Điện thoại 115 - Phòng mạch VNAV

Discussion in 'Thư viện VNAV' started by Capricornus, 13/12/05.

1. quanghao

quanghao Advanced Member

con pre này có thể sẽ có 1 lỗi nhỏ về phần out put, bác lấy đồng hồ đặt thang đo mV, kẹp vào đầu ra của PRe xem DC có bị nhẩy nhót không??

nếu hiện tượng này phần lớn bị tự kích nhỏ, khi lắp vào amli tín hiệu được khuếch đại, nhiều khi cháy loa cháy amli như chơi!
    Cẩn thận bác nhé!

2. ngoc_huy

ngoc_huy Advanced Member

Dạ cảm ơn bác ,em ở ngọc hà - ba đình - hà nội .thường em vẫn mang lên nhà bác Tuấn giữa phố thuỵ khê ,không biết địa chỉ nào tốt hơn không ?

phiền các bác tư vấn giùm em...................

3. ngoc_huy

ngoc_huy Advanced Member

@by quanghao » Thu 08 Nov, 2012 07:10:33
    con pre này có thể sẽ có 1 lỗi nhỏ về phần out put, bác lấy đồng hồ đặt thang đo mV, kẹp vào đầu ra của PRe xem DC có bị nhẩy nhót không??
    nếu hiện tượng này phần lớn bị tự kích nhỏ, khi lắp vào amli tín hiệu được khuếch đại, nhiều khi cháy loa cháy amli như chơi!
    Cẩn thận bác nhé![/quote]
    ----------------------------
    Dạ cảm ơn bác ,để em về đo thử coi thế nào ( nếu đúng bị '' tự kích nhỏ '' như bác nói sửa có nhiều đụng chạm mạch không ạ ?và địa chỉ nào tốt em mang qua ( vì đồ em mua đc rất mới nên cần tay thợ tốt để đỡ ...hoang tàn )
    Tiếng ù và nổ rất nhỏ ( volume pow lên hết - pre nhích tới số 1 là kô nghe thấy tiếng nổ và ù ) chỉ nghe thấy khi tắt tín hiệu - max luôn cả pow và pre tiếng ù chỉ nhỏ hơn tiếng quạt thông gió ,tiếng nổ chỉ tép bép như đang chạy đĩa nhựa thôi.
    em oánh to và vừa rồi bé cả ngày mà ...hổng có sao bác à . :) chỉ bực mình khi tắt tín hiệu hoặc đoạn chuyển bài lại có tiếng nổ và hơi ù thôi.( em hay nghe lúc 1,2 giờ sáng nên nghe rất rõ :)

vẫn cần sự giúp đỡ.
    thanks all

4. trungbeo

trungbeo Approved Member

Chào các cụ,
    Em mới mua em loa 5.1,nhưng không hiểu sao em SW có vấn đề gì mà không có tín hiệu :(( ,em ở HN,các cụ có địa chỉ nào chuyên sữa chữa loa uy tín chỉ cho em với,vì em không muốn gọi thợ thuyền linh tinh,để rồi chữa lợn lành thành lợn què :(
    Cảm ơn các cụ

5. RacerF1

RacerF1 Advanced Member

Chào các bác, chả là em mới vô tình phát hiện ra là cái CDP SOny của em nếu chạy ít khoảng vài cái đĩa CD thì vẫn đọc bình thường, nhưng khi nào mà nghe nhiều, liên tục khoảng 3 tiếng thì CDP có các hiện tượng sau:
    - khi nhét đĩa vào đóng ổ lại thì nó nghĩ một chút, rồi lại nhả đĩa ra..
    - sau khi thò thụt vài lần như ở trên thì có thể nó sẽ nhận đĩa nhưng khi nhấn play nó chả đọc gì cả, hoặc có đọc thì âm phát ra bị nhảy tiếng đạt cục..
    - khi nó nhận đĩa thì từ ổ đĩa nghe tiếng loẹt xoẹt lè rè rất khó chịu.
    - Sờ trên nắp máy thì thấy hơi nóng..
    - tắt máy đi khoảng 1-2 tiếng để máy hết nóng khi bật lại thì nó lại đọc đĩa rất nuột nà, nhưng nếu để chạy liên tục vài tiếng thì lại lạp lại các hiện tượng ở trên..

Vầy các bác cho hỏi hiện tượng như CDP nhà em là bình thường hay là CDP đã bị bệnh gì? Và nếu đúng bị bệnh rồi thì cần điều trị như thế nào, ở đâu?
    Cảm ơn các bác nhiều..

6. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Như bác tả thì khả năng do nhiệt độ trong máy cao các linh kiện trong cdp do "có tuổi" nên hoạt động có thể không chính xác, hay do phần nguồn nóng lên cung cấp sai điện áp cho các vùng, hay do tụ rò ăn dòng của nguồn, các VR sai lệch... Bác nên đem ra thợ họ ktra sơ bộ cho ạ :D

7. RacerF1

RacerF1 Advanced Member

Vâng nếu mang ra thợ thì các bác giới thiệu giúp em chỗ nào uy tín mà anh em vnav vẫn qua lại ko ạ? Thanks

8. tuanveam

tuanveam Approved Member

Nếu ở HN bác có thể mang tới bác Tuấn ngõ Văn Hương (ngách 53/70, nhà 3) dt: 0915400110.
    Em đã đến sửa một lần, cũng theo thông tin của ae khác trên vnav và máy lành bệnh cho đến giờ.

9. Vân Du

Vân Du Approved Member

Con Pioneer 8800 MKII nhà em bị bệnh là có tiếng sôi nho nhỏ ở loa (như tiếng đài bị mất sóng), thi thoảng lụp bụp. Đang mở nhạc vẫn bị, tắt nhạc đi thì nghe rõ hơn. Bệnh này là ở phần nào vậy các bác? (Em có biết chút về mỏ hàn với đồng hồ đo nên có thể mày mò ạ)
    Cám ơn các bác.

10. traigang92

traigang92 Approved Member

Chỉnh Bias ở đâu cho Tube EL34

Em muốn thay bóng mới 4xEL34 cho cái âm ly Tube AUDCOM AP-900A chạy 4xEL34 đã rất kém,em thấy bảo phải chỉnh lại bias mà em chăng biết chỉnh ở đâu?Và phải mang đến cửa hang ở đâu?Em ở Hà nội
    Mong các bác đi trước chỉ bảo giúp em
    Thanks các bác

11. zombi_97

zombi_97 Approved Member

các bác ơi làm ơn cho em hỏi, em mới mua ampli krell400xi cũ điện 220v
    mở khoảng 20p nghe nhạc nóng máy thì ampli phát ra tiếng kêu "tách" nhỏ nhưng khá rõ như tiếng rơle vậy
    cứ khoảng mươi phút lại bị 1 lần
    tắt đi rồi mà vẫn bị, chỉ đến khi ampli nguội hẳn thì ko còn tiếng kêu lạ nữa
    mọi ng ai biết cho em hỏi đấy là bệnh j, chữa thế nào ?
    tks !

12. zombi_97

zombi_97 Approved Member

hi tks các bác em đã sửa đc rùi
    lỗi đó là do krell 400xi chạy classA nên rất nóng, bộ tản nhiệt nhôm gặp nhiệt cao nên giãn nở
    khi nhiệt độ đạt mức ổn định, tản nhiệt ko giãn nở nữa thì sẽ hết
    hoặc cũng có thể do vít bắt tản nhiệt bị lỏng hihi

13. quangnt

quangnt Advanced Member

bác kiểm tra vệ sinh sạch ở volume 2 tầng đi, tiếp điểm má đồng bị bẩn hoặc mòn, nhưng phải cẩn thận :D

14. TDHien59

TDHien59 Advanced Member

Phòng mạch VNAV

Sao cái ampli của em đổi cả hai chiều rắc cắm mà sờ vào cái đèn ấy lúc nào cũng sáng đỏ là sao? Hay là điện nhà em dùng 2 pha lửa?! :p

15. zombi_97

zombi_97 Approved Member

Re: Phòng mạch VNAV

Sao cái ampli của em đổi cả hai chiều rắc cắm mà sờ vào cái đèn ấy lúc nào cũng sáng đỏ là sao? Hay là điện nhà em dùng 2 pha lửa?! :p[/quote]
    bác quên kiến thức vật lý lớp 12 rồi, điện đang dùng ở VN là điện xoay chiều thì bác đổi chiều giắc cắm làm gì ???

16. qbho

qbho Advanced Member

Trước em xài L570 cũng có tiếng kêu nhỏ như vậy... đó là do tản nhiệt dãn nở thôi bác, yên tâm xài nhé. :D

17. qbho

qbho Advanced Member

Cái CD của em cũng thế, nếu nghe liền tù tì 3 CD thì máy và đĩa khi lấy ra khá nóng. Và khả năng nhận bài cũng chậm hơn chút. Nếu bác quá cẩn thận thì nên đem đến thợ xem lại phần tracking cho yên tâm. :D

18. trhoang

trhoang New Member

Chào cả nhà VNAV ạ!

