diot nắn điện cho ampli

Discussion in 'Bán dẫn' started by n_nhoang, 25/10/06.

1. RedGhost

RedGhost Advanced Member

Em xin phép được khai quật mộ cổ, tại em thấy bác Dztronic giới thiệu loại diode hay quá mà cuối cùng không biết tên nó là gì, vậy cuối cùng thì bác ấy đã nói đến con diode nào? bác nào biết xin trả lời giúp em với ạ.

2. Tomo

Tomo Approved Member

Sau 6 năm thì con diode ấy chết rồi bác ơi :D

3. RedGhost

RedGhost Advanced Member

chết rồi tgif cẫn còn bia mộ chứ bác, hehe. em rất muốn biết tên em nó. bác biết thì chỉ em phát.

4. binhdldk

binhdldk Advanced Member

Re:

Mình có máy con nà mà chưa biết làm gì

5. binhdldk

binhdldk Advanced Member

Nếu bác ở Biên Hòa thì mình tặng cho máy con luôn nà

6. vndiy

vndiy Advanced Member

Em thì toàn dùng em này,các bác xài con nào hay hay dễ kiếm chỉ em .

Attached Files:

7. minhhoang

minhhoang Advanced Member

Cree Sic Schottky bác ah.

8. RedGhost

RedGhost Advanced Member

Cảm ơn bác minhhoang nhiều nhé. Cuối cùng thì em cũng đã biết tên em nó. :D Thật sự rất cảm ơn bác.

9. Nhac Hires

Nhac Hires Advanced Member

Em đang định làm nguồn cho nac em kiếm dc con diod b2204 loại 3 chân em search thấy data nó ghi là 40v ko biết cái áo này là áp đo ơt ac hay dc nhỉ. Vì con biến áp của em 27v rồi. Sau nắn thử lên tận 38 v. Thay con choky kia có 40v vao ko biết có tèo ko nhỉ

10. vestonmanhhung

vestonmanhhung Advanced Member

Thế rốt cuộc nó là con nào ah em thì thấy cái này nó ảnh hưởng khá lớn trong toàn hệ thống.
    Mỗi thứ một phần như xây nhà tầng.

11. tranhuuan

tranhuuan Advanced Member

27v nguồn đôi tức 27 - 0 - 27V = 54V AC là teo diode nhé. Diode của bác chịu ấp 40v thì dùng nguồn đôi áp AC phải dưới 20-0-20 VAC

12. tuananhpham81

tuananhpham81 Approved Member

Xin phép các bác, e lại khai quật chủ đề này!
    Nhờ các bác tư vấn giúp em nên dùng con diode loại nào và chỉ số ra sao cho ampli đèn ạ! Khi em mua ampli thì con diode theo máy đã bị thay bằng con khác nên em cũng không rõ chỉ số cái theo máy ra sao. E có gửi kèm sơ đồ mạch nhờ các bác xem dùm em với ạ. Em xin chân thành cảm ơn!

Attached Files:

13. tran minh phuong

tran minh phuong Advanced Member

Đọc hết chừng này trang mà bác chưa tìm ra loại nào à. Em thì nhặt ve chai mấy con phục hồi mềm (soft) thay cho cdp rất hiệu quả. ( nghe thật nhiều lần một đoạn nhạc sau đó thay vô nghe thử) Tính em thích lọ mọ mà....

tuananhpham81 likes this.
  14. tuananhpham81

E đọc và biết đa số ae chốt loại slow soft gì đó! Nhưng khi em tìm trên mạng thì chỉ thấy ng bán đăng ảnh và chỉ số ampe/vôn thôi chứ ko thấy nói gì cái soft hay slow cả. Bác có ảnh loại đó ko gửi e xem với ạ!

15. tran minh phuong

Do nó ko cần thiết cho những ứng dụng hiện tại nên rất hiếm và đắt tiền nữa nên ít thấy bán và nếu thấy có cũng ( hết hàng). Em mua của mấy bác tháo hàng điện tử cũ . Trong tv plasma phần nguồn cao áp có bốn con soft đó bác. Tv này tới nay thường đã hỏng nên bác lùng ve chai sẽ có. Trong mấy bộ nguồn máy tính loaij cao cấp cũng có, em cũng đặt mua nhưng chưa có hàng , vì chỗ nào gắn vô cũng thấy ngon bác ạ. Trên shopee có con MA3DF40 Nhưng khả năng giả bác ạ vì con của em của hãng pana nhìn sắc sảo và đẹp hơn ( hàng tháo tv pana)

16. tuananhpham81

Bác ko nói là e cũng chịu chết luôn! E cũng tra các diễm đàn nc ngoài, họ chủ yếu nói về cái noise của con bridge diode khi thay thế cái cũ dòng selenium bằng silicon, và điện áp có thể thay đổi nên phải đo đạc và thay trở nối sau nếu cần. Thanks bác, để e mò ra các chỗ sửa đồ điện tử cũ xem sao. Bác có ảnh thì cho e xin cái bác nhé!

