Diy amply EL34 SE theo mạch có sẵn.

Discussion in 'Đèn điện tử' started by caoan, 10/7/12.

1. caoan

caoan Advanced Member

Sau nhiều ngày tìm hiểu tài liệu em có ý định tự làm amply đèn , tự cuốn biến áp, tự cuốn OPT , tự cuốn choke. Em mong muốn mìn có thể thiết kế mạch xong và triển khai thi công. Em dự định làm theo mach của của hàn quốc... như sau
    http://www.soriaudio.com/modules/board/ ... 181752.PNG
    Em mong các cao thủ ghé thăm hướng dẫn cho em với à.
    Em ko hiểu cái ô hình chứ nhật 30v có nối đất là gì vậy các bác?

Tags:
  2. caoan

caoan Advanced Member

Re: Diy amply EL34 SE theo mạch Hàn Quốc( Nhờ các bác chỉ d

Mong có cao thủ ghé qua để giúp em thực hiện kế hoạch của mình.

3. 1000chuong

1000chuong Advanced Member

Cái ô hình chữ nhật là mạch tạo điện áp âm cấp cho G1 .Nếu mới DIY lần đầu thì bác nên chọn mạch Auto Bias .

4. 1000chuong

1000chuong Advanced Member

Ví dụ như mạch này ,cũng của Hàn Quốc :)

Attached Files:

5. PhuongCa

PhuongCa Advanced Member

Bác CaoAn,

Em thấy cái topic luôn luôn dầu trang trong mục DIY đèn. Topic này được hướng dẩn từ A-Z về EL34 - SE rất hay. Toàn các bậc thầy lão làng hướng dẩn.
    viewtopic.php?f=46&t=238
    Bác tham khảo.
    Chúc bác một ngày vui vẽ.

Thân,
    Phượng Ca.

6. caoan

caoan Advanced Member

Vâng em diy lần đầu nhưng em hy vọng có được kết qua tốt để nghe. vì em ko có điều kiện mua, em mong bác chỉ dẫn em về cái này. vì em có thể hiểu mach này ổi chỉ còn cái phần hình chữ nhật em chưa hiểu

=== Gửi bác PC và bác 1000 : em biết mach này ròi. nhưng em muốn diy theo mach nay thi sao a?

7. tungbc

tungbc Advanced Member

vấn đề là bác DIY để nghe hay là làm theo mạch rồi để trưng bày thôi.
    cái ô hình chữ nhật ,theo mình đoán là ổn áp cho bias.
    Mạch này theo mình thì hơi khó với người mới làm.
    Bác nên làm đi,rồi ae sẽ hướng dẫn tư từ.Bác lăn tăn hoài không có cái amp để nghe đâu.

8. caoan

caoan Advanced Member

em chỉ lăn tăn cái chỗ em chưa biết.còn những cái khác em hiểu một phần rồi bác à. em mới dám tự tin diy, Opt m cố gắng làm ko được thì em mua. nhưng em tin ẽm sẽ làm được/.Em để nghe vì vậy emong có 1 mạch hay chứ ko thì em lấy luôn mạch bác audioto vừa đơn gian vừa dễ làm lại rẻ

9. lenamit

lenamit Advanced Member

Chào Bác chủ
    thấy bác quyết tâm DIY sơ đồ đã chọn giúp bác 1 tay vậy :
    Cái ô hình chử nhật là một mạch điện áp âm Bias cấp cho lưới G1 bóng cong suất theo sơ đồ cần khoãng -18 V bác có thể áp dụng như sau:
    có thể bác chưa có kinh nghiệm , bác lắp xong dùng volt kế đo chỉnh VR sao cho vượt quá hơn -18v , sau đó bác cho máy chay vài phút chỉnh lần đạt gần áp bias theo sơ đồ khi nghe tốt nhất là dc.. đừng chỉnh thấp quá so với danh định sẽ bị đỏ phiến hỏng đèn đây là lí do người mới nên lắp auto bias , sơ đồ bác chọn lắp đúng nghe khỏe và khá hay .chúc bác thành công

Attached Files:

File size:
      7,5 KB
      Views:
      2.170
    Nguyễn Nam Sơn likes this.
  10. caoan

caoan Advanced Member

Vâng cảm ơn bác. Vậy em sẽ vẽ lại tất cả. Phương trâm của em là làm từ từ. làm để nghe lên em sẽ nghiên cứu để khẳ năng thành công cao hơn. Có gì cần thắc mắc mong các bác chỉ dẫn em vơi.

