Điểu khiển foobar2000 bằng ĐT, bác nào biết tư vấn giúp.

Discussion in 'Nguồn phát từ máy tính' started by sao____mai, 14/12/14.

1. dungtrieu

dungtrieu Approved Member

pc của bác dùng win gì? bác kiểm tra ip lại chưa? nếu bác dùng win 10 có tài khoản thì đăng nhập sẽ khác đấy

2. vuminhxdhp

vuminhxdhp Advanced Member

E dùng winxp sp3 thôi. Ý e là e đã set ip giống với địa chỉ ip của pc dùng mạng của mình rồi mà ko được. E đã làm rất kỹ theo hướng dẫn, dùng cả auto và manual nhập ip thủ công cũng ko được. Ko biết vì sao. E đang dùng fb2k phiên bản 1.3.8 và giao diện darkone v4. Có cài thêm bộ foobarcontroler và cài apk trên đt như có bác đã up mà ko được. Hay do ko tương thích với phiên bản fk hả các bác. Các bác gỡ e cái.

3. an1234

an1234 Advanced Member

Xài Teamviewe cho nhanh gọn lẹ khỏi lằng nhằn.

4. vuminhxdhp

Team thì e dùng kết nối được rồi nhưng dùng để điều khiển nghe nhạc thì ko ổn bác ạ. Vì Team điều khiển cả PC còn foobarcontroler chỉ điều khiển riêng phần mềm fb thôi. Đặc biệt cái này rất ưu việt vì nhiều tính năng khác như thêm ds bài hát...Chính vì vậy mà e tìm tòi cài lại bằng được cái này. Bác nào vẫn đang dùng bt hướng dẫn chi tiét từng bước giúp e cái.

5. CADIC1008

CADIC1008 Advanced Member

Em bị vấn đề là không thể kết nối Foobar controller trên điện thoại android với máy tính để bàn. Trước đây vẫn xài bình thường nhưng sau khi em cài lại win thì Foobar controller trên điện thoại không thể tìm ra máy tính nữa cho dù remote desktop vẫn kết nối bình thường. Bác nào biết cách khắc phục không ạ. Cảm ơn cả nhà !

6. le1997

le1997 Approved Member

Em cũng giống Bác, có Bác nào làm rùi vô hướng dẫn điều khiển Foobar 2k trên Iphone với ạ.... Em cám ơn nhiều..... :D :D

chúc cả nhà VNAV vui......

7. vuminhxdhp

Trước e cũng mất rất nhiều time với vụ này. Nào là cài lại win các loại, format rồi ghost lại hết máy tính cũng ko được. Về sau vô tình tìm ra nguyên nhân: bác tìm ra địa chỉ ip chính xác của máy để kết nối nhưng ko được. Bác lấy điện thoại cho địa chỉ ip chạy tăng hoặc giảm 1 hoặc 2 đơn vị so với ip chính xác của máy là ok. Có gì ko hiểu bác cứ alo hoặc pm cho e. Hi vọng bác kết nối được. Thân.

8. tranhuu

tranhuu Advanced Member

vụ nầy hay nè,cho mình tham gia với.

9. htchuong

htchuong Advanced Member

Em up lại Foobar controller link Fshare :
    - Cài trên máy tính : https://www.fshare.vn/file/A95NLRP2UUD3
    - Cài trên ĐT Android : https://www.fshare.vn/file/1EOWAFYCJE2S
    Bác cài lại đi nhé, rất dể, em đang bận đi công tác, để cuối tuần em về sẽ hướng dẫn cho bác nào chưa làm được, thanks.

JupR74 and kingcolor like this.
  10. htchuong

htchuong Advanced Member

Chào các bác, nếu đam mê nghe nhạc số trên máy tính thì hầu như bác nào cũng có sử dụng phần mềm Foobar 2000 và nếu đã có Fb 2000 thì ko thể thiếu foobar controller dùng đt android để điều khiển chọn bài, tới, lùi, chỉnh volume v.v... có vài bác cài foobar controller trên đt android nhưng ko kết nối để điều khiển được foobar2000 trên máy tính :mrgreen: cũng có nhiều nguyên nhân, nhưng nhiều nhất là do cái địa chỉ IP của máy tính ! sau đây em chia sẻ cách em đã làm và thành công (em minh họa trên Win 7 , trên các hệ Windows khác cũng tương tự) :
    - Đầu tiên là cài Foobar 2000, version nào cũng được nhưng phải nguyên bản chưa qua chế biến, độ chế gì nhé ! tốt nhất là download từ trang chủ về cài nhé ! em download phiên bản v1.3.13 ở đây:
    :http://www.foobar2000.org/getfile/7d5ceb909d5d6ef2617d48d9692eaaec/foobar2000_v1.3.13.exe
    Cài xong vào Preferences kiểm tra phần Tools thì nó ko có HTTP control