17. tuananhpham81

Ampli scott của e nó dùng loại cầu diode 4 chân như này ạ:

Attached Files:

studerA820 likes this.
  18. phanba

phanba Advanced Member

Con này quá ổn mà bạn...

Nó có những thông số kỹ thuật mà cái con này không thể đạt đươc

Khi mà ngày xưa trình độ kỹ thuật họ chỉ sản xuất ra những chất liệu để làm ra những cầu diot dạng đó thì họ phải chấp nhận dùng nó thôi. Và giờ đây thì chắc những con dạng đó các thông số kỹ thuật đã bị sai tùm lum... Có con tồn kho giờ mới đem ra dùng thì cũng không nên tin dùng đâu bạn...

Vậy bạn đừng lăn tăn gì nữa...

19. tran minh phuong

IMAG1814_copy_800x450.jpg Screenshot_2021-01-20-20-29-44_copy_600x1067.png Con cầu (hình dưới) mua cũ hơn trăm nghìn vnđ. 4 con trên hơn 4 trăm nghìn vnđ. người tiêu dùng thời nay ko đến nỗi dại đâu bạn, vì con cầu 25A chỉ 10k bán khắp nơi. Con tụ elna cũ giá đắt gấp đôi con mới - mấy bác chơi audio có vấn đề hết rùi.
    Ta ko nên phủ nhận công nghệ mới nhưng kinh tế thị trường làm cho sản phẩm của họ rẻ mới dễ bán, dùng cho audio cũng được mà dùng cho máy thể dục cũng oke. Bác cố tìm con soft gắn vô nghe khác nhiều đó. Công nghệ thiết kế mạch ngày nay rất tốt nên họ có thể cho ra một siêu phẩm với những linh kiện thường nhưng bác xem ruột mấy máy bạc trăm triệu ra thì cũng toàn đồ đặc dụng thui và nếu thay thế thì giá cũng trên trời chứ ko hề rẻ như mấy con diode cầu giá chỉ 10k thậm chí 5 nghìn cũng chạy ra tiếng chỉ kém con 100k chút xíu nhưng mãi mãi ko với nổi con 100k. Cái nghiệp loa đài là zậy đó.!!!!!!!

Last edited: 17/10/21
  20. phanba

phanba Advanced Member

Bạn lại thần thánh hóa vấn đề quá rồi bạn.... Còn tất nhiên có điều kiện tiền không là vấn đề thì có thể lắp con diot ở vị trí đó bằng những con như bạn nói hoặc lắp những con giá thành đắt hơn cả ngàn lần cái giá mà bạn đưa ra chẳng hạn... Để cho nó thể hiện hết cái đẳng cấp của dân audio hiend... Nhưng mà rồi so ra thì con diot giá cao ngất ngây như bạn nói hay đắt hơn ở vị trí đó chẳng hơn gì con cầu diot 5.000Vnd ở vị trí đó đâu bạn...
    Cách bạn xui kiểu như xui khổ chủ dùng đại bác hay tên lửa để bắn con muỗi ấy mà hay như dân audio có câu cửa miệng là xui nhau xuống hố vôi...

21. tran minh phuong

Vậy chứ chẳng lẽ em xuống hố vôi một mình em bác nhỉ.
    Nhưng sự thật là tiền nào của nấy bác ạ. Mấy con này thay xong nó nằm trong hộp máy chứ ko phơi ra ngoài nên " hố vôi" đây là " hố vôi- ấm cúng".
    Dân chơi audio ko " thoáng" như bác nghĩ đâu họ tính rất kỹ từng chi tiết ví như ca sĩ đang hát có bị cảm cúm ko, cô ca sĩ này trước khi hát có cãi nhau với chồng ko, bác Duy Khánh hôm nay có làm vài ly trước khi hát....
    Chẳng liên quan gì tới mấy con diode. Đôi dòng mong bác bớt nóng nhé. 5k em mua được con 78xx vậy mà ở diy shop bán con gì đó chức năng tương tự giá một triệu. Thật Wá đáng mà.

22. Pilab

Pilab Advanced Member

Theo mạch của H.H. Scott 272 thì cầu nắn Siemens SSF B250 C100 có chức năng cấp áp một chiều cỡ 60 V với dòng tải cỡ 130 mA (dòng qua 6 bóng nối tiếp chỉ khoảng trên 80% dòng định mức).

Vậy nên, có thể thay thế cầu nắn B250 C100 này bằng bất kì cầu nắn thông thường nào đáp ứng tốt mức áp và dòng tải DC trên (khi thay thế B250 bằng RBV1506 có vẻ cũng quá lãng phí).

Tks for All.

Attached Files:

File size:
      71,7 KB
      Views:
      28
  23. tuananhpham81

Em cảm ơn các bác! Chính vì cái dễ mua và rẻ quá nên e mới đắn đo, và cũng ko rõ điện áp và công suất cầu như thế nào là hợp lý nên em mới nhờ các bác giúp! Giờ thì em thông rồi ạ! Cám ơn các bác nhiều!

Share This Page

Loading...