11. rock0em_h_x

rock0em_h_x Advanced Member

Bác mới lắp lần đầu nên lắp autobias cái đã, cho bóng EL34 chạy dòng khoảng 70-75mA. Bác dùng B+ 330V như mạch, thì nếu lắp auto, áp tại cathode đèn EL34 khoảng 22-24V. bác lắp con trở 280-320 ohm / 3W, rồi nó hát, có số liệu hẵng cân chỉnh!

Bác mà mua nguồn hoặc tự quấn nguồn, thì nhớ kiếm hoặc quấn cuộn 30V-0-30V để làm nguồn bias cho mạch, sau này ráp thạo, hàn đẹp rồi bác làm cái nguồn cho fixed bias như bác lenamit đã hướng dẫn!

Chúc bác thành công. Kiếm thêm 2 bóng nữa, sau này nghe SE chán thì ... ráp PP bác! :lol:

Nguyễn Nam Sơn likes this.
  12. caoan

caoan Advanced Member

vâng cảm ơn bác chỉ dẫn. Bác cho em hỏi là cái hình Amly hàn quốc nó có 2 núm vặn , thì có núm nào là chỉnh bias ko bác , hay là nó để chìm bên trong thân máy?

thanh2htb likes this.
  13. tcqanh

tcqanh Advanced Member

em có vài lời nói thẳng có thể làm bác không vui.

diễn đàn này có quá nhiều topic hướng dẫn ráp ampli đèn, ampli EL34 là 1 trong số đó. bác chẳng chịu đọc gì cả mà cứ khoái mở topic mới. bác PhuongCa đã đưa cho bác 1 cái link, bác chịu khó đọc từ từ, nghiền ngẫm.

ví dụ: bác là giáo viên. trong lớp hiện tại có 20 bạn học sinh đang nghe giảng hơn 20 phút. cứ 3 phút có 1 bạn vào trễ và yêu cầu giáo viên giảng lại từ đầu. bác có cảm giác và nghĩ thế nào ?

định luật về điện thì có tên riêng như Ohm, Lenz, Faraday... còn mạch điện thì chả có cái mạch nào là mạch Hàn Quốc hay Anh hay Nga cả.

hy vọng bác có những câu hỏi tư vấn có chất lượng hơn.

thân,

14. caoan

caoan Advanced Member

Em đọc rất kỹ rồi bác à. Nhưng h em mới hiểu dần dần, em cũng đã đọc bài của bác audioto và tìm hiểu nhiều bài khác. Nhưng vì là mạch mới lại dốt điện tử. Em phải chọn mạch cụ thể nhở các bác hướng dẫn vì em hiện tại chưa hiểu nguyên lý làm việc của nó . Thú thật là em cũng ko thich post một bài mới lên đây vì em cũng biết trên đây nói nhiều rồi , vấn đề là em tìm mãi không thấy cái em cần phải mò sang cả trang web hàn quốc để tìm. Cảm ơn bác đã nhắc nhở.

15. rock0em_h_x

Bác cứ ráp theo trình tự và mạch tại topic bác audioTo, có sự hướng dẫn chi tiết của cụ Rùm bác ạ. Topic này rất bổ ích cho người mới tập ráp ampli đèn đó bác!
    Em cũng đã đọc và ráp theo topic đó (em cũng gà mờ, chẳng biết gì về điện đóm đâu, nhưng làm theo) , nó rất phù hợp cho người mới ráp, mà nó lại chính là EL34 SE như bác muốn.

DIY thì mắt đọc vnav, tay cầm mỏ hàn dí nhựa thông thơm ngát (nghe nói cái khói này hít vào độc lắm đó :mrgreen: ) thì mới hiểu được bác à (newbi).
    Chứ đọc và cầm bút ngoáy trên giấy thì phải có kiến thức và kinh nghiệm nhất định mới mong hiểu được!
    Bác cứ tập hợp đủ linh kiện, rồi từng bước làm theo hướng dẫn ở topic bác audioto, nhất định sẽ ngộ ra nhiều thứ hay ho.

Chúc bác thành công! :D

16. tungbc

tungbc Advanced Member

BS khó tính quá.
    chủ topic cứ bắt tay vào làm đi,AE sẽ cố gắng hướng dẫn cho.
    mà chủ topic cũng hay thật.chỉ nhìn cái mạch thôi là biết hay dở rồi.bái phục bái phục!!!!

Aply đèn, theo mình thì mạch càng đơn giãn(nhưng phãi đủ) càng hay.phức tập quá thì có nhiều vấn đề lắm.các cao thủ nhiều năm chơi đèn,đôi khi thức cả nhiều điêm ròng đó.
    Mong bác sớm ngày hoàn thành dự án.

