhiễu chưa đạt chuẩn thì càng thêm chống nhiễu càng tốt thôi.
    Còn ngay như phần trên có bạn vq946 đã cho ví dụ rất hình tượng đó. Một ví dụ rất đơn giản và rất dễ hiểu....

23. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Bác nào u 50 trở lên thời kì khó khăn ban ngày dùng acqui nghe nhạc buổi tối mới có điện lưới thì mới biết rõ nhiễu sóng điện từ lên âm thanh cỡ nào. Và em thời đó bạn bè đến nghe băng vẫn kẹp acqui cho nó trong tiếng. Còn vụ bọc giáp cho dây nguồn thì em đã làm nhưng chắc chỉ hợp với bộ dàn sáng, mạnh tiếng thôi chứ bộ nào tiếng tối hay mềm rôi mà bọc vào thì lại tốn công gỡ ra...em bọc xong để trưng bày cho đẹp chứ nghe hơi bí IMAG3653-320x181.jpg

24. thai64

thai64 Advanced Member

@ Qúa đúng :

Một ví dụ bác cho là đơn giản và dễ hiểu...thì sự hiểu biết đó dễ hiểu là rất đơn giản :p

$$$ Trên diễn đàn có rất nhiều bạn đọc có trình độ và thực tế...họ rất khiêm tốn khi viết bài chia sẻ những kinh nghiệm DIY.

Last edited: 30/7/17
  25. nguyenha7940

Chúc bạn luôn có ý kiến hay...

Share This Page

Loading...