Diy amply EL34 SE theo mạch có sẵn.

Discussion in 'Đèn điện tử' started by caoan, 10/7/12.

1. caoan

caoan Advanced Member

Mạch của em là mạch đơn giản nhất cho người mới chơi,khi em bắt tay vào làm thì ngộ ra nhiều điều.... các bác quấn biến thế lên quấn to và nhiều đầu ra cho cao áp tiện xử lý sau này. ..quấn có đầu ra 400v-360v-340v-320v-0-320-340-36--400 , nâng cấp hay làm những âm ply đèn khác thì vẫn dùng được nguồn này... 1 lần quấn cho nhiều lần dùng. Em đã quấn được 6 cái biến áp rồi..hihi

2. Suotngayloavoidai

Suotngayloavoidai Advanced Member

- Bác quấn 6 cái thì chắc lành nghề lắm rùi, em mới được có 2 BA nguồn+ 2 Choke + 2 cục OPT thui. Nghĩ lại hồi mới làm cái amply đèn đầu đời thấy mình liều thiệt, chưa nhìn thấy ai quấn BA bao giờ mà cũng mua nguyên liệu về rồi quấn như thật :lol: lại còn action cả OPT như nghệ nhân thứ thiệt nữa chớ :lol: . Lúc cắm điện phải làm cái ổ kéo dài để cắm điện từ xa có sẵn cầu dao sợ cháy nổ gì còn xử lý kịp :D

3. caoan

caoan Advanced Member

Em cũng như bác thôi..hihi...làm nó mới vỡ ra ...chứ nghĩ mãi ko hành động thì khó mà hiểu được, em bây giờ tìm hiểu về đường tải của đèn và chuẩn bị quấn 4 cái OPT nữa..hihi

Attached Files:

4. bizicafe

bizicafe Advanced Member

He he, các bác lại làm em bồi hồi nhớ lại những ngày xưa thân ái... :mrgreen:

5. caoan

caoan Advanced Member

Có những quá khứ rất ngọt ngào bác nhỉ? Em nhớ ngày đầu em quấn cái biến áp đầu tiên, sau hàn dây bị đứt cao áp , phải tháo ra quấn lại...hihi , em rút ra kinh nghiệm làm càng cần thẩn càng tốt.....hihi

6. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Răng mà giống em rứa?
    Em thì hàn cái bóng đèn pin vào nguồn 5v, rồi kéo dây ổ cắm ra ngoài sân, ngồi trong nhà đóng điện, thấy ko cháy nổ gì mà bóng đèn pin lại sáng, em nhảy reo lên như kiểu mình vừa phát minh ra cái bóng điện sáng sáng đó ấy :lol:
    (bác Edison mà nghe đọc được đoạn này chắc kiện em vì ... đòi ăn cắp bản quyền sáng chế mất :lol: )

Những lần sau thì ... đã ngồi gần cái biến áp để ... đo

Attached Files:

7. caoan

caoan Advanced Member

Em thì lại khác ..cắm đại vào trong phòng dây điện lằng nhằng chỉ sợ cầm phải dây 220v thôi...hihi

8. thanhbx82

thanhbx82 Advanced Member

Hi các bác,

Nhưng trong hình vẽ, có tụ nối tầng là 0.22uF/600V em thay bằng 1 con 0.47uf/400V được không ạ? vì em có tham khảo có người bảo điện áp ở điểm đó chỉ hơn 300V chút.. nên ko cần thiết phải 600V ( 400V là okie rồi), còn về tụ 0,47uF cũng okie.. tiếng sẽ ấm hơn.. em ko biết có đúng không? => vì hiện tại em đang có 1 cặp tụ của Mỹ thì phải định tận dụng..

Còn 1 cái nữa là, con trở nối từ chân 1-8 của bóng công suất trong hình vẽ nó là 250ohm, em thấy bảo nên thay bằng 1 trở lớn hơn vì để như hiện tại dòng sẽ lớn => bóng cống suất sẽ rất nóng..

Em chẳng biết thế nào mong các bác chỉ giáo..

Attached Files:

9. thanhquan hn

thanhquan hn Advanced Member

gửi bởi thanhbx82 » Thứ 3 16 Tháng 7, 2013 17:23:27

Hi các bác,

Nhưng trong hình vẽ, có tụ nối tầng là 0.22uF/600V em thay bằng 1 con 0.47uf/400V được không ạ? vì em có tham khảo có người bảo điện áp ở điểm đó chỉ hơn 300V chút.. nên ko cần thiết phải 600V ( 400V là okie rồi), còn về tụ 0,47uF cũng okie.. tiếng sẽ ấm hơn.. em ko biết có đúng không? => vì hiện tại em đang có 1 cặp tụ của Mỹ thì phải định tận dụng..

Còn 1 cái nữa là, con trở nối từ chân 1-8 của bóng công suất trong hình vẽ nó là 250ohm, em thấy bảo nên thay bằng 1 trở lớn hơn vì để như hiện tại dòng sẽ lớn => bóng cống suất sẽ rất nóng..