Attached Files:

kingcolor likes this.
  11. htchuong

htchuong Advanced Member

Hic ! mạng chậm quá (em đang đi CT vùng xa tranh thủ mượn máy của bạn post bài)
    - Sau khi cài Fb 2000 xong (cái này dễ quá cứ next next là xong he he) thì tắt Fb 2000 và down cái Foobar controller cho máy tính ở link trên về máy và cài đặt (cũng next và next ko set chi cả), quá trình cài như sau :

Attached Files:

kingcolor likes this.
  12. htchuong

htchuong Advanced Member

- Vậy là xong phần Controller trên computer, thoát ra và mở Fb 2000 lên vào lại Preferences:Tools và nó sẽ như vầy :

Và sau đó nhấp chuột vào ô Start Server, nó sẽ ra vầy :

Nhấp chuột tiếp vào ô đỏ : xuất hiện thế này thì thành công :

Attached Files:

kingcolor likes this.
  13. htchuong

htchuong Advanced Member

Tiếp theo lả cài trên đt Android, tải foobar2000controllerPRO_0.9.3.4.apk (link Fshare ở bài trên) về đt và cài đặt (nhớ là mở Foobar 2000 trên máy tính lên nhé !), sau khi cài xong nó sẽ như vầy :

cứ next tới, đến màn hình này thì cứ chọn auto :

Nếu IP của máy tính là cố định (hoặc tạm thời), đt androtd, Router Wifi cùng lớp mạng thì đt sẽ dò ra IP của máy tính và báo kết nối thành công ! mọi việc rất đơn giản ! nhưng nếu đt ko tìm thấy IP của máy tính là do Router Wifi chạy mặc định là DHCP nên nó cấp cái địa chỉ này tự động có thể thay đổi sau mổi khi tắt mở máy tính, lúc này thì phức tạp chút, ta phải set IP bằng tay, trở qua máy tính vào Control Panel > Network and Internet > View network status and tasks (hoặc nháy chuột phải vào kết nối mạng ở góc phải màn hình chọn Open network and Sharing Center) > Changer Adapter settings > nháy chuột phải vào card mạng đang kết nối (biểu tượng 2 màn hình) > Status > Details... nó như vầy :

Ghi nhớ IP này và qua ĐT mở Foobar controller Pro chọn vào Manual và set cái IP ở trên vào :

Attached Files:

kingcolor and ADN like this.
  14. htchuong

htchuong Advanced Member

He he chỉ cho up 1 bài có 3 hình :mrgreen:

Điền cái IP máy tính vào , còn thông số để nguyên nhé !

Chọn Test connection

Attached Files:

kingcolor likes this.
  15. htchuong

htchuong Advanced Member

Và nó như vầy là đã thấy được máy tính rùi :D

Chọn I'm Done ! :

Và thành công :

Attached Files:

kingcolor likes this.
  16. htchuong

htchuong Advanced Member

Sau khi kết nối thành công, lúc này nếu chọn mục Files thì fooabar controller sẽ truy cập vào toàn bộ thư mục của máy tính, và chọn album nào thích là chén thôl :

Nghe nhạc thế này quả là được nâng lên tầm cao mới, hiện đại, thú vị :D

Attached Files:

kingcolor likes this.
  17. htchuong

htchuong Advanced Member

Đến đây tuy ĐT Android đã điều khiển Foobar 2000 ngon lành nhưng có lúc nó sẽ dở chứng là do cái IP tự động mà Modem, Router cấp cho máy tính :mrgreen: đến lúc đó phải vào Network Status xem lại địa chỉ IP mới của máy tính và phải set lại manual FB controller Pro trên ĐT Android rất là phiền...Vậy phải xử triệt để luôn :roll: :D
    Em muốn làm hướng dẫn phần này luôn cho nó sốt dẻo nhưng thời gian eo hẹp quá mà mai này em rất bận rộn, em đành hẹn lại tối mai nhé !

kingcolor likes this.
  18. vuminhxdhp

Cảm ơn bác htchuong đã hướng dẫn ae rất chi tiết. Như hình bác minh họa e thấy fb ko có mục quảng cáo chắc do bác dùng fb bản quyền à. Bác chỉ e mua được ko. Lúc tải pm về thấy đề có hai mấy ngàn nhưng e ko biết làm. Cứ quảng cáo đôi khi rất sốt ruột mà lại phản cảm. tks

aman and PDAlove like this.
  19. CADIC1008

Chào buổi sáng và chúc cả nhà một ngày mới an lành.
    @ Mr Htchuong: Em đã đọc topic của bác và cài đặt thành công Foobar Controller cho máy tính của mình. Hình như vấn đề của em là khi cài Foobar controller cho PC thay vì để mặc định và Next thì em lại browse đến thư mục đã cài Foobar2000 trên ổ C:.
    Sau hôm PM hỏi bác thì em có việc phải đi công tác. Em vừa về đến nhà lúc 6:30 sáng nay và thử cài lại như bác chỉ. Mọi thứ đều ngon lành.
    Khi nào có thời gian bác chỉ thêm tụi em cách xử lý triệt để vụ IP động để không phải manual setting IP for FB Controller nhé (em đoán là đặt IP tĩnh cho máy tính nhưng cái này dễ cho việc sử dụng mạng cá nhân, với một số người xài ké mạng từ tiệm Net thì em chưa biết nên fix cách nào?)
    Một lần nữa xin chân thành cảm ơn bác!