17. caoan

caoan Advanced Member

Vâng em sẽ cố gắng làm , nhưng em có biết nó hay dở gì đâu do cái mạch này nó rõ ràng, những người mới như em có thể tự thực hành được. Chứ cho em mỗi cái mạch tăng âm thì em biết làm kiểu gì , nhưng các bác làm rồi chỉ cần cái mạch đó thôi cũng đã làm được
    Bác cho em hỏi cái mạch này nó thế nào a có đơn giản hay phức tạp hả bác?

18. rock0em_h_x

Nếu bác đã quyết mạch này rồi, thì tập hợp đầy đủ linh kiện và hàn thôi! :D
    Mấy cục biến áp và choke bác tự quấn hay ... đặt hàng vậy?

19. caoan

caoan Advanced Member

Em đang nghiên cứu để tự cuốn , em phải có mấy cục choke, opt thì mới làm amply. Vì ít tiền ko mua được mấy cục đấy bác à. Amly của bác hoạt động ổn rồi chứ...

20. rock0em_h_x

EL34 SE của em, em rã ra rồi, em đã ráp EL34 PP cho nó máu :D . Hiện đang nghe PP, ko ngọt ngào và dẻo dai như SE nhưng PP có cái hay của nó!
    Quấn OPT thì bác quấn theo sơ đồ SE 2.5-5K trong topic của bác Tea: viewtopic.php?f=45&t=194
    Quấn nguồn thì bác vào topic bác Rùm: viewtopic.php?f=45&t=19
    Nguồn nhớ quấn có CT bác nhá. EL34SE thì bác quấn có CT, dòng 200mA là dư dả, thoái con gà mái. Còn không thì cũng quấn cao áp được 150mA (có CT). Đốt tim 2 bóng EL34 cần ít nhất 1 nguồn 6.3V/3A, bác mà dùng bóng 6SN7 thì mỗi bóng ngốn hết 600mA, bác quấn 1 nguồn 6.3V/1.5A là OK. 6SL7 bác tra datasheet để biết áp và dòng đốt tim mà quấn. Nguồn 5V/3A cho đèn nắn.
    Tự quấn với lõi sắt mua ngoài chợ, thì bác nên tính dư ra 5-6% số Volt, khi mắc vào mạch có tải sụt áp là vừa! Bác kiếm được Fe của UPS cũ thì càng ngon

21. tungbc

tungbc Advanced Member

bi giờ bác có những linh kiện gì,cái gì chưa cóa. show lên hết đi.
    trong quá trình làm thì AE mới chỉ bác được.
    Bắt tay ngay vào đi.thiếu cái gì thì mình sẽ bổ sung sau.làm trên giấy biết ngày nào xong.Dẫu thành hay bạy,cái gì cũng có cái giá của nó

22. caoan

caoan Advanced Member

Vâng cảm ơn bác tư vấn. em sẽ cố gắng kiếm lõi tốt để làm. vì em xác định làm để nghe, PP thì khoẻ hơn có lẽ chơi đuơcj nhiều loại nhạc và công suất lớn kéo được nhiều loại loa. Nhưng em lại thích ngọt ngào chứ ko thích mạnh quá
    Gửi bác tungbc : hôm nay là ngày thứ 2 em mới chọn được mạch. vì em có ít thời gian quá lên h chưa mua sám được gì. em h mới bắt đầu từ con số ko bác à.

23. thedung

thedung Advanced Member

Bác nên bắt đầu bằng cách xin kinh nghiệm tìm kiếm những thứ cần thiết .Ví như tìm mua fe thế nào ,tụ thế nào và trong thời gian tìm kiếm những thứ đó ta sẽ tụng những bài đã có trên diễn đàn .Sau khoảng ba tháng thì bác sẽ hiểu hết cái mạch mình định ráp và linh kiện cũng đủ .Bắt tay vào làm thì xin tư vấn từing phần một mọi người mới giúp được .

24. caoan

caoan Advanced Member

Em ngày nào cũng nhìn vào cái mạch vài h , em cũng đã hiểu thêm nguyên lý làm việc của bộ nguồn , đang học thêm nguyên lý làm việc của mạch khuếch đại, cái gì cũng từ từ bác à. Trong thời gian tập hợp linh kiện em sẽ học cách cuấn OPT luôn. Cảm ơn bác nhiều.

25. rock0em_h_x

Quấn luôn cục nguồn cho nó máu :D
    Bác kiếm cái máy quấn về quấn cho đều nha

Share This Page

Loading...