Bác thích tụ Mẽo thì cứ thay vô tư :D 400v là được ạ ! chất âm thế nào thì bác nghe và tự đánh giá . Cá nhân em thấy các máy hãng thường xài tụ có dung lượng nhỏ , chắc chất lượng cao . Còn tụ mua chợ thì em cứ phang hẳn con to hơn cho chắc , ví dụ 0,1 thì e chơi 0,2mF :lol: Cảm nhận là tiếng trầm tốt hơn.Nhưng hình như tiếng cao không sáng lắm !
    Trở thoát katode theo mạch bác lưu ý nếu thay lớn hơn nghe sẽ thiếu lực , cần phải đo đạc lấy dòng chuẩn tối thiểu mới được .Theo em mạch đã thiết kế bác nên theo , còn lăn tăn thì nhờ bác nào ở gần đo lại cân chỉnh cho chắc cú , chúc bác có bộ nghe như ý :D

10. thanhbx82

thanhbx82 Advanced Member

Cảm ơn bác "thanhquan hn" nhiều. vậy em cứ làm thử đã.. rồi có gì nâng cấp chỉnh sửa sau.. giờ quạn trọng nhất là nó hót được trước đã ạ :D

11. caoan

caoan Advanced Member

220uf bác à , cứ vo tư đi bác

Attached Files:

Vodanhnb8989 likes this.
  12. Nhac Hires

Nhac Hires Advanced Member

Bài viết hay quá. Em đánh dấu cái để ngâm cuu. Diễn đang mình ít bài viết hướng dẫn làm se chi tiết. Em tìm chỉ thấy mấy chủ đề làm pp dài mấy trăm trang

13. Hoan2512

Hoan2512 Approved Member

Xin chào các bác, e mới tham gia diễn đàn, e thấy thích những gì các bác nhiệt tình chỉ bảo. Sau một tg e cũng muốn tự làm một amli đèn el34 , e rất muốn dc trợ giúp

14. Thái Gió

Thái Gió Approved Member

Hiện tại bác có gì rồi ạ? Và bác cần hỗ trợ gì nữa để hoàn thành ạ.

15. vinhnguyen79

vinhnguyen79 Advanced Member

xin chào cả nhà. em là thành viên mới, cũng dụ đèn đóm. nhưng cũng không rành lắm. thấy mạch này đơn giản, cụ thể chi tiết hơn các mạch khác trong diễn đàn,. mấy nay nghiên cứu cũng hiểu sơ sơ về sơ đồ trên và em dự định tìm hiểu và ráp thử như nào. Em có một số vấn đề ko được rõ xin nhờ các anh chị hướng dẫn tận tình. 1- về phần đèn nắn điện mình có thể thay thế loại khác được ko hoặc nắn bằng diot thì nguồn ra AC sẽ là bao nhiêu (em nghe nói tỉ lệ 1,4 thì phải - ko rõ lắm); 2- Đèn pre và đèn công suất mình thay bóng khác tương dzễ tìm giá thành thấp (có gì nâng cấp sau) thì thay loại bóng nào; 3- cách tính quấn choke, biến thế suất âm (cái ni mù tịch). 4- biến thế nguồn thì ambe bao nhiêu (cụ thể ambe điện thế vào, từng nguồn ra cụ thể, ví dụ đường cao áp bao nhiêu A, Nguồn 3.15V bao nhiêu A?...) biến áp nguồn thì e biết quấn ạ. thanks!

16. vinhnguyen79

vinhnguyen79 Advanced Member

17. panzer90

panzer90 Advanced Member

Con el34se của e cũng mới xong

netnomas and tienanh8x like this.
  18. caoan

caoan Advanced Member

Bác làm đẹp hơn của em nhiều.. chúc mừng bác !

19. caoan

caoan Advanced Member

Bác dùng bóng 6sn7W phải ko ạ

20. panzer90

panzer90 Advanced Member

Đúng rồi bác! 6sn7 sylvania chorme top

21. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Bác caoan giờ đang dùng loại nào vậy?

22. nghiaquangtran

nghiaquangtran Approved Member

Chào các Bác
    Em đọc mấy này nay các bài viết về DIY amp đèn của các bác, hay & mê quá :)

Em gà mờ về điện tử, thấy các bác khuyên mạch của bác AudioTo đơn giản hợp cho người mới, nên em thấy ham :0

Cho em hỏi tí là mạch này làm pre thôi được không, em cần làm pre ghép với pow bán dẫn mosfet

Chân thành cám ơn
    Quang (43t)

23. caoan

caoan Advanced Member

em vẫn dùng mấy món cũ thôi, không có thời gian làm cái gì mới, bóng mua rồi để cất rồi thỉnh thoảng ngắm

24. lovedream_11

lovedream_11 New Member

Các bác làm ampli đèn mà thèm quá :(

25. lovedream_11

lovedream_11 New Member

Xin hỏi có bác nào ở hải phòng bán lại ampli đèn DIY không ạ ? em không biết món này nên muốn mua lại để vọọc :D

Share This Page

Loading...