@ Mr Vuminhxdhp: Bản bác Htchuong up lên Fshare theo link trên là bản Pro đó bác. Bác tải về điện thoại, chấp nhận việc cài đặt từ nguồn ngoài là xong, trên điện thoại bác đã có phần mềm Foobar Controller Pro (miễn phí).

20. dungtrieu

dungtrieu Approved Member

bác vào APP.VN tải foobar2000 controller PRO không có quảng cáo nhé

21. htchuong

htchuong Advanced Member

Tiếp tục nhé, để IP máy tính ko nhảy nhót làm ngắt đoạn kết nối với ĐT Android thì ta phải set IP động thành IP tĩnh, Trước tiên để đổi IP, đặt IP tĩnh thì bạn phải xác định xem Default gateway mặc định của modem router wifi thiết bị kết nối của bạn là gì bằng cách nhấn Windows + R --> Gõ cmd --> Enter để vào cửa sổ dòng lệnh, Gõ dòng lệnh sau : ipconfig /all

Enter và kéo xuống phần Wireless LAN adapter Wireless Network Connection, đối với mạng dây thì là Ethernet adapter Local Area Connection.

Và xem thông tin phần Default Gateway của bạn là gì, thông thường sẽ là: 192.168.1.1 hoặc 192.168.0.1
    Ghi nhớ các thông số :
    - Default Gateway (thí dụ : 192.168.1.1)
    - Subnet marsk (thí dụ : 255.255.255.0)
    - IP address (thí dụ : lấy theo thông số này 192.168.1.17 hoặc chọn lại số bất kỳ từ 192.168.1.2 > 192.168.1.254)
    tiếp tục click vào biểu tượng wifi hoặc mạng chọn Open Network and Sharing Center >Trong phần này chọn Change Adapter Settings > Click chuột phải vào mục đang kết nối (ví dụ của mình đang là Wifi Hong Chau) chọn Properties > Tiếp tục chọn Internet Protocol Vesion 4(TCP/IPv4)

Attached Files:

22. htchuong

htchuong Advanced Member

Tiếp, sẽ đến màn hình sau :

Tại phần này các bạn sẽ lựa chọn User the following IP address: để thiết lập IP tĩnh cho wifi của bạn.
    Tại đây sẽ điền 3 dòng lần lượt như sau:
    192.168.1.11
    255.255.255.0
    192.168.1.1
    Trong đó giá trị IP address bạn có thể chọn bất kỳ từ 1 - 254, tùy theo số lượng thiết bi đang sử dụng chung mạng mà chọn số lớn hay nhỏ.
    Thông số 192.168.1.1 chính là Default Gateway mà chúng ta đã xem ở phía trên.
    Trong phần DNS các bạn có thể sử dụng DNS của google như hình phía dưới : cách này giúp ta ko bị tường lửa của nhà mạng (thoải mái lướt net kể cả những Web trước đây ta ko vào được)
    8.8.8.8
    8.8.4.4

Sau đó các bác mở phần setting của Foobar controller trên ĐT để chỉnh lại phần IP là xong :D từ đây về sau là yên tâm nhé ! Thanks.

Attached Files:

23. CADIC1008

Cảm ơn bác Htchuong về 1 hướng dẫn đầy đủ và chi tiết nhất mà em gặp từ trước tới giờ. Cho em hỏi ngoài lề là bác up ảnh lên server nào với size bao nhiêu mà rõ nét thế ạ. Em đã thử vài lần với cú pháp ở giữa là link Imgur hoặc Photobucket nhưng phần lớn hình đều không hiển thị hoặc rất bé.

24. htchuong

htchuong Advanced Member

Chào bác ! mình up ảnh bằng server của Vnav luôn ạ, bác vào phần Upload attachment cuối bài, bác chọn dường dẫn đến file ảnh cần post chọn Add (lưu ý là file ảnh phải resize từ 600 x 450 đén tối đa 800 x 600 pixels và 1 bài chỉ post tối đa 3 ảnh :D ) còn nếu bác up bằng Photobuket thì bác chỉ cần copy đường link IMG và dán vào bài viết chứ ko cần chèn vào thẻ làm gì ! (nếu file ảnh lớn bác dùng công cụ của Photbucket resize ảnh còn 640 x 480 pixels thì mới post ảnh được )..

25. Vutung

Vutung Advanced Member

Trước em cũng điều khiển foobar2k bằng điện thoại nhưng thấy cà giựt lúc được lúc khg.theo em thì dùng luôn teamview điều khiển nó còn mượt hơn

Share This Page

Loading...