Tình hình là hôm nay dọn nhà thì loài ra được bộ dàn Aiwa của ông Bố mua từ năm 95 đên nay. Tiếc là lâu ngày nên Thớt đã bị hư chỉ còn lại cặp loa như hình dưới.

http://i1188.photobucket.com/albums/z41 ... 4760a5.jpg
    http://i1188.photobucket.com/albums/z41 ... 0b1cc6.jpg

Thật tình la e ko am hiểu nhiều về âm thanh nên lên đây nhờ các bác tư vấn cho em 3 ý sau:

1./ Nên chọn ampli nào để phối với cặp loa Aiwa ở trên (em thì chỉ nghe nhạc Thuý Nga là chính).

2./ Em tính mua 1 dàn mini Onkyo trên dưới 2tr để nghe nhạc...nhưng nếu mua dàn mini onkyo thì có đấu nối cặp loa Aiwa này để sử chung với cặp loa của dàn Onkyo thành 4 loa lớn được ko? làm vậy ampli của dàn Onkyo có chịu nổi ko???

3./ Có cách nào khác hay hơn ko?

Em mạo muội lên đây mong các bác am hiểu về âm thanh tư vấn thêm cho con gà mờ như em. Chứ bỏ cặp loa thì phí quá (tính em vốn tiết kiệm nhất là trong thời buổi khó khăn mà hihi)

Cuối cùng em xin chúc toàn thể anh chị em VNAV một năm mới AN KHANG THỊNH VƯỢNG!

Thanks all!

19. thanhbinh

thanhbinh New Member

chào cả nhà em mới dọn kho nhà ông chú ra con yamaha cd-3 nhưng bị mất biến thế nên không biết thông số biến thế như nào để lắp cái khác vào. Bác nào có sddoodf hoặc thông số thì cho em xin với ạ.

20. Lowend

Lowend Approved Member

Em đang nhức đầu về nguồn điện ở nhà

21. free

free Advanced Member

Chào các bác, e đang sài pow đèn LUXMAN KMQ60 tự dưng trở chứng hát nghẹt tiếng toàn bộ 2 kênh,nhờ các bác định bệnh và chỉ dẫn e hướng giải quyết,thạnks ạ.
    P/S: điện thế B1 bị xìu so với thiết kế 50v sau một phút mở máy, đã thay thử tụ lọc nguồn.

22. canhthitbo

canhthitbo Advanced Member

Chào các bác.
    Em có cái amp Audiolab 8000A, nó bị 2 cái bệnh như sau:

1- Phải bật 1 lúc, amply mới kêu đánh tạch thì bắt đầu mới chạy (có tiếng ra loa)
    2- Thỉnh thoảng chạy 1 thời gian thì tiếng bị nhỏ đi, méo mó (cứ eo éo như ngày xưa các hàng thâu băng tua nhanh ấy), và thêm tiếng xì xì.

Bác nào chuẩn đoán bệnh hộ em phát, cho em địa chỉ sử ngon bổ rẻ ở HN luôn nhé.

Em xin cám ơn.

23. huyhoanghp96

huyhoanghp96 Advanced Member

Bệnh 1 là do phần bảo vệ loa đóng trễ. Nếu lâu hơn lúc trước thì kiểm tra phần bảo vệ loa (cụ thể là các tụ hóa có dò , điện trở sai số ,... ) hoặc do bệnh 2 gây ra.
    Bệnh 2 thì ... có nhiều nguyên nhân lắm, thông thường thì là lỏng mối hàn, trôi bias , máy nóng (bác thử vệ sinh xem),... :D

24. hungpmu

hungpmu Advanced Member

Ca này nặng quá em không biết tại sao. Em có cái CDP Denon DCD 1630G đang dùng bình thường, chiều nay tự nhiên thấy có cái đèn Remote tự nhiên sáng (nhiều khả năng thằng F1 nó nghịch), linh cảm có điều không lành. Y như rằng toàn bộ các phím chức năng của cái CDP không có tác dụng. Em đã thử bật tắt nguồn mà vẫn không ăn thua không lấy được cả đĩa ra nữa.
    Bác bác cứu e với, quả này nặng quá.
    cảm ơn các bác

25. cuongtruongvan

cuongtruongvan Advanced Member

Cho em hỏi:
    Em đang dùng loa Klipch Lascala và pow đèn UESUGI U 25. Gần đây loa tự nhiên có tiếng sẹc sẹc rất nhỏ mặc dù volum em để mức O. Em đã kiểm tra các đầu nối dây loa ở amply và loa, các tiếp xúc này vẫn chặt, không lỏng lẻo. Các bác cho em biết cách xử lý a. em có nên tháo các bóng đèn ra vệ sinh chân và lắp lại không ạ.
    Xibn cám ơn.

Share This Page

Loading...